[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Tuananhhau

Xe điện
Làm 1 bài thì về dao Kai thì ko làm đc, ở đây nhiều cao thủ về thép và dao lắm cụ ạ, họ ko muốn nói, nhưng mình mà nói lỡ lòi có gì sai thì gạch đá đầy nhà.
Số của em
0989302238
Cụ có thể kết bạn zalo, anh em trao đổi biết gì thì trao đổi đó
Ok cụ ah.

2816

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi ké chút nếu mua dao hãng Zwilling thì nên mua dòng nào dùng là tốt ạ, em thấy đa số trên thị trường bán/quảng cáo dòng Pro S, còn dao Nhật của Kai hay Global thì em thấy giá hơi chát, 1 con tầm 2 củ rưỡi bằng 1 bộ 3 con Pro S của Zwilling :D. À còn em không đủ khả năng để chế cháo cán từ lưỡi có sẵn như các cụ đâu ạ. :D
Mua dòng Pro ấy ạ, Professional S có phần bảo vệ ngón tay hơi khó chịu...

Có bản Pro Holm Oak này cũng khá đẹp nếu không thích cán làm từ POM.

Còn nữ xài chủ yếu thì nên mua Global. Vừa ra mẫu GF-99 mới cũng khá vui. Còn không thì có thể tham khảo dòng Sai, Ni, Ukon.

Còn Kai/ Shun thì bàn nhiều nên em cũng lười nói ạ.

Hong Phong bv

Xe tăng
Em mua phôi dao chưa có cán giống như trong hình ảnh. Cụ lên cán như thế nào thì chia sẻ, giúp đỡ em với, em mới tập tọng chơi dao ạ. Cám ơn cụ nhiều.

Cái phôi kiểu này em ko mua cái nào, nhưng muốn làm cán cho kiểu này thì phải hàn thêm tang dao, hàn xong mài phẳng mối hàn và ghép gõi tạo hình cán dao, đóng chốt. Nói chung kiểu này mất nhiều công

giafast

Xe hơi
em thấy bảo dùng fissler ổn. cơ mà hơi đắt

tonnuchimse

Xe buýt
Em cũng hỏi ké chút là em cũng định mua một bộ dao dùng hàng ngày. Như bác gì ở trên nói thì xài dòng Zwilling Professional hoặc Professional S. Bột thường thì đỡ khó chịu ở chỗ bảo vệ ngón tay. Bộ S thì đang bán đầy trên thị trường, bộ thường chắc phải đặt. Nhưng đấy là dao thái, còn dao chặt gà thì dùng loại nào ạ?
Ngoài ra như em đã đọc, với bộ dao Zwilling thì chỉ cần mua đá mài 1000/3000 là đủ nhu cầu đúng không các bác?
Em cám ơn nhiều.

Chris_Tran

Xe đạp
Em cũng hỏi ké chút là em cũng định mua một bộ dao dùng hàng ngày. Như bác gì ở trên nói thì xài dòng Zwilling Professional hoặc Professional S. Bột thường thì đỡ khó chịu ở chỗ bảo vệ ngón tay. Bộ S thì đang bán đầy trên thị trường, bộ thường chắc phải đặt. Nhưng đấy là dao thái, còn dao chặt gà thì dùng loại nào ạ?
Ngoài ra như em đã đọc, với bộ dao Zwilling thì chỉ cần mua đá mài 1000/3000 là đủ nhu cầu đúng không các bác?
Em cám ơn nhiều.
Đá mài 1000/3000 là đủ nhu cầu bếp núc hằng ngày rồi. Phần dao Zwilling thì em không rành, nên là nhường bác nào phía dưới

tonnuchimse

Xe buýt
Đá mài 1000/3000 là đủ nhu cầu bếp núc hằng ngày rồi. Phần dao Zwilling thì em không rành, nên là nhường bác nào phía dưới
Vâng, em cám ơn bác nhiều.
Còn dao chặt xương và thịt gà, bác có tư vấn cho em loại nào không? Chả cần Zwilling cũng được :)

thangmin

Xe tăng
Còn dao chặt xương và thịt gà, bác có tư vấn cho em loại nào không? Chả cần Zwilling cũng được :)
dao chặt thịt gà thì cứ làm con phúc sen là ổn :D

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em cám ơn nhiều.
Đá mài phải có từ 480 chứ từ 1000 đến lúc có vết mẻ hoặc lâu ngày mới mài là hơi mệt.
Mua thêm viên con cọp của Thái Lan dùng ổn, mà giá rẻ chỉ tầm 120k xem ở đây https://shopee.vn/product/59575253/1005253418
Bạn nên để ý là dao Đức bộ 3 con có con ở giữa là hơi ít hữu dụng với thói quen dùng của người VN.
Kiểu gì cũng nên có 1 con kiểu Santoku của Nhật, dễ cầm, nhỏ mỏng, tiện lợi.
Nên mua bộ 2 con và thêm 1 con kiểu Santoku. Nhất là chị em sẽ hay dùng con này nhất.
Vì con Chef chị em thể hình nhỏ dùng nhiều hơi mỏi.
Nhà mình 2 bộ, 1 bộ Nhật, 1 bộ Âu cả 2 bộ đều phải có con Santoku và nó được dùng nhiều nhất.

Mà không biết mấy con Zwilling dòng này giờ dùng loại thép gì nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Chris_Tran

Xe đạp
Nếu được thì mua Kai Classic chinese ấy, con đó cũng ổn, còn nếu tiếc xiền thì như bác ở trên, mua dao Phúc Sen gì đó mà bửa