[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Patriots

Xe lăn
Cụ inbox em số điện thoại và địa chỉ nhé, thứ 7 này buổi trưa em ghé qua mài cho cụ tí.
Bộ đá của em chắc đủ dùng.

Con này của cụ thích quá, đẹp lộng lẫy. Con của em dưới con của cụ mấy bậc, nhưng cứ chạy theo thì chết ngân sách quá hicc
Em khoe mấy con dao Đức của em ạ

Em không biết viên 400 của tàu nó đề có chuẩn hay không? Nếu được cụ cứ mỗi tuần mài 1 lần bằng viên đá bùn nếu cụ dùng nhiều còn không lâu lâu mài cũng được, viên tàu chỉ khi nào dao bị cùng quá, mẻ nhăm răng cưa thì mới dùng không thì tiếc dao lắm cụ ạ.
Mấy con của cụ cũng là loại tốt rồi, phần lưỡi kim loại cũng cùng chất lượng loại của cháu

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Mấy con của cụ cũng là loại tốt rồi, phần lưỡi kim loại cũng cùng chất lượng loại của cháu
Dạ vâng, nhưng nếu tinh tế thì biết là cùng một hợp kim song mỗi hãng sẽ có khác biệt, công nghệ tôi nó cũng có sự khác nhau.
Thậm chí trong 1 hãng thì dòng cao cấp là dòng được tôi, chế tạo có sự khác biệt tinh tế hơn. Chừng đó nó đã kiến khác nhau rồi.
Nhu cầu bếp gia đình, em giờ bộ này đủ dùng đến già rồi nên ngắm của các cụ để thưởng lãm thêm, chạy theo nó vô cùng lắm.

2816

Xe hơi
Vâng. Em cảm ơn cụ. Cụ đang dùng ạ? Chặt gà vịt ok chứ. Vì nhìn hình em cảm thấy có vẻ nhẹ.
Chỉ có thể chặt nhẹ thôi ạ. Nặng cỡ dao động 400-500gr ạ. Có dạng nặng và dày hơn tí mà mấy tiệm người Hoa hay dùng thì loại í chuyên chặt gà, vịt. Nhưng loại ý vẫn nhẹ hơn dao chặt truyền thống.

nguoikhongphoi

Xe hơi
Bác nào tư vấn cho em dao chặt xương gà, vịt được ko ạ? Dao chặt 2 thằng người dùng có được ko ạ

Chris_Tran

Xe đạp
Các cụ thông não cho em con này ạ.
Em mới được Sếp tặng cho một em

myoujun

Xe tải
Bác nào tư vấn cho em dao chặt xương gà, vịt được ko ạ? Dao chặt 2 thằng người dùng có được ko ạ
Cụ chặt xương gà vịt thì phải mua dao nặng, tốt nhất là >600gr
Dao 2 thằng người cụ mua chiếc ~2,5tr ấy, chặt thoải mái, cái đó nặng khoảng 600-700gr
Trong khi chiếc <2tr nặng chưa được 400gr, chặt không thích đâu ạ.
Cụ nhớ xem kĩ không lại mua nhầm dao Chinese Chef của Zwilling nhé, dao đó chỉ để thái thôi ạ.

Dao vân Damascus của Kai, quá đẹp cụ ạ. Cụ dùng phải giữ cẩn thận, dao rất sắc và cứng. Bắc buộc phải dùng đá mài xịn. Hết ạ :D

Chris_Tran

Xe đạp
Cụ chặt xương gà vịt thì phải mua dao nặng, tốt nhất là >600gr
Dao 2 thằng người cụ mua chiếc ~2,5tr ấy, chặt thoải mái, cái đó nặng khoảng 600-700gr
Trong khi chiếc <2tr nặng chưa được 400gr, chặt không thích đâu ạ.
Cụ nhớ xem kĩ không lại mua nhầm dao Chinese Chef của Zwilling nhé, dao đó chỉ để thái thôi ạ.

Dao vân Damascus của Kai, quá đẹp cụ ạ. Cụ dùng phải giữ cẩn thận, dao rất sắc và cứng. Bắc buộc phải dùng đá mài xịn. Hết ạ :D
Dạ cám ơn bác, em cũng thấy sếp hay dùng một em Shun Classic để gọt trái cây, không biết là em này với Shun classic có gì khác biệt ạ

dandihome

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
Bực quá em dùng viên đá thô quẹt đấy .
Cụ mang qua bên em mài bằng đá Naniwa 3000 là ngon ngay ạ.

Bên em cũng đang có 1 chiếc y hệt thế này nhưng là hàng cũ ạ :)
Dao sử dụng lõi thép VG nói chung rất cứng, đòi hỏi mài dao phải tay nghề khá + đá mài ổn ổn một chút, không thể mài được bằng thanh mài dao hay đá mài thô đâu ạ.

Các cụ cứ lười mài dao, thực ra rất dễ, chỉ cần xem clip mài dao và thực hành 2-3 lần với dao rẻ tiền như kiwi, chủ yếu là tập cách đưa tay và cố định góc mài. Sau đó là có thể mài được dao xịn, khi mài quen rồi là thích đấy ạ, xả stress rất tốt :D
Mấy hôm nữa em cầm mấy cục đá đang dùng qua cửa hàng, nếu cụ nào rảnh rảnh có thể qua em trải nghiệm đá mài ạ.

vudinhtaybannha

Xe container

Dao sử dụng lõi thép VG nói chung rất cứng, đòi hỏi mài dao phải tay nghề khá + đá mài ổn ổn một chút, không thể mài được bằng thanh mài dao hay đá mài thô đâu ạ.

Các cụ cứ lười mài dao, thực ra rất dễ, chỉ cần xem clip mài dao và thực hành 2-3 lần với dao rẻ tiền như kiwi, chủ yếu là tập cách đưa tay và cố định góc mài. Sau đó là có thể mài được dao xịn, khi mài quen rồi là thích đấy ạ, xả stress rất tốt :D
Mấy hôm nữa em cầm mấy cục đá đang dùng qua cửa hàng, nếu cụ nào rảnh rảnh có thể qua em trải nghiệm đá mài ạ.
Cảm ơn cụ ,em tự mài phá chỗ mẻ bằng một viên đá thô và sau đó mài bằng đá bùn .Em nó đây ạ .

Chris_Tran

Xe đạp

Em thấy có con giống em mà to hơn, cụ có bán không ạ :D

dandihome

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn

KnightRider

Xe buýt
Không phải độ cứng mà là hỏng cán, với lại nước nóng thêm chất tẩy rửa thì ảnh hưởng đối với gỗ và keo nữa. Thường chỉ có cán vật liệu tổng hợp như Micarta, G10 mới để được vào máy rửa bát ví dụ như dao Âu ĐA SỐ đều chịu được máy rửa chén vì cán western ốp nhựa tổng hợp. Còn đa số dao Nhật ốp Pakkawood nên thường không xài được với máy rửa bát.
Dao của mềnh toàn bắt phải rửa tay, chỉ dùng với bọt biển mềm, rửa xong lau khô liền.:))
Dao bác toàn SS ko lau khô cũng được mà :)

Chris_Tran

Xe đạp
Em có ạ, cụ qua shop em lựa nhé. Hàng Nhật 2nd ạ.
Em ở tận trong Nam cụ ạ, cũng mê dao lắm. Dao này em dùng đá mài Naniwa #3000 để liếc cho bén thôi ạ, hình như em này là mài có một bên phải hông cụ. Em tính mua thêm cục #6000 mà vợ nhằn quá

KnightRider

Xe buýt
Cỡ tầm tiền đã ạ. Dao sử dụng mục đích gì, cỡ tiền bao nhiêu, ai xài ạ.
Nồi chảo thì em chỉ mới xài được Vita Craft Ultra và Vita Craft Ultra Copper, hàng 9 lớp và 11 lớp. Xài ngon hơn kiểu "đắp đáy" truyền thống của Đức nhiều.

Zwilling thì mua set Pro ấy, không phải Pro S. Mua set 3 chiếc là đủ cho mọi nhu cầu rồi ạ.
Em mới xài Vita 5 lớp đã thấy phê, cụ 9-11 lớp nghe bẩu luộc gà ko cần cho nước, chiên trứng ko cần dầu phỏng cụ?

Patriots

Xe lăn
Sang tháng e có người nhà sang Frankfurt, Đức du lich. E định mua bộ dao bếp và bộ nồi bên đó. Bộ dao em định nhờ mua hiệu Zwilling + con dao chặt. Còn nồi thì chưa bít mua loại nào. Cụ nào rành tư vấn cho e cái. Mà mua hàng bên đó có sợ vớ phải hàng anh Tập nhái ko ợ?
Cụ Patriots có rành vụ này giúp e với ợ.
Thank các cụ.
Cụ mua bộ dao này và dao chặt của Zwilling là đủ, Made in Germany cụ ạ, nồi thì mua của Silit
https://www.amazon.de/ZWILLING-35621-004-0-Professional-Messerblock-7-teilig/dp/B003Y737E2/ref=mp_s_a_1_6?keywords=zwilling+messerblock&qid=1561290523&s=gateway&sprefix=zwilling+m&sr=8-6

Mon men

Xe tăng