[Funland] Tập làm văn : Em hãy tả lại kỷ niệm ăn nhậu đáng nhớ nhất !

lanhuong1965

Xe điện
Thời khố rách áo ôm!

Nó chắng thiết sống nữa, dự tìm khẩu súng bòm vài mạng trong bìa đen rồi...tự xử luôn. Nhưng ngẫm nghĩ thế nào lại thôi...thời chiến tranh Tây Nam 1979 chết thế...vô nghĩa đời trai quá. Phải chết cho...hùng cường!
Nghĩ sao làm vậy, nó tình nguyện đăng lính khi 17 tuổi, quyết chết cho tổ quốc quyết sinh! Hùng hục ước mong sông pha tuyền tuyến thế nào mà lại bị "dày" về quân trường sát biên giới huấn luyện cho tân binh. Kẹt ở đây nó càng buồn cho thân phận: muốn đi chết mà không xong!!!
Ngày đó, sau khi nhận được nhu yếu phẩm hàng tháng, nó lần đầu tiên theo đồng đội lê la quán xá đổi riệu uống. Ối trời, ly đầu tiên sao mà cay đắng, chúng bạn cười hô hố:
-Vào thì mày phải uống đủ 3 ly, không thì về trước đi!
...sau 3 ly, cho dù đã kéo dài dây dưa thì nó gần như nổ đom đóm mắt!...Thế rồi nó hết biết gì, ai đưa gì ăn nấy, ai đưa gì uống nấy...Hình như nó ngủ 1 giấc thì phải...Trong 1 khoảng khắc tỉnh lại, nó thấy hình như ai đó đang dìu nó về. Mà sao mặt trời lại mọc dưới chân? nhiều mặt trời quá! Nhiều lần say sau này nó mới biết khi say thì cái lõi ngô lăn lóc dưới đường cũng chói lòa trong mắt nó.
Hết nghĩa vụ, nó về, lại khố rách áo ôm tiếp. Nhưng nó từ từ quên giấc mơ...bòm vài mạng...

Chỉnh sửa cuối:

fordeverest2012

Xe tăng
Lên Sài Gòn ăn cưới.
Mùa xuân năm 2005, con gái chú Út sau một thời gian học hành và làm việc tại SG thì cũng đã được 1 cậu kỹ sư gia đình khá giả cưới hỏi. Thế là mọi người dưới quê quần là áo lụa xanh đỏ, tím vàng lên Sài Gòn ăn cưới, dĩ nhiên có cả gia đình vợ của em.
Tiệc cưới được tổ chức tại 1 khách sạn rất sang trọng ở quận 5, KS Equatorial. Không khí trang nghiêm của buổi tiệc làm mấy ông anh vợ không được thoải mái cho lắm. Nói chuyện không được to tiếng, ngồi xuống ghế là có anh bồi bàn trãi chiếc khăn trắng lên trên đùi... Ông anh Hai bổng phát hiện ra điều gì liền lên tiếng : "Ê, tụi bây coi kìa. Nhà hàng này có mấy thằng Tây làm bồi bàn kia kìa". Thật ra đó là các nhân viên quản lý người nước ngoài đang đứng quan sát, đốc thúc các nhân viên phục vụ lễ tiệc. Sau phần trình diễn và chương trình lễ cưới là đến phần nhập tiệc. Mọi thức ăn đều được các nhân viên phục vụ chia đều vào chén của mọi người nên không ai có thể "tự phục vụ" mình được. Sau mỗi món ăn thì nhân viên phục vụ dọn các bát đĩa cũ vào và thay vào đó những cái mới. Bữa tiệc chùng xuống vì mọi người đều cảm thấy gò bó. Thấy vậy, ông anh Hai đề nghị cả bàn (toàn anh em ngồi chung với nhau) :"Bây giờ anh đề nghị như vầy, mỗi lần anh ho một tiếng là tụi bây nâng ly nghe hôn. Anh ho 2 tiếng là 50% còn anh ho 3 tiếng là 100% nghe chưa". Cả bàn dạ rân ... (Em bận việc, tối em viết tiếp :D)
Em xin tiếp ợ ... :D
Ông anh Hai dường như muốn ép say anh em trong bàn hay sao ấy mà ông cứ ho liền tù tì 3 tiếng hoài làm anh em uống muốn chết :D Nhiều khi mới đưa miếng mồi ngang miệng chưa kịp ăn thì đã nghe tiếng ho của ổng rồi, thế là phải buông mồi xuống cầm ly lên. Mà ly bia ở đây lại là loại ly lớn không có nước đá, cứ hễ ly vừa cạn là anh phục vụ lại rót đầy vào. Chẳng lâu sau "phát kiến phát ớn" của ông anh Hai thì bụng người nào người nấy đều ong óc bia buộc phải đi "xả lũ" khẩn cấp thôi :D Ông anh Hai là người vọt đi trước tiên, em nối gót theo sau. Sau khi trút bớt một lượng nước thải cảm thấy người nhẹ nhõm hẳn lên, em bước ra ngoài rửa tay thì thấy ông anh Hai đang loay hoay với cái vòi nước. Thấy em ông ấy liền phân trần: "Dượng Bảy mày coi, cái nhà hàng gì chơi ác, vòi nước nó không làm cái van thì má thằng nào mở được". Em mỉm cười hướng dẫn : "Anh Hai cứ việc đưa tay vô cái vòi thì nước tự động nó chảy ra à. Cái này người ta xài cảm biến tự động nên không có van". Ông anh thực hành liền và em cũng hướng dẫn anh ấy lại chỗ máy sấy cho khô tay. Thích thú với khám phá mới nên ông Hai cứ "xà quần" trong toilet không chịu ra ngoài nên em đành đi ra trước. Cùng lúc ấy mấy ông anh khác cũng lần lượt đi vào. Em nghĩ thôi thì đứng chờ mấy ông anh một chút rồi cùng ra bàn luôn. Một lát sau em nghe tiếng ông anh Hai trong toilet vọng ra " Tụi bây ngu quá à. đúng là Hai lúa. Cái này là cái biến thế tự động (*) hiểu chưa làm gì có van cho tụi bây vặn. Đưa tay vô đi tự động nước chảy ra à ! " :)). Quá mắc cười với câu nói của ông anh Hai dạy dỗ đàn em nên em vội vọt ra bàn trước. Một lúc sau ông anh Ba, anh Năm cũng ra tới nơi. Khuôn mặt ông anh Ba đăm chiêu ra chiều rất thắc mắc. Anh Ba liền quay ra nói với anh Năm " Tao nhớ không lầm ông này (anh Hai) hồi đó đến giờ chỉ ở dưới quê mần ruộng, mần nhãn sao ổng hay vậy ta. Nhìn cái vòi nước ổng còn biết nó là cái sịt vôn tơ tự động nữa chứ" :))

(*) Em giải thích là cái cảm biến (sensor), anh ấy lại diễn giải thành cái biến thế :))

Chỉnh sửa cuối:

fordeverest2012

Xe tăng
Em muốn mời rượu các cụ nhưng thật tiềc rượu em hết rồi. Rất mong các cụ tham gia "ôn cố tri tân" cho vui :))

TVPL

Xe container

fordeverest2012

Xe tăng
Chuyện Miền tây của cụ hay quá ! Cụ chịu khó kể lại nhá.
Vâng. Còn nhiều chuyện vui lắm cụ ợ. Hôm nào rảnh em sẽ kể hết. Mấy ông anh vợ em là những người nông dân nhưng rất vui tính. Em trở thành kiện tướng ăn nhậu ngày nay là cũng một phần do công dạy dỗ của mấy ông đấy. Mỗi lần nhậu với nhóm nhậu "anh và em" (biệt hiệu do ông anh Hai đặt ra) là mỗi lần cười đau cả bụng đấy cụ :))

Chỉnh sửa cuối:

CongTu_LX

Xe hơi
đọc chuyện cụ chủ em lại thấy có nét tương đồng với em ngày ra mắt nhà bạn gái , bố vợ thì rất thích uống rượu còn em thì 1 chén là ngất .. chẹp chẹp

mazda3_pro

Xe lăn
Em tưởng cụ ở Hà Nội mà làm rể Đồng Tháp mới hiếm, chứ hóa ra cụ ở SaiGon thì bình thường, trước suýt tý nữa em còn làm rể Bạc Liêu cơ :D

Chỉnh sửa cuối:

Bo2Trai

Xe hơi
Em tưởng cụ bảo còn ông nào ra chúc nốt đê.

Nguyen_tuyanh

Xe hơi
Món này hồi xưa em học dốt nhất toàn quay cop, thế mà điểm phẩy cũng chỉ đc 4 cuối kỳ thôi ạ :(

Namxlda

Xe tăng
Ha ha ! Những nâm 90 Em vào toilel trong ht cứ nhìn hết cái này kia xong đi ra quên cả *** .

thongxdcb

Xe hơi
Đi đâu mình vẫn nhớ nhiều những cuộc nhậu ở miền Tây, hết mình, nhiệt tình, tình cảm và chân thật

fordeverest2012

Xe tăng
Con gà của cậu Tám
Mùa xuân 2008,
Đây là cái Tết đầu tiên mà vợ chồng em về quê ăn Tết sớm vào ngày 28 tháng Chạp vì mọi năm chúng em thường về ngày mùng 2. Em giờ khả năng bia rượu cũng khá cứng nên không còn cảm giác sợ sệt như những năm trước mỗi khi xuân về Tết đến nên cảm giác sợ sệt khi về quê vào những ngày này cũng biến mất :D. Do đứa em gái mượn xe đi du xuân nên năm nay gia đình 4 người của em (em đã có thêm 1 thằng cu 4 tuổi) đón xe dịch vụ về quê. Lần đầu tiên đón không khí những ngày trước Tết ở quê vợ làm em cũng rất háo hức, rộn ràng. Những ngày này mọi người dưới quê ai nấy đều tất tả lo mọi công việc chuẩn bị đón mừng năm mới. Mấy bà chị dâu thì đang bận rộn gói bánh tét, ướp thịt, luộc trứng làm món kho tàu cúng ông bà ngày 30 Tết. Mấy ông anh vợ thì lo sửa soạn sơn phết nhà cửa, lau chùi lư hương. Em cũng sắn tay vào cùng với mấy ông anh chùi lư : chà chanh cho lư ra bớt ten đồng, lau khô, phơi nắng cho lư nóng lên, bôi nước lơ (lơ được cà nhuyễn pha với dầu hôi) vào lư rồi lại tiếp tục phơi nắng, cuối cùng mới đến công đoạn lau bóng. Mọi công việc sửa soạn đón Tết đều được thực hiện rất khẩn trương nhưng cũng rất bài bản. Cuối cùng thì ngày 29 tất cả cũng đã hoàn tất và công việc còn lại của mấy anh em phải làm trong ngày này và những ngày sắp tới đây là : Nhậu :)) .... (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

fordeverest2012

Xe tăng
(tiếp theo)
...Chiếu nhậu được trãi ra ở một khoảnh đất trống ngoài vườn nhãn cạnh nhà. Ông anh Hai hào hứng khoe với em : "Hôm nay anh đãi dượng Bảy nó món đặc sản nha :D ". Em tò mò hỏi "Món gì vậy anh Hai ?". Anh Hai trả lời luôn :"Ngọc tý (trứng da'i chuột) xào rau răm. Món này phải đặt hàng mới có "ông đớp, bà khen" luôn :)). Ông anh Hai vợ của em phải nói là 1 tay đầu bếp cừ khôi, chuyên sưu tầm và chế biến nhiều món nhậu rất lạ và ngon. Đúng là dân nhậu chuyên nghiệp. Chỉ 1 loáng chuẩn bị với sự giúp đỡ của lực lượng "sẹt bia" (con cháu vợ) nên sòng nhậu cũng đã tươm tất, hoành tráng với các món chuột bằm xào lá cách xúc bánh tráng (bánh đa), cá lóc nướng rơm, tôm càng kho tàu, chả lụa bánh mì và tất nhiên có cả món "ngọc tý" do anh Hai chế biến :D .... (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

LeTai1979

Racing Boy
Lần đầu say em bị nôn. :))

fordeverest2012

Xe tăng
(tiếp theo "con gà của cậu Tám")
... Bữa tiệc luôn bắt đầu bằng màn "tuyên bố lý do" của ông anh Hai và "khai rượu" (ổng la lớn kéo dài giống như Bao Công kêu khai đao vậy :D ). Các anh em khác trong bàn cũng đồng thanh ngân lên "chơi luôn" cũng đúng điệu như "uy vũ" trong Bao Thanh Thiên :)) Tinh thần cuộc nhậu từ xưa đến nay bao giờ cũng vậy luôn mở đầu bằng các tiết mục thời sự trong nước và quốc tế. Khi bàn đã ngà ngà thì chuyển sang tiết mục văn nghệ : ca hát, kể chuyện cười. Ai không hát hết bài bị phạt 1 ly, ai kể chuyện không cười bị phạt 1 ly. Đó là luật lệ do ông anh Hai đặt ra cho nhóm nhậu “anh và em” (tên nhóm cũng do ổng đặt ra :D ). Trước tiết mục văn nghệ bao giờ ông anh Hai cũng ra hiệu lệnh : Vương Triều, Mã Hán, Trương Long, Triệu Hổ, Công Tôn Sách, Triển Chiêu đâu cẩu đầu đao chờ lệnh (ông này bị nhiễm Bao Công :D ). Cả bàn dạ rang. Em liền thắc mắc hỏi ông anh Hai : “Anh Hai, vậy em chức gì vậy anh?” Ổng trả lời :”Dượng Bảy mầy là thảo dân”. Em giẫy nảy :” Anh Hai ép thảo dân quá”. Ổng liền trấn an em :” Dượng Bảy mày chức cao lắm đó, Thảo dân có quyền kêu oan mà. Còn mấy thằng này không được quyền kêu oan. Quân pháp bất vị thân. Anh xử công bằng lắm.Thằng Công Tôn Sách này (ổng chỉ ông anh Ba) anh phạt nó hoài, nó ngu luôn, khà khà “ …. (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

locpham.info

Xe buýt
Đến bây giờ bố vợ em vẫn bảo " Có thằng con rẻ không biết uống rượu " ...Đơn giản vì em chưa bao giờ về nhà trong tình trạng say...