[Funland] Tập thể hình - những điều cần lưu ý

ketnoimang

Đi bộ
Website
thethaotaiphat.com.vn
Không phải ngẫu nhiên mà nam giới lại chọn tập thể hình để rèn luyện cơ thể, bởi nó hứa hẹn mang lại một vóc dáng cân đối, một cơ bắp cuồn cuộn , rắn chắc và chúng có sức hấp dẫn đặc biệt với người khác phái.

5 lợi ích từ việc tập thể hình đúng cách:
+ Tăng cường sức mạnh, độ dẻo dai và khả năng chịu đựng của các cơ.

+ Giúp xương chắc khỏe hơn và bảo vệ các khớp xương khỏi chấn thương.

+ Tăng cường quá trình trao đổi chất.

+ Điều chỉnh cân nặng và chiều cao.

+ Giúp bạn cảm thấy tự tin hơn về ngoại hình của mình.

Tuy nhiên, để phấn đấu tới một hình thể như ý, đòi hỏi bạn phải tuân thủ các quy tắc nghiêm ngặt cả về các bài tập và chế độ ăn uống. Để đạt hiệu quả cao nhất, bạn nên nghe lời của một chuyên gia thể hình bởi họ có nhiều kinh nghiệm. Nên chọn các dụng cụ tập thể hình hợp lý
Lời khuyên của các chuyên gia là bạn chỉ cần tập nhẹ nhưng duy trì mức độ thường xuyên thì hiệu quả còn cao hơn nhiều lần tập nặng.

Khi tập thể hình bạn cần lưu ý những điều sau :
-Tìm kiếm sự hướng dẫn: Đừng ngại ngần hỏi các huấn luyện viên hoặc các anh, các chú có thâm niên ở phòng tập thể hình. Họ sẽ là những người thầy tốt nhất hướng dẫn chính xác các động tác, đồng thời tư vấn những động tác nào bạn nên và không nên tập. Nên chọn các giàn tạ đa năng để tập, sẽ giúp phân bố đề các nhóm cơ
-Khởi động kĩ trước khi tập và thư giãn khi kết thúc: Trước khi tập, bạn hãy khởi động khoảng 10-15 phút với cácđộng tác khởi động nhẹ nhàng như đi bộ, nhảy dây…cốt là để các cơ giãn ra, không bị căng, sẽ giúp giảm thiểu tối đa chấn thương gặp phải khi tập. Sau mỗi buổi tập, tắm nước nóng sẽ là biện pháp tốt nhất giúp bạn lấy lại tinh thần sảng khoái, đồng thời làm giãn các cơ và mạch máu trên cơ thể.
- Nên tập nhẹ nhàng: Bạn không nên bắt chước các bậc“tiền bối” ở phòng tập, hãy lựa sức mình sao cho lúc tập không có cảm giác phải cố quá sức. Tập nhẹ nhưng tập thành nhiều lần cũng có tác dụng tương đương với việc tập nặng đấy bạn nhé!
- Chú ý vào các động tác: Thực hiện chính xác động tác chiếm tới 70% khả năng thành công của bạn đấy nhé. Hơn nữa, khi làm đúng động tác, bạn sẽ không có cảm giác đau hoặc căng cơ.
-Chế độ tập luyện đều đặn và hợp lí: Thông thường, bạn nên tập khoảng 3-4 buổi/tuần là hợp lí, mỗi buổi khoảng 40-60 phút, tuy nhiên cần duy trì thường xuyên và đều đặn.
-Ăn uống: Tập thể hình yêu cầu một chế độ ăn thật hợp lý, giàu đạm để tăng cơ bắp. Vitamin và rau xanh cũng là những thứ cần thiết trong thực đơn hàng ngày

gis123

Xe điện
E thinh thoảng cũng tự tập
Nguyên tắc chung là tập 1 lần ít cái mà nhiều lần còn hơn ngược lại. Ví dụ đẩy tạ chỉ 5-6 lần lên xuống 1 lần cử thôi, dù còn dư sức

Liver

Xe hơi
bài đọc hay bổ ích , tập thể hình rất tốt cho sức khỏe

minhchau2501

Xe tải
cho em hỏi nữ tập tạ có sợ to tay chân cơ bắp lên ko ạ:|
Nữ tập tạ thì tay to lên chứ, mà tập tạ vừa phải thôi là ok, săn chắc đẹp hơn nhiều.. chúc người đẹp cuối tuần vui ve..

Nhare24gio

Xe máy
Website
giatrithuc.com.vn
cho em hỏi nữ tập tạ có sợ to tay chân cơ bắp lên ko ạ:|
Nữ tập thể hình thì thiên về tập nhiều với cường độ nhé như vậy cơ sẽ chắc lại chứ không to như nam. Nam thì tập nặng với cường độ ít hơn

Viettel

[Tịch thu bằng lái]
Tập vừa thôi cho cân đối còn đẹp. Nhìn mấy ông cơ bắp cuồn cuộn vai u thịt bắp vãi cả lái!

duypq

Xe tăng
Cụ chủ có phải chuyên gia về thể hình tư vấn em làm sao để lực chân khỏe hơn, cụ thể là lực sút bóng vì em đá bóng sút rất yếu :D

Dê!

Xe tăng
Tập gì môn thể thao gì thì nên để tập thở trước ạ.
Em cũng chuẩn bị quay lại phòng tập sau khi dừng nửa năm (do yêu cầu của bác sỹ). Chân tay nhão nhoét, bụng giờ cũng có múi ngang :D

batbai6868

Xe máy
Em lúc đầu cũng chỉ nghĩ đi tập cho giải tỏa bớt bia rươu nhưng càng tập càng ham. Nói chung là khỏe ra nhiều thứ

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E Cũng từng tập. Nhưng bị đau cột sống nên ko dám tập nữa?

haihn2301

Xe đạp
lưu ý nhất là đừng quên tập ở phần dưới . mấy thằng ở khu em tập toàn ngực với vai , mông thì éo có , trong dị dạng vkl

Hưng Bắc Âu

Xe tải
lưu ý nhất là đừng quên tập ở phần dưới . mấy thằng ở khu em tập toàn ngực với vai , mông thì éo có , trong dị dạng vkl
Nhiều ông tập nhiều phần trên mà quên phần dưới trông như 2 que tăm cắm vào củ khoai.:))

Trau Dat

Xe điện
Em lúc đầu cũng chỉ nghĩ đi tập cho giải tỏa bớt bia rươu nhưng càng tập càng ham. Nói chung là khỏe ra nhiều thứ
Cái thứ kia có khỏe không cụ, em thấy dân nó đồn tập nhiều thì khoai bị teo ạ.;))

Trau Dat

Xe điện

pooka

Xe container
Thế thì em phải đi tập ngay và luôn thôi, giờ yếu quá mỗi lần chỉ được có nửa tiếng.:((
Tập chạy bộ xong về nghỉ khoảng 10-15 phút rồi tập GYM , khỏe toàn diện luôn cụ ợ