[Funland] Tập xà đơn giúp phòng chữa bệnh thoát vị đĩa đệm

ar3a

Xe container
Chia sẻ cùng các cụ:

Người tập sau khi làm một vài động tác khởi động, hít thở nhằm giãn cơ thì bước hai chân lên bục, hai tay mở rộng bằng vai nắm lấy xà, tư thế thoải mái, buông lỏng toàn thân, hai chân thả vào khoảng không. Lúc này cột sống được kéo dãn và điều chỉnh hoàn toàn bằng chính trọng lượng cơ thể người tập. Lên, xuống, nghỉ cũng phải tuân thủ đặt hai chân trở lại bục rồi mới buông tay xuống. Mỗi ngày tập tối thiểu hai lần, sáng ngủ dậy và trước khi đi ngủ. Mỗi lần treo năm lượt, mỗi lượt treo 15 giây (15 giây với một lượt treo là đủ - treo quá lâu sẽ làm gião dây chằng và các cơ gần cột sống, không tốt). Tập kiên trì trong suốt quá trình điều trị và sau điều trị. Lưu ý khi lên xuống xà không được nhảy, không đánh lắc, co, kéo người khi tập. Qua kinh nghiệm theo dõi điều trị thấy phương pháp này rất tốt vì giãn cơ hoàn toàn sinh lý, tự điều chỉnh sinh lý cột sống, phục hồi vị trí nhân nhầy trong đĩa đệm, tăng cường độ bền vững các dây chằng thắt lưng, các gân cơ ở rãnh cột sống. Hơn nữa, xà đơn thì đơn giản, hợp túi tiền và rất an toàn. Khi treo người đầu ngón chân cái cách mặt đất 5cm nên lỡ có tuột tay thì người bệnh cũng tiếp đất rất nhanh.
Lưu ý: Người tập (bị thoát vị đĩa đệm) không được thực hiện các động tác sau: nhảy lên xà đơn, nhảy xuống đất, lăng lắc hông, gập cong lưng, nâng đầu gối...khi đu xà người bị thoát vị đĩa đệm không được tập các bài tập vận động mạnh

nguyenquangpt

Xe tăng
Chia sẻ cùng các cụ:

Người tập sau khi làm một vài động tác khởi động, hít thở nhằm giãn cơ thì bước hai chân lên bục, hai tay mở rộng bằng vai nắm lấy xà, tư thế thoải mái, buông lỏng toàn thân, hai chân thả vào khoảng không. Lúc này cột sống được kéo dãn và điều chỉnh hoàn toàn bằng chính trọng lượng cơ thể người tập. Lên, xuống, nghỉ cũng phải tuân thủ đặt hai chân trở lại bục rồi mới buông tay xuống. Mỗi ngày tập tối thiểu hai lần, sáng ngủ dậy và trước khi đi ngủ. Mỗi lần treo năm lượt, mỗi lượt treo 15 giây (15 giây với một lượt treo là đủ - treo quá lâu sẽ làm gião dây chằng và các cơ gần cột sống, không tốt). Tập kiên trì trong suốt quá trình điều trị và sau điều trị. Lưu ý khi lên xuống xà không được nhảy, không đánh lắc, co, kéo người khi tập. Qua kinh nghiệm theo dõi điều trị thấy phương pháp này rất tốt vì giãn cơ hoàn toàn sinh lý, tự điều chỉnh sinh lý cột sống, phục hồi vị trí nhân nhầy trong đĩa đệm, tăng cường độ bền vững các dây chằng thắt lưng, các gân cơ ở rãnh cột sống. Hơn nữa, xà đơn thì đơn giản, hợp túi tiền và rất an toàn. Khi treo người đầu ngón chân cái cách mặt đất 5cm nên lỡ có tuột tay thì người bệnh cũng tiếp đất rất nhanh.
Lưu ý: Người tập (bị thoát vị đĩa đệm) không được thực hiện các động tác sau: nhảy lên xà đơn, nhảy xuống đất, lăng lắc hông, gập cong lưng, nâng đầu gối...khi đu xà người bị thoát vị đĩa đệm không được tập các bài tập vận động mạnh

Trước đây lưng e bị đau, có đi vật lý trị liệu khỏi 80%.Em mới treo người (tuân thủ đúng tư thế, số lần, thời gian mỗi lần) theo cách này được 2 hôm, mong sao khỏi hẳn. Vậy nhưng lại đau lưng hơn cụ ah, hay là đau rồi mới khỏi hẳn

ar3a

Xe container
Trước đây lưng e bị đau, có đi vật lý trị liệu khỏi 80%.Em mới treo người (tuân thủ đúng tư thế, số lần, thời gian mỗi lần) theo cách này được 2 hôm, mong sao khỏi hẳn. Vậy nhưng lại đau lưng hơn cụ ah, hay là đau rồi mới khỏi hẳn
Em đang tập mấy tuần nay, thấy lúc đỡ lúc không, chưa thấy hiệu quả rõ rệt. Mấy ngày đầu em tập chưa được đúng như người còn bị cứng, tư thế lúc xuống xà hơi mạnh và đang điều chỉnh dần.

Em cũng đã thử qua việc massage ngải cứu (nằm lên ngải cứu trộn muối rang); ngày đầu thấy rất đỡ, nhưng sau đó thì không thấy tác dụng.

Có người còn giới thiệu cho bài thuốc dùng cây chìa vôi để đắp lên chỗ thoát vị cũng như uống hàng ngày nhưng em chưa đi mua được (thuốc trong Hà Đông); không biết đã cụ nào thử bài này chưa?

ngoclinh89

Xe máy
Em nghe nói tập xà kép cũng có tác dụng phải không các cụ

nikexpress

Xe tăng
Liệu có trị được đốt sống cổ không các cụ nhỉ

Bugatti.

Xe buýt
Em chắc bị nhẹ nên vẫn kéo được vài cái, sáng và tối 2 lần mỗi lần 8 cái, lưng ổn hơn hẳn các cụ ạ

hatngonon

Xe buýt
Có cơ sở khoa học ko cụ? Em bị gai đôi bẩm sinh tập bài nào đc cụ.
Thể thao đúng cách luôn đem lại hiểu quả mà. Nhưng môn bơi còn có lợi hơn cả xà đơn

SugarPapa

Xe đạp
Nhà em hiện có cung cấp xà đơn gắn cửa tiện lợi không cần khoan đục.
các bác ai có nhu cầu tập xà thì ủng hộ shop nhà em nhé
Giá chỉ 239K loại 60-100cm
Đây là hình ảnh sản phẩm

Chi tiết có thể xem tại Site bán hàng của em:
https://sites.google.com/site/xadongancuavn/
(nếu post vi phạm quảng cáo nhờ mod báo giúp để e tự xóa nhé)

Chỉnh sửa cuối:

mrphamnha

Xe đạp
em cũng đang hóng

tailung1122

Xe hơi
Website
mynghemini.vn
Nhà em hiện có cung cấp xà đơn gắn cửa tiện lợi không cần khoan đục.
các bác ai có nhu cầu tập xà thì ủng hộ shop nhà em nhé
Giá chỉ 239K loại 60-100cm
Đây là hình ảnh sản phẩm

Chi tiết có thể xem tại Site bán hàng của em:
https://sites.google.com/site/xadongancuavn/
(nếu post vi phạm quảng cáo nhờ mod báo giúp để e tự xóa nhé)
cái này liệu có an toàn không cụ, em sợ đang đu nó rơi xuống thì toi :)

NEU

Xe hơi
Chuẩn luôn, dân vp nên đu xà và bơi lội sớm trước khi quá muộn

hidingdragonx

Xe máy
Cháu xin phép mang qua đây để hỏi các cụ ợ
Nhân dịp đang máu tập tành, nhà cháu tính làm cái xà tự chế ở nhà.
Qua tham khảo thì có 2 option là
1. Dùng ống tuýp nước, lắp thành hình chữ U rồi bắt vào tường.
2. Dùng thép thanh bắt chéo qua cái lồng sắt trên sân thượng.

Option 2 thì cực dễ và nhanh, có điều nhà cháu muốn xài loại ống thép vỏ nhựa cho nó mỹ thuật.
Chiều dài chắc chỉ tầm 2m là đủ.
Nay xin mạn phép hỏi các cụ trên OF xem có ai biết chỗ nào ở HAN bán lẻ cái món này không ạ ?
Nếu không có chắc nhà cháu quay lại op1 dù rằng hơi ngại khoản khoan tường.

seovietmy07

Xe đạp
thể thao nâng cao sức khỏe

ambitious442

Xe tải
Cụ cứ đùa, đi xe đạp mà hỏng ấm chén thì các cụ ngày xưa sao có cả bầy con được ;)

ReadOnly

Xe tăng
Em 34 tuổi đang thoát vị đây ạ, nhục ko tả đc thanh niên mà đi chơi bế con đc 1 tí là ko chịu nổi :(( Bác sĩ khuyên bơi, xà, xe đạp với lắc vòng hik

DML

Xe tăng
Tập xà đơn, bơi ngửa và đạp xe là mấy môn thể thao hỗ trợ nhiều cho chữa trị thoát vị đĩa đệm. Cụ nào bị bệnh chịu khó tập 3 môn ấy là bớt đau nhiều.