[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em cảm nhận xu hướng dùng xe của dân Châu Âu khác Châu Mỹ và châu Á. Chẳng hạn bên Séc thì lượng xe dòng wagon (combi) có số lượng bán ra nhiều hơn là sedan. Trong khi đó theo quan điểm người Châu Á thì dòng xe đuôi cụt đó là kém sang, nên họ sẽ mua SUV hoặc MPV, chứ không trọn Wagon. Kể cả đối với các hãng xe như Mercedes, BMW, Audi, Volvo,... thì dòng wagon cũng có số lượng bán ra nhiều hơn sedan. Trong khi ở Châu Á thì ngược lại.

Một quan điểm nữa theo em thấy là ở Châu Âu đa phần chọn mua xe theo nhu cầu sử dụng, nên những dòng như V-class của Mercedes hay Multivan của Volkswagen giá cao vẫn bán được.
Với quan điểm xe cộ là phương tiện đi lại thì họ mua theo nhu cầu sử dụng còn ở VN nhiều người coi ô tô là tài sản, trang sức nên chuộng hình thức hơn công năng ạ.

Nghe các bác nói chuyện hay quá, chứng tỏ thiên đường xã hội chủ nghĩa không bằng tư bản giãy chết à các bác :))

Giờ có những cách nào đi Séc các bác nhỉ
Đúng là hiện tại kinh tế trong nước đang phát triển nhưng về an sinh xã hội, môi trường còn lâu mới = châu Âu đc
20 năm nữa dân số VN già hóa đi thì an sinh xã hội nát bét, người già ko có lương hưu là 1 gánh nặng cực lớn cho xã hội

SumoLeo

Đi bộ
Tản mạn về việc tìm mua xe cũ tại nhà dân bản xứ.
Mẹ tụi nhỏ đưa ra mấy yêu cầu như sau: thứ nhất là phải 7 chỗ, thứ hai phải là số tự động, thứ ba phải có camera lùi và hỗ trợ vào parking, thứ tư phải có hệ thống dẫn đường, thứ năm là phải tiết kiệm nguyên liệu. Chính vì vậy mà kể cả vào hãng Lauda VW chính hãng ở gần nhà mà cũng chưa có con nào đủ cả 5 điểm trên.
Zụ camera lùi và dẫn đường thì có thể lắp thêm được mà cụ nhỉ.
Ở VN nhu cầu độ xe và lắp thêm phụ kiện rất lớn, nào là bọc ghế da, dán film cách nhiệt,... rồi thay đầu android, độ Bi LED,...
Không biết mảng nàyở bển có như VN không cụ?

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Zụ camera lùi và dẫn đường thì có thể lắp thêm được mà cụ nhỉ.
Ở VN nhu cầu độ xe và lắp thêm phụ kiện rất lớn, nào là bọc ghế da, dán film cách nhiệt,... rồi thay đầu android, độ Bi LED,...
Không biết mảng nàyở bển có như VN không cụ?
Ở bên đây cũng có dịch vụ tuning độ đẽo xe cộ, kiểu nâng cấp máy móc và nội ngoại thất xe. Nhưng em thấy những xe kiểu độ như vậy thì đa phần là dành cho những người có đam mê, chứ bình thường dân Séc cũng ít độ đẽo.

Hơn nữa là những con xe tuning thường khó bán thanh lý lại, vì mỗi lần đi làm kiểm tra kỹ thuật đăng kiểm, sẽ có yêu cầu phức tạp hơn vì đã làm thay đổi thiết kế an toàn cơ bản của xe. Như con xe Sharan mới đổi của mẹ tụi nhỏ, trước ông Tây phải lắp thêm bộ phận để kéo moóc phía sau đít thì phải có hãng lắp rồi cấp chứng nhận, đăng ký thêm vào sổ kỹ thuật của xe, mỗi lần đi kiểm định kỹ thuật xe cũng phức tạp hơn.

Em cũng biết khá nhiều cậu thanh niên, mua xe về rồi tự độ đẽo, nhưng làm kiểu amateur vì ít tiền. Thế nên cũng lắm công phu, vì chẳng may bị cảnh sát giữ lại kiểm tra thì cũng phức tạp nếu không đủ giấy tờ hợp lệ, hoặc mỗi lần đi đăng kiểm là lại phải tháo ra để nguyên hiện trạng xe như trên giấy phép rồi khi đăng kiểm xong thì mới lắp lại.

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Ở bên đây cũng có dịch vụ tuning độ đẽo xe cộ, kiểu nâng cấp máy móc và nội ngoại thất xe. Nhưng em thấy những xe kiểu độ như vậy thì đa phần là dành cho những người có đam mê, chứ bình thường dân Séc cũng ít độ đẽo.

Hơn nữa là những con xe tuning thường khó bán thanh lý lại, vì mỗi lần đi làm kiểm tra kỹ thuật đăng kiểm, sẽ có yêu cầu phức tạp hơn vì đã làm thay đổi thiết kế an toàn cơ bản của xe. Như con xe Sharan mới đổi của mẹ tụi nhỏ, trước ông Tây phải lắp thêm bộ phận để kéo moóc phía sau đít thì phải có hãng lắp rồi cấp chứng nhận, đăng ký thêm vào sổ kỹ thuật của xe, mỗi lần đi kiểm định kỹ thuật xe cũng phức tạp hơn.

Em cũng biết khá nhiều cậu thanh niên, mua xe về rồi tự độ đẽo, nhưng làm kiểu amateur vì ít tiền. Thế nên cũng lắm công phu, vì chẳng may bị cảnh sát giữ lại kiểm tra thì cũng phức tạp nếu không đủ giấy tờ hợp lệ, hoặc mỗi lần đi đăng kiểm là lại phải tháo ra để nguyên hiện trạng xe như trên giấy phép rồi khi đăng kiểm xong thì mới lắp lại.
Khoản tuning xe pháo, nó không vất vả như vậy đâu bác.
Tôi ví dụ đơn giản nhất là ống bô:
Bác thay bô khác, cho nó thể thao, nghe rùm rùm ....
Thay xong, bác ra Đăng kiểm, nó xác nhận lại Công suất của xe (thường là mạnh hơn mươi PS).
Rồi ghi vào Sổ đăng kiểm.
Rồi bác phải báo lại Bảo hiểm, để điều chỉnh mức premium bác phải trả.
Thế thôi.

Đợt sau Đăng kiểm, nó có sẵn hồ sơ rồi, nó sẽ kiểm tra lại là xong.

Thậm chí cái cánh gió đằng sau, lắp cho đẹp, bác cũng phải báo Đăng kiểm mà.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Khoản tuning xe pháo, nó không vất vả như vậy đâu bác.
Tôi ví dụ đơn giản nhất là ống bô:
Bác thay bô khác, cho nó thể thao, nghe rùm rùm ....
Thay xong, bác ra Đăng kiểm, nó xác nhận lại Công suất của xe (thường là mạnh hơn mươi PS).
Rồi ghi vào Sổ đăng kiểm.
Rồi bác phải báo lại Bảo hiểm, để điều chỉnh mức premium bác phải trả.
Thế thôi.

Đợt sau Đăng kiểm, nó có sẵn hồ sơ rồi, nó sẽ kiểm tra lại là xong.

Thậm chí cái cánh gió đằng sau, lắp cho đẹp, bác cũng phải báo Đăng kiểm mà.
Vâng, thay ống bô xong, sau 22h không giám chạy xe, nhỡ làm mất ngủ ai đó, thì có khi tiền phạt do gây ô nhiễm tiếng ồn mỗi lần, cũng quá tiền độ xe, cụ nhỉ 😅

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, thay ống bô xong, sau 22h không giám chạy xe, nhỡ làm mất ngủ ai đó, thì có khi tiền phạt do gây ô nhiễm tiếng ồn mỗi lần, cũng quá tiền độ xe, cụ nhỉ 😅
Không phải bác ạ.
Khi ra Đăng kiểm, ngoài kiểm tra công suất, nó đo cả độ ồn rồi bác.

Thường thì khi bác mua ống bô về, bên Nhà sản xuất nó đã test trước và cung cấp Độ ồn rồi.
Đăng kiểm phải kiểm tra lại và xác nhận.
Vậy thôi.

Còn khi đã có xác nhận: Bác cứ chạy 24/7.
Ngược lại, với mấy thanh niên làm lậu (vì ống bô nó kín đáo): Nhỡ bị police nó vồ thì nhè tiền ra nộp phạt. Rất nhiều tiền.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Không phải bác ạ.
Khi ra Đăng kiểm, ngoài kiểm tra công suất, nó đo cả độ ồn rồi bác.

Thường thì khi bác mua ống bô về, bên Nhà sản xuất nó đã test trước và cung cấp Độ ồn rồi.
Đăng kiểm phải kiểm tra lại và xác nhận.
Vậy thôi.

Còn khi đã có xác nhận: Bác cứ chạy 24/7.
Ngược lại, với mấy thanh niên làm lậu (vì ống bô nó kín đáo): Nhỡ bị police nó vồ thì nhè tiền ra nộp phạt. Rất nhiều tiền.
Nhưng khổ nỗi, các cụ già có hiểu cho đâu, cứ thấy tiếng xe cao hơn bình thường thì gọi báo cảnh sát kêu ca thôi. Cảnh sát tới nơi, dù có trình ra được giấy tờ hợp lệ thì cũng mất thời gian, coi như mua kèm thêm phiền phức. Thế nên em mới nói là tốt nhất những xe độ ống bô không nên chạy ra đường sau 22h là vậy, dễ phải trả thêm phí phiền phức bằng tiền hoặc thời gian :)

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng khổ nỗi, các cụ già có hiểu cho đâu, cứ thấy tiếng xe cao hơn bình thường thì gọi báo cảnh sát kêu ca thôi. Cảnh sát tới nơi, dù có trình ra được giấy tờ hợp lệ thì cũng mất thời gian, coi như mua kèm thêm phiền phức. Thế nên em mới nói là tốt nhất những xe độ ống bô không nên chạy ra đường sau 22h là vậy, dễ phải trả thêm phí phiền phức bằng tiền hoặc thời gian :)
2 việc lại khá độc lập bác ạ:
Nếu mấy cậu trẻ trâu cứ rùm rùm trước cửa, kiểu gì cũng bị cu lít họ gõ, dù đấy là 9h sáng hay 9h tối, có độ đẽo gì hay không.
Tạm gọi là Quấy rối về âm thanh hay gì đó.

Còn việc bác độ rồi, đăng kiểm rồi, thì cứ chạy thôi. Police có bắt lại, cũng không phạt được.
Chạy, chứ không phải đứng 1 chỗ rùm rùm rồi mấy cậu khen nhau.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Tuần rồi nhóc nhỡ nhà em đi cắm trại cùng đội bóng. Cả đội dựng lều, ngủ ở ngoài trời gần tuần, may mà không mưa gió gì cả. Cu cậu kể, 6h sáng đã phải dậy, vệ sinh cá nhân rồi tập thể dục. Ai dậy muộn, cứ mỗi phút chậm là bị phạt 5 cái hít đất. Mỗi ngày đạp xe vào rừng tầm hai tiếng, sau đó đi bơi, chơi thể thao yêu thích ngoài bóng đá như tennis, bóng bàn, mini golf, bóng rổ, cầu lông ... Cuối cùng tới chiều mới tập bóng. Cu cậu đi về thấy vui và thích lắm, làm nhóc em cũng háo hức vì cũng sắp được đi camping cùng đội bóng của làng :)

ĐưcAnh69

Xe đạp
Nhớ … một thời tuổi trẻ nơi đây.. Decin .. Chebu..Praha

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua mấy bố con ghé qua xem anh lớn và các bạn chuẩn bị cho quá trình tìm hiểu và tập huấn về nhảy dù.

Đây là một trong những chiếc máy bay và tàu lượn mà các học viên từ năm thứ hai sẽ được làm quen và thực hành.

Hy vọng, trong một ngày không xa, ước mơ của em là được ngồi trên máy bay do nhóc lớn điều khiển để ngắm toàn cảnh ngôi làng bình yên từ trên bầu trời trong xanh 😍

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
2 việc lại khá độc lập bác ạ:
Nếu mấy cậu trẻ trâu cứ rùm rùm trước cửa, kiểu gì cũng bị cu lít họ gõ, dù đấy là 9h sáng hay 9h tối, có độ đẽo gì hay không.
Tạm gọi là Quấy rối về âm thanh hay gì đó.

Còn việc bác độ rồi, đăng kiểm rồi, thì cứ chạy thôi. Police có bắt lại, cũng không phạt được.
Chạy, chứ không phải đứng 1 chỗ rùm rùm rồi mấy cậu khen nhau.
Cái này đăng kiếm eu nói chung làm khá chắc cụ ợ.
Mọi thông số khác so với giấy tờ gốc của xe đều có thể là vấn đề, đăng kiểm chỉ là 1 phần và phần nguy hiểm hơn nếu cụ bị nguời khác gây tai nạn, đội bảo hiểm đến soi xe cụ để đền mà nó thấy nhiều thứ ko hợp với giấy tờ gốc là cụ ko có quyền nhận bảo hiểm.
Còn truờng hợp cụ nói là có ( lắp thêm ghế, vành to hơn.. ) nhưng tây họ ngại rắc rối nên cũng ít nguời dám làm liều.
Bên séc còn đỡ, tức là những cái độ nội thất nó ko quan tâm, chứ thấy bảo bên đức mà độ linh tinh là hết hơi ,kể cả nội thất, còn độ theo hãng để lấy chứng nhận tốn rất rất nhiều tiền nên dân nghiệp dư gần như ko đủ lực để chơi. :D

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Mọi thông số khác so với giấy tờ gốc của xe đều có thể là vấn đề, đăng kiểm chỉ là 1 phần và phần nguy hiểm hơn nếu cụ bị nguời khác gây tai nạn, đội bảo hiểm đến soi xe cụ để đền mà nó thấy nhiều thứ ko hợp với giấy tờ gốc là cụ ko có quyền nhận bảo hiểm.
Còn truờng hợp cụ nói là có ( lắp thêm ghế, vành to hơn.. ) nhưng tây họ ngại rắc rối nên cũng ít nguời dám làm liều.
Bên séc còn đỡ, tức là những cái độ nội thất nó ko quan tâm, chứ thấy bảo bên đức mà độ linh tinh là hết hơi ,kể cả nội thất, còn độ theo hãng để lấy chứng nhận tốn rất rất nhiều tiền nên dân nghiệp dư gần như ko đủ lực để chơi. :D
Tụi EU, do nó cho phép xe con (và tệ hơn là Xe tải truck) đi lại lẫn nhau giữa các nước, nên nó làm cùng 1 mô hình bác ạ:
Bác lắp cái gì, cũng phải cần Giấy phép - hoặc bên bán xác nhận là Không cần giấy phép.
Cái bọc vô lăng thôi, cũng cần test và sau đó, nó cấp giấy phép.
Bọc ghế da thì không cần, ví dụ vậy.

Về danh nghĩa thì tụi EU học ta, coi ô tô là 1 nguồn nguy hiểm cao độ, nên nó rất chắc chắn trong việc này.

Mỗi tội, cứ đăng kiểm là có giá trị tận 2 năm, kể cả với xe cũ, khoản này nó chưa học ta được. Ở ta, nhiều khi chỉ được 1 năm, tệ nữa là 6 tháng.

Khoản này, bác cần chỉ đạo cậu Babis hoặc Zeman hoặc cả hai, nó đừng tự diễn biến tự chuyển hóa như thế.

SumoLeo

Đi bộ
Về cơ bản thì xem như xe lăn bánh ở hãng ra ntn thì cứ để vậy mà đi, khỏi lắp thêm này nọ cụ nhỉ.
Nhân tiện, em lướt cái này thấy có những chiếc xe giá siêu siêu rẻ này có nghĩa là sao vậy cụ? Vẫn biết nó là xe tai nạn nhưng sao lại có cái giá không tưởng như thế? có điều kiện gì kèm theo không?

Loitran

Xe tăng
Thế thì hơi tệ nhỉ :-o
Qua em thì khỏi lo, độ đẽo và không có khái niệm đăng kiểm

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Về cơ bản thì xem như xe lăn bánh ở hãng ra ntn thì cứ để vậy mà đi, khỏi lắp thêm này nọ cụ nhỉ.
Nhân tiện, em lướt cái này thấy có những chiếc xe giá siêu siêu rẻ này có nghĩa là sao vậy cụ? Vẫn biết nó là xe tai nạn nhưng sao lại có cái giá không tưởng như thế? có điều kiện gì kèm theo không?
Em nghĩ giá ở trên app này là giá thoả thuận, nên họ ghi 1 Kc gọi là tượng trưng. Ai có nhu cầu thì gọi điện tới thoả thuận giá cả. Hoặc có thể mua rời từng phụ tùng về để thay thế.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng tính đưa mấy nhóc đi biển nghỉ hè, nhưng tình hình Covid-19 có vẻ vẫn chưa ổn lắm. Vì Séc không có biển, nên muốn tắm biển phải đi ra nước ngoài như Croatia, Hy Lạp, Ý hay Tây Ba Nha,... nên em muốn nghe ngóng thêm một thời gian nữa rồi mới lên lịch đi nghỉ. Ít ra cũng phải chờ nhóc bé đi cắm trại cùng các bạn trong CLB bóng đá của làng về, rồi mới đi được.

Thế nên giờ hàng ngày hai nhóc bé dậy đi theo anh lớn vào thành phố. Anh lớn thì đi làm ở super market Billa, còn hai nhóc thì ra Aquapark của thành phố chơi tới chiều. Mỗi ngày mỗi nhóc hết 50 korun tiền vé vào cửa cộng với 120 korun tiền pizza và mấy chục korun tiền nước uống nữa, thế là gần 200 Kc mỗi nhóc (khoảng 200 ngàn VND).

Hai anh em bơi lội, chơi bóng bàn, trượt ba tanh tới đen nhẻm như hai con chuột chũi cả ngày ở trong đấy. Tới chiều anh lớn nghỉ việc thì cũng qua đó bơi lội, tắm rửa rồi mấy anh em lại bắt bus đi về, hoặc bố mẹ tới đón.