[Funland] "Tấn công cá nhân" là gì, và nó có phải là nguỵ biện hay không?

Trì hoãn

Xe tải
Muốn tránh những vấn đề ngoài lề như vậy (làm mất thời gian cho tất cả và cuối cùng không đi đến đâu) thì các cụ đừng chêm vào những từ "chửi" nữa. Chỉ tập trung vào trọng tâm cuộc tranh luận thôi. Rất đơn giản.

Moriarty

Xe container
Chắc ý chủ thớt là:
Công kích: Mày ngu nên cái mày nói là sai
Chửi: Mày nói sai nên mày ngu
Giống nhau ở điểm đều đánh vào cảm xúc khiến đối phương mất bình tĩnh có thể bỏ cuộc hoặc nổi nóng mất khôn. Cái này rõ nhất khi nói chuyện trực tiếp, đều dễ dẫn đến kết quả là răng môi lẫn lộn.

Honghen2008

Xe container
Muốn tránh những vấn đề ngoài lề như vậy (làm mất thời gian cho tất cả và cuối cùng không đi đến đâu) thì các cụ đừng chêm vào những từ "chửi" nữa. Chỉ tập trung vào trọng tâm cuộc tranh luận thôi. Rất đơn giản.
ôi giời các Cụ ý lại chả trêu cho đến lúc chửi thì thôi chứ lại tập trung vào tranh luận🤪

A98

Xe container
Hahaha buồn cười nhỉ. Có phải anh hay chữ nói anh kia mất vị giác vì cô vít không cụ.
Anh thứ nhất bảo anh thứ hai "ăn mà không biết vị", chả biết có liên quan gì đến covid không, nhưng anh thứ 2 do kiến thức về tiếng Tàu/Hán Việt hạn chế nên hiểu sai dẫn đến phản công sai, quá mức, và trở thành thủ phạm gây sự cãi nhau mà không biết cụ ạ. Anh ta cứ tưởng mình đúng, mình phản công hợp lệ, đáp trả ngang tầm, ai ngờ người xem cười mình là dốt.

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Anh thứ nhất bảo anh thứ hai "ăn mà không biết vị", chả biết có liên quan gì đến covid không, nhưng anh thứ 2 do kiến thức về tiếng Tàu/Hán Việt hạn chế nên hiểu sai dẫn đến phản công sai, quá mức, và trở thành thủ phạm gây sự cái nhau mà không biết cụ ạ. Anh ta cứ tưởng mình đúng, mình phản công hợp lệ, đáp trả ngang tầm, ai ngờ người xem cười mình là dốt.
Cụ thật là thâm thúi.

(y dài hay i ngắn nhỉ, em lâu ngày không dùng nên quên mất tiếng Việt rồi).

• Vodka
Reactions: A98

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Kể ngụy biện của offer thì cả ngày không hết: =))
- Nếu rơi vào trường hợp của bố/mẹ mắc covid thì sao?
- Đặt anh vào người ta có làm dc không mà nói?
- Anh có chắc cả đời anh không bao giờ vi phạm giao thông mà nói người ta?
=))=))

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Mà thôi, trả lại thớt cho cụ A98.
Nói thật, thấy cụ mở riêng một thớt để cãi nhau về việc cãi nhau, với em thì thấy hơi "mệt".
Nhà bao việc (khác để cãi nhau).

dtrung

Xe điện
Trong ví dụ trên, cụ fuotpro có tấn công cá nhân hay không? Không, bảo người khác là ngu hay tâm thần không phải là tấn công cá nhân, mà chỉ là chửi bới thôi!
"Mày ngu lắm" là một câu chửi, vậy chửi có phải là tấn công?

Tranh luận đúng đắn thì cứ luận điểm của anh là sai, sai ở điểm abc, xyz......., tuyệt đối không nói anh thế lọ anh thế chai.

nguyenhuy2210

Xe điện
Môn này nghe bảo vn cũng vào top thế giới. Kinh lắm

A98

Xe container
"Mày ngu lắm" là một câu chửi, vậy chửi có phải là tấn công?

Tranh luận đúng đắn thì cứ luận điểm của anh là sai, sai ở điểm abc, xyz......., tuyệt đối không nói anh thế lọ anh thế chai.
Chửi là "tấn công vào tình trạng tâm lý" nhằm mục đích chọc tức hoặc thoả mãn cá nhân, không phải "tấn công vào cá nhân", cũng không phải "tấn công vào luận điểm" cụ ạ.

A98

Xe container
Mà thôi, trả lại thớt cho cụ A98.
Nói thật, thấy cụ mở riêng một thớt để cãi nhau về việc cãi nhau, với em thì thấy hơi "mệt".
Nhà bao việc (khác để cãi nhau).
Hay mà cụ. Phân biệt các mức độ tranh biện giúp ta rất nhiều trong suy nghĩ và hiểu phản hồi của người khác.

vừa đi vừa láii

Xe container
Lên OF mà không có màn tác động đến cá nhân thì nó hơi nhạt nhẽo ;))
Em thích mấy thớt có hạng mục này :))

cokimi

Xe điện
Tiếng tàu loảng xoảng em dốt. Cụ dịch sang tiếng Việt hộ em với
Hình như là cái gì đó liên quan đến mất vị giác sau COVID phỏng ạ?
Truyện cười dân gian Việt Nam, không loảng xoảng lắm đâu ạ :D

• Vodka
Reactions: A98

dtrung

Xe điện
Chửi là "tấn công vào tình trạng tâm lý" nhằm mục đích chọc tức hoặc thoả mãn cá nhân, không phải "tấn công vào cá nhân", cũng không phải "tấn công vào luận điểm" cụ ạ.
Vậy "tấn công cá nhân" - ad hominem, hay personal attack là gì? Nói một cách đơn giản, tấn công cá nhân là tìm cách phủ định một lập luận bằng cách chỉ ra một vấn đề trong lịch sử, quá khứ, hay đặc điểm của người đưa ra luận điểm chứ không phải phản bác lại luận điểm.

"Mày ngu lắm" là một câu chửi bằng cách nói về đặc điểm của người đưa ra luận điểm, cũng đúng với định nghĩa rồi còn gì. Nó cũng tương tự nói "mày là AK 47", cũng là chửi bằng các gán đối tượng với đặc điểm của ak47 là bọn chuyên điêu, dựng chuyện, chửi bới...

A98

Xe container
Vậy "tấn công cá nhân" - ad hominem, hay personal attack là gì? Nói một cách đơn giản, tấn công cá nhân là tìm cách phủ định một lập luận bằng cách chỉ ra một vấn đề trong lịch sử, quá khứ, hay đặc điểm của người đưa ra luận điểm chứ không phải phản bác lại luận điểm.

"Mày ngu lắm" là một câu chửi bằng cách nói về đặc điểm của người đưa ra luận điểm, cũng đúng với định nghĩa rồi còn gì. Nó cũng tương tự nói "mày là AK 47", cũng là chửi bằng các gán đối tượng với đặc điểm của ak47 là bọn chuyên điêu, dựng chuyện, chửi bới...
Theo em hiểu, bảo người khác ngu thường có mục đích chọc tức chứ không có mục đích phủ định, nên xếp vào nhóm chửi bới - abuse.