[Funland] Tập luyện tại gia nâng cao sức khỏe và tinh thần

phucbonguyen

Xe điện
Chuẩn, cadio được 20 phút thì e đi đầu xuống đất. Chắc cứ tập 30" nghỉ 3' thì được
cardi cường độ cao mà 20p thì cỡ hlv cũng khó làm đc,trừ khi nghỉ nhiều và tập đơn giản.Tập cardio đốt mỡ hơn cả e chơi trận bóng độ.e cũng ko tin có thể làm đc

KatKik

Xe điện
cardi cường độ cao mà 20p thì cỡ hlv cũng khó làm đc,trừ khi nghỉ nhiều và tập đơn giản.Tập cardio đốt mỡ hơn cả e chơi trận bóng độ.e cũng ko tin có thể làm đc
Do mới tập nên động tác chưa chuẩn, cường độ chưa đẩy đc lên cao vì vậy có thể tập đc thời gian dài hơn. Chuyên nghiệp rồi thì 5-10' là đứt hơi.

E chạy quanh nhà mùa dịch

belo

Xe điện
Ko tốt, mỗi ngày tập 1-2 nhóm cơ thôi, để cơ còn đc nghỉ và phục hồi, vẫn đảm bảo nâng cao sức khỏe. Các cụ cứ lo lên cơ bắp, gớm để lên đc thì còn mướt, ko bị chảy sệ, có tý nét là ngon lắm rồi.
Tập 1 2 nhóm cơ là dành cho dân body build lâu năm. Còn tập cho khoẻ thì tập full body hiệu quả hơn chứ cụ. Ác nôn, thời gian đầu cũng tập full body để cho khoẻ và tăng khối lượng cơ bắp toàn thân, kiểu powerlifting trước.
Nói thế chứ tập ở nhà, tuổi trung niên như em thì chủ yếu là để có vận động thôi chứ để đẹp, ăn uống kiêng khem rất là mệt mỏi.

KatKik

Xe điện
Tập 1 2 nhóm cơ là dành cho dân body build lâu năm. Còn tập cho khoẻ thì tập full body hiệu quả hơn chứ cụ. Ác nôn, thời gian đầu cũng tập full body để cho khoẻ và tăng khối lượng cơ bắp toàn thân, kiểu powerlifting trước.
Nói thế chứ tập ở nhà, tuổi trung niên như em thì chủ yếu là để có vận động thôi chứ để đẹp, ăn uống kiêng khem rất là mệt mỏi.
Chuyên nghiệp hay nghiệp dư thì vẫn nguyên tắc đấy thôi cụ, cơ bắp cần đc nghỉ ngơi và phục hồi. Vẫn từng đấy thời gian và sức lực, chia bài tập hợp lý thì hiệu quả cao hơn chứ cụ.

X113

Xe buýt
Không rõ thời gian giữa các hiệp ntn. Còn em cũng tập như bác nhưng gói gọn trong 4-5 phút thôi (tập TABATA).
Pushup 25s - Nghỉ 10s - Squat 25s -....
Tabata 4 phút mình cũng tập. Bt thì tập 2 lần 4 phút, cách nhau khoảng 4-5 phút.
Nhưng tabata tập 1 lần trong tuần thôi vì mình chủ yếu tập chân để đi bộ.

belo

Xe điện
Chuyên nghiệp hay nghiệp dư thì vẫn nguyên tắc đấy thôi cụ, cơ bắp cần đc nghỉ ngơi và phục hồi. Vẫn từng đấy thời gian và sức lực, chia bài tập hợp lý thì hiệu quả cao hơn chứ cụ.
Ý em không phải là chuyện chuyên nghiệp hay nghiệp dư cụ ạ. Mà là mỗi giai đoạn có một chương trình tập khác nhau, Về tập thể hình, cụ cứ xem các lịch tập cho người mới bắt đầu tập, theo em thấy thì giai đoạn đầu đều là các buổi tập toàn thân.
Mỗi người một mục đích nên cụ thấy cái gì phù hợp với cụ thì cụ tập thôi. Nguyên tắc nó cũng theo cái mục đích đó. Ví dụ, cụ nào muốn tập giảm cân, giảm mỡ thì những bài tập toàn thân, tập các nhóm cơ lớn của cơ thể như mông, lưng, đùi 3 buổi một tuần sẽ hiệu quả hơn là tập chỉ 1-2 buổi một tuần.
Cơ bắp, nghỉ ngơi phục hồi tốt nhất là khi ta ngủ, đó là hồi phục bị động, còn có hồi phục chủ động là vận động nhẹ nhàng, để máu lưu thông giúp hồi phục nhanh hơn.
Trên là quan điểm của em thôi, nên cụ cứ phê thoải mái.

cocsku

Xe cút kít
Cardi là tập kiểu gì cụ? Có phải chạy trên máy chạy không? Em thấy mấy mợ già gần nhà em chạy cả tiếng.

belo

Xe điện
Cardi là tập kiểu gì cụ? Có phải chạy trên máy chạy không? Em thấy mấy mợ già gần nhà em chạy cả tiếng.
Cardio có hơn một kiểu tâp cụ nhỉ, theo em biết là có kiểu cường độ cao ngắt quãng HIIT và cường độ thấp. Bản thân em thích kiểu giống mấy mợ già cụ thấy, là chạy cả tiếng.

phucbonguyen

Xe điện
cụ lên youtube tìm là ra ngay,nhưng ko dễ tập đâu.Các bài tập như gập bụng,chống đẩy...... kết hợp liên tục chỉ nghỉ 5-10s,cơ thể đốt calo liên tục ko kip thở luôn,món này tập hay lắm.cụ thử xem tn

phucbonguyen

Xe điện
Do mới tập nên động tác chưa chuẩn, cường độ chưa đẩy đc lên cao vì vậy có thể tập đc thời gian dài hơn. Chuyên nghiệp rồi thì 5-10' là đứt hơi.
e tập cao nhất chuẩn theo hlv chỉ 10p là thở ko ra hơi,sau quen dần nhưng ko bh quá dc 10p,nó đốt calo quá kinh luôn ngang e đá trận bóng độ chay liên tục.

belo

Xe điện
e tập cao nhất chuẩn theo hlv chỉ 10p là thở ko ra hơi,sau quen dần nhưng ko bh quá dc 10p,nó đốt calo quá kinh luôn ngang e đá trận bóng độ chay liên tục.
Quan điểm của em về Cardio : đúng như cái tên của nó, Cardio là tập cơ tim. Mà tim lúc nào cũng cũng phải hoạt động, không được nghỉ ngơi. Nên các bài HIIT cardio, không nên tập quá nhiều, quá dài.
Đốt Calo cũng có hai loại: đốt đường và đốt mỡ. Đốt mỡ thì chỉ cần nhip tim lên khoảng 60-70 % nhịp tim tối đa của mỗi người, tập sao cho duy trì nhịp tim này càng lâu thì càng đốt nhiều mỡ.

X113

Xe buýt

Có cụ nào chơi môn này không? em chơi 1 mình tự kỷ quá
Có em đây. 22 tầng x 5 nếu không tải. Nếu thêm balo 7kg thì em chỉ x 3 thôi sợ nhiều nó lại đau lưng.
Dịch dã này rủ thêm 2 ông con đi cùng. Các ông ấy đi khoảng 2.5 vòng rồi nghỉ còn mình đi tiếp. 🤭

Ken Hạ Long

Xe điện
Với mục tiêu tăng cường sức khỏe và hệ miễn dịch, để các cụ OF có thể chắc tay phím trong thời gian chống dịch và chắc tay lái sau thời gian chống dịch, em lập topic giới thiệu một số bài tập thể dục tại nhà. Rất mong các cụ đóng góp thêm để chúng ta cùng nhau nâng cao chất lượng cuộc sống.
Em xin giới thiệu phương pháp tiếng Tây gọi là “ Greasing the Groove” do một huấn luyện viên người Nga tên là Pavel phát triển tại Mỹ. Nếu muốn tìm hiểu kỹ thêm các cụ có thể tìm đọc các cuốn : Sức mạnh cho mọi người ( Power to the People), Chiến binh cởi truồng ( Naked Warrior).
Cơ sở lý thuyết của phương pháp này là luyện tập thường xuyên ở mức độ vừa phải để giúp hệ cơ thần kinh phản ứng hiệu quả nhất khi tập luyện sức mạnh. Sức mạnh sẽ trở thành một kỹ năng.
Phương pháp thực hành : tập luyện với 50-60 % khả năng cho các bài tập. Các bài tập được tập thường xuyên trong ngày, tuần, tháng. Luyện tập khi cơ thể không bị ở trạng thái mệt mỏi, không tập đến kiệt sức.
Ví dụ: Khả năng các cụ chống đẩy tối đa được 10 cái liên tục trong một bài tập. Vậy mỗi bài tập các cụ chỉ chống 5-6 cái liên tục rồi nghỉ. Nhưng một ngày các cụ thực hiện 5 – 10 bài tập chống đẩy. Mỗi tuần các cụ tập trong khoảng 5-6 ngày.
Khi ở nhà, thiếu các dụng cụ tập Gym, không sao, các cụ có thể tập theo các bài tập Body weight, tập theo kiểu vòng lặp, vẫn hiệu quả đốt mỡ và khỏe mạnh như thường.
Em ví dụ: khả năng tối đa của em như sau khi thực hiện liên tục: chống đẩy (push up) 10 cái, đứng lên ngồi xuống ( squat) 10 cái, gập bụng ( crunch) 10 cái, bắc cầu ( bridge) 10 cái, xà đơn ( pull up) 5 cái.
Thì em sẽ tập như sau: Squat 6 cái, nghỉ 30 s. Crunch 6 cái, nghỉ 30s, pull up 3 cái, nghỉ 30s. Bridge 6 cái, nghỉ 30s. pushup 6 cái. Nghỉ 30 phút-1 tiếng làm việc khác rồi quay lai vòng tập.
Em viết sơ sài, mong các cụ chia sẻ thêm các bài tập khác của các cụ để mọi người tham khảo và thảo luận.
Em không nghe bọn tây đâu.Chúng nó đang chết đầy đường ấy.Bọn nó chỉ giỏi nói phét thôi.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
tình hình luyện tập thế nào rồi cụ chủ thớt

Visa Du Lich

Xe buýt
Có em đây. 22 tầng x 5 nếu không tải. Nếu thêm balo 7kg thì em chỉ x 3 thôi sợ nhiều nó lại đau lưng.
Dịch dã này rủ thêm 2 ông con đi cùng. Các ông ấy đi khoảng 2.5 vòng rồi nghỉ còn mình đi tiếp. 🤭
Trong khuôn viên hẹp của tháng bộ, các cụ nên giữ khoảng cách thời nCoV nhé.