Tanpiaggio số 7 Hàng Chuối tư vấn sử dụng sửa chữa dòng xe Piaggio!

Trạng thái
Thớt đang đóng

TanPiaggio

Xe buýt
Bác Tân ơi. Con Sprint của em bị chó cắn đứt cái dây công tơ mét :(( Thay hết bao nhiêu bác. Có phải mổ xẻ phức tạp không ạ. Xe em mới mua được mấy ngày.hjx.

@ Em vừa gọi cho bác đấy. Ngày mai em mang ra bác xem có nối lại được không nhé. Xe mới không muốn tháo cả cái đầu xe chỉ để thay mỗi cái dây công tơ mét :(
Từ hôm đấu nối lại chạy có ổn không cụ ơi ?

Cụ Tân cho e hỏi tí :) xe e vespa S 3vie đi được 7200km rồi thì cần làm những gì ạ? Nếu thay dầu máy của e này là bao nhiêu ml, dầu láp ml ạ?
Chắc chỉ cần BD định kỳ, thay dầu kiểm tra xe nếu xe đi giật giật thì vệ sinh thêm bộ côn thôi. Thay dầu máy 1000ml, dầu láp 200ml.

Bác ơi cho e hỏi tí ạ. Con vợ lại bị bệnh tiếp.
-Lần này là khi mới di chuyển nó có tiếng kít kít ở đằng sau, như tiếng dây curoa ấy ạ. Cả nếu mà bị đề hụt, đề lại phải 4-5s sau mới nổ, nổ nó xả ra 1 tràng khói đen xì là bị sao ạ. :(
Cần phải kiểm tra trực tiếp xem nó kêu ở đâu cụ ơi, đề cũng thế có thể đầu lao đề kém, củ đề bị om, ắc qui yếu... Nếu xe cụ lâu chưa BDTB thì nên đi làm để kiểm tra tổng thể xem sao. Bên em giữa tuần có chương trình KM BDTB chỉ có 90K thôi, cụ cân nhắc nhé.

Xe sprint của mình thay dầu eni 5w40, thay cả lọc dầu thì chai 1 lít đã đủ chưa bạn nhỉ?
Đủ cụ ạ.

Cụ ơi e có ý tưởng độ con vespa 150 của em đời 2009 sang ie cho đỡ tốn xăng
Thì chi phí có đắt đỏ lắm ko cụ?
Em can cụ luôn, chi phí độ tốn quá nhiều lần tiền xăng chênh lệch trước và sau độ.

Mong bác giúp đỡ! Xe em liberty ie 125 vừa đi xa về, kiểm tra lại thấy cháy pha, còn cos, cháy bóng xi nhan trái, e đã thay đủ nhưng vấn đề ở chỗ sau khi rửa xe thì lúc đầu chạy không sao, chạy tầm 2km đèn báo động cơ bật sáng, em đã vệ sinh cảm biến ô xy, lọc gió và vẫn vậy.
Khi nào bị báo đèn động cơ thì cụ cho vào hãng để scan phần mềm, lúc đó mới biết chính xác lỗi gì.

Bác Tân cho em hỏi với,
Xe em lx ie 3v, đi được gần 6.000 km, lúc lên ga thỉnh thoảng bị hụt hơi, có khi đang đi lên ga thì bị lịm dần rồi tắt máy.
Thế là bị làm sao hả bác?
Cụ nên đến chỗ mua xe để họ scan phần mềm kiểm tra luôn đi.

Cụ Tân có gò hàn lx ko ạ. Em có con lx bi móp bình xăng muốn làm lại cho đẹp thì chi phí hết tầm bao nhiêu vậy cụ
Bình xăng bằng nhựa nằm bên trong làm sao mà móp được hả cụ ?

teppi501

Đi bộ
Ra chỗ đại lý nào của pi ở Hà Nội cũng được hả bác, tại em mua xe dưới Hải Dương cơ.
Cơ mà xe em bình thường đi ngon lắm, tự dưng đợt này mới bị dở chứng. cũng chỉ chết máy có 1,2 lần thôi.

Chỉnh sửa cuối:

AnhLe0309

Đi bộ
Cụ Tân ơi hôm trc em có hỏi bác về vụ xe bật không lên nguồn mà phải thay acquy với cầu chì thì lại ngon nhưng chỗ sữa nó bắt thay cả cục sạc nhưng em không thay đấy. Đến bây giờ gần 1 tháng rồi vẫn ngon lành như thế cục sạc không vấn đề gì phải không bác ? Có điều bây giờ cứ để vài tiếng hoặc qua đêm không đi thì đề đi luôn thì bị hụt hơi luôn, còn nếu ga đều đều độ 1-2ph thôi là lại chạy ngon lành, không hiểu như thế có sao không bác?

kid1234

Xe buýt
cảm ơn cụ Tan nhé. các bác nhiệt tình nối lại, mà còn không chịu lấy tiền công nữa. nối lại e đi thấy vẫn ổn. e về quấn thêm 1 lớp băng dính nữa cho an tâm khi đi mưa hoặc rửa xe rồi. những nhỡ ko biết nước mưa hay rửa xe vào có bị chập gì ko.

trongdaind

Xe tải
Thưa các cụ các mợ,
Năm mới đến kính chúc các cụ các mợ một năm mới vui vẻ, sức khỏe và hạnh phúc !
Thừa quyền của cụ Xebo, em xin lập thớt mới phần 5 thay cho phần 4 đã quá dài. Em sẽ cố gắng trả lời online tất cả các câu hỏi liên quan đến xe Piaggio một cách nhanh nhất có thể. Tuy nhiên để được trả lời 'ngay và luôn' các cụ các mợ gọi cho theo số máy 043 972 8160 hoặc 098 383 6162 nhé.
TT BHBD Piaggio Ý Việt số 7 Hàng Chuối luôn có chương trình ưu đãi giảm giá 10% phụ tùng, công sửa chữa cho thành viên otofun.
Cảm ơn các cụ các mợ đã tin tưởng trong suốt thời gian qua !

Tý nữa e qua cụ bảo dưỡng toàn bộ nhé, mật khẩu bạn anh Tân ah cụ? :D

Nguyenviet88

Xe máy
Bác Tấn ơi! Xe em Lx125ie sáng tự nhiên đề mãi nhưng xe nó ko kích nổ được máy. Em vứt xe đến trưa về đề lại thì nổ được. Ko biết xe em bị gì vậy Bác? Em mới bảo dưỡng được 2 tháng. Xin Bác bắt mạch hộ em :)

TanPiaggio

Xe buýt
Ra chỗ đại lý nào của pi ở Hà Nội cũng được hả bác, tại em mua xe dưới Hải Dương cơ.
Cơ mà xe em bình thường đi ngon lắm, tự dưng đợt này mới bị dở chứng. cũng chỉ chết máy có 1,2 lần thôi.
Cụ có thể đến bất cứ đại lý nào thuận tiện nhất cho cụ.

Cụ Tân ơi hôm trc em có hỏi bác về vụ xe bật không lên nguồn mà phải thay acquy với cầu chì thì lại ngon nhưng chỗ sữa nó bắt thay cả cục sạc nhưng em không thay đấy. Đến bây giờ gần 1 tháng rồi vẫn ngon lành như thế cục sạc không vấn đề gì phải không bác ? Có điều bây giờ cứ để vài tiếng hoặc qua đêm không đi thì đề đi luôn thì bị hụt hơi luôn, còn nếu ga đều đều độ 1-2ph thôi là lại chạy ngon lành, không hiểu như thế có sao không bác?
Vậy cục xạc của cụ chưa chết đâu, còn để qua đêm rồi đề đi luôn thì xe nào chả vậy, nhiệt độ để động cơ làm việc lý tưởng phải trên 80 độ C.

cảm ơn cụ Tan nhé. các bác nhiệt tình nối lại, mà còn không chịu lấy tiền công nữa. nối lại e đi thấy vẫn ổn. e về quấn thêm 1 lớp băng dính nữa cho an tâm khi đi mưa hoặc rửa xe rồi. những nhỡ ko biết nước mưa hay rửa xe vào có bị chập gì ko.
Cụ cứ để thế mà đi ko sao đâu, trông hơi xấu tí thôi chứ thay cái dây đó đắt lắm (dây cảm biến tốc độ).

Tý nữa e qua cụ bảo dưỡng toàn bộ nhé, mật khẩu bạn anh Tân ah cụ? :D
Cụ cứ qua như những thượng đế khác chỉ khi thanh toán thì đọc pass là thành viên OF là được giảm giá ngay.

Bác Tấn ơi! Xe em Lx125ie sáng tự nhiên đề mãi nhưng xe nó ko kích nổ được máy. Em vứt xe đến trưa về đề lại thì nổ được. Ko biết xe em bị gì vậy Bác? Em mới bảo dưỡng được 2 tháng. Xin Bác bắt mạch hộ em :)
Cụ theo dõi thêm xem có bị liên tục không đã nhé, chứ mới bị một lần thì hơi khó bắt mạch.

Nguyenviet88

Xe máy
Em cảm ơn Bác. Có gì em theo dõi rồi báo với Bác. Nhờ Bác bắt mạch dùm em vậy :)

ha_teo

Xe hơi
ah đây rồi ! cụ [@TanPiaggio;137931] cho e hỏi xe lx150 nhập thì nên thay loại acquy khô nào ạ (trừ của hãng ra ah) . cụ tư véo cho e với

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Bạn kéo đến 2 cái comment mà chẳng giải quyết được vấn đề gì.
Đồng chí Tân chỉ trả lời 1 chữ ĐỦ là đã đủ rồi.
Mình biết đến đâu thì mách đến đó. Mình cũng chỉ là người sử dụng như bạn, cũng đã có những thắc mắc giống bạn cũng định hỏi mọi người nhưng tốt nhất là tự tìm hiểu lấy thì vẫn nhớ lâu hơn. Nếu bác nói bác ko có sách hoặc bác đã tìm hiểu nhưng ko thấy thì trả lời đơn giản thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Key

Xe máy
Bác Tân cho cháu hỏi chút
Xe của cháu vespa 3v ie đi chậm bị hụt hơi ga, đi nhanh với vận tốc 40km trở lên thì k bị sao nữa
Đem vào đại lý piaggio thì ng ta nâng cấp phần mềm thì giờ xe ko nổ đc nữa, để 1 lúc lâu sau thì lại nổ đc và nếu tắt máy thì lại có hiện tượng ko đề nổ mà lại phải chờ 1 lúc sau mới nổ đc :(
Thợ ở đấy bảo phải thay bộ chế hay bộ kim phun j ấy đi kèm với 2 chìa khóa mới thì mới đi bình thường lại đc
Nghe đến cái giá hoảng quá cháu dắt xe về luôn. Giờ về k biết làm tnao cả vì lúc trước xe vẫn nổ vẫn đi đc giờ coi như k đi đc nữa. Nhờ bác bắt bệnh hộ nhà cháu để nhà cháu biết đường xoay sở vì cháu ở tận Hải dương :(
Mong tin bác :(

Chỉnh sửa cuối:

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Theo bác Tân thì xe (Piaggio) mới đi tầm bao nhiêu km thì nên bảo dưỡng. Và nên bảo dưỡng những gì (tất nhiên trừ thay nhớt và dầu láp ra bác nhé). Con LX mình đi từ 2009 mà bảo dưỡng mỗi một lần mà đi vẫn thấy OK. Mình hỏi vậy vì mình cảm giác khi đi bảo dưỡng về xe đi ko chắc chắn như nguyên bản hay sao ý??? Chứ cứ theo sách nhiều cái mình thấy hơi thừa có phải không bác nhỉ? Như kiểu hãng bột giặt khuyên người dùng ấy, giặt theo nó thì chắc bạc hết quần áo và tốn xà phòng lắm

Chỉnh sửa cuối:

Gts 150

Xe hơi
Bác cho hỏi con gts của em lên tầm 30 km chỗ để chân bên phải bị giật giật rất khó chịu nhất là vào ổ gà thì càng rõ là bị làm sao hả bác

TanPiaggio

Xe buýt
ah đây rồi ! cụ [@TanPiaggio;137931] cho e hỏi xe lx150 nhập thì nên thay loại acquy khô nào ạ (trừ của hãng ra ah) . cụ tư véo cho e với
Cứ ắc qui nội địa mà dùng cụ ơi, được bảo hành dài nữa chứ (6 tháng).

Bác Tân cho cháu hỏi chút
Xe của cháu vespa 3v ie đi chậm bị hụt hơi ga, đi nhanh với vận tốc 40km trở lên thì k bị sao nữa
Đem vào đại lý piaggio thì ng ta nâng cấp phần mềm thì giờ xe ko nổ đc nữa, để 1 lúc lâu sau thì lại nổ đc và nếu tắt máy thì lại có hiện tượng ko đề nổ mà lại phải chờ 1 lúc sau mới nổ đc :(
Thợ ở đấy bảo phải thay bộ chế hay bộ kim phun j ấy đi kèm với 2 chìa khóa mới thì mới đi bình thường lại đc
Nghe đến cái giá hoảng quá cháu dắt xe về luôn. Giờ về k biết làm tnao cả vì lúc trước xe vẫn nổ vẫn đi đc giờ coi như k đi đc nữa. Nhờ bác bắt bệnh hộ nhà cháu để nhà cháu biết đường xoay sở vì cháu ở tận Hải dương :(
Mong tin bác :(
Như hiện tượng của cụ nêu thì khả năng bị lỗi cảm biến nhiệt độ động cơ (cái này chỉ có vài trăm thôi cụ ơi) chứ chưa chắc đã phảii thay những thứ như cụ nói.

Theo bác Tân thì xe (Piaggio) mới đi tầm bao nhiêu km thì nên bảo dưỡng. Và nên bảo dưỡng những gì (tất nhiên trừ thay nhớt và dầu láp ra bác nhé). Con LX mình đi từ 2009 mà bảo dưỡng mỗi một lần mà đi vẫn thấy OK. Mình hỏi vậy vì mình cảm giác khi đi bảo dưỡng về xe đi ko chắc chắn như nguyên bản hay sao ý??? Chứ cứ theo sách nhiều cái mình thấy hơi thừa có phải không bác nhỉ? Như kiểu hãng bột giặt khuyên người dùng ấy, giặt theo nó thì chắc bạc hết quần áo và tốn xà phòng lắm
Xe đi khoảng tầm 1 vạn cây thì nên BDTB. Cụ đi hàng ngày nên quen với cảm giác của xe, sau khi BD xong thì xe đi sẽ nhẹ hơn nên cảm xác của cụ bị ảnh hưởng theo.

Bác cho hỏi con gts của em lên tầm 30 km chỗ để chân bên phải bị giật giật rất khó chịu nhất là vào ổ gà thì càng rõ là bị làm sao hả bác
Cụ đến cho em thử cái cảm giác giật giật thế nào đã nhé, chứ bắt mạch online khó quá.

Key

Xe máy
T7 và Cn bác có làm ko? Nếu làm để cháu mang xe lên cho bác kiểm tra :(
Cháu để xe từ tối hqa đến sáng nay thì đề nổ liên tục đc, cháu đi thử 1 vòng phố thì đi đc khoảng 3km đi chậm là chết máy. Lại phải chờ 1 lúc lâu sau mới đề nổ đc. Khả năng đúng bệnh như bác nói.

Chỉnh sửa cuối:

sockbd

Xe đạp
bác Tân cho em hỏi xe em sáng sớm e nhích nhẹ ga cảm giác xe bị hụt hơi. như vậy xe em có bị sao không ạ?

redadvn1

Xe tải
Cụ chủ cho em hỏi, em mua cho vợ con LXV 3v nó bị lỗi cảm biến oxy đã phải triệu hồi và thay 2 lần, giờ nó lại có hiện tượng như cũ (ga không chạy, xe ỳ, có khi đang đi chết máy...) giờ có cách nào khắc phục triệt để được không ạ, xe em vẫn còn hạn bảo hành.

TanPiaggio

Xe buýt
T7 và Cn bác có làm ko? Nếu làm để cháu mang xe lên cho bác kiểm tra :(
Cháu để xe từ tối hqa đến sáng nay thì đề nổ liên tục đc, cháu đi thử 1 vòng phố thì đi đc khoảng 3km đi chậm là chết máy. Lại phải chờ 1 lúc lâu sau mới đề nổ đc. Khả năng đúng bệnh như bác nói.
Chỗ em vẫn làm bình thường nhưng xa quá thì bất tiện cho cụ, hay là cụ cứ vào hãng chỗ gần nhà nói với thợ cái ý kiến của em để họ kiểm tra lại xem sao đã.

bác Tân cho em hỏi xe em sáng sớm e nhích nhẹ ga cảm giác xe bị hụt hơi. như vậy xe em có bị sao không ạ?
Sáng sớm máy còn nguội nên cảm giác đó là bình thường cụ nhé.

Cụ chủ cho em hỏi, em mua cho vợ con LXV 3v nó bị lỗi cảm biến oxy đã phải triệu hồi và thay 2 lần, giờ nó lại có hiện tượng như cũ (ga không chạy, xe ỳ, có khi đang đi chết máy...) giờ có cách nào khắc phục triệt để được không ạ, xe em vẫn còn hạn bảo hành.
Xe cụ vẫn còn bảo hành thì cứ tiếp tục làm BH cho đến khi nào hết lỗi thì thôi, quyền lợi của cụ mà.

Trạng thái
Thớt đang đóng