[Funland] Tập làm văn : Em hãy tả lại kỷ niệm ăn nhậu đáng nhớ nhất !

Red-Color

Xe tải
Đoạn cuối em thấy kiểu gì ấy

B.M.W

Xe hơi
Em chết cười với các cụ. Em thì cũng có rất nhiều lầm nhậu đáng nhớ, những lần ấy thường là em..chả nhớ gì ạ ;))

fordeverest2012

Xe tăng
Mùa xuân năm 2001.
Ngày mùng 4 Tết là ngày cuối cùng gia đình em ăn Tết dưới quê bởi Mùng 5 là phải trở về SG chuẩn bị cho công việc mới. Sau mấy ngày ăn nhậu triền miên nên ngày này là ngày mà em cảm thấy "đuối" nhất. Vẫn là những nhịp điệu thường tình của ngày Tết : Nhậu, nhậu và vẫn nhậu. Ai say thì cứ việc đi ngủ. Đủ giấc rồi thì rửa mặt nhậu tiếp. Với kỷ năng uống rượu thuộc hàng "tép riu" nên em luôn tìm cách "chém vè" (trốn nhậu). Ngồi trong bàn nhìn ly tua sắp đến mình mà em cứ rùng mình mãi, suy nghĩ không biết tìm cách gì để "chạy" đây thì bỗng nhiên em thấy bố vợ đang tiễn bác Tư (anh con chú con bác với bố vợ) ra mé sông về nhà. Như bắt được vàng em xin kiếu mọi người trong bàn để chạy ra "tiễn" bác Tư. Ra tới mé sông thì bác Tư cũng đã xuống xuồng, em liền nhanh nhẩu gọi với tới " Ba để con đưa bác Tư về". Bác tư lúc này đang quấn một điếu thuốc rê ngậm phì phèo nói vọng lên " Bây chèo xuồng được không bây". Em trả lời " Dạ được". Nói rồi em cũng nhảy xuống xuồng và nhanh chóng mở dây cột xuồng ra. Bác Tư nói với bố vợ em "Thằng Sáu mầy có thằng rể ngon à ta". Ông bố vợ được khen nên cũng cười khà khà tiếp lời : Có thằng rể một thì em phải lựa thằng nào ngon ngon chứ anh". Số là dưới mé sông lúc này có 2 chiếc xuống. Do quá lụp chụp (nhanh nhẩu đoản) và cũng phần do say nên em tháo dây nhầm chiếc xuồng kia. Hai ông già đang cười nói bổng tiếng bác Tư la lên "Thánh thần ơi. xuồng này bây không tháo đi tháo xuồng kia. Nó trôi ra kìa". Em hoảng hồn với tay ra định chụp bắt lại chiếc xuồng bị trôi không ngờ quá tay nên rơi tùm xuống sông. Em hì hục vừa bơi vừa kéo chiếc xuồng vô thì nghe tiếng bác Tư nói vọng lên với bố vợ mình "Công nhận thằng rể mày ngon thiệt nghen Sáu. Nó dân SG mà nó biết bơi mậy". Ông bố vợ em mặt mày sượng ngắt (xấu hổ) :))

Chỉnh sửa cuối:

k_ngan124

Xe container
Thôi ko kể, kể ra lại bảo mở miệng chỉ ăn mí tiền :-"

ZynZyn

Xe lăn
Cụ chủ chắc xưa giỏi văn, kể chuyện hay ghê:)):)):))

xeco.com

Xe lăn
Cụ làm em cười vỡ bụng :))

ThanhSon2003

Xe buýt
Mợ khen làm em xấu hổ chết. Văn em ngày xưa toàn điểm 3,4 :)) Giờ già rồi em mới tập làm văn đấy :))
Ông [@fordeverest2012;137063] 201 "máu" sớm thía !

94 ra trường vô Sg - chưa quen lên ghe, chân thấp chân cao tùm ngay !

TVPL

Xe container
Mợ khen làm em xấu hổ chết. Văn em ngày xưa toàn điểm 3,4 :)) Giờ già rồi em mới tập làm văn đấy :))
Có cả tập viết nữa không cụ ? Cơ mà già rồi hết mực thì cụ viết kiểu gì nhẩy ?:)

trancongdung

Xe điện
Vào thớt này gặp mấy cụ đồng niên trong OF, địc mà em cứ cười khúc khích. Xin phép mời mỗi cụ 1 LY ak

fordeverest2012

Xe tăng
Kỷ niệm khó quên với chú Út.
Nhớ nhiều xuân trước, có dạo em đem về quê chai rượu Chivas 24 năm để cúng đám giỗ ông Nội (vợ). Do đám giỗ ông rơi vào ngày mồng 10 Tết nên không năm nào em dự được (do công việc). Mấy ông anh vợ thấy chai rượu đẹp quá cầm lòng không được bèn rủ nhau gầy sòng ngoài vườn "xử" luôn. Mồi nhậu thật đơn sơ so với đẳng cấp của chai rượu : Hến xào hành tây, ốc bưu luộc, mấy trái xoài xanh vậy mà Đông Tây kết hợp quá tuyệt vời nên chỉ trong vòng chưa đến nửa giờ thì chai rượu đã cạn sạch. Uống hết giọt rượu cuối cùng ông anh Hai tỏ vẻ hối hận : Tụi bây bậy quá, rượu cúng ông nội mà tụi bây đá hết trơn :D Ông anh thứ Năm ma mãnh nhất trong đám xin phát biểu : Ông nội ngày xưa ghét bọn Tây lắm, ổng đánh Tây anh Hai hổng nhớ hả. Ông nội chỉ thích uống rượu đế thôi :D anh Năm tiếp : Tui đề nghị đổ rượu đế vô, vặn nắp lại, bỏ hộp cúng ông nội. Ai thấy hợp lý cho xin tràng pháo tay. Cả chiếu nhậu vỗ tay rần rần với "tối kiến" của ông anh Năm. Lập tức thằng Út cầm can rượu đế chút vào cái chai trống không và rất cẩn thận nó bỏ vào đó thêm 1 viên "la hán quả" cho có màu nâu nâu giống rượu tây. Thời gian trôi qua. Mùa xuân năm 2004, lần đầu tiên vợ chồng em ở lại quê dự đám giỗ ông nội tại nhà chú Út. Bữa cúng đầy đủ sơn hào hải vị, khách khứa năm đấy cũng đông hơn mọi năm. Giờ nhập tiệc, chú Út trịnh trọng xin phép ông nội cầm chai rượu mà thằng rể quý ở SG đem về mấy năm trước cúng ông mà chú không dám uống (chú là dân nhậu chính hiệu). Đứng trước bàn toàn những nhân vật quan trọng (bố vợ, các chú các bác trong tộc) chú trịnh trọng tuyên bố : Hôm nay ngày kỵ cơm của ông già, em có chai rượu quý của Tây chôn cất 24 năm và thằng cháu rễ của em nó đào lên đem về :)) Mình người lớn được làm 2 tua, xong cho tụi nhỏ hưởng sái" Cả bàn vỗ tay rần rần. Chú Út trịnh trọng cầm ly rượu: Tiên chủ hậu khách. Chú ực ly rượu, ngậm trong miệng hồi lâu rồi mới từ từ nuốt xuống (đúng phong cách dân nhậu) rồi sau đó chiếc ly lần lượt truyền tay qua từng người. Bàn bọn em kế bên nên mấy anh em cũng hồi hộp theo dõi mọi sự việc diễn ra và thở phào nhẹ nhỏm khi thấy mọi người trên bàn ai cũng khen rượu ngon. Nhất là chú Bảy : Mẹ, thằng Tây đánh đấm thì như cư't nhưng mần rượu ngon thiệt chớ :)) hay như chú tám : Lần dầu tiên uống rượu tây ngon thiệt, khà khà. Thế là bữa tiệc trôi qua trong sự hào hứng rôm rả của mọi người. Lúc đi tiểu sau hè, em chợt tình cờ nghe chú Bảy nói với chú Tám : Mẹ, thằng Út nó nói rượu Tây gì uống còn thua đế của mình nữa, mầy thấy có đúng không :))

Chỉnh sửa cuối:

fordeverest2012

Xe tăng
Lên Sài Gòn ăn cưới.
Mùa xuân năm 2005, con gái chú Út sau một thời gian học hành và làm việc tại SG thì cũng đã được 1 cậu kỹ sư gia đình khá giả cưới hỏi. Thế là mọi người dưới quê quần là áo lụa xanh đỏ, tím vàng lên Sài Gòn ăn cưới, dĩ nhiên có cả gia đình vợ của em.
Tiệc cưới được tổ chức tại 1 khách sạn rất sang trọng ở quận 5, KS Equatorial. Không khí trang nghiêm của buổi tiệc làm mấy ông anh vợ không được thoải mái cho lắm. Nói chuyện không được to tiếng, ngồi xuống ghế là có anh bồi bàn trãi chiếc khăn trắng lên trên đùi... Ông anh Hai bổng phát hiện ra điều gì liền lên tiếng : "Ê, tụi bây coi kìa. Nhà hàng này có mấy thằng Tây làm bồi bàn kia kìa". Thật ra đó là các nhân viên quản lý người nước ngoài đang đứng quan sát, đốc thúc các nhân viên phục vụ lễ tiệc. Sau phần trình diễn và chương trình lễ cưới là đến phần nhập tiệc. Mọi thức ăn đều được các nhân viên phục vụ chia đều vào chén của mọi người nên không ai có thể "tự phục vụ" mình được. Sau mỗi món ăn thì nhân viên phục vụ dọn các bát đĩa cũ vào và thay vào đó những cái mới. Bữa tiệc chùng xuống vì mọi người đều cảm thấy gò bó. Thấy vậy, ông anh Hai đề nghị cả bàn (toàn anh em ngồi chung với nhau) :"Bây giờ anh đề nghị như vầy, mỗi lần anh ho một tiếng là tụi bây nâng ly nghe hôn. Anh ho 2 tiếng là 50% còn anh ho 3 tiếng là 100% nghe chưa". Cả bàn dạ rân ... (Em bận việc, tối em viết tiếp :D)

2 tai 8 banh

Xe container
chuyện Tết miền Nam nhà cụ vui thật ...
em hóng ở đây nhá :D

Namxlda

Xe tăng
Chuyện của Cụ kể hay quá . Em oánh dấu hóng tiếp .

Bokap

Xe điện
Riêng rượu thì bố vợ tắt điện với em

Taihoatu

Xe lăn
Đây là bài viết của em ợ :
Mùa xuân năm 1994
Ngày mùng 2 Tết lần đầu tiên về quê người yêu ra mắt ở huyện Châu Thành - Đồng Tháp, tâm trạng em đan trộn hồi hộp lẫn âu lo. Gớm, họ hàng nhà người yêu đông như kiến cỏ : 8 người dì, 4 người cậu, 6 người chú, 2 người cô cùng hàng lô hàng lốc con cháu.
Ngày Tết miền Nam sau những màn chào đón, thăm hỏi luôn là những bàn tiệc đã dựng sẵn với những món ăn truyền thống : Gà luộc lá chanh chấm muối ớt, chả lụa bánh mì, tôm càng xanh nướng, cá tra nấu canh chua, khổ qua hầm cá thác lác, thịt kho tàu, dưa hành chua ... và tất nhiên không bao giờ thiếu 1 thứ đó là rượu :D
Rượu Đồng Tháp nhạt chứ không đậm đà và nặng đô như những xứ khác nhưng với những người chưa hề lâm trận bao giờ như em thì chỉ cần ngửi thấy mùi là đã muốn say. Dù muốn dù không thì "nhập gia phải tùy tục". Chén rượu ngày xuân của người miền Nam luôn chứa đựng nhiều tình cảm, tâm tình của những người con tứ phương trời quần tụ lại trong những ngày này. Và em cũng thế, cũng phải hòa mình vào những tình cảm ấy qua men rượu.
Ngồi chung bàn với 7 người anh của người yêu (người yêu của em là con gái duy nhất trong gia đình 8 anh em) em phải chịu cảnh "ra mắt" mà muốn rớt nước mắt các cụ ợ. Trên bàn rượu có 3 cái ly (loại ly uống nước trà), 1 ly do "chủ xị" cầm tài, 1 ly xoay vòng và 1 ly tình cảm "đá bổng đá bỏ". Chính vì cái ly tình cảm đá bổng ấy mới làm chết em đấy. Vì là người lần đầu tiên xuất hiện nên em luôn nhận được sự quan tâm chào đón của mọi người và chính vì thế cái ly tình cảm nó làm việc hết công suất và em cũng nhanh chóng "ngu" luôn. Kỷ niệm em không thể nào quên được là khi ông bố vợ tương lai sang bàn của em mời rượu. Tất nhiên, em là người được quan tâm nhất. Sau những câu chúc Tết, ông cầm ly rượu đưa em. Không biết do sợ quá hay sao nên em bị liệu trả lời ông bố vợ : " Bác cám ơn cháu". Các cụ thấy có chết không :))
Đó là kỷ niệm không bao giờ quên của em. Còn các cụ thì sao ợ :))
Em thì éo chơi rượu đc với họ hàng bên nhà gấu. Nên cứ mời rượu là e nói em ko uống đc, bây quen rồi em toàn trốn xuống mâm gấu ngồi, ăn xong rồi té ra vườn, không thì đứt cước với mấy ông bợm rượu

casauhip

Xe tải
cụ làm em ngồi cười vỡ ruột mất

nguoi yeu xe

Xe tăng
Cụ viết văn hay quá , làm em cười bể bụng luôn nè trời