[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Tuan Can

Xe container
Cái này đơn giản mà cụ, không cao siêu gì đâu. Cụ đã có sẵn shapton glass #1k rồi thì thử so sánh bề mặt dao sau khi mài giữa 2 viên. Ở bước đá 1k thì chỉ cần quan sát bằng mắt thường cũng thấy rõ các vết xước do hạt mài tạo ra có đều nhau không. Nếu cụ có kính lúp thì càng dễ thấy.
Đây là ví dụ bề mặt sau mài của một số loại đá #1k thông dụng.
dùng cái IPad zoom lên được anh nhé.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
HK em chưa mua cây nào, nghe nói cũng đẹp và ngon, nhưng bản đẹp giá hơi đắt. VĐ nó rèn đc lõi vòng bi ốp ko gỉ nên dùng đỡ phải giữ gìn nhiều .
Cái vụ mài dao sắc ko giầu sao em thấy đúng quá. Em mài chẻ tóc nên có khi nào có tiền rủng rỉnh đâu. Mua cây dao mà phải suy nghĩ cả đêm mới dám quyết
Cụ suy nghĩ cả đêm là vẫn có tiền túi bỏ ra rồi.
Em lao động cả đêm, việc nặng, môi trường độc hại, nhũn cả chân mà không đủ tiền mua dao cụ ạ!
Tủi thân quá!
Haha quả gầm giường nóc tủ này cụ hẳn kinh nghiệm hơn em rồi, em phải học ngay. Em kiếm đã rồi cho bay sau,bay sớm lại mãi ko kiếm đc
Chuẩn rồi cụ. Tầm này phải kiếm đc hàng bổ sung đã mới nên cho đi.

Tuan Can

Xe container
Em sẽ thử test 2 loại xem sao, cũng chưa nghĩ ra tiêu chí gì cho chính xác cụ ạ, chủ yếu phụ thuộc cảm nhận

Cái này có vẻ hơi cao siêu với em. Để test kỹ chắc hôm nào em gửi các cụ cảm nhận xem sao. Em đang mua thêm mấy viên nữa chuột bạch

Nghe bạn ấy nói là tự sx cụ ạ. Sáng nay em hỏi mua thêm đá 400 thì bạn ấy bảo chiều nay xong mẻ đấy, xem ổn ko đã. Chủ yếu là niềm tin chứ em cũng chưa thấy bạn ấy công khai dây chuyền cũng như quá trình sản xuất
ở mức 1k, khi rọc tờ giấy in cụ sẽ nghe được tiếng và độ phản hồi ở tay.

Linhnguyen107

Xe tải
Úi chà, ngọc thổ nhĩ kỳ hehe... cụ làm em thèm quá. Ước có một khúc 3×4×14 để làm cán dao.
Ha ha em đã lường trước ngày hôm nay, nên đã đặt thừa ra 1 cục xanh phần cụ đấy, cụ chỉ cần ib em địa chỉ, ngọc sẽ ghé tận nhà cụ. Nhưng cục này nó mỏng, chỉ làm ốp 2 mặt đc thôi chứ ko làm bát giác đc cụ ạ. Loại dày nhất thì cũng chỉ có 2cm

Vô lăng ngang

Xe tăng
Ha ha em đã lường trước ngày hôm nay, nên đã đặt thừa ra 1 cục xanh phần cụ đấy, cụ chỉ cần ib em địa chỉ, ngọc sẽ ghé tận nhà cụ. Nhưng cục này nó mỏng, chỉ làm ốp 2 mặt đc thôi chứ ko làm bát giác đc cụ ạ. Loại dày nhất thì cũng chỉ có 2cm
Cụ làm em sướng chết mất, em ước miếng ngọc này lâu rồi. Không ngờ gặp được đồng thanh tương ứng, cảm ơn cụ nhiều!

ar3a

Xe điện
Cụ làm em sướng chết mất, em ước miếng ngọc này lâu rồi. Không ngờ gặp được đồng thanh tương ứng, cảm ơn cụ nhiều!
Ai bảo chỉ có đàn bà và đàn ông mới có thể làm cho nhau SƯỚNG? Hai cụ không cần dầu ăn vẫn SƯỚNG như thường ;)

Vô lăng ngang

Xe tăng
Ai bảo chỉ có đàn bà và đàn ông mới có thể làm cho nhau SƯỚNG? Hai cụ không cần dầu ăn vẫn SƯỚNG như thường ;)
Thú chơi được lan tỏa, sướng cụ ạ. Quà tặng đã đến nhanh như một cơn gió, cảm ơn cụ Linhnguyen107 :)

thuguiduc

Xe máy
Xin hỏi các cụ dao santoku thép AS ốp chống rỉ cũ rẻ tầm bao tiền ạ? Em muốn trải nghiệm thử

Linhnguyen107

Xe tải
Cái này đơn giản mà cụ, không cao siêu gì đâu. Cụ đã có sẵn shapton glass #1k rồi thì thử so sánh bề mặt dao sau khi mài giữa 2 viên. Ở bước đá 1k thì chỉ cần quan sát bằng mắt thường cũng thấy rõ các vết xước do hạt mài tạo ra có đều nhau không. Nếu cụ có kính lúp thì càng dễ thấy.
Đây là ví dụ bề mặt sau mài của một số loại đá #1k thông dụng.
ở mức 1k, khi rọc tờ giấy in cụ sẽ nghe được tiếng và độ phản hồi ở tay.
em sẽ cố gắng triển hết thích lực nhãn lực xem sao. Hàng VN mà tốt được ngang mấy cục trên thì cũng đáng nể
Ôi sắp đẹp dồi!
Cụ Cờ Ram Mơ này chắc sang VN bán thịt lợn xong về có cảm hứng thết kế cây này ;;)
Hôm trước em cũng đắn đo 1 con Kramer, thấy nó giống dao bầu quá. Chắc phải tìm maker triển dự án nâng tầm quả bầu Việt mới đc
Em tưởng chỉ có đàn ông mới mang lại hạnh phúc cho nhau =))
Thú chơi được lan tỏa, sướng cụ ạ. Quà tặng đã đến nhanh như một cơn gió, cảm ơn cụ Linhnguyen107 :)
Em hóng siêu phẩm này quá =P~
Hàng em đang về thêm. Nhất định cụ sẽ có 1 cục đọ đá Hải Dương hehe

ThinhNguyen83

Xe đạp
Dù em rất muốn nhưng mãi em vẫn chưa có con dao Việt nào. Khổ cái em thích đẹp mà chưa có cụ maker nào làm đẹp như em muốn, hoặc làm được mà mãi ko chịu làm cho em.
Nhưng có vụ đá Việt, em thật sự ấn tượng với đá của Tuấn Dịu. Nửa đêm về đến nhà bóc viên đá mới nhận, quả không phụ sự mong đợi, viên #1000 này quá tuyệt. Em mài thử con dao mua cho bà cụ, thép BD1N, Hrc cỡ 60, đá ăn thép nhanh dã man, cảm giác không khác nhiều so với Shapton glass. Có thể vui nên em nói quá, hoặc có thể em mới chỉ mài SG2 trên glass, nên so sánh là khập khiễng, nhưng quả thực cảm giác của em là WOWWWW!
Đá của TD em đã từng mua 2 cục 6k và 8k (loại cũ cách đây 9 tháng), có ăn thép nhưng đá rất mềm, mài bị chém đá liên tục, cảm giác khi mài không thú vị. Nhưng viên đá lần này rất khác, đá đủ cứng, mài không bị vấp, mạt ra rất nhanh, cảm nhận thép bị bào rõ rệt. Khử bavia mà quên quên chà quá mấy nhát là mặt sau lại lên bavia.
Và cuối cùng là cái mức giá tầm nửa triệu đồng cho 1 viên hạt mài ceramic, lại do người Việt sx thì quả là ngoài sức tưởng tượng của em
Có cái em chưa thích là nó hút nước, nên chắc phải ngâm trước khi mài, ko splash and go đc. Với anh này cắt viên đá chưa thật vuông vắn, thế thôi.
Ps: cuối tuần rảnh em sẽ mài so sánh nó với Shapton glass xem thế nào
Em cũng dùng 1 viên Ceramic của bạn này, về ăn thép thì em cảm nhận như cụ, nhưng về độ đồng đều hạt thì e thấy chưa thể so vs glass đc. Em mài viên 1000 mà phải khử via cắt giấy mới tạm ngọt, trong khi glass là em có thể thổi đứt tóc bằng viên 1000 rồi

Linhnguyen107

Xe tải
Em cũng dùng 1 viên Ceramic của bạn này, về ăn thép thì em cảm nhận như cụ, nhưng về độ đồng đều hạt thì e thấy chưa thể so vs glass đc. Em mài viên 1000 mà phải khử via cắt giấy mới tạm ngọt, trong khi glass là em có thể thổi đứt tóc bằng viên 1000 rồi
Vâng cụ, đúng là vụ cắt giấy ko mượt thật, khoản này thì ko thể bằng glass. Vừa rồi em thử mài 1 con thép carbon thì cắt giấy rất sượng. Nhưng mài ko rỉ thì ngọt hơn nhiều. Sốt ruột thử với glass quá mà chưa có đá ở đây:((

Chỉnh sửa cuối:

ThinhNguyen83

Xe đạp
Vâng cụ, đúng là vụ cắt giấy ko mượt thật, khoản này thì ko thể bằng glass. Vừa rồi em thử mài 1 con thép carbon thì cắt giấy rất sượng. Nhưng mài ko rỉ thì ngọt hơn nhiều. Sốt ruột thử với glass quá mà chưa có đá ở đây:((
Về vụ cắt giấy ngọt thì em mài bằng glass 320# nó cũng cắt ngọt lắm rồi. Shapton họ có đưa ra thông tin độ đồng đều của hạt mài làm thế mạnh của sản phẩm thì đó không phải là chuyện dễ xơi. Về cơ bản đá mài được cấu tạo từ hạt mài (Al2O3, SiC) và chất kết dính, đá Tuấn Dịu sử dụng SiC nên ăn thép là điều dễ hiểu, có điều nguyên liệu nhập từ Hong Kong/ Trung Quốc nên chất lượng (ở đây là độ đồng đều hạt) chưa thể ăn được đá Nhật là điều đương nhiên. Nếu làm 1 bài so sánh ở tất cả các khía cạnh so với Shapton glass như: đóng hộp, chất lượng hoàn thiện, không hút nước, độ đồng đều hạt, ít hao đá thì em nghĩ đá Tuấn Dịu cũng không phải rẻ, nó chỉ là thích hợp cho 1 phân khúc nào đó. Cụ thể, nó hơn đá Tàu tương ứng với số tiền lớn hơn đá Tàu (150k cho viên đá Tàu và 500k cho viên TD), về độ ăn thép đá Tàu cũng rất nhanh nhưng ko đều hạt, đá TD ăn thép và đều hơn, nó kém đá Nhật ở đây là Shapton glass (500k cho viên TD và 1300k cho viên Glass) nó về mọi mặt. Là em, em chọn glass.

nhanchauchau

Xe tăng
Về vụ cắt giấy ngọt thì em mài bằng glass 320# nó cũng cắt ngọt lắm rồi. Shapton họ có đưa ra thông tin độ đồng đều của hạt mài làm thế mạnh của sản phẩm thì đó không phải là chuyện dễ xơi. Về cơ bản đá mài được cấu tạo từ hạt mài (Al2O3, SiC) và chất kết dính, đá Tuấn Dịu sử dụng SiC nên ăn thép là điều dễ hiểu, có điều nguyên liệu nhập từ Hong Kong/ Trung Quốc nên chất lượng (ở đây là độ đồng đều hạt) chưa thể ăn được đá Nhật là điều đương nhiên. Nếu làm 1 bài so sánh ở tất cả các khía cạnh so với Shapton glass như: đóng hộp, chất lượng hoàn thiện, không hút nước, độ đồng đều hạt, ít hao đá thì em nghĩ đá Tuấn Dịu cũng không phải rẻ, nó chỉ là thích hợp cho 1 phân khúc nào đó. Cụ thể, nó hơn đá Tàu tương ứng với số tiền lớn hơn đá Tàu (150k cho viên đá Tàu và 500k cho viên TD), về độ ăn thép đá Tàu cũng rất nhanh nhưng ko đều hạt, đá TD ăn thép và đều hơn, nó kém đá Nhật ở đây là Shapton glass (500k cho viên TD và 1300k cho viên Glass) nó về mọi mặt. Là em, em chọn glass.
Cụ thì lúc nào chả chọn ngồi trên đỉnh của chóp.
Lạnh bỏ bu :))!

Tuan Can

Xe container
Em muốn tìm mua con dao chặt gà và chặt xương nhưng chưa tìm được. Đủ nặng cầm chắc tay lại bén, bền. Không biết các cụ có gợi ý gì không?
Cụ Inbox cho lão Thỏ Non ấy. Nhà lão có một rổ. Tha hồ chọn cụ ạ.