[Funland] Tập làm văn : Em hãy tả lại kỷ niệm ăn nhậu đáng nhớ nhất !

fordeverest2012

Xe tăng
Tiếp theo chuyện "Đi hỏi vợ cho thằng Út"
Mấy anh em ngồi trà dư tửu hậu một hồi thì thằng Út cũng dọn món ăn sáng lên bàn. Hai dĩa bánh mì, bánh được xếp chồng lên nhau, hai dĩa chả lụa được sắt thành từng thỏi dài, hai dĩa dưa leo (dưa chuột) được bào mỏng, hai chén nước tương xắt ớt, chấm hết. Anh Hai đứng lên cầm từng ổ bánh mì phát cho các em, việc còn lại thì mọi người “tự xử” theo sở thích của mình. Em xẻ đôi ổ bánh mì, cho vào trong vài miếng chả, mấy miếng dưa leo, sau đó chang thêm một ít nước tương cho nó đậm đà, việc còn lại là đưa lên miệng “cạp”, em thường thích ăn kiểu đấy vì nó gọn, khỏi cần bày biện bát đĩa chi cho mắc công.

Vừa nhai nhòm nhèm miếng bánh mì, em vừa hồi tưởng chuyện xưa với anh Hai :”Anh Hai có nhớ hồi đó, lúc hai anh em mình ăn bánh mì thịt chim khìa ở bến phà hôn?”.

Nhắc đến món bánh mì thịt chim này, em cũng xin ngoài lề mô tả cho một số cụ chưa biết. Ngày xưa ở bến phà Mỹ Thuận có hàng bán bánh mì kẹp với thịt “chim lá rụng “khìa, ăn rất ngon. Chim lá rụng là một loại chim nhỏ, chỉ bằng đầu ngón tay cái, ngày xưa có rất nhiều ở vùng ĐBSCL (ngày nay thì hơi khó tìm), chim được nhổ lông, làm sạch sẽ. Món ăn ngon nhất của chim lá là khìa hoặc rô ti, ăn nguyên con rất ngon, nếu kẹp chung với bánh mì, một ít rau răm, dưa leo, đồ chua thì thôi rồi lượm ơi, ăn một lần thì nhớ mãi, món này mà xuất hiện trên bàn nhậu thì cũng rất bắt rượu, cũng được liệt vào hàng “mồi bén hơn dao cạo” luôn :)).

Trở lại với câu chuyện. Nghe câu hỏi của em, anh Hai liền gật gật đầu, cười khà khà, nói :”Nhớ sao hổng nhớ em. Lần đó hai anh em mình làm biếng, không chịu đi đến tiệm mua cho đàng hoàng. Bị mấy thằng nhỏ bán bánh mì ở bến phà nó lường gạt. Nhớ lại anh vẫn còn tức cười”.

Nuốt miếng bánh mì vừa nhai trong miệng xuống cho thấm giọng, anh Hai kể tiếp :”Lúc đó ánh thấy thằng nhỏ cầm một mâm bánh mì kẹp thịt chim đi rao bán nhìn hấp dẫn quá trời, thịt chim nhét nhiều đến nỗi lòi chân, cẳng, đầu ra ngoài luôn. Ngoắc thằng nhỏ lại, anh hỏi nó bán bao nhiêu một ổ. Thấy nó nói giá cũng bằng ở tiệm nên anh mua hai ổ. Anh một ổ, dượng Bảy nó một ổ. Hai anh em đói bụng quá nên cầm ổ bánh mì lên ăn liền, nhai hoài, nhai hoài mà hổng thấy thịt chim đâu hết mà chỉ thấy toàn rau là rau. Thì ra thằng nhỏ ma lem, nó chơi ngụy trang mấy cái đầu chim, cẳng chim nằm trên miệng ổ bánh mì, còn trong ruột thì toàn là rau. Nghĩ tức thiệt, mình già đầu lại bị thằng nhỏ nó gạt. Anh định tìm thằng nhóc ký đầu nó nhưng dượng Bảy biểu anh thôi kệ nó đi, nó con nít, mình đụng vô nó là mình mệt. Nghĩ vậy nên hai anh em cũng ngồi chơi tán dóc chờ đến lượt xe lên phà. Đâu một lúc sau, thằng nhóc bán bánh mì lại rao lên gần chỗ anh. Anh kêu nó lại, nó không tỏ vẻ gì là sợ sệt, nó còn hỏi anh ăn bánh của nó có ngon hông mới tức chứ”.

Cả bàn phá lên cười với câu chuyện của em và anh Hai bị “dân bến phà” lường gạt. Dù là người dân địa phương hay khách phương xa, nếu đi qua bến phà, thì thế nào cũng một lần trong đời bị gạt, em chắc thế :D … (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

fordeverest2012

Xe tăng
Bữa điểm tâm đang rộn ràng tiếng nói cười thì tiếng tắc ráng vang lên dưới mé làm mọi người chú ý. Mấy anh em liền chạy ra bến sông xem là ai, thì ra là chú Tám. Sau tiếng thưa, anh Tư vội đi xuống phụ giúp chú cột chiếc tắc ráng vào bến sông. Chú Tám hôm nay vận áo sơ mi trắng dài tay, chân mang đôi giầy tây láng bóng, cổ áo được thắt cái cà vạt đỏ trông chú thật là sang trọng, lịch lãm. Nhưng hình ảnh ấy của chú cũng làm mọi người không nín được cười. Các cụ cứ thử tưởng tượng chứng kiến cảnh tượng một ông già đầu tóc lưa thưa được chảy vuốt ngược về phía sau, quần áo bảnh bao, chân co, chân duỗi ngồi điều khiển chiếc tắc ráng thì … oai phong phải biết :)).

Sau khi bước chân lên bờ, chú Tám quay sang hỏi anh Hai :”Nhà chuẩn bị xong hết chưa Tòng?”

Anh Hai trả lời chú :”Dạ, cũng sắp xong rồi chú. Chú ăn sáng chưa? Đi vô nhà ăn sáng rồi đi chú”.

Chú Tám khoát tay trước lời mời mọc của anh Hai :”Sáng tao lục cơm nguội ăn rồi mày ơi”

Câu nói đùa của chú Tám làm mấy anh em ai cũng cười theo ông chú vui tính. Mọi người lục đục đi vào nhà ngồi uống nước. Trong nhà, mọi người cũng đã sửa soạn xong. Má hôm nay trông thật quí phái, đẹp lão với bộ áo dài gấm thêu màu xanh đen, mấy đứa em gái SG cũng trang bị cho mình những tà áo dài vàng, đỏ, trông chúng thật thướt tha, nhu mì, khác hẳn cái vẻ loi nhoi ngày thường.

Chợt chú Tám nhìn em lên tiếng :”Trời đất, cái thằng này, sao con chưa đi thay đồ đi con”.

Thì ra từ sáng đến giờ, mãi lo tám với mấy ông anh mà em cũng quên “trang điểm” cho mình. Nghe lời chú Tám nhắc, em mới giựt mình, vội vàng chạy vào nhà trong thay đồ. Nhanh thôi, máng bồ đồ lên người, xỏ đôi giầy vào là xong. Làm con trai thật tuyệt :)) Dù công tác chuẩn bị của mọi người khẩn trương như vậy nhưng nó vẫn bị “dây thun” mất một hồi lâu. Ánh nắng bây giờ đã chiếu phủ khắp sân, gay gắt. Cuối cùng thì mọi người cũng “chân hài cong, tay dù hồng” đi ra bến xuất phát.

Do chiếc tắc ráng của chú Tám có kích cỡ lớn vì công dụng ngày thường của nó là chở nhãn, nên nó được phân công chở cánh phụ nữ. Còn chiếc tắc ráng của anh Hợi bên sông, nhỏ hơn chỉ khoảng 10 chỗ ngồi, tất nhiên nó được dành cho nhóm “anh và em” và chú Tám.

Chiếc tắc ráng chở cánh phụ nữ do má vợ em làm trưởng đoàn, thằng Tâm con anh Hai làm lái chính, khởi động chạy trước. Còn chiếc bên này, thằng Thịnh con anh Ba làm tài công chở mấy anh em, do chú Tám làm thuyền trưởng, nối đuôi theo. Hai chiếc tắc ráng xé nước, tạo thành những đợt sóng vỗ bồm bộp vào hai bên bờ, lao vun vút hướng ra sông lớn.

Hai chiếc tắc ráng chạy cặp men theo bờ con sông Tiền, theo luồng từ từ chuyển hướng, băng qua sông. Ngoài sông lớn, gió thổi phần phật, ào ào. Nước sông cuồn cuộn quậy phù sa đục ngầu. Nhìn cảnh tượng đó, em chợt rùng mình nhớ lại lời kể của thằng Út. Đúng là cái thằng liều mạng. Nhìn về phía bờ bên kia, những hàng cây nhấp nhô bé tí xíu, bên đó chắc cũng đang rộn ràng, chờ đón đoàn ăn nói ở bên này sông. …. (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

fordeverest2012

Xe tăng
Tưởng đi xuồng cao tốc thì sẽ nhanh đến nơi, ai dè cũng phải hì hục mất gần 30 phút thì mọi người mới đến được nhà bác Ba (bố vợ tương lai của thằng Út). Bác ba cùng mấy người con trai đã đứng đợi sẵn trên bến, dìu dắt từng người đi lên bờ. Thật là một sự ra mắt đầy ấn tượng và chu đáo. Mọi người được hướng dẫn ngồi vào những chiếc bàn được phủ bằng những tấm khăn trãi màu đỏ rất đẹp. Riêng má vợ em, chú Tám và anh Hai thì được mời vào nhà trong, ngồi vào bàn giữa. Bàn của những vị khách quan trọng.

Sau khi mọi người đã yên vị chỗ ngồi thì chú Tám đứng lên phát biểu :”A hèm. Kính thưa anh Ba và gia đình. Hôm nay, tôi rất vinh dự được chị Sáu tôi đây cử làm đại diện, vì anh Sáu tui, tức là cha của cháu Trọng đây, đã mất. Còn người anh Trai thứ Bảy, do sức khỏe yếu kém không thể tham dự được nên với bổn phận làm chú, tui xin đảm nhận trách nhiệm của gia đình.

Ông bà ta thường nói :”Trai lớn thì lấy vợ, gái lớn thì gả chồng”. Cháu Trọng nhà tôi nay cũng đã đến tuổi trưởng thành, cũng đã đến lúc phải thành gia lập thất, thờ phụng cha mẹ, ông bà. Nay do duyên lành đưa đến, tơ nguyệt kết giao, gia đình anh Ba có người con gái cũng đã đến tuổi kết duyên Châu Trần..... Hôm nay, được sự đồng ý của gia đình anh Ba, gia đình chúng tôi xin được phép tổ chức buổi coi mắt cháu Hiền. Xin hết.

Đấy, các cụ thấy đấy. Tuy em chỉ tóm lược nội dung phát biểu của chú Tám (vì lý do em không nhớ hết :D ) Nhưng qua đó các cụ cũng thấy người dân miền ĐBSCL rất coi trọng phép tắc, lễ nghĩa. Nó là thước đo giá trị của mỗi gia đình.Người miền Tây trong cuộc sống thường nhật, đôi khi lời ăn tiếng nói rất cụt lủn, tối nghĩa nhưng trong những việc lễ sự thì họ phải nói năng phép tắc đâu đó rõ ràng. Đó là lý do vì sao mà em và anh Hai phải qua nhà nhờ chú Bảy viết dùm bài diễn văn cho chú Tám.

Câu phát biểu của chú Tám vừa chấm dứt thì tiếng vỗ tay rần rần vang lên. Chú Tám trịnh trọng cầm mấy hộp bánh, cặp rượu, trà đặt lên bàn thờ cửu huyền thất tổ, rồi chú kính cẩn đốt nhang ra mắt ông bà ở nhà bác Ba.

Sau khi chú Tám làm xong phần nghi thức thì nhân vật chính lúc này mới bắt đầu xuất hiện. Em Hiền của thằng Út bước ra từ buồng trong, cúi gập đầu chào mọi người. Em mặc chiếc áo dài hồng, trên đầu cài một bông hoa màu đỏ trông thật xinh, thật duyên dáng. Út Hiền thực hiện nghi thức mời trà cho gia đình em, bắt đầu từ má vợ em, chú Tám, rồi tới anh Hai. Sau đó em đi ra bàn ngoài mời trà mọi người đi theo.

Lúc này được dịp ngắm nhìn dung nhan của Út Hiền, em mới thấu hiểu vì sao thằng Út lại bạo gan như vậy. Út Hiền có làn da trắng ngần, khuông mặt trái xoan được điểm bởi cặp mắt to tròn với hàng lông mi cong vút. Nét đẹp mà em sở hữu nó giống như cái tên của em vậy, rất hiền và thậm chí nó còn in đậm nét trong trắng, ngây thơ của người con gái chưa hề vướng đục bụi trần. Mấy bà chị dâu của em cứ xuýt xoa, khen thằng Út nhà mình khéo chọn. Câu xầm xì của mấy bà chị làm con bé nghe được, hai má nó ửng hồng vì thẹn.

Nếu như là ngày xưa, buổi coi mắt ngày hôm nay thì Út Hiền phải trổ tài tề gia nội trợ, trổ tài phục vụ nhà trai. Nhưng với thời buổi bây giờ, người ta thường cưới luôn khỏi cần đính hun, đính hôn gì hết chứ đừng nói chi đến cái lễ coi mắt nhỏ xíu, xưa như quả đất này. Do đó, bữa cơm ngày hôm nay thật ra là những bàn tiệc đã được chuẩn bị sẵn sàng. Nên khi phần đón tiếp, ra mắt đã xong, thì tiếp theo chính là phần nhập tiệc. (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

Magician007

Xe hơi
Chuyện cụ hay ghê! Thêm ít nhân vật nữa là làm phim dc đấy cụ..^^

fordeverest2012

Xe tăng
Chuyện cụ hay ghê! Thêm ít nhân vật nữa là làm phim dc đấy cụ..^^
Em rất cám ơn lời khen tặng của cụ. Nhân vật trong chuyện của em thì rất nhiều, em không dám đưa vào hết, sợ các cụ đọc, bị rối "thu cả ủng" thì lại khổ. Nên em chỉ tập trung xoay quanh vài nhân vật chính thôi :D

fordeverest2012

Xe tăng
Khác với sơ đồ chiến thuật mà anh Hai đã vạch ra tại nhà chú Tám, đội khách đã lôi kéo mấy anh em phải chơi theo cách của họ. Anh Hai, anh Ba được đặt cách ngồi chung bàn người lớn. Còn hàng nhỏ hơn thì lại bị mấy người anh của Út Hiền xé nhỏ theo kiểu một kèm một. Anh Tư, anh Năm thì ngồi chung bàn với anh Hai, anh Ba của Út Hiền, anh sáu, em và thằng Tám thì bị kèm bởi anh Năm, anh Bảy, anh Chín của nhà gái. Riêng thằng Út thì các cụ cũng biết rồi, nó có trách nhiệm phải cùng với Út Hiền đi tiếp khách.

Cuộc trò chuyện trong bàn tiệc với mấy người anh của Út Hiền chỉ xoay quanh việc hỏi thăm tên tuổi, nghề nghiệp là chính nên nó không có không khí vui vẻ, náo nhiệt như những trận nhậu giữa mấy anh em với nhau. Tuy nhiên, hổng biết do mấy anh của Út Hiền có bị HLV trưởng là Bác Ba chỉ đạo hay không mà họ không hề ép rượu. Nhờ vậy mà bàn tiệc cũng cảm thấy thoải mái, bớt căng thẳng hơn. Sau khi món ăn cuối cùng là món tráng miệng với một dĩa xoài cát Hòa Lộc thì buổi tiệc cũng chính thức kết thúc. Má vợ em, chú Tám và anh Hai lại tiếp tục đi vào nhà trong hoàn thành nốt phần còn lại của buổi lễ coi mắt. Đó là phần trình thiệp đính hôn.

Lúc này em thấy chú Tám nhìn có vẻ lo âu, thì thầm với anh Hai :”Chết rồi Tòng ơi, chú mới vô có mấy cái mà chú quên mẹ nó phải nói mần sao rồi bây ơi”.

Anh Hai cũng lo lắng, chuyển sắc mặt hỏi chú Tám :”Vậy tờ giấy hôm qua thằng Tư đưa cho chú, chú có đem theo hôn?”

Chú Tám sờ soạn túi quần, rồi vui mừng reo lên :”À, có đem theo mày ơi. Nhưng gấp quá sao chú nhớ kịp?”.

Thấy chú Tám tìm được tờ giấy, anh Hai cũng cảm thấy nhẹ nhõm, nói với chú :”Hay chú cầm tờ giấy đọc đại đi, hổng sao đâu. Nguyên thủ người ta còn cầm giấy phát biểu nữa là chú, hề hề”.

Nghe anh Hai động viên, chú Tám cũng cảm thấy yên tâm hơn, cầm tờ giấy bước vào nhà trong chuẩn bị cho phần trình thiệp.

Sau khi uống xong ly nước trà cũng được do chính tay Út Hiền rót mời, chú Tám từ từ đứng lên phát biểu. Mất đi sự tự tin lúc sáng, chú Tám lúc này cầm tờ giấy trên tay, cân chỉnh khoảng cách để trông rõ, rồi đọc chậm rãi :” Đại diện gia đình, trước tiên tôi xin được nói lời cảm ơn sự tiếp đón tận tình, chu đáo của gia đình anh Ba dành cho gia đình chúng tôi. Qua buổi lễ ngày hôm nay, chúng tôi nhận thấy cháu Hiền thừa hưởng được sự dạy dỗ, giáo huấn rất nề nếp của gia đình anh Ba…. Chúng tôi nhận thấy cháu Hiền đã chứng tỏ mình sẽ là người con dâu ngoan hiền, hiếu thảo, có đầy đủ khả năng làm tròn bổn phận làm vợ, làm con phụng hiếu cha mẹ, thờ cúng ông bà, tổ tiên. …. Chúng tôi xin trân trọng trình thiệp, chính thức xin được phép tổ chức lễ sơ vấn (đính hôn) cho hai cháu tại tư gia. Rất mong anh Ba và gia đình chấp thuận.

Ngưng một chút, chú Tám đưa tờ giấy chỉnh gần, chỉnh xa rồi đọc tiếp : Nếu tui nói có gì sai sót …(ngưng một chút để nhìn cho rõ) … tui xin chịu phạt 3 ly vô một chỗ.

Cả bàn khách đang im lặng, trang nghiêm trước sự phát biểu của chú Tám, bổng phá lên cười trước câu kết của chú. Chú Tám nét mặt tím ngắt vì bị quê quá mạng. Thấy vậy, bác Ba cũng cố nén cười, đứng lên nói :”Tôi xin chân thành cảm ơn những lời tốt đẹp của anh Tám và gia đình dành cho con gái tôi. Tôi đồng ý tiếp nhận thiệp trình của gia đình chị Sáu. Rất mong hai nhà ta sẽ vun vén kết duyên cho hai cháu, thặt chặt tình thân của hai nhà. Buổi lễ hôm nay chắc chắn sẽ không tránh khỏi thiếu sót. Mong anh Tám, chị Sáu cùng gia đình lượng thứ bỏ qua cho.

Bác Ba ngưng lại một chút, rồi quay sang chú Tám :”Nếu hôm nay Ba tui có gì thiếu sót, tui cũng xin chịu phạt 3 ly vô một chỗ cùng với anh Tám luôn, khà khà”.

Cả bàn khách vừa cười, vừa vỗ tay rần rần sau câu phát biểu của bác Ba. Buổi lễ coi mắt kết thúc đầy tiếng cười. Bác Ba và gia đình ra tận bến tiễn mọi người qua sông về nhà. Riêng thằng Út thì ở lại nhà Bác Ba phụ dọn dẹp nên sẽ về sau. Thôi, ở lại bảo trọng nghen Út, anh Bảy về trước đây.

Khi tắc ráng đã chạy ra tới giữa sông, chú Tám mới lên tiếng cự anh Hai :”Thằng Hai này, mày viết gì mà bậy bạ quá mậy, cái gì mà phạt 3 ly vô một chỗ vậy mậy”.

Anh Hai ngơ ngác một hồi rồi cũng hiểu ra sự việc :” Chắc thằng quỷ sứ thằng Tư nó phá đó chú. Chứ hôm chú Bảy viết con coi lại đàng hoàng mà. Đâu có câu đó đâu”.

Nghe anh Hai trình bày, thấy có lý, chú Tám quay sang anh Tư, nẹt :”Mầy hay qua ha thằng quỷ sứ”.

Anh Tư phân bua :”Con đâu dè chú cầm tờ giấy đọc đâu. Mà công nhận chú hay quá chú Tám ơi”.

Chú Tám liền hỏi :”Hay gì mậy?”

Anh Tư trả lời :”Chữ con viết xấu quắc mà chú cũng đọc được, hay thiệt”.

Chiếc tắc ráng chợt lắc lư bởi tiếng cười rần rần của mọi người. Chú Tám cũng cười lắc đầu, bó tay với ông anh Tư quỉ sứ. (Hết)

fordeverest2012

Xe tăng
Sự tích "Trà Ô Long"
Năm lại hết, Tết lại đến !
Mùa xuân năm 2015.
Mùng 2 Tết, em, má nó cùng với sấp nhỏ lại lũ lượt về quê ngoại ăn Tết. Nhà ngoại mấy năm nay ngày Tết thường đông nghẹt người, 24 đứa cháu nội, 2 đứa cháu ngoại và má cũng chuẩn bị có đứa cháu cố vào năm nay. Con cháu đầy đàn tụ về làm má mừng mà hai mắt đỏ hoe. Má mừng vì con cháu tụ tập đông đủ chứ ngày thường thì tụi nó tản mát hết. Chị Hai phải đem qua nhà má thêm mấy cái nồi để phục vụ ẩm thực cho đám em út, con cháu mấy ngày Tết. Thôi, ăn uống gì chị Hai ơi, Tết thì cánh đờn ông đâu có cần ăn, chỉ cần nhậu thôi :)) (còn tiếp)

nvcuongpro

Xe hơi
thank cụ chủ, em đọc đoạn 3 ly vô 1 chỗ mà cười không ngậm được mồm. thank cụ nhiều mong cụ đều tay nha

fordeverest2012

Xe tăng
Tiếp theo Sự tích trà Ô Long
Sau khi thắp nhang cho bố vợ, chúc Tết má vợ và thực hiện thủ tục lì xì cho con cháu xong, làm em muốn toát mồ hôi hột, mấy anh em tập trung với nhau đi ra nhà chú Út thắp nhang cho ông bà nội. Do năm nay lực lượng khá đông vì có thêm mấy đứa con rễ của anh Hai, anh Ba, anh Tư, tụi thằng Tâm, và anh em thằng Thịnh, thằng Vượng nên anh Hai quyết định đi xuồng ra nhà chú Út. Con xuồng nhỏ chỉ có sức chứa 10 chỗ ngồi, hôm nay nó cõng trên mình mười mấy mạng nên nó nặng nề, chòng chành … thấy phát ớn. Thằng Huy con rễ anh Hai có vẻ thích thú với tiết mục đi xuồng nên nó xung phong cầm chèo. Mẹ, cái thằng hổng biết chèo mà bày đặt. Nó chèo mần sao mà cái xuồng cứ chúi mũi vô bờ.

“Móc ra đi con, con cứ đẩy tới là nó quẹo liền hà, con phải nại cây dầm ra thì nó mới đi thẳng, hiểu chưa”. Em ngồi lên lớp khóa chèo xuồng cấp tốc cho thằng Huy. Mà nghĩ cũng mắc cười, ngày xưa em cũng giống như nó vậy. Có biết chèo chống gì đâu, cũng phải nhờ vợ chỉ cho một khóa mới biết chèo. Nhìn thấy thằng Huy đổ mồ hôi cha, mồ hôi mẹ, cứ quơ cây dầm hết bên này rồi lại sang bên kia nên cái xuống nó cứ chuyển động như thằng say rượu. Em nói với nó :”Thôi, con đưa dầm để dượng Bảy chèo cho con”.

Thằng Huy coi mồi chịu hổng nổi nên đưa cây dầm sang cho em. Tuy là dân Sề Gòn nhưng em chèo xuồng tương đối khá chuyên nghiệp. Cái xuồng lấy lại đường thẳng, nhoài mình về phía trước. Thằng Huy cười hề hề, tấm tắc khen :” Dượng Bảy chèo hay quá hén”. Em đáp lời nó :”Giờ thì như vậy đó con, chứ một lát vô ba mớ là dượng chèo giống như con vậy, khà khà “. Cái thằng rễ SG của anh Hai nghe em nói vậy nó cũng đâm ra lo lắng, vì đây là cái Tết đầu tiên nó về làm rễ Đồng Tháp. Nó giống như em ngày xưa vậy. Nghe đến nhậu là đổ mồ hôi mẹ, mồ hôi con. Em mỉm cười thông cảm, động viên nó :”Một lát ra thắp nhang cho ông cố, ráng ngồi làm mấy cái cho đủ lễ rồi hẳn chạy nghen con”. Thằng Huy gật đầu nhưng tâm trạng của nó, em biết, đầy hồi hộp và lo lắng... (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

Namxlda

Xe tăng
Cu chủ bằng tuổi em nha , nhưng Cu kẻ chuyên hay quá . Em cũng nhiều vụ riêu hài lắm nhưng ko tả dc hay như Cu . Em vẩn theo câu chuyên của Cụ.

trungnn

Xe tăng
Cụ chủ ơi, em theo dõi từ đầu đến cuối nhưng em ko vodka cụ chủ vì em thấy nó vẫn chưa đủ. Em cũng nhậu mấy lần ở miền Tây rồi nhưng mà đọc bài tập làm văn của cụ chủ em thấy tủi thân quá. Làm thế nào mà hôm nào được theo cụ chủ về quê nhậu cùng thì vui biết mấy. Em ở Hà Nội cụ chủ nhé.
Công nhận nhậu ở miền Tây vui mà rẻ thật.

fordeverest2012

Xe tăng
Tiếp theo Sự tích “trà ô long”
Sau khoảng gần 30 phút ngao du sơn thủy thì xuồng của mấy anh em cũng cặp vào mé nhà chú Út. Thằng Thịnh ngồi mũi, nhanh lẹ nhảy lên bờ cột xuồng. Đoàn người lần lượt bước lên bờ, đi vào nhà chú Út.

“Chú Út ơi, chú Út” . Ông anh Hai cất tiếng gọi.

“Ơi, đứa nào vậy bây ?” Tiếng chú Út trong nhà vọng ra.

Nhà Chú Út tết năm nay được trang trí thật đẹp. Ngoài sân, chỗ gần bàn thiên là một gốc mai bự chảng, hoa nở vàng rụm từ gốc tới ngọn. Kê dọc trước cửa nhà là mấy chậu cúc vàng, cúc mâm xôi, vạn thọ đại và mấy chậu tắc sai quả, trĩu cả cành.

Chú Út bước ra thềm, nhận ra đoàn con cháu, cười đon đả :”À, đám con anh Sáu hả. Vô nhà, đi vô nhà uống nước tụi con”.

Vẫn như thường lệ, với tư cách trưởng đoàn, anh Hai lên tiếng đáp lời chú Út :”Thôi, nước nôi gì chú ơi. Tụi con ra chú kiếm mấy hột rượu chứ uống nước mần chi hè. Ủa, mà sao nhà mình hôm nay vắng teo vậy chú? Mấy đứa tụi nó (con chú Út) hổng có dìa sao ?”

Chú Út cười khà khà, đáp :”Chú biết tính anh em tụi bây quá, chú chuẩn bị hết rồi. Tụi bây vô thắp nhang ông bà đi rồi ra mần. Tụi thằng Lâm, thằng Sơn (con chú Út) hôm nay nó đưa vợ con nó về bên ngoại rồi. tụi nó mới đi một chút là tụi con đến đó, khà khà”

Sau khi làm bổn phận con cháu xong thì mấy anh em đi luồn vào nhà sau rửa mặt, rửa mày. “Con chào thím. Tết nhứt mà thím hổng đi đâu sao”. Tiếng anh Hai chào thím, rồi lần lượt mấy anh em cũng bước vào khoanh tay thưa thím.

“Mèn ơi, tụi thằng Tòng nhà anh Sáu mới ra hả con. Mấy ngày này đâu có đi đâu được con ơi, Chú Thím phải ở nhà lo tiếp khách khứa bù đầu, bù cổ luôn. Thôi bay vô rửa mặt rồi ra nhà ngoài ngồi nói chuyện với chú bây cho vui”.

“Thím để mồi màng ở đâu để tìm con bày lên nhậu thím ơi”.

“Ở trong chái bếp đó con, tụi bây thích ăn gì thì cứ bưng lên. Còn chén đũa thì thím để trong cái tủ ở góc kia kìa”

Sau màn đối đáp của anh Hai với thím Bảy thì mấy anh em nhanh chóng mỗi người một việc, nên chẳng mấy chốc sòng nhậu bên hiên nhà cũng đã được bày biện xong. Ngày Tết miền quê thì quanh đi quẩn lại cũng chỉ dưa kiệu, thịt kho trứng, khổ qua, lạp xưởng và dĩa gà luộc. Nhưng mồi màng đâu quan trọng, nó chỉ để trang trí thôi, uống ba mớ vô rồi thì ăn gì nổi nữa mà ăn. Chủ yếu là vui thôi. Tết mà … (còn tiếp)

VietCuong1978

Xe tăng
Kỷ niệm đáng ăn nhậu đáng nhớ nhất của em là ngủ lại nhà đồng nghiệp của vợ sau khi đã nhậu say ợ

fordeverest2012

Xe tăng
Cụ sửa pót đầu rồi copy paste các pót sau vào là được ạ.
Em cũng biết cách ấy nhưng làm vậy thì các cụ sẽ không biết là em đã viết bài mới nên có thể thớt sẽ bị trôi. Thêm nữa là em cũng vừa lập một thớt "các câu chuyện hoàn chỉnh" dưng mà có nhiều cụ cũng than phiền là dài quá, ngại đọc :)). Cụ thấy có khổ thân em không :))

fireman

Xe tăng
Em cũng biết cách ấy nhưng làm vậy thì các cụ sẽ không biết là em đã viết bài mới nên có thể thớt sẽ bị trôi. Thêm nữa là em cũng vừa lập một thớt "các câu chuyện hoàn chỉnh" dưng mà có nhiều cụ cũng than phiền là dài quá, ngại đọc :)). Cụ thấy có khổ thân em không :))
Cụ cứ viết bài mới, đồng thời copy thêm vào pót đầu. Chuyện của cụ hay, cụ làm thế sẽ dễ cho ai ko theo dõi từ đầu.

fordeverest2012

Xe tăng
nói chung ko bít uống riệu cũng là một thiệt thòi....
Vâng, cụ nói chuẩn đấy ợ. Ngày xưa một hạt rượu em cũng không động tới :D Từ ngày lấy vợ miền Tây, cảm cái tình, cái nghĩa của người dân quê nhiệt tình, vui tính nên em mới bị "nước mắt quê hương" quyến rủ. Về quê mà không nhậu thì buồn chán lắm, phỏng cụ ? :))

Huythuc

Xe hơi
chúc cụ thớt có 1 bữa nhậu nhớ đời hơn