[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Hong Phong bv

Xe tăng
Đúng là "cứt ai vừa mũi người ấy".
con bẩn là con này.
Có thể cụ ko biết tên mấy cây "ghẻ" ở trên của nghệ nhân nào? Làm từ thép gì, giá như nào
Đến các cao nhân hay thợ rèn tay nghề thuộc dạng cao ở Việt Nam còn phải học hỏi mấy cây đó, các thợ rèn Việt chưa ai dám chê một câu mà cụ lại chê ghẻ chứng tỏ cụ ko biết gì về dao bếp, với cụ mấy cây đó đen bẩn thua xa mấy cây Kiwi Thái Lan bóng loáng sạch sẽ.
Câu từ của cụ cũng ko lịch sự cho lắm !

Vô lăng ngang

Xe tăng
Sau một thời gian nhảy hố dao, đến chỗ sâu nhất, còn đọng lại trong cách chơi của em là những con dao thủ công sần sùi, lõi gỉ ốp không gỉ, còn mấy con nhẵn bóng kiểu công nghiệp là em ko dùng!
Nhất là sần kiểu như con này:
Hic, nhìn denka chán luôn, không đọ dao đen bẩn với cụ nữa. Em khoe mấy cây trắng trẻo hơn tẹo 🤭

Cụ Cướp đã có bộ dao làm lươn chưa đới 😎

Tướng cướp

Xe điện
mấy con này đẹp thì tôi đâu chê. Cái con tôi chê thì chưa khen cụ nhé
Biết thì thưa thớt, không biết dựa cột mà nghe, các cụ đã dạy thế rồi, cụ lại phun ra như này thì có thể nhận xét: cụ trả biết đế.ch gì về dao hết. Em thật!

TVL.COM

Xe tăng
Biết thì thưa thớt, không biết dựa cột mà nghe, các cụ đã dạy thế rồi, cụ lại phun ra như này thì có thể nhận xét: cụ trả biết đế.ch gì về dao hết. Em thật!
Cụ có tính vụ khống thành bản tính rồi ! Các cụ dạy: người 3 năm mới nói, chó 3 quanh mới nằm. Cụ nghĩ rồi hãy nói đi chứ !
- Tôi chưa bao giờ nhận là người biết về đạo.
- Tôi nói là nhìn dao đẹp và xấu nhé. Đẹp chưa hẳn đã tốt, đã đắt...
- Tôi cũng không hề nhận mình là người biết.
Khuyên cụ: ít nói, ít chê người khác thì mọi người vẫn nghĩ cụ là người hiểu biết. Cụ nói nhiều thế này lộ hết !

TVL.COM

Xe tăng
Hic, nhìn denka chán luôn, không đọ dao đen bẩn với cụ nữa. Em khoe mấy cây trắng trẻo hơn tẹo 🤭

Dạo của cụ đẹp quá ! ( Em nói đẹp nhé. Chỉ lo bị nhét chữ vào mồm như cụ Tướng cướp )

filmonline

Xe điện
nhiều cái thợ Việt Nam! Ko làm được đâu cụ. Như cái việc dao kẹp lõi rỉ ốp ko rỉ. Hay tôi nguyên cả con dao, thợ mình chỉ tôi tí lưỡi. Dao nhật đắt 1 phần là do xã hội họ phát triển nên công thợ cao hơn. Cụ cứ dùng thử thì mới nói được.
Trình độ tay nghề thợ Việt bây giờ cũng chau chuốt rồi cụ, cốt mềm bọc ốp cứng ko rỉ hay dạng vân thép gấp bây giờ cũng phổ biến rồi, ko chỉ tôi cả con dao mà thợ làm ko khác gì hàng EU hay Nhật. Còn những con dao mà cụ chỉ tôi tí lưỡi thì đa phần hàng chợ & hàng công nghiệp bán phổ thông 1-200k được làm từ thép nhíp. Cơ mà những con dao đó dùng cho nhu cầu cơ bản em đã dùng & thấy cũng khá ok,
Ví 1 con dao hàng thủ công như này chưa đến 1tr

Thoạt nhìn thì dao nào cũng cũng có vẻ giống nhau nếu cùng một loại.
Kỳ thực là khác nhiều đấy cụ, cái khác này phải qua trải nghiệm thực tế mới thấy rõ. Và người ta vẫn phải trả nhiều tiền để có sự khác biệt đó.
Nếu được cụ cho em xin ví dụ một số dao đẹp long lanh của thợ rèn Việt để em được mở mang.
Thực tế thì có nhiều người họ làm thủ công & test chất lượng dao em thấy về độ giữ bén khá tốt, Em ko biết cách chia sẻ clip để cụ thẩm, chỉ ví dụ 1 mẫu để thấy nó cũng ko khác gì hàng nước ngoài cả. Cụ có thời gian thì thử xem trong nhóm Dao trên face có khá nhiều anhem chia sẻ.

Trình độ tay nghề thợ Việt bây giờ cũng chau chuốt rồi cụ, cốt mềm bọc ốp cứng ko rỉ hay dạng vân thép gấp bây giờ cũng phổ biến rồi, ko chỉ tôi cả con dao mà thợ làm ko khác gì hàng EU hay Nhật. Còn những con dao mà cụ chỉ tôi tí lưỡi thì đa phần hàng chợ & hàng công nghiệp bán phổ thông 1-200k được làm từ thép nhíp. Cơ mà những con dao đó dùng cho nhu cầu cơ bản em đã dùng & thấy cũng khá ok,

Thực tế thì có nhiều người họ làm thủ công & test chất lượng dao em thấy về độ giữ bén khá tốt, Em ko biết cách chia sẻ clip để cụ thẩm, chỉ ví dụ 1 mẫu để thấy nó cũng ko khác gì hàng nước ngoài cả. Cụ có thời gian thì thử xem trong nhóm Dao trên face có khá nhiều anhem chia sẻ.
Thợ Việt nhập phôi đã có vân damacus về rồi tạo hình chứ có tự làm được đâu. Ngay cả nguồn nhập thì cũng là nhập Tàu chứ có phải Nhật đâu mà cụ so sánh. Chưa kể lõi dao là loại thép gì, nó quyết định giá trị con dao. Vân Damacus có bạn nhập nguyên dao Tàu về, lõi VG10, cán gỗ tạo hình làm đẹp lung linh mà giá chỉ có 800K cụ ạ.
Trên này bọn em chơi đủ loại, các thợ hàng đầu Việt Nam đều mua và đặt riêng đủ cả rồi. Học Kiều là thợ hàng đầu còn tâm sự là có nhiều kĩ thuật của Nhật có mà họ không truyền ra ngoài, cậu ta không đủ máy móc và công cụ để làm. Ai cũng làm được như Nhật thì họ còn kiếm tiền của thế giới thế nào được.
Riêng cái đoạn ốp không rỉ thợ ta chưa đủ trình để làm nhé.

TVL.COM

Xe tăng
Có thể cụ ko biết tên mấy cây "ghẻ" ở trên của nghệ nhân nào? Làm từ thép gì, giá như nào
Đến các cao nhân hay thợ rèn tay nghề thuộc dạng cao ở Việt Nam còn phải học hỏi mấy cây đó, các thợ rèn Việt chưa ai dám chê một câu mà cụ lại chê ghẻ chứng tỏ cụ ko biết gì về dao bếp, với cụ mấy cây đó đen bẩn thua xa mấy cây Kiwi Thái Lan bóng loáng sạch sẽ.
Câu từ của cụ cũng ko lịch sự cho lắm !
Thì tôi không biết nên hỏi thôi. Câu từ trong những topic trước đó không có gì là chê bai hay thể hiện mình. Cũng không hề nói tiền hậu bất nhất. Nhưng vì cụ Tướng cướp cụ ấy dùng từ chưa được lịch sự nên em nói lại cụ ấy thôi.

hungeverest

Xe điện
Trên này e biết có 1 số cụ kết luận lại là: chơi dao là thú chơi ít tốn kém nhất. Trong khi cụ nào cũng đến cả bao tải dao trong nhà, đá cũng vậy. E cũng thua luôn.

NgocDmax

Xe tăng

Nghe bảo lươn cụ ấy toàn tuốt tay 👺
P.s cái cây nhọn kia là để làm gì nhỉ, xiên nướng chắc?

NgocDmax

Xe tăng
Đam mê nào cũng tốn kém, công nhận các cụ sưu tầm kinh thật. Nghe lời 1 cụ trên này em đang kiếm đá về tập mài dao trước mà mua chưa ra. Mà mắt em giờ kèm nhèm rồi mài tới mức chẻ tóc thì em chịu em có nhìn rõ sợi tóc nữa đâu.
Còn mua dao thì..., em cho gấu xem mấy con dao của các cụ, nó vừa đi vừa lẩm bẩm: dao gì cả chục tr, dao thiến à. Em nghe cũng vã mồ hôi

Tuananhhau

Xe điện
Đam mê nào cũng tốn kém, công nhận các cụ sưu tầm kinh thật. Nghe lời 1 cụ trên này em đang kiếm đá về tập mài dao trước mà mua chưa ra. Mà mắt em giờ kèm nhèm rồi mài tới mức chẻ tóc thì em chịu em có nhìn rõ sợi tóc nữa đâu.
Còn mua dao thì..., em cho gấu xem mấy con dao của các cụ, nó vừa đi vừa lẩm bẩm: dao gì cả chục tr, dao thiến à. Em nghe cũng vã mồ hôi
Dao e thấy ít tốn kém nhất rồi. Nữa là chị em cũng thích vì có dao dùng :D. Mài chẻ tóc đôi thật ra rất đơn giản. Chủ yếu là chắc tay mài với biết cách để chẻ thôi ah.

Bọn em cũng test chán rồi cụ ah. Cái việc nhìn giống và việc chất lượng tương đương nó khác nhau rất nhiều. Như cây của HK cũng chỉ tôi đc tí ở lưỡi. Cây này bán 2,5 tr nếu em ko nhầm.

filmonline

Xe điện
Thợ Việt nhập phôi đã có vân damacus về rồi tạo hình chứ có tự làm được đâu. Ngay cả nguồn nhập thì cũng là nhập Tàu chứ có phải Nhật đâu mà cụ so sánh. Chưa kể lõi dao là loại thép gì, nó quyết định giá trị con dao. Vân Damacus có bạn nhập nguyên dao Tàu về, lõi VG10, cán gỗ tạo hình làm đẹp lung linh mà giá chỉ có 800K cụ ạ.
Trên này bọn em chơi đủ loại, các thợ hàng đầu Việt Nam đều mua và đặt riêng đủ cả rồi. Học Kiều là thợ hàng đầu còn tâm sự là có nhiều kĩ thuật của Nhật có mà họ không truyền ra ngoài, cậu ta không đủ máy móc và công cụ để làm. Ai cũng làm được như Nhật thì họ còn kiếm tiền của thế giới thế nào được.
Riêng cái đoạn ốp không rỉ thợ ta chưa đủ trình để làm nhé.
Cụ thẩm xem như này có phải theo cách dân EU làm vân thép ko? Nhưng bản chất luyện thép Damacus chuẩn chỉ thì không phải cách gấp thép như thế, do cách luyện bị thất truyền nên các ks cơ khí EU cũng chỉ biết đến làm gập thép như vậy thôi
Nói chung thi nhiều người hay thần thánh hóa đồ Nhật, ngoài cây Katana thì em thấy nếu chuyên chú vào làm thép thì thợ Việt hay thợ khác làm thép cũng ko thua kém gì. Các cụ cứ bỉ bôi đồ Tàu này kia chứ nhiều cái theo được Tàu thì còn mệt cụ ạ. Chẳng qua dân mình hay mua đồ rẻ tiền thì nó bán cho đồ rẻ tiền nên chất lượng thấp nên thấy vậy, chứ nói về trình độ luyện thép của Tàu thì anh Nhật lùn chưa hẳn đã hơn.
Học Kiều làm dao chủ yếu để làm thương mại, không hẳn là làm theo đam mê hay sở thích handmade. Trong OF em biết có 1-2 cụ có thể làm những con dao cũng xuất chúng, và tất nhiên giá cũng không thua giá Nhật là mấy, đa phần các cụ làm để chơi chứ lại chẳng mấy khi bán. :D