[Funland] Tất cả về dao làm bếp

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Thanks cụ nhìu. Hay quá mà e ko rót vodka mời cụ được rùi. Nếu mua ở VN thì phân biệt dao xịn hay thật dư lào hả cụ?

p/s: em là mợ :)
Chụp ảnh vứt lên đây các cụ thẩm hộ cho.
Không thì chịu khó mất học phí! Mua xong rồi đăng lên đây hậu kiểm 😁

Linhcbbl

Xe máy
10tr mà cụ mua nhầm con không thích thì cũng nhanh chán và bán thôi. Em giờ mua máy quay cuồng với cây 500k, nó là cây mod theo ý mình lại rẻ nên dùng thoáng tay lắm cụ. Thỉnh thoảng nó gỉ lại được dịp mang ra xoa mới mân cho nó có việc làm.
Con vk nó nói thế chứ e nghĩ mua con dao 10tr nó cũng chát quá.e cũng k phải hệ chơi dao sưu tầm. Tại mới chơi nên máu trải nhiệm các loại dao. Nếu ở HN với các cụ thì sướng quá. Trải nhiệm ké rồi mua 1 con vừa ý mình là xong. Mấy con dùng phụ như deba, pretty e định mua dao k rỉ dùng cho lành chứ dao rỉ như Con AS e mua bảo con vk là dùng k rửa dao thì dùng con nagare mà k hiểu sao nó cứ thích cầm con as, đến lúc mình chú ý thì nó rỉ lem luốc cả con dao. Bay luôn cái 1 đoạn mũi. Chả lẽ lại cho vào tủ khóa vào các cụ nhỉ 🤣. Đúng là cho đàn bà dùng dao là toang

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Cụ Bất Khả Xâm phạm là chuyên viên thẩm định cấp cao của làng dao bếp đó ai
Thẩm định thì có cụ trưởng phòng. Em có nhận thẩm hộ đâu. Em chắc là thẩm.... À mà thôi 😌
Con vk nó nói thế chứ e nghĩ mua con dao 10tr nó cũng chát quá.e cũng k phải hệ chơi dao sưu tầm. Tại mới chơi nên máu trải nhiệm các loại dao. Nếu ở HN với các cụ thì sướng quá. Trải nhiệm ké rồi mua 1 con vừa ý mình là xong. Mấy con dùng phụ như deba, pretty e định mua dao k rỉ dùng cho lành chứ dao rỉ như Con AS e mua bảo con vk là dùng k rửa dao thì dùng con nagare mà k hiểu sao nó cứ thích cầm con as, đến lúc mình chú ý thì nó rỉ lem luốc cả con dao. Bay luôn cái 1 đoạn mũi. Chả lẽ lại cho vào tủ khóa vào các cụ nhỉ 🤣. Đúng là cho đàn bà dùng dao là toang
Cụ cho vợ trả tiền dao đi, nâng niu ngay 🤣

Tuan Can

Xe container
B vợ thích con as vì nó là santoku. Chứ ko phải vì nó là as.

Cụ sắm con này cho vợ dùng. Đảm bảo hết kêu.

Tuananhhau

Xe điện
Thanks cụ nhìu. Hay quá mà e ko rót vodka mời cụ được rùi. Nếu mua ở VN thì phân biệt dao xịn hay thật dư lào hả cụ?

p/s: em là mợ :)
Mợ thì lại tha hồ đc hỗ trợ rồi. Cụ ý là bên Nhật bổn luôn. Mợ thik dao mới, xịn nhờ cụ ý mua ship về. Hoặc nhờ các bên dịch vụ mua đồ là xong.
Mợ chơi dao kiểu gì. Mua về ngắm cho vui hay mua về dùng. Dùng thì dùng làm gì, hay làm gì. Tính mợ cận thận tỉ mỉ hay đại khái qua loa. Thích sạch sẽ tuyệt đối hay vừa phải. Tay to hay nhỏ. Chiều cai bao nhiêu .... từ đó mới có vài gợi ý về các thể loại dao.
cụ thích thì em làm cầu nối cho cụ thuê dao :)). Dùng dao ko cần cầu kì quá đâu. Kệ nó rỉ rồi cụ mài lại lưỡi. Cái lớp đen sau nó trơ là hết rỉ luôn.
B vợ thích con as vì nó là santoku. Chứ ko phải vì nó là as.

Cụ sắm con này cho vợ dùng. Đảm bảo hết kêu.
Sao tay cụ dạo này ngắn mà mập thế. Ước gì có bôi lơ.

LacHuynh

Xe máy
Thực ra chạm vào nó đứt ko sắc bằng chẻ dọc đâu cụ, em mài đá 1000 rồi liếc vào quần là chạm vào đứt rồi nhưng không thể chẻ 2 được. Đến khi mài lên 8000 thì chẻ được làm 6. Em vẫn thắc mắc mấy viên Shapton glass seven của cụ sao lắp được vào TSProf K03?
Lắp được hết đó cụ, chỉ là đá mài tay nó to với dày nên khi lắp vào tool thì nó to với nặng thấy mài hơi bất tiện. Mấy viên glass thì em thấy lắp vào vừa vặn. Em có chụp mấy hình cụ xem.

Nếu mà nó nặng quá sợ rớt ra thì mua mấy miếng này dán vào họ bán có $15 thôi. Em kẹp chay viên shapton ceramic nặng ì mà thấy cũng khá chắc ko rơi ra nổi.

Chỉnh sửa cuối:

nntnam

Xe máy
Các cụ mợ nào làm nhà hàng em recommend dòng Choyo hoặc Kikuzuki của Sakai Kikumori. Giá rất tốt cho cấu hình.
Người rèn và người mài đều là nghệ nhân bậc thầy (master craftsmanship). Độ hoàn thiện rất cao cho cái lưỡi. Cán làm tối giản nên tiết kiệm chi phí.

Angelina18

Xe hơi
Em là bà nội trợ tay dao tay thớt ở nhà nên muốn thử với các loại dao Nhật thôi cụ. Mua mục đích để dùng cho nấu ăn. Sạch sẽ, cẩn thận nhưng ko muốn quá cầu kỳ. E cao 1m65, tay thon dài. Cụ có gợi ý nào dao kéo cho em hem ;)

Mợ thì lại tha hồ đc hỗ trợ rồi. Cụ ý là bên Nhật bổn luôn. Mợ thik dao mới, xịn nhờ cụ ý mua ship về. Hoặc nhờ các bên dịch vụ mua đồ là xong.
Mợ chơi dao kiểu gì. Mua về ngắm cho vui hay mua về dùng. Dùng thì dùng làm gì, hay làm gì. Tính mợ cận thận tỉ mỉ hay đại khái qua loa. Thích sạch sẽ tuyệt đối hay vừa phải. Tay to hay nhỏ. Chiều cai bao nhiêu .... từ đó mới có vài gợi ý về các thể loại dao.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em là bà nội trợ tay dao tay thớt ở nhà nên muốn thử với các loại dao Nhật thôi cụ. Mua mục đích để dùng cho nấu ăn. Sạch sẽ, cẩn thận nhưng ko muốn quá cầu kỳ. E cao 1m65, tay thon dài. Cụ có gợi ý nào dao kéo cho em hem ;)
Nữ thì San Ku To mà chiến thôi 🙂.
Dao cứ 1/10 chiều cao của mợ là chuẩn.
Gợi ý với mợ

ThinhVNM

Xe tăng
Lắp được hết đó cụ, chỉ là đá mài tay nó to với dày nên khi lắp vào tool thì nó to với nặng thấy mài hơi bất tiện. Mấy viên glass thì em thấy lắp vào vừa vặn. Em có chụp mấy hình cụ xem.

Nếu mà nó nặng quá sợ rớt ra thì mua mấy miếng này dán vào họ bán có $15 thôi. Em kẹp chay viên shapton ceramic nặng ì mà thấy cũng khá chắc ko rơi ra nổi.

Cái kẹp đó của cụ e cũng có, mà lắp thế cụ ko sợ nó rơi thì cũng liều đấy. Mấy miếng nhôm kia em mua có 30-50k/miếng gì đó cần gì 15$. Mà em nghe cụ bảo đá diamond Edge pro dùng ko thích thì cũng hơi lạ. Em thấy nó dùng cực thích luôn ấy nhất là so vs dòng diamond, em dùng song song 2 bộ edge và shapton glass đã cắt nhỏ. Dùng cái anh mài tool này đá chỉ nên rộng 25mm thôi, rộng quá không kiểm soát được mép bén, sẽ chỗ dày chỗ mỏng ngay

Tuananhhau

Xe điện
Mợ thế thì bắt đầu bằng đá trước đi. Dao kéo thì cứ phải tập mài dao rồi mới chơi dao. Dao nào mài cũng sắc đủ dùng. Khác nhau là ở giữ sắc bao lâu, ít mẻ hay không, dáng dao, độ cân bằng. Em toàn đá cỏ nhưng nghe mấy cụ chuyên Đập đá thì bắt đầu bằng Sapton ceramic 1k - 5k. Mài mấy cây dao Đức, kiwi, dao nhíp ok rồi khi đó mua dao dùng sẽ ok hơn.
mợ thích sạch sẽ thì mua dòng ko rỉ sẽ đỡ lo vấn đề rỉ sét, mùi tanh khi cắt đồ chua hay suốt ngày đi lau chùi mấy con dao. Mợ thử dòng kai Hikari xem.chef 6, santoku 7, petty 4,5. Mợ nên dùng dao từ 16,6-18 là đẹp.
Ảnh mạng cho mợ tham khảo.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Mợ thế thì bắt đầu bằng đá trước đi. Dao kéo thì cứ phải tập mài dao rồi mới chơi dao. Dao nào mài cũng sắc đủ dùng. Khác nhau là ở giữ sắc bao lâu, ít mẻ hay không, dáng dao, độ cân bằng. Em toàn đá cỏ nhưng nghe mấy cụ chuyên Đập đá thì bắt đầu bằng Sapton ceramic 1k - 5k. Mài mấy cây dao Đức, kiwi, dao nhíp ok rồi khi đó mua dao dùng sẽ ok hơn.
mợ thích sạch sẽ thì mua dòng ko rỉ sẽ đỡ lo vấn đề rỉ sét, mùi tanh khi cắt đồ chua hay suốt ngày đi lau chùi mấy con dao. Mợ thử dòng kai Hikari xem.chef 6, santoku 7, petty 4,5. Mợ nên dùng dao từ 16,6-18 là đẹp.
Ảnh mạng cho mợ tham khảo.
Cụ tư véo là chuẩn rồi. Giờ phụ thuộc kinh phí của mợ. Mợ nêu mức kinh phí và yêu cầu mới hay cũ các cụ lại tư vấn tiếp.
Nhưng cái khâu mua đá mài là cụ sai rồi, cụ nên để anh em kiếm tí cháo chứ!
Mợ ấy muốn mài thì ới các thợ mài trên này mài cho, giá rẻ, có dao dùng tạm trong lúc mài. Thích đá gì có nấy, Sáp tờn xe ra mic hay gờ nát, Ní nà Choi xê ra.... Dạo này anh em thất nghiệp lâu quá, đói, tay run cả! Tình cảnh này mà kéo dài nữa chỉ sợ đi cả nút :))

Tuan Can

Xe container

cụ thích thì em làm cầu nối cho cụ thuê dao :)). Dùng dao ko cần cầu kì quá đâu. Kệ nó rỉ rồi cụ mài lại lưỡi. Cái lớp đen sau nó trơ là hết rỉ luôn.

Sao tay cụ dạo này ngắn mà mập thế. Ước gì có bôi lơ.
Tư vấn dưới 500k anh làm dc nhỉ

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Cứ có mợ nào cần tư vấn cái là topic lại xôm ngay, em ngồi hóng các cụ.
😳
Gớm, có mợ không rôm chả nhẽ lại toàn các ông ngồi rôm rả với nhau.
Các cụ cho em hỏi

Nó không đề giấy gì, thương gia mình toàn bảo xanh!
Hay hãng này chuyên dùng xanh?

nntnam

Xe máy
Em thấy shop này có vẻ lôm côm. Ko nên mua cụ ạ. Dao gì mà quảng cáo dùng 2-3 năm mới cần mài @@.
Ko con dao nào có ghi tên loại thép.
Có nhiều con giá trên trời nhưng độ hoàn thiện nhìn như đồ chơi trẻ em.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em thấy shop này có vẻ lôm côm. Ko nên mua cụ ạ. Dao gì mà quảng cáo dùng 2-3 năm mới cần mài @@.
Ko con dao nào có ghi tên loại thép.
Có nhiều con giá trên trời nhưng độ hoàn thiện nhìn như đồ chơi trẻ em.
Dao đẹp, chỉ là k biết chụp ảnh, để loá, xấu, nền lại màu đỏ nổi hơn dao.
Vụ thông tin thép thì rất nhiều hãng không ghi.
Vụ quảng cáo 2-3 năm mới phải mài thì hơi lố.
Google tên hãng thì thấy người mua dao (cả tụi tây) đều bảo dao dùng thép xanh mà em k biết họ căn cứ vào đâu nên em hỏi xem ạ.