[Funland] Tập 2, tập 3 và những đắn đo...

vostok

Xe tải
Li hôn là việc không ai mong muốn. Vì người tổn thương nhất chính là những đứa con bé bỏng. Nhưng đôi khi, mọi việc không bao giờ được như ý muốn của mình. Li hôn, vẫn là li hôn.
Em đã chia tay 7 năm, từ khi bạn bé nhà em mới sinh, em nuôi con một mình từ đó đến giờ. Rất nhiều người khuyên em nên lấy tập 2. Với lý do, thứ nhất vì em còn trẻ (em kết hôn khá sớm), thứ hai là vì con trai nên có một người đàn ông trong nhà để cùng em nuôi dạy con, đôi khi đàn ông mới có thể chia sẻ cùng nhau....
Thời gian vừa rồi, em có chút stress nên đã có nghĩ đến việc đó, nhưng rồi lại gạt đi suy nghĩ ấy.
Sau li hôn, em khá nhạy cảm với hôn nhân. Tới giờ em vẫn chưa dám nghĩ đến việc kết hôn lần 2.
Không biết các cụ các mợ hoàn cảnh giống em có suy nghĩ như thế nào về việc này nhỉ?
À, có cụ mợ hỏi sau li hôn bố bọn trẻ như thế nào thì đáng tiếc là bố bọn trẻ chưa 1 lần gọi gặp con hay nhắn tin muốn gặp con.
Kể ra bố trẻ con cũng lạ nhỉ.

meotamthe

Xe cút kít
Cụ tư vấn giúp em các sách có thể đọc cùng F1 từ 5-12 tuổi dạy về lịch sử, đạo đức để trẻ có tư duy cứng cáp được không ạ ?. Ngoài học bơi, học võ, nếu cho trẻ ra ngoài chơi thì nên chơi trò gì được cụ nhỉ ?. Em cho trẻ ra ngoài chơi toàn cho chơi cầu lông, bóng đá (nói chung là thể thao) chứ chưa nghĩ trò chơi nào mang tính đội nhóm cả cụ à. Em cảm ơn cụ !
Về sách thì em ưu tiên thứ tự là Lịch sử, F1 nhà em đọc hết Đại Việt Sử Kí Toàn Thư, đọc Almanach, đọc các tập truyện nhỏ về các danh nhân lịch sử. Sách văn học thì đọc Tô Hoài, Vũ Tú Nam, ... Hiện em không quản nó thì nó đang đọc Tây Du Ký, Tam Quốc Diễn Nghĩa, Thuỷ Hử.
Về thể chất, F1 nhà em không có duyên võ vẽ, đi học toàn chơi bời linh tinh, nhưng đi bộ hay chạy nhẹ thì ổn, bơi ổn, lặn được một tý, em bắt nó đi bộ dài kha khá, trước em có lên kế hoạch đi các vườn quốc gia, mục đích rèn luyện nhưng tạm mới đi được 2 chỗ. Các môn bóng đá, cầu lông nó có chơi nhưng em không chú trọng, em chú trọng các môn tự rèn luyện, mục đích là mong nó tự giải quyết vấn đề, rèn luyện chịu đựng đơn lẻ. Cờ em có hướng dẫn nhưng F1 có vẻ không thích lắm.

safenoodles

Xe cút kít
Cứ xinh xinh, ưa nhìn một chút thì khó gì. Mấy cô bạn của mình xinh, tự tin, yêu đương nồng nhiệt. Lấy chồng rồi nhưng không hài lòng (ý không hài lòng ở đây là mấy cô này đôi khi thấy chồng chưa đáp ứng đủ - chiều chuộng, tài chính, chăn gối, lãng mạn... chứ chẳng phải vì chồng tệ bạc, hết yêu, ngoại tình) thì bỏ chồng ngay và luôn... vì xung quanh đầy anh tốt hơn sẵn sàng giang tay ra đón.

Có người thỉ tiếp tục yêu đương, có người lấy chồng mới... Có một điều tất cả không quỵ luỵ, phụ thuộc. Thường hội này thì được chồng & người yêu chiều chuộng & chăm chút như gì (vì hở ra là có thằng khác chăm ngay, chăm nghiêm túc chứ ko phải kiểu yêu đương bồ bịch lấy cảm xúc đâu).

trời, có quan hệ chăn gối mà tính một lần đò thì cuộc đời hầu hết các cụ các mợ phải chục lần đò. Có người cả trăm ý chứ.
Cụ bao nhiêu lần đò rồi ạ? 😂

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em thấy nhiều cặp không HP hoặc chia tay nhau bắt đầu do vấn đề không hoà hợp TD. Thế nên em cho là QHTD trước kết hôn cũng quan trọng, kể cả trước yêu, nghĩa là thích nhau cái đã nêm phải QHTD để tìm hiểu xem có hợp không rồi hãy yêu, lúc yêu ngoài TD ra cũng là giai đoạn tìm hiểu tiếp trước khi kết hôn.
Em với vợ ngày xưa bị tiếng sét ái tình hạ gục, mới nghe được tiếng guốc bên thềm (trước khi gặp nhau) em đã cảm nhận ngay người đàn bà của mình đây rồi. Tất nhiên sau này phải chấp nhận nhau vài tính mình không thích: em thích tung tăng, nàng ít hơn; em thích TD nhiều, nàng ít hơn; em thích lúc nào cũng gọn gàng ngăn nắp thì nàng ít hơn; em thích cv mạo hiểm, nàng thích ổn định, vv và mây mây, ...

Mây Mây_

Xe đạp
Cứ xinh xinh, ưa nhìn một chút thì khó gì. Mấy cô bạn của mình xinh, tự tin, yêu đương nồng nhiệt. Lấy chồng rồi nhưng không hài lòng (ý không hài lòng ở đây là mấy cô này đôi khi thấy chồng chưa đáp ứng đủ - chiều chuộng, tài chính, chăn gối, lãng mạn... chứ chẳng phải vì chồng tệ bạc, hết yêu, ngoại tình) thì bỏ chồng ngay và luôn... vì xung quanh đầy anh tốt hơn sẵn sàng giang tay ra đón.

Có người thỉ tiếp tục yêu đương, có người lấy chồng mới... Có một điều tất cả không quỵ luỵ, phụ thuộc. Thường hội này thì được chồng & người yêu chiều chuộng & chăm chút như gì (vì hở ra là có thằng khác chăm ngay, chăm nghiêm túc chứ ko phải kiểu yêu đương bồ bịch lấy cảm xúc đâu).

trời, có quan hệ chăn gối mà tính một lần đò thì cuộc đời hầu hết các cụ các mợ phải chục lần đò. Có người cả trăm ý chứ.
Cụ/mợ chắc chưa lập gia đình đúng k ạ :)). Hôn nhân cứ như trò đùa :))

datinh

Xe container
ồ bị nhầm chữ. mắt ví chả mũi chán thặc. sorry

Chỉnh sửa cuối:

my.eb

Xe điện
Ui zời! Em U50 đang muốn đẻ đứa nữa, đọc được còm này của cụ phấn chấn lên nhiều quá 🤣🤣🤣
Em cũng muốn sinh một đứa bé tý để nuôi. Hai đứa lớn chúng xa vòng tay em rồi. Em thấy cs bớt vui dù cũng vẫn lo toan hỗ trợ chúng nó.
Giờ em mà sinh em sẽ sx chỉ làm việc 4h thôi còn lại để tự tay chăm sóc nuôi dạy lớn lên cùng con, chứ hồi trước toàn bà vs NGV nuôi chúng nó xong rồi đi nhà trẻ mẫu giáo
Nhưng mà e mổ lần này nữa thì là 4 lần một chỗ, liệu có an toàn về tính mạng ko các cụ mợ bác sỹ ơi

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Về sách thì em ưu tiên thứ tự là Lịch sử, F1 nhà em đọc hết Đại Việt Sử Kí Toàn Thư, đọc Almanach, đọc các tập truyện nhỏ về các danh nhân lịch sử. Sách văn học thì đọc Tô Hoài, Vũ Tú Nam, ... Hiện em không quản nó thì nó đang đọc Tây Du Ký, Tam Quốc Diễn Nghĩa, Thuỷ Hử.
Về thể chất, F1 nhà em không có duyên võ vẽ, đi học toàn chơi bời linh tinh, nhưng đi bộ hay chạy nhẹ thì ổn, bơi ổn, lặn được một tý, em bắt nó đi bộ dài kha khá, trước em có lên kế hoạch đi các vườn quốc gia, mục đích rèn luyện nhưng tạm mới đi được 2 chỗ. Các môn bóng đá, cầu lông nó có chơi nhưng em không chú trọng, em chú trọng các môn tự rèn luyện, mục đích là mong nó tự giải quyết vấn đề, rèn luyện chịu đựng đơn lẻ. Cờ em có hướng dẫn nhưng F1 có vẻ không thích lắm.
Vâng, ví dụ như đi dã ngoại vườn quốc gia cụ cứ cho cháu đi bộ mãi khi nào mỏi thì nghỉ hay như nào ạ ?. Các môn tự rèn luyện, rèn luyện đơn lẻ là môn gì vậy cụ ?.

burjkhalifa

Xe hơi
Đời sống được bao lâu mà cứ phải sô lô, hạp thì cứ quất mạnh đê. Gút lắc mợ
Chuẩn luôn. Cứ thoải mái lại dễ, nhất là yêu bọn Tây ấy. Mình thấy nhiều cô gái bỏ chồng xong yêu mấy a châu Âu & rồi đưa cả con riêng sang châu Âu sống.

mà không hiểu sao hội châu Âu rất thích con gái Việt Nam, singlemom này kia không vấn đề gì, kể cả xấu xấu tí cũng ko sao (ý xấu là đôi khi trong mắt các anh Việt Nam, còn với hội Tây chắc là vẫn xinh).

Quan trọng là các mợ phải cởi mở, tân tiến, yêu đương tìm hiểu thoải mái, tự tin. Chứ đừng kiểu khép nép e lệ, rồi giữ gìn cốt cách này kia. Bọn Tây nó cứ yêu đương tìm hiểu, tán phét & kể cả sex siếc này kia thoải mái đi, cảm xúc thôi. Cứ để tự nhiên mà vẫn chăm chút, quan tâm được đến nhau là ổn. Chứ chưa gì đã giữ kẻ là bọn Tây nó chạy luôn.

Mình thì vẫn luôn ủng hộ hội con gái Việt Nam, nhất là hội đc cho là ế, khó lấy chồng, singlemom nưung có suy nghĩ cởi mở, hiênh đại... yêu và lấy các anh Tây châu Âu. Để cải thiện nòi giống vì bọn trẻ con lai rất là xinh.

cokimi

Xe điện
Em cũng muốn sinh một đứa bé tý để nuôi. Hai đứa lớn chúng xa vòng tay em rồi. Em thấy cs bớt vui dù cũng vẫn lo toan hỗ trợ chúng nó.
Giờ em mà sinh em sẽ sx chỉ làm việc 4h thôi còn lại để tự tay chăm sóc nuôi dạy lớn lên cùng con, chứ hồi trước toàn bà vs NGV nuôi chúng nó xong rồi đi nhà trẻ mẫu giáo
Nhưng mà e mổ lần này nữa thì là 4 lần một chỗ, liệu có an toàn về tính mạng ko các cụ mợ bác sỹ ơi
Thèm thì thèm thật, nhưng em can nhé, một hành trình gian nan và nhiều mạo hiểm đấy. Em cũng ko dám liều. Nhìn bà chị em mãi mới chịu đẻ đứa thứ 2 mà giờ vất vả quá, sau này còn ko biết thế nào. Thôi giờ cứ tập trung vào 2 đứa và bản thân mình thôi chế ạ, bớt việc đi, chơi nhiều lên, sắp thành bà đến nơi rồi :D

meotamthe

Xe cút kít
Vâng, ví dụ như đi dã ngoại vườn quốc gia cụ cứ cho cháu đi bộ mãi khi nào mỏi thì nghỉ hay như nào ạ ?. Các môn tự rèn luyện, rèn luyện đơn lẻ là môn gì vậy cụ ?.
Môn đi bộ, chạy bộ, bơi, lặn em thấy là các môn rèn luyện đơn lẻ, tức là rèn luyện sức bền, ý chí, sự bình tĩnh một mình. Các môn võ cũng tương tự nhưng F1 nhà em có vẻ không có duyên. Các môn chơi tập thể hoặc đối kháng khác em không coi là rèn luyện đơn lẻ. Đây là những nhận định của em, rèn luyện đơn lẻ em thấy có tác dụng giúp cá nhân trong hoàn cảnh đơn độc có thể duy trì ý chí kiên trì lâu dài, khả năng kiên trì thực hiện, khả năng tính toán tình huống, sức chịu đựng trong cô độc, những cái đó em cho là rất cần thiết trong cuộc sống.

burjkhalifa

Xe hơi
Cụ/mợ chắc chưa lập gia đình đúng k ạ :)). Hôn nhân cứ như trò đùa :))
Mình lập gia đình, hai con lớn rồi :) mình thích các cô gái xinh đẹp, cũng yêu đương chật vật vất vả lắm, thời trẻ con yêu cả các chị, rồi singlemom đủ cả. Yêu nghiêm túc nồng cháy luôn. Nhưng vì ngày còn trẻ nghèo quá, các cô toàn yêu một thời gian là bỏ mình mà đi lấy chồng ngoại quốc hết.

Sự thật 95% đấy :) các cô người yêu cũ của mình đúng là toàn chủ động & tự quyết bỏ người yêu, có khi bỏ cả chồng thôi chứ các anh con giai toàn quyến luyến, đắm đuối, thậm chí các anh còn ghen tuông loạn xạ.

my.eb

Xe điện
Thèm thì thèm thật, nhưng em can nhé, một hành trình gian nan và nhiều mạo hiểm đấy. Em cũng ko dám liều. Nhìn bà chị em mãi mới chịu đẻ đứa thứ 2 mà giờ vất vả quá, sau này còn ko biết thế nào. Thôi giờ cứ tập trung vào 2 đứa và bản thân mình thôi chế ạ, bớt việc đi, chơi nhiều lên, sắp thành bà đến nơi rồi :D
Nhưng mà lần này muốn thật đấy, chiều nay vừa nc với đứa nhân sự ở cquan hic hic
Biết là vất vả nhưng ko sợ. Chỉ sợ mổ nhiều nhỡ tèo thì vỡ trận :(

Một trong những ước mơ của em là có 5 đứa con đấy :D

Leean

Xe tăng
Cụ phân tích nhiều ý đúng và logic nhưng với cách nhìn của e từ ý ( 3 ) của cụ thì chỉ có ở 1m cả đời mà k lấy vợ chồng 1 lần nào, vì cách nhìn của cụ theo e là nó quá cầu toàn. Gia đình truyền thống bình thường, ko phải mẹ kế cha dượng bản thân nó cũng luôn tồn tại xung đột và mâu thuẫn theo mức độ khác nhau. Mẹ chồng nàng dâu, 2 vợ chồng bạt tai to tiếng, con cái xung khắc với cha mẹ, ace ko nhìn mặt nhau, ae ruột trong nhà tị nạnh về việc bố mẹ k công bằng nó vẫn luôn tồn ở bất kỳ xh nào. Theo e là suy nghĩ thoang thoáng thôi, cái gì cũng mong hoàn hảo thì cuối cùng chẳng có gì là hoàn hảo. Đại loại vd nếu có đi thêm bước 2 thì chỉ mong bố dượng ko hành hạ đánh đập con mình, k nhồi sọ tư tưởng cực đoan... đừng hy vọng là phải mong hắn ấy yêu thương như con đẻ vì việc này là khó và ko thuận theo tự nhiên dù thực tế xh cũng ko phải hiếm
Tôi cũng chỉ nói theo quan điểm cá nhân thôi chứ cũng đâu dám xem như quan điểm chính thống, trong một post sau đó tôi cũng có đè cập lại ý này là: phải xác định con riêng của mình thì mình phải nuôi và có trách nhiệm chính, người kế sau nếu yêu thương thật lòng thì tốt , không thì cũng không qus đặt nặng chuyện đó để thành áp lực cho cả hai.

Điều ta đang nói ở đây là khi làm tiếp tập 2 thì đa phần các cặp đều cũng đã trưởng thành và có sự quyết đoán nhất định, tôi hiếm khi thấy việc chung sống với một đại gia đình có cả ông bà , cha mẹ và cả người phối ngẫu lần 2, có thể có nhưng khá ít và không có tính đại diện, còn chuyện anh em ruột tị nạnh? chuyện đó nó xảy ra hàng ngày dù có làm tập hai hay vẫn đang tập một thì nó vẫn xảy ra, trên cơ bản thì nó không liên quan đến chuyện đi bước nữa của ai đó.

Cụ nói rằng khi đi bước nữa thì chỉ mong cha dượng, mẹ kế không đánh đập con mình, không nhồi sọ tư tưởng cực đoan là may mắn rồi ? Trởi đất ơi, lấy lần một đã còn đắn đo lắm rồi, huống chi là tập 2 mà chỉ xác định lấy chồng / lấy vợ là thôi ? con cái vất qua một bên và sự tồn tại của chúng không nằm trong cuộc hôn nhân đó ư ? Ta đang lấy vợ/chồng để xây dựng lại gia đình hay ta đang làm cái gì thế này ?

Lấy vợ /chồng lần hai thực chất là ta đã được quyền xem xét và lựa chọn kỹ càng, thậm chí cơ hội xem xét còn nhiều hơn lần 1, việc phụ nữ/đàn ông yếu đuối sẵn sàng bập ngay vào lần 2 để khỏa lấp đi cái suy sụp của lần một cũng không ít., kết quả là khá nhiều chuyện đáng tiếc xảy ra, con cái là những người lãnh hậu quả, đọc báo hàng ngày cụ cũng biết điều đó phỏng ạ ? Vậy tại sao không tỉnh táo và cân nhắc kỹ càng mọi chuyện trước khi làm điều gì đó ?

Tôi cho rằng, cái suy nghĩ "thoang thoáng thôi" mang đậm tính chủ quan, và nó khá nguy hiểm, đành rằng trên đời không có cái gì hoàn hảo, nhưng tại sao trong mọi cái xấu ta lại không chọn cái ít xấu hơn nếu không có quá nhiều quyền chọn lựa còn lại ?

cokimi

Xe điện
Nhưng mà lần này muốn thật đấy, chiều nay vừa nc với đứa nhân sự ở cquan hic hic
Biết là vất vả nhưng ko sợ. Chỉ sợ mổ nhiều nhỡ tèo thì vỡ trận :(
Đấy, tầm như mình cũng nhiều nguy cơ lắm, lại mổ vài lần nữa. Được rồi, con cái là cái duyên đấy, cứ an nhiên vui vẻ đi hẵng, biết đâu vài ba năm nữa lại có đứa lon ton :D

cokimi

Xe điện