[Funland] Tập làm văn : Em hãy tả lại kỷ niệm ăn nhậu đáng nhớ nhất !

fordeverest2012

Xe tăng
(tiếp theo chuyện Rượu mật)

Lần đầu tiên trong đời được bố mẹ cho đi chơi một mình, em đã có được cái bài học đầu tiên là như vậy đó. Được sắp xếp ngồi ghế sub ở lối đi, phải trả tiền vé đắt gấp 3 lần giá vé chính thức và phải chờ đợi gần cả giờ đồng hồ dưới cái nóng hầm hập trong thân xe .

Cuối cùng thì xe cũng bắt đầu lăn bánh trong sự vui mừng của em. Ngỡ rằng những vất vả của việc chờ đợi vừa qua đã hết. Nào ngờ hết thật. Nhưng chỉ mới là hết hiệp 1 và nó chuẩn bị bước vào hiệp 2 của cái khổ. Chiếc xe cứ ì ạch chạy chầm chậm từ từ để bắt khách. Gã lơ xe đứng đu mình ngoài cửa xe để quan sát phía trước. Khi phát hiện ra một nhóm người đứng ngồi với hành lý bên vệ đường thì gã lại đập tay đùng đùng vào thân xe để ra hiệu cho bác tài và miệng không ngừng liến thoắng :

- Bù Đăng, Đức Liễu đê. Ai đi hôn. Xe còn rộng đê …

Chiếc xe lại chất thêm một lượng khách và cứ thế tiếng rao của gã cứ rao dọc con đường từ SG đến tận Bình Dương. Dù là một học sinh ngoan hiền nhưng em cũng thực sự bực mình không thể kìm nén được suy nghĩ văng tục : Mẹ, còn chỗ nào nữa đâu mà rộng. Chỉ còn chỗ đu thôi chứ chỗ đứng cũng chả còn.

Em bị ngồi ép tê cứng cả 2 chân hơn 3 tiếng đồng hồ thì xe mới đến được thị trấn Đồng Xoài. Sau khi xe rẽ qua ngã 4 Đồng Xoài đi Đức Liễu thì lúc này con đường quốc lộ trở thành con đường đất đỏ, bụi mịt mù. Theo hướng dẫn của mẹ em thì nhà bác ở cây số 28 nhưng do quá mệt mỏi và bực bội với chuyến hành trình nên em cũng chả còn nhớ nó nằm ở cây số gì của số 8 nữa . Đúng là tuổi trẻ. Cứ ỷ vào trí nhớ của mình. Nhìn con đường đất đỏ dài hun hút, hoang vu, hai bên đường bạt ngàn cây rừng làm em thực sự lo lắng … (còn tiếp)

Ngại Ngùng

Xe tải

Lần đầu tiên trong đời được bố mẹ cho đi chơi một mình, em đã có được cái bài học đầu tiên là như vậy đó. Được sắp xếp ngồi ghế sub ở lối đi, phải trả tiền vé đắt gấp 3 lần giá vé chính thức và phải chờ đợi gần cả giờ đồng hồ dưới cái nóng hầm hập trong thân xe .

Cuối cùng thì xe cũng bắt đầu lăn bánh trong sự vui mừng của em. Ngỡ rằng những vất vả của việc chờ đợi vừa qua đã hết. Nào ngờ hết thật. Nhưng chỉ mới là hết hiệp 1 và nó chuẩn bị bước vào hiệp 2 của cái khổ. Chiếc xe cứ ì ạch chạy chầm chậm từ từ để bắt khách. Gã lơ xe đứng đu mình ngoài cửa xe để quan sát phía trước. Khi phát hiện ra một nhóm người đứng ngồi với hành lý bên vệ đường thì gã lại đập tay đùng đùng vào thân xe để ra hiệu cho bác tài và miệng không ngừng liến thoắng :

- Bù Đăng, Đức Liễu đê. Ai đi hôn. Xe còn rộng đê …

Chiếc xe lại chất thêm một lượng khách và cứ thế tiếng rao của gã cứ rao dọc con đường từ SG đến tận Bình Dương. Dù là một học sinh ngoan hiền nhưng em cũng thực sự bực mình không thể kìm nén được suy nghĩ văng tục : Mẹ, còn chỗ nào nữa đâu mà rộng. Chỉ còn chỗ đu thôi chứ chỗ đứng cũng chả còn.

Em bị ngồi ép tê cứng cả 2 chân hơn 3 tiếng đồng hồ thì xe mới đến được thị trấn Đồng Xoài. Sau khi xe rẽ qua ngã 4 Đồng Xoài đi Đức Liễu thì lúc này con đường quốc lộ trở thành con đường đất đỏ, bụi mịt mù. Theo hướng dẫn của mẹ em thì nhà bác ở cây số 28 nhưng do quá mệt mỏi và bực bội với chuyến hành trình nên em cũng chả còn nhớ nó nằm ở cây số gì của số 8 nữa . Đúng là tuổi trẻ. Cứ ỷ vào trí nhớ của mình. Nhìn con đường đất đỏ dài hun hút, hoang vu, hai bên đường bạt ngàn cây rừng làm em thực sự lo lắng … (còn tiếp)
Bóc cái :)):)):)) cơ mà hơi ngắn:D:D:D

cubin5599

Xe hơi
Em tưởng cụ CHỐT 1 cầu to là: "Uống với 7 thằng anh rồi, còn nốt 1 thằng này nữa thôi. CỐ LÊN"

fordeverest2012

Xe tăng

Ánh nắng chiều nhạt dần, bầu trời càng lúc càng thẫm. Nhìn đồng hồ trên tay cũng đã gần 5h chiều, em lại càng hoang mang cực độ. Biết tìm nhà bác nơi đâu trên con đường heo hút vắng người này, nhỡ không tìm được nhà bác thì mình sẽ trãi qua đêm nay như thế nào, không nhẽ lại phải bắt xe ngược trở về thành phố ? Về thì được rồi nhưng mình biết ăn nói với bố mẹ như thế nào? Không khéo đây là lần đầu tiên độc hành và cũng là lần cuối cùng của mình. Biết bao nhiêu ý nghĩ mông lung cho cái hoàn cảnh xám xịt như màu trời chiều cứ quay cuồng trong đầu em. Đang gần như bế tắc thì trong đầu em bổng nảy ra một luồng sáng : Chỗ bến xe thế nào cũng có nhà trọ. Hay là mình cứ đến bến xe, ở trọ một đêm rồi sáng mai bắt xe ôm đi tìm nhà bác cũng được. Yên tâm với phương án giải quyết của mình nên trong lòng em nhẹ nhỏm hẳn dù vẫn còn lợn cợn chút băn khoăn.

Sau hơn 1 giờ đồng hồ ì ạch trên con đường bụi đỏ mù từ thị xã Đồng Xoài, chiếc xe cuối cùng cũng về đến thị trấn Đức Liễu. Khác với trí tưởng tượng của em thì Đức Liễu khá nhỏ và thưa người. Lác đác chỉ có vài hàng quán bán nước giải khát nhưng khách vắng hoe và được nhận ra bởi vài cái bàn, ghế cũ kỹ, mốc màu. Chợ Đức Liễu nằm cạnh bến xe cũng chỉ lèo tèo vài dãy sạp đã đóng cửa chắc do đã hết giờ họp chợ. Nhìn ra con đường quốc lộ đất đỏ xa xa mới thấp thoáng một mái nhà. Sự lo âu trong em một lần nữa lại ập đến kèm theo cái đói và cơn khát. Thôi thì đi vào quán nước giải quyết cơn khát trước đã, còn chuyện khác tính sau. Nghĩ vậy nên em bước nhanh vào một quán nước gần nhất và phải sau 2 lần kêu thì một cô chủ quán tuổi độ ngoài 30 mới xuất hiện đón tiếp em.

- Em uống nước hở em ?

Em trả lời : Dạ, cô bán cho cháu ly nước chanh nha cô.

Lúc này khi cô chủ quán đứng trước mặt em thì em mới nhận ra khuôn mặt cô cũng khá xinh, nụ cười cũng hiền lành nên em cũng yên tâm hơn nên em cũng mạnh dạn hỏi chuyện :

- Cô ơi, cô cho cháu hỏi ở gần đây có nhà trọ không cô. À, mà cháu cũng đói quá, cô biết chỗ nào bán hàng ăn không?

- Em kêu chị xưng là em được rồi. Đừng cô cô, cháu cháu kỳ lắm. Em trông chị già lắm hở ? Cô chủ quán vừa cười, vừa chỉnh lại cách xưng hô của em. Ánh mắt cô gườm liếc em sắc như dao cạo làm em bổng chợt thấy rùng mình … (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

2 tai 8 banh

Xe container
..........
- Em kêu chị xưng là em được rồi. Đừng cô cô, cháu cháu kỳ lắm. Em trông chị già lắm hở ? Cô chủ quán vừa cười, vừa chỉnh lại cách xưng hô của em. Ánh mắt cô gườm liếc em sắc như dao cạo làm em bổng chợt thấy rùng mình … (còn tiếp)
lão ác thía, toàn đoạn gay cấn thì ... (còn tiếp) :)):)):))

fordeverest2012

Xe tăng

Cô chủ kéo chiếc ghế ngồi xuống trước mặt em, ánh mắt vẫn nhìn thẳng vào em làm em hết sức bối rối.

– Em nhỡ đường à ? Cô chủ cất tiếng hỏi.

- Dạ. Em ở SG lên trên này thăm người bác nhưng em không nhớ địa chỉ nên mới ghé tạm ở đây để tìm chỗ qua đêm. Sáng mai em sẽ đi tìm nhà bác. - Em thật thà trả lời cô chủ.

Sau khi nghe em trình bày, cô chủ quán phá lên cười rồi nói :

- Hóa ra em ở SG. Thế bác em tên gì, sống ở đâu ? Em nói chị nghe, biết đâu chị có thể giúp em.

Nghe cô chủ quán hỏi thế nên em cũng không dám giấu :

- Dạ. Bác em tên D. Trước sống ở Bù Nho, mới chuyển về Bù Đăng khoảng 2,3 năm nay. Bác có người con trai lớn tên là anh T. Nhà bác ở cây số gì gì 8 mà em không nhớ rõ. Nhưng em biết là xe đã chạy qua nhà bác rồi.

Cô chủ quán suy nghĩ một chút rồi lắc đầu :

- Thế thì chị không biết Bác của em rồi. Thôi thì thế này. Đêm nay chị sẽ cho em ở trọ lại chỗ chị vì bây giờ em muốn tìm chỗ trọ thì phải đi lên trên mấy cây số nữa mới có. Em có đồng ý hôn.

Nhìn bóng chiều đang dần tàn, bầu trời giờ đây chỉ còn le lói chút ánh sáng ở tận phía xa, cảnh vật hiu quạnh não cả lòng. Giờ này mà mình còn phải đi tìm chỗ trọ nữa thì chết mất, cái đói và cái khát nó đã vắt kiệt sức của em rồi. Nghĩ vậy nên em gật đầu đồng ý với lời đề nghị của cô chủ quán.

- Thôi, vậy em cứ ngồi đây nghỉ mệt một chút, chị vào trong làm cho em ly nước, uống xong thì em đi tắm rửa cho sạch sẽ rồi chị em mình ăn cơm.

Nói rồi cô chủ quán tất tả đi vào bên trong. … (còn tiếp)

fordeverest2012

Xe tăng
lão phọt ra nuôn đê - táo quá roài :)):)):))
Em phải vừa cố nhớ lại sự việc, sắp xếp lại sự kiện và nhất là còn phải chờ nguồn cảm hứng nữa lão ợ :)) Lão cứ từ từ. Em sẽ cố kể lại một cách chân thật nhất câu chuyện của em về chuyến đi nhớ đời này :))

tuongminhtsc

Xe tăng
Nhìn dáng cô chủ tất tả đi vào bên trong, em đoán đêm nay chết cụ rồi, he he

voi_tanhlinh

Xe tải
thời thanh niên, em nhậu liên tục với 2-3 thằng chiến hữu, 7 ngày 7 đêm liên tục, say ói mịe ra, ngủ luôn ở bàn nhậu

cho em đăt gạch cái :D

1.6gli

Xe container
Em phải vừa cố nhớ lại sự việc, sắp xếp lại sự kiện và nhất là còn phải chờ nguồn cảm hứng nữa lão ợ :)) Lão cứ từ từ. Em sẽ cố kể lại một cách chân thật nhất câu chuyện của em về chuyến đi nhớ đời này :))
Em hóng mạnh vụ diệu thật này:))

nvcuongpro

Xe hơi
Em hóng sắp đến đoạn cao chào chưa cụ