[Funland] Tập luyện tại gia nâng cao sức khỏe và tinh thần

tla

Xe điện
Chống đẩy tối thiểu 20 và 2 lượt
Quạt phải 50 x 2 lượt
Crun cũng 20 x2
Plang cũng phải 1P
Xà 10
Vậy mới tàm tạm
Ngoài ra ko chạy thì phải nhảy dây 200 cái
bỏ món nhày dây ra thì em U50 nuốt được bài tập trên

• Vodka
Reactions: 202

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
  • Vodka
Reactions: rfs

ngheden

Xe tải
Như em thì chỉ kéo xà, dip xà kép, chống đẩy nhiều kiểu, bụng thì có nhiều bài nhưng em ngu tiếng anh ko nhớ tên, sau 4 tháng em tập nâng cao chút là, muscle up đã làm dc, và tập thêm mấy skill nữa để tăng mức chịu đựng cho cơ, và ngày nào em cũng tập, ăn uống cũng ko kiêng gì, hiện tại em bị bệnh thoát vị đĩa đệm bên trái lên đến 7mm nhưng tập xà thấy đỡ đau nhiều
bằng tuổi cụ, vòng 2=88 cũng chống đẩy thường xuyên mà sao kéo xà kém quá

thanhnamdinh

Xe tăng
bằng tuổi cụ, vòng 2=88 cũng chống đẩy thường xuyên mà sao kéo xà kém quá
Cụ kéo còn yếu thì cụ nên tập kéo ROW nhiếu vào, khi cụ tập cụ làm chậm thôi cảm nhận cơ xô, và nhớ làm chuẩn động tác là kéo vai lên và ép ra sau, dần rồi nó quen sẽ kéo tốt hơn

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Cụ kéo còn yếu thì cụ nên tập kéo ROW nhiếu vào, khi cụ tập cụ làm chậm thôi cảm nhận cơ xô, và nhớ làm chuẩn động tác là kéo vai lên và ép ra sau, dần rồi nó quen sẽ kéo tốt hơn
Thớt này bổ ích, cụ làm cái clip hướng dẫn anh em đi.

202

Xe container
  • Vodka
Reactions: rfs

Chíck Bông

Xe buýt
Em U50, cũng lắm bệnh, nào thoát vị đĩa đệm cổ, thoái hóa cột sống, tiểu đường…. ngày nào cũng cố đây các cụ. Từ khi phòng đóng cửa, phải làm ở nhà, điều kiện không đủ nhưng vượt khó- em rất đam mê Muay và theo 3 năm rồi.

Tất cả lý thuyết như vùng nhịp tim đốt mỡ, rồi tính TDEE, calo in out, cách sử dụng TPBS, các kiểu tập như cardio vs strength, hay hyper, các phương pháp như super set, drop set…. E cũng nghiên cứu vài năm rồi. Và em tóm lại rất đơn giản: các cụ cứ tập đi ạ, đừng quan tâm cái gì nhiều…khi tập được thời gian tầm năm trở lên cũng chưa muộn đâu ạ

kentdju

Xe điện
Nặng chỉ là 1 khía cạnh thôi. Tập gym to, cơ Xô phát triển lên xã bình thường . Mấy ông gầy không có cơ lên xà vào mắt. Cháu 73kg, hôm qua cõng thêm F1 24kg lên xà 1-2 phát ngon. Trước Tết tập gym đều, cháu có thể đeo thêm 30@35kg
Phải nói cụ tập quá khoẻ đấy, e lên xà đơn không chỉ đc 15 cái/hiệp x 6 hiệp; Xà kép 30 cái/hiệp x 6 hiệp; hít đất 1 tay x 10 cái mỗi bên tay x 5 hiệp

thanhnamdinh

Xe tăng
Thớt này bổ ích, cụ làm cái clip hướng dẫn anh em đi.
Cảm ơn cụ, những cái này trên yutube dân chuyên nghiệp có nhiều ng hướng dẫn tỷ mỉ mà cụ, em cũng chỉ xem và làm theo thấy đúng thì em nói vậy thôi mà

thanhnamdinh

Xe tăng
Phải nói cụ tập quá khoẻ đấy, e lên xà đơn không chỉ đc 15 cái/hiệp x 6 hiệp; Xà kép 30 cái/hiệp x 6 hiệp; hít đất 1 tay x 10 cái mỗi bên tay x 5 hiệp
Cụ quá khỏe luôn, em tập 1 năm rồi mà nhìn đống này của cụ chắc ko nuốt nổi, chỗ này cụ tập bao lâu thì hoàn thành?

khoaquay

Xe điện
Người OF
Website
www.facebook.com
Em U50, cũng lắm bệnh, nào thoát vị đĩa đệm cổ, thoái hóa cột sống, tiểu đường…. ngày nào cũng cố đây các cụ. Từ khi phòng đóng cửa, phải làm ở nhà, điều kiện không đủ nhưng vượt khó- em rất đam mê Muay và theo 3 năm rồi.

Tất cả lý thuyết như vùng nhịp tim đốt mỡ, rồi tính TDEE, calo in out, cách sử dụng TPBS, các kiểu tập như cardio vs strength, hay hyper, các phương pháp như super set, drop set…. E cũng nghiên cứu vài năm rồi. Và em tóm lại rất đơn giản: các cụ cứ tập đi ạ, đừng quan tâm cái gì nhiều…khi tập được thời gian tầm năm trở lên cũng chưa muộn đâu ạ
Xời, em mê Muay Thai lắm mà dát đòn không dám đi tập, người như cái que chịu 1 cái lên gối chắc em đi viện luôn.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Với mục tiêu tăng cường sức khỏe và hệ miễn dịch, để các cụ OF có thể chắc tay phím trong thời gian chống dịch và chắc tay lái sau thời gian chống dịch, em lập topic giới thiệu một số bài tập thể dục tại nhà. Rất mong các cụ đóng góp thêm để chúng ta cùng nhau nâng cao chất lượng cuộc sống.
Em xin giới thiệu phương pháp tiếng Tây gọi là “ Greasing the Groove” do một huấn luyện viên người Nga tên là Pavel phát triển tại Mỹ. Nếu muốn tìm hiểu kỹ thêm các cụ có thể tìm đọc các cuốn : Sức mạnh cho mọi người ( Power to the People), Chiến binh cởi truồng ( Naked Warrior).
Cơ sở lý thuyết của phương pháp này là luyện tập thường xuyên ở mức độ vừa phải để giúp hệ cơ thần kinh phản ứng hiệu quả nhất khi tập luyện sức mạnh. Sức mạnh sẽ trở thành một kỹ năng.
Phương pháp thực hành : tập luyện với 50-60 % khả năng cho các bài tập. Các bài tập được tập thường xuyên trong ngày, tuần, tháng. Luyện tập khi cơ thể không bị ở trạng thái mệt mỏi, không tập đến kiệt sức.
Ví dụ: Khả năng các cụ chống đẩy tối đa được 10 cái liên tục trong một bài tập. Vậy mỗi bài tập các cụ chỉ chống 5-6 cái liên tục rồi nghỉ. Nhưng một ngày các cụ thực hiện 5 – 10 bài tập chống đẩy. Mỗi tuần các cụ tập trong khoảng 5-6 ngày.
Khi ở nhà, thiếu các dụng cụ tập Gym, không sao, các cụ có thể tập theo các bài tập Body weight, tập theo kiểu vòng lặp, vẫn hiệu quả đốt mỡ và khỏe mạnh như thường.
Em ví dụ: khả năng tối đa của em như sau khi thực hiện liên tục: chống đẩy (push up) 10 cái, đứng lên ngồi xuống ( squat) 10 cái, gập bụng ( crunch) 10 cái, bắc cầu ( bridge) 10 cái, xà đơn ( pull up) 5 cái.
Thì em sẽ tập như sau: Squat 6 cái, nghỉ 30 s. Crunch 6 cái, nghỉ 30s, pull up 3 cái, nghỉ 30s. Bridge 6 cái, nghỉ 30s. pushup 6 cái. Nghỉ 30 phút-1 tiếng làm việc khác rồi quay lai vòng tập.
Em viết sơ sài, mong các cụ chia sẻ thêm các bài tập khác của các cụ để mọi người tham khảo và thảo luận.
Em vẫn tập như vậy nhưng thời gian cách nhau giữa các bài tập hơi dài không phải 30s mà 30d.
Em fun tý :))

kentdju

Xe điện

belo

Xe điện
Sao cụ đốt lắm thế nhỉ?
Số liệu này Strava tự tính hay linh từ đồng hồ thể thao sang hả cụ?
Ở trong điện thoại em cụ ạ. Em cầm đt thoại theo khi chạy để nghe gì đó.

Đúng như cụ nói là cụ mê Muay. Chup ảnh cũng phải vào thế múa. Quả lưng dầy thế đấm khỏe phải biết.
Cụ chắc chơi Calisthenic sâu rồi.
Em vẫn tập như vậy nhưng thời gian cách nhau giữa các bài tập hơi dài không phải 30s mà 30d.
Em fun tý :))
Về mặt lý thuyết tập tành quan trọng là đều và ổn định cụ ơi, năm cũng được hai vòng. Ngon.

bai

Xe điện
nghe vẻ sai sai, em chạy 12km mới đốt có 700 calo ))
Tính em ít chém lắm. Cụ chạy pace mấy và cụ nặng bảo nhiêu cân? Của em đây.
Lượng calo tiệu thụ cho mỗi lần tập tùy thuộc vào chiều cao, cân nặng, tuổi tác (do các cụ khai báo) và nhịp tim trung bình trong quá trình tập. Thế nên chả cụ nào giống cụ nào cả mặc dù chạy cùng pace, cùng cự ly. Với lại con số mà thiết bị đeo tay đưa ra cũng chỉ tương đối thôi ạ.
Em chạy HM mà chiếc garmin 735xt của em nó báo tiêu tốn có 614 calories do nhịp tim của em khá thấp (em nặng 66kg, cao 1,67) nhưng em chả tin con số này, bởi có hôm em uống rượu buổi trưa, buổi chiều chạy có 14km pace 7 mà nó báo tận hơn 900 calories do nhịp tim em tăng vọt lên 156.

Chỉnh sửa cuối:

bai

Xe điện
Ở trong điện thoại em cụ ạ. Em cầm đt thoại theo khi chạy để nghe gì đó.
App Strava trên điện thoại thì nó tính calo lại càng ko chính xác vì nó ko có số liệu về nhịp tim, VO2 Max, ... Nó chỉ tính ang áng dựa trên chiều cao, cân nặng, tốc độ chạy, độ cao đạt đc, ...
Để hôm nào em bật double cả điện thoại và garmin để so sánh xem sao.

belo

Xe điện
Lượng calo tiệu thụ cho mỗi lần tập tùy thuộc vào chiều cao, cân nặng, tuổi tác (do các cụ khai báo) và nhịp tim trung bình trong quá trình tập. Thế nên chả cụ nào giống cụ nào cả mặc dù chạy cùng pace, cùng cự ly. Với lại con số mà thiết bị đeo tay đưa ra cũng chỉ tương đối thôi ạ.
Em chạy HM mà chiếc garmin 735xt của em nó báo tiêu tốn có 614 calories do nhịp tim của em khá thấp (em nặng 66kg, cao 1,67) nhưng em chả tin con số này, bởi có hôm em uống rượu buổi trưa, buổi chiều chạy có 14km pace 7 mà nó báo tận hơn 900 calories do nhịp tim em tăng vọt lên 156.

Em hơi ngạc nhiên về nhịp tim của cụ. Thấp thật. Lúc nghỉ là bao nhiêu hả cụ ?

bai

Xe điện
Em hơi ngạc nhiên về nhịp tim của cụ. Thấp thật. Lúc nghỉ là bao nhiêu hả cụ ?
Thấp nhất của em lúc ngủ mà garmin đo đc là 40bpm, còn đo bằng đồng hồ của y tá là 45 sau khi em nằm trên giường nghỉ ngơi 30p.
Lúc này đang gõ phím với cụ là 48-53.