Tản mạn cái sự chạy,chỉnh,sửa các loại xe của người VN ta

simmer

Xe hơi
Tự nhiên mạng lag!
em ko biết cụ căn cứ vào đâu mà cho rằng ý kiến của cụ đại diện đa số những người lưu thông bằng xe máy? cụ cho rằng suy nghĩ vậy mới là tích cực thì ... ^:)^
riêng em, từ khi đi biết đi xe máy đến giờ, trừ trường hợp bất khả kháng (xe mượn chẳng hạn ...) em luôn sử dụng gương, ko có cứ phải lắc lư cái đầu, đến mệt
Vâng kụ cứ việc đường đông trong phố mà nhìn gương ^:)^ Em có cấm kụ đâu :-| Em chỉ mong các bác đi gương vào bãi gửi xe thì chú ý tránh xa cái xe của em ra thì tốt ;) Của một đống tiền của em nên em xót xe lắm kụ ạ - Chỉ một vết xước thôi cũng làm em điên cả đầu đấy kụ ạ :!!
Còn căn cứ của em dựa vào đâu thì kụ đi đường Hà Nội sẽ biết
:-bd

Chỉnh sửa cuối:

phuongbase

Xe tải
^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^ ^:)^
chán chả định nói, dưng thấy phát biểu hùng hồn quá, ngứa tay ...
đỏ: đúng
xanh: như đỏ ở dưới [-X
Việc nhỏ không làm được thì làm việc lớn ạ b-). Ô tô có 2 cái gương thò ra cũng vướng mà :-??, không có nó đi 4 bánh hãi bà cố, chẳng tài nào dám lưu thông ngoài đường ( không phải đối phó đâu nhau), không tin các kụ cứ hỏi mấy bác tài 4 bánh thì biết. Gương xe là một trong các thiết bị nếu sử dụng đúng mục đích tăng tính an toàn cho mọi người tham gia giao thông đóa. Không tự nhiên nó thiết kế ra đâu và nó tồn tại từ rất lâu rồi. Cơ bản nhất là ý thức người tham gia giao thông chứ nó chẳng bao giờ thừa. Em thấy bên Sing, qua ngã tư đèn đỏ xe dừng tăm tắm, những chỗ giao nhau không có đèn giao thông nó cũng quan sát và nhường khách qua đường lắm, đặc biệt rất ít khi có tiếng còi xe ạ.

simmer

Xe hơi
Việc nhỏ không làm được thì làm việc lớn ạ b-). Ô tô có 2 cái gương thò ra cũng vướng mà :-??, không có nó đi 4 bánh hãi bà cố, chẳng tài nào dám lưu thông ngoài đường ( không phải đối phó đâu nhau), không tin các kụ cứ hỏi mấy bác tài 4 bánh thì biết. Gương xe là một trong các thiết bị nếu sử dụng đúng mục đích tăng tính an toàn cho mọi người tham gia giao thông đóa. Không tự nhiên nó thiết kế ra đâu và nó tồn tại từ rất lâu rồi. Cơ bản nhất là ý thức người tham gia giao thông chứ nó chẳng bao giờ thừa. Em thấy bên Sing, qua ngã tư đèn đỏ xe dừng tăm tắm, những chỗ giao nhau không có đèn giao thông nó cũng quan sát và nhường khách qua đường lắm, đặc biệt rất ít khi có tiếng còi xe ạ.
Kụ so ô tô với xe máy thì em chịu rồi :D Thế theo kụ tầm nhìn của ô tô và xe máy có giống nhau không :-| Đường thành phố mà cứ chăm chăm nhìn gương có ngày húc mông xe đằng trước ý (:| Mỗi một thiết kế của kỹ sư thì tùy từng hoàn cảnh mà sử dụng thôi kụ ạ không phải lúc nào cũng nhất thiết phải dùng đến nó đâu (VD như cái còi kụ nói chẳng hạn \:D/) Bên Sing ko cần dùng đến mấy nhưng VN mình em đố kụ đi mà ko còi đấy :-w

VMLand

Xe hơi
@simmer: em ko đi ở đường HN thì đi ở đâu hở cụ, có lúc căng, em chạy mỗi ngày 6-70km ý chứ, thói quen của em khi chạy cả 4b và 2b là luôn chỉnh gương khi bắt đầu đi, và hơn 20 năm nay (trộm vía) em chưa đung quẹt gì =P~ kụ muốn "loại thiểu số" dư em tránh xa xe cụ ra thì phải phọt cái BKS lên đây, he he ... hay để xe ở nhà nhể =)), quan điểm là của mỗi người, ra đường em ko gặp cụ là được (đùa tý, thư thư rồi em trả cụ 1 chai xanh nhá - fun đê)
@phuongbase: mời cụ 1 ly, việc làm tạo thói quen - thói quen tạo tính cách, cụ ạ; chạy xe ở NN về, giờ hầu như em ko dùng còi (mặc dù ko có thì đôi lúc thiếu) và kể cả chạy 2b, nhiều lúc tuân thủ luật như chạy 4b luôn

simmer

Xe hơi
Mà thôi tranh luận với các cụ cũng chẳng giải quyết được vấn đề gì..ý em muốn nói ở đây là lắp gương hay ko lắp gương là tùy tự do của mỗi người..ko phải ai cũng cần dùng đến nó..ko phải ko lắp là ko an toàn - thế thôi L-)..còn có rất nhiều người ko thấy đc cái lợi của việc lắp gương mà cũng lắp là do sợ CSGT thổi phạt thôi :-|

@sonviet: Từ khi biết đi xe đến giờ trộm vía em cũng chưa bao giờ xảy ra va quẹt với ai và cũng chưa bao giờ biết ngã xe là gì kụ ạ >:D< Còn sang đường em chả cần gương cũng sang vô tư vì em có bí quyết là nhìn trước ngó sau và nháy pha báo hiệu cho làn xe ngược chiều - Rất là hay :-bd

Chỉnh sửa cuối:

VMLand

Xe hơi
Kụ so ô tô với xe máy thì em chịu rồi :D Thế theo kụ tầm nhìn của ô tô và xe máy có giống nhau không :-| Đường thành phố mà cứ chăm chăm nhìn gương có ngày húc mông xe đằng trước ý (:| Mỗi một thiết kế của kỹ sư thì tùy từng hoàn cảnh mà sử dụng thôi kụ ạ không phải lúc nào cũng nhất thiết phải dùng đến nó đâu (VD như cái còi kụ nói chẳng hạn \:D/) Bên Sing ko cần dùng đến mấy nhưng VN mình em đố kụ đi mà ko còi đấy :-w
nhà cháu gõ bài chậm quá, mà cụ bảo thủ thật đấy x-( :)) bó tay roài

titmit_tit

Xe buýt
Mường Tè - Việt Nam - Trái Đất - Hệ Mặt Trời

Vâng kụ cứ việc đường đông trong phố mà nhìn gương ^:)^ Em có cấm kụ đâu :-| Em chỉ mong các bác đi gương vào bãi gửi xe thì chú ý tránh xa cái xe của em ra thì tốt ;) Của một đống tiền của em nên em xót xe lắm kụ ạ - Chỉ một vết xước thôi cũng làm em điên cả đầu đấy kụ ạ :!!
Còn căn cứ của em dựa vào đâu thì kụ đi đường Hà Nội sẽ biết
:-bd
cái gương nó tít trên tay lái, làm sao động đến thân xe của cụ mà cụ lo xước
nghe cụ nói em nghĩ cụ có vẻ để ý đến hình thức, cụ yêu và thích khoe cái đẹp nên em thấy cụ khá nguy hiểm hihi, nhìn cụ em thấy với quả đầu của cụ thì chắc cụ chẳng dám đội mũ bảo hiểm ra đường bao giờ (hỏng mất kiểu tóc) đâu nhỉ
em xin mạn phép loạn ngôn 1 câu : văn hóa giao thông bắt đầu từ chính cái đầu của mình
các cụ cứ phang gạch em đi, em xin nhận hết nhà em đang xây dở

simmer

Xe hơi
cái gương nó tít trên tay lái, làm sao động đến thân xe của cụ mà cụ lo xước
nghe cụ nói em nghĩ cụ có vẻ để ý đến hình thức, cụ yêu và thích khoe cái đẹp nên em thấy cụ khá nguy hiểm hihi, nhìn cụ em thấy với quả đầu của cụ thì chắc cụ chẳng dám đội mũ bảo hiểm ra đường bao giờ (hỏng mất kiểu tóc) đâu nhỉ
em xin mạn phép loạn ngôn 1 câu : văn hóa giao thông bắt đầu từ chính cái đầu của mình
các cụ cứ phang gạch em đi, em xin nhận hết nhà em đang xây dở
Em ko phải là người nói mà ko có căn cứ đâu kụ nhé :| Cái gương nó ở tít trên tay lái nhưng mà nếu dựng nghiêng rồi vì bãi xe chật phải rút cái xe ra nên mấy quả em bị dính vào đầu xe em rồi nên em mới nói :-< Cái xe của một đống tiền chứ ko phải em đi xin được nên em xót chứ ko phải em khoe kụ hiểu ko L-) Còn kụ bảo em nguy hiểm là nguy hiểm như thế nào? Kụ ăn nói thì nên có suy nghĩ trước khi nói nhé..Đừng nhìn hình thức của người khác mà đánh giá..Đầu tóc em thế này thôi nhưng chưa bao giờ ra đường mà em ko đội mũ kụ nhé :-bd Còn về văn hóa giao thông thì ở VN này nên lựa đường mà chấp hành thôi đc ko kụ :-bd Đến ô tô nhiều lúc muốn thoát tắc đường thì khó mà có thể thi hành đúng luật đc chứ đừng nói là xe máy kụ nhé:-| Em ko hiểu cái đầu của kụ chấp hành giao thông như nào mà nghe chừng kụ có vẻ nâng cao quan điểm quá rồi đấy ạ L-)

Stent

Xe điện
hình như trong thớt này chẳng ai ủng hộ việc bỏ gương ra nhỉ? nếu mà ai cũng biết cách nhìn gương chiếu hậu thì chắc rằng chẳng ai lại tháo gương ra hết :-w

Chỉnh sửa cuối:

titmit_tit

Xe buýt
đúng như cụ nói ấy, có lần em đc sang Tung Của, em thấy người ta có văn hóa giao thông văn minh hơn mình rất nhiều, em đảm bảo với các cụ là không thấy bóng dáng 1 chú Hugo nào trên đường, ngã 3, ngã 4 không hề có đèn xanh đèn đỏ nhưng họ vẫn ý thức chấp hành luật giao thông một cách rất nghiêm ngặt, có tắc đường đấy nhưng chỉ chưa đầy 5p là lại thông suốt, vì ý thức của họ cao, không chen lấn như bên mình, đến chú công an giao thông còn phải bó tay
em mượn bài viết dưới đây để nói lên ý thức tham gia giao thông của người viêt nam mình còn kém chứ chưa nói đến cực kém

Điện cắt, tín hiệu giao thông không hoạt động, giữa trưa nắng đổ lửa của ngày cao điểm nóng, hàng nghìn phương tiên giao thông chen nhau giành đường tại ngã tư Thái Hà - Láng Hạ bất chấp hiệu lệnh của cảnh sát giao thông. Sự việc càng rối loạn khi người cảnh sát bất lực rời vị trí điều khiển.
http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2011/04/giao-thong-lon-xon-canh-sat-bo-tay/

Sáng 10/5, nhiều khu vực của Hà Nội bị cắt điện, đèn tín hiệu giao thông vì thế mà cũng bị cắt theo.
11h30, tại ngã tư Láng Hạ - Thái Hà, sau một hồi điều khiển mướt mồ hôi giữa cái nắng gắt mà các phương tiện vẫn phớt lờ hiệu lệnh, đua nhau giành đường, anh cảnh sát này bất lực bỏ vào trong bốt.
Ngay lập tức dòng xe ồ ạt chen lấn không ai chịu nhường ai.
Ùn tắc xuất hiện ở tứ phía.
Xe máy, xe đạp, xe 3 bánh nhao nhao chen vào các khoảng trống của làn ngược chiều.
Người chở đồ cồng kềnh cũng len lỏi để băng qua đám đông.
Các phương tiện đan nhau như mắc cửi.
Những người đi xe máy lại càng không chịu nhường nhịn nhau.
Các phương tiện dồn về ngã tư này ngày một đông.
Nhiều xe loay hoay tới cả chuc phút mà vẫn chỉ nhích được chút ít.
Chừng 20 phút sau, thấy tình hình giao thông ngày càng tệ, anh cảnh sát ra ngoài tiếp tục làm nhiệm vụ.
Sau một hồi điều khiển vất vả, người cảnh sát này đã giúp lưu thông trở lại bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

titmit_tit

Xe buýt

Còn về văn hóa giao thông thì ở VN này nên lựa đường mà chấp hành thôi đc ko kụ

em bó tay với cụ luôn ^:)^^:)^^:)^ bảo sao y thức giao thông ở nước mình chẳng đi xuống

simmer

Xe hơi
em bó tay với cụ luôn ^:)^^:)^^:)^ bảo sao y thức giao thông ở nước mình chẳng đi xuống
Đi xuống hay không còn phụ thuộc vào những người như kụ đấy :-* Cố gắng chấp hành thật tốt giao thông VN kụ nhé :-bd Đừng để khi nào ra đường em mà gặp kụ vi phạm thì đừng có trách >:) (Đừng bao giờ đi xe máy vượt đèn đỏ khi đường vắng ko có công an, chuyển hướng ko xi nhan, đi ko đúng làn đường, dừng xe vào phần đường dành cho xe được rẽ phải khi đèn đỏ, đội mũ bảo hiểm ko đúng tiêu chuẩn, nhớ mua bảo hiểm khi hết hạn đấy ^^!...thế thôi đã kụ nhé :-*)

PS:Nếu kụ đi xe máy thì mai có khi em mạn phép được mượn mũ bảo hiểm của kụ đi giám định tiêu chuẩn xem có đúng luật ko kụ nhé
>:)

Chỉnh sửa cuối:

titmit_tit

Xe buýt

Đi xuống hay không còn phụ thuộc vào những người như kụ đấy :-* Cố gắng chấp hành thật tốt giao thông VN kụ nhé :-bd Đừng để khi nào ra đường em mà gặp kụ vi phạm thì đừng có trách >:)
gặp em thì dễ thui, ngày nào em chẳng đứng ở ngã tư Đại Cồ Việt đầu đội mũ cối miệng huýt sáo vang hihihi, có khi em còn mời cụ uống nhân trần đá ấy (b)

lanhuong1965

Xe điện
gặp em thì dễ thui, ngày nào em chẳng đứng ở ngã tư Đại Cồ Việt đầu đội mũ cối miệng huýt sáo vang hihihi, có khi em còn mời cụ uống nhân trần đá ấy (b)
Giờ ạ,thế ra bác là...em chẳng đứng ở ngã tư Đại Cồ Việt đầu đội mũ cối miệng huýt sáo à???Hôm nọ em lỡ vượt đèn đỏ,bác làm căng quá,em xin bác thông cảm mà bác chả cảm thông gì cả...(Đùa tí cho vui nhể)