[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi mẹ tụi nhỏ nhà em chụp CT xong và có kết quả thì hôm qua ông Giáo sư cho mẹ tụi nhỏ nhập viện ở một bệnh viện thuộc Nhà thờ Công Giáo nằm trong khu phố cổ Praha, giữa Cung điện Praha và vườn thượng uyển Hoàng Gia. Lúc em đưa mẹ tụi nhỏ nhập viện, khi vào con phố chỉ dài khoảng mấy trăm mét mà toàn lãnh sự quán của các nước như Mỹ, Đức, Anh, Ý nằm tại đây, nên xe phải được kiểm tra an ninh do cảnh sát đảm nhiệm từ đầu con phố. Họ kiểm tra xem các xe ra vào khu vực này có mang vật liệu nguy hiểm như bom, mìn, chất nổ hay không. Chắc tại khu vực này có lãnh sự của nước Mỹ, nên cảnh sát đề phòng khủng bố.

Vì ông Giáo sư đang công tác tại Mỹ, nên tụi em được ông ấy giới thiệu tới gặp bà Giáo sư Giám đốc bệnh viện này. Sau khi xem kỹ bệnh án về Crohn và căn bệnh liên quan mà phía bệnh viện của bà ấy chuẩn bị tiến hành mổ thì bà ấy cũng nói qua với tụi em phương án điều trị. Người sẽ trực tiếp mổ là ông Phó giáo sư tiến sỹ cũng chuyên về căn bệnh này và ông ấy sẽ tới gặp tụi em sau khi mẹ tụi nhỏ nhập viện.

Mẹ tụi nhỏ vẫn luôn hy vọng là sẽ mổ sau ngày 15.12 này, vì tối hôm đó trường Gymnazium sẽ tổ chức dạ hội tốt nghiệp cho lớp của nhóc lớn nhà em. Cô ấy muốn được dự ngày quan trọng của nhóc lớn. Nhóc lớn cũng có mong muốn là bữa đó sẽ được khiêu vũ với những người phụ nữ quan trọng của nhóc là bà nội, mẹ và bạn gái. Lúc nhận phòng xong, cô ấy gọi điện báo tin cho các con rồi khóc rưng rức vì lo sẽ lỡ không có mặt trong dịp lễ Tốt nghiệp này.

Nhóc lớn cũng an ủi động viên mẹ, và nói sức khỏe của mẹ là quan trọng nhất, chứ lễ tốt nghiệp thì vẫn còn nhiều dịp. Mẹ tụi nhỏ thì thương nhóc lớn vì nhóc khá vất vả, vừa phải học, vừa phải hỗ trợ mẹ chăm các em và cũng tranh thủ đi làm thêm hỗ trợ gia đình. Hiện nhóc lớn đang thực tập tại sân bay từ thứ 6 tới Chủ Nhật hàng tuần với mức lương 160 korun mỗi giờ. Để tiện cho công việc nên nhóc cùng các bạn ở luôn tại khu vực nội trú của sân bay. Thế nên hai nhóc bé sau khi học xong ngày thứ 6 thì lại bắt tầu xe công cộng về nhà ông bà, tới chiều Chủ Nhật thì lại bắt tầu xe quay lại trên này để đi học.

Ông bà kể nhìn hai nhóc bé ăn mà ông bà thấy thích. Hai nhóc ăn rất khỏe và hoạt động gần như suốt hai ngày cuối tuần. Hai nhóc đều đăng ký chơi bóng rổ, bóng chuyền và bóng bàn với câu lạc bộ ở trên đó. Ông bà đi xông hơi hay mát xa thì lại cũng cho hai cháu đi cùng, nên tụi nhỏ tha hồ mà nhảy múa mấy ngày cuối tuần. Nhận được tin nhắn mẹ nhập viện để chuẩn bị mổ, hai nhóc đi học về cũng gọi điện cho mẹ để hỏi thăm.

Hy vọng là mọi việc cuối năm sẽ thuận buồn xuôi gió.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cứ ngại nấu nướng là em sang tiệm của vợ chồng người em Việt Nam ngay sát vách để ăn. Bữa thì phở, bữa bún chả, bữa thì bún nem, bún bò Nam Bộ, nói chung khá chuẩn hương vị Việt Nam. Giờ người dân Séc cũng ăn đồ thuần Việt khá nhiều. Các thị trấn, thành phố từ 3 tới 5 ngàn dân sinh sống trở lên là đã có những quán ăn thuần Việt, chứ không còn kiểu quán lai món ăn Trung Quốc như trước nữa. Món bánh mỳ bate của Việt giờ khá được giới trẻ Séc đón nhận.

Hôm qua em cũng lại mới nhận được thông báo tăng thêm 10% lương nữa. Nhưng đúng là lương tăng thì trách nhiệm và áp lực công việc cũng tăng. Được cái tuy giờ phải làm việc với cả nhóm tù nhân, nhưng được cái nhóm này cũng khá ổn và luôn có thiện chí hợp tác với em. Tháng 11 vừa rồi, gần như 2/3 số họ đều được thưởng 1 ngàn korun vì đạt chỉ tiêu. Tuy số tiền không lớn nhưng với họ lại là một món khá ý nghĩa.

Cả tháng vừa rồi cũng không xảy ra vấn đề gì cả, mọi người rất chịu khó và nghiêm túc làm việc. Nếu so sánh thì nhóm tù nhân này làm còn tốt hơn cả nhóm công nhân người Việt và người Ukraina, bởi họ có sức khoẻ. Nhìn họ làm những việc mà đối với người Việt Nam mình khá nặng nhọc, thì với họ lại khá nhẹ nhàng. Nói thật là em cũng không nghĩ những người tù nhân này (những người thuộc nhóm bị coi là ý thức pháp luật kém nhất trong xã hội) lại rất nghiêm chỉnh và ý thức trong công việc cũng như trong giao tiếp. Gần như không thấy họ to tiếng hay cãi vã, mà hầu như luôn vui vẻ, cười đùa và hỗ trợ nhau trong công việc.

Hồi đội này mới vào, mỗi lần đi ra ngoài đường hút thuốc, em chỉ nghĩ chắc họ bỏ chạy hết vì chẳng có ai quản cả. Hoặc chỉ sợ họ đánh nhau rồi đập phá nếu cảm thấy khó chịu. Nhưng giờ thì em cảm thấy mọi chuyện khá ổn và phải công nhận là nhờ có họ mà em mới có cơ hội được tăng lương hai lần liên tiếp :)

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua em khai trương thêm một tiệm Nails, có mời ông bà cùng anh em bạn bè và đồng nghiệp trong nhà máy tới chung vui. Cô bé Ivanka cũng tới ủng hộ và cô bé ngạc nhiên khi em nói làm tặng cô bé một bộ móng tay. Cô bé khá ưng ý với bộ móng này và nhất quyết đòi trả tiền, nên cuối cùng thì em lấy tiền theo nửa giá niêm yết. Cô ấy nói em kém bố cô ấy có 2 tuổi mà mắt vẫn còn tinh nên mới làm được công việc tỉ mẩn này. Em cười nói là em vẫn không ngại làm những công việc lao động chân tay, kể cả những công việc trong nhà máy. Em coi đó cũng là một cách để rèn luyện cơ thể khi vào lứa tuổi bắt đầu về già, miễn sao đừng quá sức.

Ông bà cũng thu xếp tới chung vui với em, chỉ tiếc là mẹ tụi nhỏ lại phải nằm viện. Trước lúc tới chỗ em, ông cũng đưa mấy bà cháu ghé qua bệnh viện thăm mẹ tụi nhóc. Ông bà nói là cũng mừng vì thấy em phát triển thêm, nhưng ông bà cũng nhắc em phải giữ gìn sức khỏe để đảm bảo được công việc trong nhà máy. Mình đã nhận làm công ăn lương của họ thì phải làm việc có trách nhiệm cao, đừng để điều gì khiến có ảnh hưởng không tốt.

Ông bà cũng nói, hai nhóc bé giờ cuối tuần về ở nhà ông bà cũng ngoan và biết nghe lời. Hôm đầu tiên khi hai nhóc về ông bà cũng nói rõ quan điểm, rằng ông bà rất yêu quí tụi nhỏ. Trước đây, tụi nhỏ thỉnh thoảng mới về thăm ông bà, nên có quậy phá nghịch ngợm bày vẽ thế nào cũng được, ông bà không có ý kiến. Nhưng giờ hàng tuần về ở thường xuyên cùng ông bà thì phải chấp hành theo nguyên tắc sống của ông bà.

Ông bà có 3 điều cần các cháu thực hiện khi ở nhà ông bà là “sạch sẽ, ngăn nắp và hiệu quả” mà trong tiếng Séc là “čistota, pořádek a účinnost”. Ông bà giờ lớn tuổi rồi nên sức khỏe kém hơn trước, nên cần sự sạch sẽ để cuộc sống được thoải mái. Lớn tuổi nên đầu óc của ông bà cũng kém minh mẫn hơn, nên phải ngăn nắp để cuộc sống cũng dễ dàng hơn. Như các cháu thấy đấy, khi bố các cháu về đây càn cái gì là ông bà cũng có thể lấy và đưa cho được ngay. Thế nên các cháu làm gì, hay chơi gì xong thì phải dọn dẹp và sắp xếp ngăn nắp lại.

Hai nhóc cũng kể là hai tuần rồi đều được ông thưởng 500 korun cho mỗi nhóc vì nghiêm chỉnh chấp hành tốt điều ông bà yêu cầu. Bà cười bảo, tụi nhỏ ngoan thì nên được thưởng để động viên, còn nếu vi phạm hay mải chơi quên dọn dẹp thì mất thưởng, có vậy thôi. Nhóc bé nói bọn con tiết kiệm tiền để đối lấy cái PS5. OK thôi, miễn sao các con cứ đảm bảo những gạch đầu dòng đã cam kết là được :)

Opel Astra

Xe điện
Hôm qua em khai trương thêm một tiệm Nails, có mời ông bà cùng anh em bạn bè và đồng nghiệp trong nhà máy tới chung vui. Cô bé Ivanka cũng tới ủng hộ và cô bé ngạc nhiên khi em nói làm tặng cô bé một bộ móng tay. Cô bé khá ưng ý với bộ móng này và nhất quyết đòi trả tiền, nên cuối cùng thì em lấy tiền theo nửa giá niêm yết. Cô ấy nói em kém bố cô ấy có 2 tuổi mà mắt vẫn còn tinh nên mới làm được công việc tỉ mẩn này. Em cười nói là em vẫn không ngại làm những công việc lao động chân tay, kể cả những công việc trong nhà máy. Em coi đó cũng là một cách để rèn luyện cơ thể khi vào lứa tuổi bắt đầu về già, miễn sao đừng quá sức.

Ông bà cũng thu xếp tới chung vui với em, chỉ tiếc là mẹ tụi nhỏ lại phải nằm viện. Trước lúc tới chỗ em, ông cũng đưa mấy bà cháu ghé qua bệnh viện thăm mẹ tụi nhóc. Ông bà nói là cũng mừng vì thấy em phát triển thêm, nhưng ông bà cũng nhắc em phải giữ gìn sức khỏe để đảm bảo được công việc trong nhà máy. Mình đã nhận làm công ăn lương của họ thì phải làm việc có trách nhiệm cao, đừng để điều gì khiến có ảnh hưởng không tốt.

Ông bà cũng nói, hai nhóc bé giờ cuối tuần về ở nhà ông bà cũng ngoan và biết nghe lời. Hôm đầu tiên khi hai nhóc về ông bà cũng nói rõ quan điểm, rằng ông bà rất yêu quí tụi nhỏ. Trước đây, tụi nhỏ thỉnh thoảng mới về thăm ông bà, nên có quậy phá nghịch ngợm bày vẽ thế nào cũng được, ông bà không có ý kiến. Nhưng giờ hàng tuần về ở thường xuyên cùng ông bà thì phải chấp hành theo nguyên tắc sống của ông bà.

Ông bà có 3 điều cần các cháu thực hiện khi ở nhà ông bà là “sạch sẽ, ngăn nắp và hiệu quả” mà trong tiếng Séc là “čistota, pořádek a účinnost”. Ông bà giờ lớn tuổi rồi nên sức khỏe kém hơn trước, nên cần sự sạch sẽ để cuộc sống được thoải mái. Lớn tuổi nên đầu óc của ông bà cũng kém minh mẫn hơn, nên phải ngăn nắp để cuộc sống cũng dễ dàng hơn. Như các cháu thấy đấy, khi bố các cháu về đây càn cái gì là ông bà cũng có thể lấy và đưa cho được ngay. Thế nên các cháu làm gì, hay chơi gì xong thì phải dọn dẹp và sắp xếp ngăn nắp lại.

Hai nhóc cũng kể là hai tuần rồi đều được ông thưởng 500 korun cho mỗi nhóc vì nghiêm chỉnh chấp hành tốt điều ông bà yêu cầu. Bà cười bảo, tụi nhỏ ngoan thì nên được thưởng để động viên, còn nếu vi phạm hay mải chơi quên dọn dẹp thì mất thưởng, có vậy thôi. Nhóc bé nói bọn con tiết kiệm tiền để đối lấy cái PS5. OK thôi, miễn sao các con cứ đảm bảo những gạch đầu dòng đã cam kết là được :)
Chúc mừng 2 bác.
Good luck!!!

laixecutkit

Xe tải
Cho em hỏi bên lề chút là sắp tới em sang Séc chơi lần thứ 2, lần này em muốn đi chơi ở các TP khác ngoài Praha, em có khoảng 2-3 ngày ở Sec, cụ chủ có thể tư vấn giúp em nên đi chơi ở đâu đặc sắc không ạ?

Dacia90

Xe tăng
Săn được cặp vé nào coi euro 2024 vòng bảng chưa cụ Hô?

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa nhận được một cuộc điện thoại, có lẽ đây là tin khiến em mừng vui nhất trong 10 năm nay. Còn hơn 20 ngày nữa là vừa tròn 10 năm đằng đẵng em chờ đợi để khắc phục được lỗi lầm trước đây của em. Cảm ơn cuộc đời, cảm ơn tất cả đã dành cho em. Em vừa gọi điện báo tin cho Ông Bà, người thân và anh em bạn bè mà nước mắt em cứ rơi vì hạnh phúc và nhẹ nhõm :x

Opel Astra

Xe điện
Em vừa nhận được một cuộc điện thoại, có lẽ đây là tin khiến em mừng vui nhất trong 10 năm nay. Còn hơn 20 ngày nữa là vừa tròn 10 năm đằng đẵng em chờ đợi để khắc phục được lỗi lầm trước đây của em. Cảm ơn cuộc đời, cảm ơn tất cả đã dành cho em. Em vừa gọi điện báo tin cho Ông Bà, người thân và anh em bạn bè mà nước mắt em cứ rơi vì hạnh phúc và nhẹ nhõm :x
Ca mổ của bác gái thành công?
Tôi mạnh dạn đoán mò và chúc 2 bác như vậy!!!!

letrungdungcz

Xe tăng
Đọc thớt em thấy nhớ CZ, nhớ Praha, nhớ Podebrady, nhớ trường VSE em học... Một thời tuổi trẻ.

Cảm ơn cụ thớt. Chúc cụ cùng gia đình Giáng Sinh hạnh phúc, bình an!

Em tìm được cái ảnh em chụp đêm giao thừa 1.1.2002 ở Quảng trường Václav.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Ca mổ của bác gái thành công?
Tôi mạnh dạn đoán mò và chúc 2 bác như vậy!!!!
Cảm ơn lời chúc tốt đẹp của cụ. Nhưng cho phép em được giữ lại cái quá khứ sai lầm tồi tệ đáng quên này. Hiện tại mẹ tụi nhỏ cùng các cháu và ông bà đều rất vui vẻ với thành quả sửa chữa vừa đạt được, dù rằng có hơi muộn.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Đọc thớt em thấy nhớ CZ, nhớ Praha, nhớ Podebrady, nhớ trường VSE em học... Một thời tuổi trẻ.

Cảm ơn cụ thớt. Chúc cụ cùng gia đình Giáng Sinh hạnh phúc, bình an!

Em tìm được cái ảnh em chụp đêm giao thừa 1.1.2002 ở Quảng trường Václav.

Cụ hồi đó phong độ quá, nhưng sao em lại không gặp cụ nhỉ. Em cũng có khá nhiều bạn bên VSE hồi năm 2002, như nữ thì Giang Linh, Hồng Hà, Hồng Hạnh, Mỹ Trà, hay tam Anh cô nương là Thế Anh, Kiều Anh, Diệu Anh. Nhưng đúng là nam sinh viên bên VSE thì em cũng ít giao tiếp thật, hồi đó em chỉ quen vài bạn như bạn Hoàng, con bác Tiến chuyên viết sách dậy học tiếng Séc.

Nhớ lại hồi đó tụi em cũng hay tụ tập liên hoan và giao lưu cuối tuần. Bữa thì bên khu ký túc xá CVUT, bữa bên trường VSE. Đa số nướng thịt và hát hò mấy ngày cuối tuần. Bên khối kỹ thuật năm đó có mấy anh như anh Phạm Kim Long, anh Lưu Danh Anh Vũ, anh Nguyễn Thế Phương, anh Trần Văn Thái. Các anh ấy sau khi bảo vệ xong luận án tiến sĩ thì đều quay về Việt Nam lập nghiệp và đều thành đạt cả.

Quay đi quay lại đã hơn 20 năm, đúng là một thời để nhớ. Em hồi đó không chịu khó học hành, mà chỉ mải buôn lậu kiếm tiền. Đúng kiểu “cháu nó ở nhà ngoan lắm”, mang tiếng sinh viên đạt học nhưng toàn buôn lậu, làm chuyện phạm pháp. Cuối cùng thì cũng chẳng đâu vào đâu, cái giá phải trả cho một thời ngông cuồng, ăn chơi đập phá.

tytum

Xe buýt
Ông già em sang Tiệp năm 86, đến 90 thì về VN, hiện nay em vẫn còn chiếc eska màu xanh cánh chả sx 1987 chưa lắp còn quấn vải trắng

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Ông già em sang Tiệp năm 86, đến 90 thì về VN, hiện nay em vẫn còn chiếc eska màu xanh cánh chả sx 1987 chưa lắp còn quấn vải trắng
Vâng, chắc đợt đó là bố cụ quay về Việt Nam sau khi Tiệp Khắc xảy ra biến cố cách mạng Nhung. Con xe Eska đó được sản xuất tại nhà máy ở Cheb, giờ này nó là đồ cổ có giá trị đó cụ ạ :)

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Săn được cặp vé nào coi euro 2024 vòng bảng chưa cụ Hô?
Em vẫn chưa có kế hoạch đi xem trận nào cụ ạ. Đội Séc may mà được lọt vào vòng bảng, chứ mà phải đá play off như đợt giải WC vừa rồi, thì chắc cũng ở nhà :)

tytum

Xe buýt
Vâng, chắc đợt đó là bố cụ quay về Việt Nam sau khi Tiệp Khắc xảy ra biến cố cách mạng Nhung. Con xe Eska đó được sản xuất tại nhà máy ở Cheb, giờ này nó là đồ cổ có giá trị đó cụ ạ :)
Vâng, còn 1 bao tải đùi đĩa, xích, líp cụ ạ. Xe thì Made in Séc và Slovakia, bố em ở thành phố Liberec

prado2012

Xe điện
Mong chị nhà của cụ Hoviba mau chóng bình phục và mọi sự như nguyện. Bọn trẻ nhà cụ đáng yêu quá.

Dacia90

Xe tăng
Em vẫn chưa có kế hoạch đi xem trận nào cụ ạ. Đội Séc may mà được lọt vào vòng bảng, chứ mà phải đá play off như đợt giải WC vừa rồi, thì chắc cũng ở nhà :)
Đi đi cụ, chăm chỉ cày cuốc chân nhà máy, chân Nai tộc là quá ổn rồi, cũng phải có lúc thư giãn. Séc năm tới đá vòng bảng Euro 2024 cũng toàn ở thành phố du lịch lớn. Đang đợi tới cuối tháng 1/2024 xem dính được vé nào không, chứ mua ngoài giá cũng chát.

auto BMW

Xe tải
Cụ hồi đó phong độ quá, nhưng sao em lại không gặp cụ nhỉ. Em cũng có khá nhiều bạn bên VSE hồi năm 2002, như nữ thì Giang Linh, Hồng Hà, Hồng Hạnh, Mỹ Trà, hay tam Anh cô nương là Thế Anh, Kiều Anh, Diệu Anh. Nhưng đúng là nam sinh viên bên VSE thì em cũng ít giao tiếp thật, hồi đó em chỉ quen vài bạn như bạn Hoàng, con bác Tiến chuyên viết sách dậy học tiếng Séc.

Nhớ lại hồi đó tụi em cũng hay tụ tập liên hoan và giao lưu cuối tuần. Bữa thì bên khu ký túc xá CVUT, bữa bên trường VSE. Đa số nướng thịt và hát hò mấy ngày cuối tuần. Bên khối kỹ thuật năm đó có mấy anh như anh Phạm Kim Long, anh Lưu Danh Anh Vũ, anh Nguyễn Thế Phương, anh Trần Văn Thái. Các anh ấy sau khi bảo vệ xong luận án tiến sĩ thì đều quay về Việt Nam lập nghiệp và đều thành đạt cả.

Quay đi quay lại đã hơn 20 năm, đúng là một thời để nhớ. Em hồi đó không chịu khó học hành, mà chỉ mải buôn lậu kiếm tiền. Đúng kiểu “cháu nó ở nhà ngoan lắm”, mang tiếng sinh viên đạt học nhưng toàn buôn lậu, làm chuyện phạm pháp. Cuối cùng thì cũng chẳng đâu vào đâu, cái giá phải trả cho một thời ngông cuồng, ăn chơi đập phá.
Bạn nữ Giang Linh tên đầy đủ là Ngụy Giang Linh , cháu cụ Ngụy Như Kon Tum phải không cụ Hô.

auto BMW

Xe tải
Vâng, chính là bạn Giang Linh đấy ạ. Vậy là cụ có biết bạn này :)
Thời nhà cháu còn bán hàng trong phố cổ, trước giao thừa dương lịch năm nào gia đình cô cổ cũng vào chơi, mấy anh em ăn uống xong đi ra quảng trường con gà xem đốt pháo đến gần sáng mới về.
Dịch covid xảy ra nhà cháu về Việt Nam, nhượng lại cửa hàng cho người khác , từ đó anh em cũng chưa gặp lại nhau.