[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Tuan Can

Xe container
Em cần loại nào dùng đa năng mà ít phải bảo dưỡng cụ ạ, chuyên dùng để thái thịt, làm rau thôi ạ, các cụ có cho em xin ảnh và giá nha
Cụ lội lại trang 693 xem cây bunka của em có vừa miếng ko.

Cụ lội lại trang 693 xem cây bunka của em có vừa miếng ko.
Cây này của cụ Kai gọi là Asian cook, hình dáng thì như Bunca hay chính là Bún cá. Cây này nhà em cũng có và nó là cây đa năng hay được sử dụng nhất bởi bác giúp việc và vợ em. Nhìn chung là rất tốt.
Em mài cho nó sắc đến độ lia giấy thôi. Lưỡi của nó rất dầy vì là nguyên khối. Thép này rất khoẻ và không bị mẻ răm. Thậm chí chém gỗ bằng cây này cũng không suy chuyển gì cả. Đa năng từ đập hành tỏi cho đến băm thái thịt đều rất ổn. Nhược điểm chỉ là cái cán gỗ muồng nó hơi mềm và vân dọc thớ thưa nên dùng lâu không thích lắm. Thép này giữ cạnh sắc trung bình, thái thịt không ngọt như là SG2 hoặc Dual core.
Nếu ai thích all-in-one thì nên mua.

Linhnguyen107

Xe tải
Cây này thép D2, nặng 550g, giá 7-8 triệu cụ ạ. Nhưng nếu cụ làm em khuyên cụ nên làm nặng 650g, thép CPM 3V hoặc CPM S35VN
Vâng, giảm độ cứng đi à cụ? Có phải cứng quá chặt dễ mẻ? Cụ cho em xin nốt contact cụ Thành Đạt với, em GG mà ko ra. Cảm ơn cụ

ThinhVNM

Xe tăng
Vâng, giảm độ cứng đi à cụ? Có phải cứng quá chặt dễ mẻ? Cụ cho em xin nốt contact cụ Thành Đạt với, em GG mà ko ra. Cảm ơn cụ
Đây cụ ơi: https://www.facebook.com/ThanhDatKnives
Không phải là giảm độ cứng mà hai loại thép em bảo thích hợp làm dao chặt hơn, thành phần cacbon ít và nhiều Vanadium nên tăng độ dẻo dai so với D2. CPM 3V thì có 7.5% Cr nên chỉ là thép bán gỉ (có gỉ nhưng gỉ rất ít, lau khô đi không gỉ) nhưng đổi lại cực kỳ trâu bò trong khả năng chặt chém, còn CPM S35VN thì là thép không gỉ hoàn toàn nhưng độ dẻo dai kém hơn CPM 3V. Nhưng 2 loại này giá đắt hơn D2 đó cụ

Chỉnh sửa cuối:

Linhnguyen107

Xe tải
Uầy chơi thùng phi như đục lon sữa thế này thì hardcore quá 😅😅

Tuan Can

Xe container
Cây này của cụ Kai gọi là Asian cook, hình dáng thì như Bunca hay chính là Bún cá. Cây này nhà em cũng có và nó là cây đa năng hay được sử dụng nhất bởi bác giúp việc và vợ em. Nhìn chung là rất tốt.
Em mài cho nó sắc đến độ lia giấy thôi. Lưỡi của nó rất dầy vì là nguyên khối. Thép này rất khoẻ và không bị mẻ răm. Thậm chí chém gỗ bằng cây này cũng không suy chuyển gì cả. Đa năng từ đập hành tỏi cho đến băm thái thịt đều rất ổn. Nhược điểm chỉ là cái cán gỗ muồng nó hơi mềm và vân dọc thớ thưa nên dùng lâu không thích lắm. Thép này giữ cạnh sắc trung bình, thái thịt không ngọt như là SG2 hoặc Dual core.
Nếu ai thích all-in-one thì nên mua.
Chính xác như cụ đã nói.
Em mua cây này vì mẹ em làm mẻ một cơ số cây thái chuyên của em. Bây giờ bà quen với dao rồi nên ít thấy dùng. Có thêm 1 điều là dùng cây này thì kỹ năng mài dao tăng lên vù vù.

Tuan Can

Xe container
Em thấy kinh điển nhất là phải đem dao qua nhà cụ Hà. :))
Yên tâm đi. Sắp tới các maker sẽ nhập thép vũ trụ từ thiên hà số 201134291773 về làm dao. Lúc đó, con dao chỉ cần lườm miếng thịt, khúc xương là tự đứt. Còn cái nghề fix mẻ và hạ lưỡi sẽ tuyệt chủng. Hội sẽ làm lễ chia tay một thành viên kỳ cựu tích cực sắm dao mới để thay thế dao mẻ.