[Funland] Tăng vùng wifi

Vinhdq164

Xe buýt
Thế này nhé, cụ mua 1 con router xịn, tp link là đc, cắm vào con modem rồi vào link setting của cái modem phò phạch viettel tắt chức năng phát wifi đi. Từ giờ con modem chỉ còn chức năng chuyển tín hiệu quang -> số, còn việc phát wifi hay chia tín hiệu là do con router làm.
Theo cụ này là chuẩn bài nhất r

datga

Xe hơi
Thế này nhé, cụ mua 1 con router xịn, tp link là đc, cắm vào con modem rồi vào link setting của cái modem phò phạch viettel tắt chức năng phát wifi đi. Từ giờ con modem chỉ còn chức năng chuyển tín hiệu quang -> số, còn việc phát wifi hay chia tín hiệu là do con router làm.
Cụ đã dùng con modem phò phạch của viettel này chưa ạ. Em cam đoan với cụ là con Huawei này nó đập chết mấy con TP-Link 2 râu của cụ, con này chạy rất ổn định, nhiều chức năng và công suất phát wifi rất tốt. Tuy nhiên, theo nguyên lý thì khi sóng wifi xuyên qua tường thì công suất bị suy hao rất nhiều. Nếu nhà cụ 4 tầng thì phương án duy nhất là mua wifi repeater, wifi AC e đã thử nhưng ở những điểm xa vẫn rất khó dùng.
Nhà e có 1 modem Huawei và 2 bộ repeater totolink.
- repeater totolink 1: cụ đổi địa chỉ của nó sang dải khác 192.168.1.1 ( ví dụ 10.0.0.1 ) , để nó phát DHCP và mode là AP.
- repeater totolink 2: đơn giản cấu hình theo mode repeater.
Mô hình này e đang chạy với nhà 4 tầng ( modem đặt ở tầng 2) và 2 repeater ở đầu và cuối ở tầng 3.

Cu_in_Car

Xe điện
Em đã thử nhưng không được đâu cụ, em gg thấy bảo các router phải cùng loại, up firmware DDWRT rồi thiết lập cầu nối cũng lằng nhằng, nghe bảo cũng không ổn định.
Thằng bạn em nó nhắc là nên đổi tên tất cả các router phát wifi cùng 1 tên. Nếu khác tên (vd tầng 1 tên a, tầng 3 tên b) thì khi đi từ tầng 1 lên tầng 3, nếu sóng wi-fi a vẫn còn (nhưng yếu) thì đt nó không bỏ a để kết nối với b.
Trường hợp cùng tên thì cái nào sóng mạnh nó nhận cái đó.
Em chưa thử. Có cụ nào xác nhận việc này không
Hình như cùng tên vẫn không được cụ à, chỉ có cách lắp cái Mesh như em trích bài trên tinhte về thôi ạ.
Éo được nhé. Cùng tên nhưng di chuyển mà nó ko ngắt ở con tầng 1 đi thì có lên tầng 3 nó vẫn giữ phiên thằng tầng 1. Phải tắt wifi đi bật lại mới ổn. =))
Em đã thử nhé.
Trùng tên phát, trùng mật khẩu ok cc nhé
Em đã dùng Draytek vigor ap902 có chức năng roaming sóng wifi, thiết bị cầm tay tự "trượt" sang bộ phát có tín hiệu mạnh hơn mà gần như không có độ trễ các cụ nhé.
Tất nhiên phải có 2 con AP902 trở lên trong cùng mạng chứ không dùng được mỗi con một hãng khác nhau

Oteconde

Xe buýt
Cụ đã dùng con modem phò phạch của viettel này chưa ạ. Em cam đoan với cụ là con Huawei này nó đập chết mấy con TP-Link 2 râu của cụ, con này chạy rất ổn định, nhiều chức năng và công suất phát wifi rất tốt. Tuy nhiên, theo nguyên lý thì khi sóng wifi xuyên qua tường thì công suất bị suy hao rất nhiều. Nếu nhà cụ 4 tầng thì phương án duy nhất là mua wifi repeater, wifi AC e đã thử nhưng ở những điểm xa vẫn rất khó dùng.
- repeater totolink 1: cụ đổi địa chỉ của nó sang dải khác 192.168.1.1 ( ví dụ 10.0.0.1 ) , để nó phát DHCP và mode là AP.
Mô hình này e đang chạy với nhà 4 tầng ( modem đặt ở tầng 2) và 2 repeater ở đầu và cuối ở tầng 3.
Em tư vấn các cụ nên dùng bộ MESH nhé. Ưu việt hơn repeater nhiều, do chỉ có 1 wifi ( ko phải dạng wifi1, wifi2 kiểu repeater, đi đến đâu lại phải chọn lại wifi..).
Ví dụ bộ Nova MW3 đc khoảng 300m thì chỉ 1,5tr. Bộ Nova MW6 thì gấp đôi khoảng 500m với giá 3tr)

Xe Tháo Bánh

Xe container
Nếu để sóng khỏe và ổn định thì chỉ có cách kéo dây, rồi lắp bộ phát ở từng tầng thôi. Còn không cụ mua bộ thu WiFi không dây rồi bắt lại cũng đc (chất lượng mạng sẽ giảm khoảng 30%). Hiện nay các modem mới đều có chức năng thu phát ko dây. Hoặc cụ mua bộ thu phát wifi Xiaomi dùng cũng khá ổn.

Xe Tháo Bánh

Xe container
Cụ nên kéo dây LAN từ con Modem chính lên cắm cổng Wan cho các bộ phát Wifi trên các tầng, đừng dùng nhiều bộ
Repeater quá sẽ bị trùng kênh Wifi dẫn đến chất lượng Wifi không ổn định.
Đổi cùng tên nó có tự chuyển ko nhỉ?

vt2phuc

Xe điện
Trùng tên phát, trùng mật khẩu ok cc nhé
Em đã dùng Draytek vigor ap902 có chức năng roaming sóng wifi, thiết bị cầm tay tự "trượt" sang bộ phát có tín hiệu mạnh hơn mà gần như không có độ trễ các cụ nhé.
Tất nhiên phải có 2 con AP902 trở lên trong cùng mạng chứ không dùng được mỗi con một hãng khác nhau
Cụ dùng đồ hịn thế. Nhà e chỉ dùng bộ phát đôi ba trăm k thôi. Đủ xài. :)). Ko có mấy chức năng nâng cao roaming hay mesh mủng. :D.

datga

Xe hơi
Em tư vấn các cụ nên dùng bộ MESH nhé. Ưu việt hơn repeater nhiều, do chỉ có 1 wifi ( ko phải dạng wifi1, wifi2 kiểu repeater, đi đến đâu lại phải chọn lại wifi..).
Ví dụ bộ Nova MW3 đc khoảng 300m thì chỉ 1,5tr. Bộ Nova MW6 thì gấp đôi khoảng 500m với giá 3tr)
2 con của e 1 con 3 râu, 1 con 2 râu tổng 400k thôi cụ ơi

Bố Funoto

Xe buýt
Tầng nào hay dùng wifi thì đi dây cho nó 1 con phát thôi cụ. Dùng mấy con chuyển chập chờn lắm. E vừa vứt đi 1 con và phải đi dây.
Đúng rồi mấy con kick sóng toàn làm trùng địa chỉ ip

volcanoz

Xe tải
Em đã xài mấy loại repeater khác nhau, TP link có, To to link có, D-link có...

Kết luận giống cụ Kemtuoi, ko ăn thua mà có lúc chúng nó lại còn phá sóng nhau (thợ KT cũng bảo như thế).

Chẳng thà mỗi tầng làm 1 wifi. Sóng xuyên ko ăn thua với sàn bê tông đâu ạ. Em đã dùng Tplink loại râu dài nhất - 11db, cũng ko thể truyền qua sàn được.

Em cũng đã thử cả công nghệ Mesh, 6-7 tr cho mấy cục, mà kết luận là ...cũng vớ vẩn. Được cái vẽ sơ đồ thì rõ đẹp.

Cụ dùng Mesh 6-7tr /cục mà ko đáp ứng được nhu cầu em nghĩ cụ chỉ dùng 4G mới đủ nhu cầu, em dùng 4 cục mw3 cho full 5 sàn 55m2 cả năm chẳng thấy vấn đề gì hàng xóm nó còn xin pass sài ké.

shiluo

Xe container
Cụ có thông số của con Huawei của nhà mạng không cho em xin với, em tìm mà không thấy ở đâu có
Em đang muốn lắp thêm con router wifi ra cầu thang nên cũng muốn biết con đang dùng thông số thế nào để còn chọn con mới cho hợp lý

kienvinh

Tháo bánh
Đợt trước em tạo thớt 1 lần rồi, nhưng sau đấy không thực hiên được và giờ tìm mãi không thấy đâu
Nhà em 4 tầng, hiện tại em đang dùng mạng Viettel (em test tốc độ được 65Mb), và nhà mạng cho em cục modem wifi đi kèm (như hình) để ở tầng 2

Bên nhà mạng bảo em là không đổi modem khác vào được, hiện tại nhà em dùng wifi ở tầng 1 và cả tầng 3 hơi yếu. Em đang muốn mua 1 router wifi kéo ra cầu thang thì có ổn hơn không? (nhà em cầu thang giữa nhà), và nếu làm cách đó thì nên dùng router nào? (Em chủ yếu dùng ở T1-T3). Hoặc ngoài cách đó thì có cách nào hay hơn không?
Em cám ơn cccm trước ^^
Sao lại không đổi bộ phát khác vào được? Đổi bộ khác thay cục All-in-one của nó, nó chỉ làm modem thôi. Cụ làm căng lên là họ phải làm. Từ khoá là "bridge".

Repeater thì ko ăn thua là đúng rồi, thậm chí càng nhiều repeater càng tệ. Mesh thì ổn. Trước cụ thử mesh nào?
Dạng tiếp sóng thì cái sau giảm cái trước 50%. Đến cái thứ 3 là liệt, mặc dù sóng căng đét

quasin3000

Xe tăng
Nhà em 4 tầng. Đưa cục phát vào hố cầu thang tầng 4 và tầng 2. Thế là ổn.

Vietcuong1902

Xe tăng
D'Capitale or Nam AK or Vinhomes Smart City
tiện đây các cụ thông thai cho em hỏi chút :
Em có cái máy in Brother mã MFC-8760DW gần đây bị lỗi cứ mất kết nối wifi.
Mỗi ngày muốn dùng lại phảivào máy in set thiết lập wifi lại 1 lần.

Modem wifi em dùng là model quang của CMC Telecom, chả rõ hiệu gì vì họ lắp để khuất trên trần nhà.

Sóng vẫn căng chứ ko phải do sóng yếu ạ

datga

Xe hơi
Cụ có thông số của con Huawei của nhà mạng không cho em xin với, em tìm mà không thấy ở đâu có
Em đang muốn lắp thêm con router wifi ra cầu thang nên cũng muốn biết con đang dùng thông số thế nào để còn chọn con mới cho hợp lý
cụ mua con nào cũng đc, ko hề liên quan đến thông số con cũ đâu. cụ nhớ đổi IP của repeater và bật DHCP lên là được ( vừa đỡ bị conflict và cũng giảm tải cho modem )