[Funland] Tất tần tật các vần đề về Ban - Quỹ - Hội phụ huynh học sinh

Hieumos

Xe container
Phải đặt địa vị của mình vào trong hoàn cảnh của #1 các cụ ạ.

Các cụ OF thì giàu rồi, sẵn sàng bỏ tiền ra mua thêm vài suất, rồi sẵn sàng mạnh thường quân vài triệu cho quỹ. Đây là chuyện bình thường ở thành phố.

Nhưng ở #1 là trường ở nông thôn, ở xã vùng xa thì mới có quả đóng quỹ phụ huynh cả một kỳ có 100k. Phụ huynh hầu hết là nông dân, không đông tiền như quý vị thành phố chơi OF đâu. Nhất là gặp quả con mẹ dở hơi này, khéo đại đa số phụ huynh đã đóng quỹ lại nghèo hơn cái đứa chày bửa.

DurexMsize

Xe hơi
Em mà vào BPH thì ko bao giờ mua 31/32 cả. Khéo phải 40 cơ vì đề phòng nhỡ có khách bất ngờ. Em mắc cái bệnh no bụng đói con mắt ạ ^^
lớp này ở nông thôn nên đóng quỹ lớp có 150k/cháu thôi cụ ạ, ko như ở HN của cụ đâu. Còn mua 40 thì đúng như mợ gì nói, mình phải tự bỏ tiền ra bù. (tất nhiều nhiều phụ huynh sẵn sàng việc này, cũng như cũng sẽ có phụ huynh nhất quyết không đóng như con quạ mổ kia)

Yeuaibaygio

Xe container
Em đang trả lời ý kiến của cụ về việc "ngấm ngầm vận động hậu trường để tranh nhau vào chức TBPH" thôi vì em là TBPH và em ko có nhu cầu tranh nhau vào vị trí này từ đầu cấp.
Em toàn thấy đùn đẩy nhau, còn ở đâu phải tranh nhau thì em chưa được biết.

nowhereland

Xe điện
Chắc trường ở nông thôn chưa đủ người chấm kiểu rọc phách ;))
Cụ có con học khối THCS không? Có nghe chuyện phạm quy được thi lại tính lại điểm, điểm kém được làm phúc khảo xong thi lại thành điểm cao chưa?

Tuan Can

Xe container
Lớp con tôi học cũng có mấy bạn gia đình hoàn cảnh khó khăn. Đến cái bút còn thiếu. BPH với GVCN còn xúm lại làm đơn miễn giảm, góp 1 người 1 chút tài chính hỗ trợ gia đình các bạn ấy nữa. Đồng phục thì BPH trích quỹ hội ra mua, quỹ hết thì hô hào đóng thêm, cũng không nhiều. Tất cả chi phí đều ở trong cái quỹ PH này hết. Hết lại đóng, nhưng không được thu nhiều 1 lần.
Ai cũng hiểu cả.
Nhà tôi gần trường, vài bữa bọn trẻ lớp con tôi lại kéo nhau vô, đưa cái kem đậu xanh có mấy nghìn, có đứa nhà giàu, đứa nhà nghèo. Nhưng nhìn ánh mắt trong veo, háo hức của bọn trẻ là như nhau, không phân biệt gia cảnh. Con trẻ chúng nó không phân biệt đâu.
Câu chuyện ta đang bàn đến cá nhân em nghĩ tất cả là do con mẹ hãm..... kia cả. Chẳng cái BPH nào phân biệt con trẻ cả.
Hồi thằng cả nhà em học tiểu học cũng vậy. Trường tư, lớp có 1 bạn ko có bố. Khi nghe cô chủ nhiệm cho biết vậy, BPH thống nhất ko thu tiền.Khi tổ chức dã ngoại thì các PH đóng thêm suất đó cho con. Mẹ bạn ấy khó khăn thực sự vì đứt gánh ngang đường. Nhưng muốn con được học cùng bạn nên cố gắng cho con theo học tiếp.
Còn thằng hai nhà em, năm học vừa rồi học kém. Em phạt ko cho đi dã ngoại tổng hết. Cậu í buồn thảm hại. Phút cuối em mới đăng lý cho đi. :)

Quay lại câu chuyện trên. Bố mẹ không đóng tiền, hay không có tiền đóng. Nếu như không có tiền thì bhp chắc chắn sẽ đỡ. Nếu như kiểu chống đối không đóng tiền thì con không được ăn, xong lên kêu gào là quá khốn nạn. Còn trong 1 lớp ngồi ăn, chắc chắn không có đứa nào ngồi không hết. Bọn trẻ nó sẽ tự chia đồ ăn cho nhau.

Thỏ móm

Xe điện
...

Quay lại câu chuyện trên. Bố mẹ không đóng tiền, hay không có tiền đóng. Nếu như không có tiền thì bhp chắc chắn sẽ đỡ. Nếu như kiểu chống đối không đóng tiền thì con không được ăn, xong lên kêu gào là quá khốn nạn. Còn trong 1 lớp ngồi ăn, chắc chắn không có đứa nào ngồi không hết. Bọn trẻ nó sẽ tự chia đồ ăn cho nhau.
Đây này, cuối cùng đã có bác nói trúng và đúng!

Thỏ thấy rất nhiều comment định hướng đầy ác ý và quy chụp theo kiểu giáo viên và ban phụ huynh kia cố ý " săn sóc" đứa trẻ kiểu bắt nó ngồi ra góc riêng,cắt cử người nhìn không cho nó ăn. Thỏ khó hiểu là hoặc do cố ý định hướng ác ý ( do thâm tâm dã có mắc mớ với gv/ bph từ quá khứ hoặc do bản tính đầy hẹp hòi và bất nhơn nên luôn muốn mọi việc phải xảy ra theo hướng nghiệt ngã nên trong rất nhiều comment của rất nhiều nick đã chĩa mũi dùi đổ riệt thậm chí dựng đứng kịch bản.

Mọi người dường như đã đặt cái tư duy của mình vào trẻ con mà quên mất một điều,chúng nó hảo tính và đoàn kết hơn các bác tưởng.

Thỏ hết rượu,nợ bác 1 chai.

Thanh fotuner

Xe tải
Tôi 2 lần giúp đỡ BPH mà thấy mệt lắm. Lần 1, Trưởng ban gọi điện hớt hải nhờ mua trà sữa cho các con. Bác ý đã đặt 1 chỗ 30k/ cốc nhưng vì hôm đó khách đông quá, họ hủy đơn của bác. Vợ chồng đi mua mà chỗ rẻ tiền thì cũng chả dám mua vì nhỡ các con làm sao thì chết. Chỗ uy tín thì 50k/cốc, thêm toping các kiểu tầm 60k, gấp đôi dự tính. Bác TB khóc mếu bảo giải trình phụ huynh như nào giờ. Vợ chồng tôi xung phong tài trợ luôn. Thế tôi mới biết, dự chi vượt quá kế hoạch BPH cũng mệt. BPH phải làm việc co kéo tính toán đau đầu phết.
Lần khác lớp con tôi ra ngoài liên hoan. BPH có mấy người cùng cô giáo phải thuê xe, sắp xếp mấy chục cháu di chuyển an toàn từ trường đến nơi ăn. Tôi có nhiệm vụ đặt chỗ. Ăn xong thì nhắn PH đón con trước cả 30 phút. Thế mà có cháu gọi điện, nhắn tin cả bố cả mẹ chả ai đến đón con. Tôi còn phải cho con tôi bắt taxi về trước để ở lại cùng cháu đó. Chờ bố mẹ cháu mòn mỏi từ 7h30 đến khi nhà hàng rục rịch quét dọn đón cửa.
Ai làm trong BPH chắc còn gặp vô số tình huống củ chuối tương tự như vậy.
Ai cứ đòi hỏi họ phải cư xử nọ chai cứ mạnh dạn xung phong vào BPH, cứ khoảng dăm lần có trách nhiệm với con nhà người khác mới thấm thía được. Hai con tôi đi học tôi dự không biết bao nhiêu cuộc họp PH, chỉ toàn thấy đùn đẩy, lấy lí do bận việc để thoái thác, chưa thấy trường hợp nào xung phong.

nhatthang

Xe tăng
Tôi 2 lần giúp đỡ BPH mà thấy mệt lắm. Lần 1, Trưởng ban gọi điện hớt hải nhờ mua trà sữa cho các con. Bác ý đã đặt 1 chỗ 30k/ cốc nhưng vì hôm đó khách đông quá, họ hủy đơn của bác. Vợ chồng đi mua mà chỗ rẻ tiền thì cũng chả dám mua vì nhỡ các con làm sao thì chết. Chỗ uy tín thì 50k/cốc, thêm toping các kiểu tầm 60k, gấp đôi dự tính. Bác TB khóc mếu bảo giải trình phụ huynh như nào giờ. Vợ chồng tôi xung phong tài trợ luôn. Thế tôi mới biết, dự chi vượt quá kế hoạch BPH cũng mệt. BPH phải làm việc co kéo tính toán đau đầu phết.
Lần khác lớp con tôi ra ngoài liên hoan. BPH có mấy người cùng cô giáo phải thuê xe, sắp xếp mấy chục cháu di chuyển an toàn từ trường đến nơi ăn. Tôi có nhiệm vụ đặt chỗ. Ăn xong thì nhắn PH đón con trước cả 30 phút. Thế mà có cháu gọi điện, nhắn tin cả bố cả mẹ chả ai đến đón con. Tôi còn phải cho con tôi bắt taxi về trước để ở lại cùng cháu đó. Chờ bố mẹ cháu mòn mỏi từ 7h30 đến khi nhà hàng rục rịch quét dọn đón cửa.
Ai làm trong BPH chắc còn gặp vô số tình huống củ chuối tương tự như vậy.
Ai cứ đòi hỏi họ phải cư xử nọ chai cứ mạnh dạn xung phong vào BPH, cứ khoảng dăm lần có trách nhiệm với con nhà người khác mới thấm thía được. Hai con tôi đi học tôi dự không biết bao nhiêu cuộc họp PH, chỉ toàn thấy đùn đẩy, lấy lí do bận việc để thoái thác, chưa thấy trường hợp nào xung phong.
Nhất trí 1000% với cụ. Con em có thời gian học trường công hiện đang học trường tư nhưng chưa bao giờ em thấy có bất cứ phụ huynh nào xung phong tham gia BPH cả. Lý do thì đơn giản thôi không cần giải thích thêm. Toàn đùn đẩy cho nhau. Cho nên em rất cảm thông với những phụ huynh tham gia BPH và ủng hộ họ bằng việc đơn giản nhất mà mình có thể làm được là đóng quỹ lớp đủ và đúng thời gian.

largo_kent

Xe buýt
Theo như mấy vị phụ huynh kiêm phật online trên này thì để chu toàn, mang tính người, nhân văn thì BPH cùng cô giáo cần phải làm thế này:
- Trao đổi với mẹ bé là sẽ liên hoan, chưa thấy đóng tiền nhưng vẫn mua cho con 1 suất. Tuy chả đáng bao tiền nhưng phải nhắn trước và hỏi trước xem mẹ cháu có đồng ý cho cháuă n không. Mẹ cháu có đồng ý với món ăn đó không. Hỏi cháu xem cháu có thích không hay đổi món khác, chứ món đó cháu ko thích, lại ngồi nhìn các bạn ăn, về mách mẹ thì vẫn bị tố như thường.
- Nếu cháu đồng ý ăn thì BPH cũng nên lưu ý xuất đầy đủ hoá đơn, chứng từ, đảm bảo tem mác nguyên vật liệu của món ăn, lỡ may cháu đau bụng, mẹ cháu cóđ ơn lên phòng giáo dục thì còn có cái mà dùng để trình bày!

Mansion.68

Xe tải
Đây này, cuối cùng đã có bác nói trúng và đúng!

Thỏ thấy rất nhiều comment định hướng đầy ác ý và quy chụp theo kiểu giáo viên và ban phụ huynh kia cố ý " săn sóc" đứa trẻ kiểu bắt nó ngồi ra góc riêng,cắt cử người nhìn không cho nó ăn. Thỏ khó hiểu là hoặc do cố ý định hướng ác ý ( do thâm tâm dã có mắc mớ với gv/ bph từ quá khứ hoặc do bản tính đầy hẹp hòi và bất nhơn nên luôn muốn mọi việc phải xảy ra theo hướng nghiệt ngã nên trong rất nhiều comment của rất nhiều nick đã chĩa mũi dùi đổ riệt thậm chí dựng đứng kịch bản.

Mọi người dường như đã đặt cái tư duy của mình vào trẻ con mà quên mất một điều,chúng nó hảo tính và đoàn kết hơn các bác tưởng.

Thỏ hết rượu,nợ bác 1 chai.
Đầu các cấp của con trẻ là mình phải đi họp bác Thỏ ợ. Các con và PH sẽ đồng hành cùng nhau mấy năm liền.
Mọi thứ rõ ràng ngay từ đầu cấp sẽ dễ dàng hơn về sau.
Như em nói ở còm trên, bọn trẻ chúng nó trong veo, trách nhiệm thuộc về người lớn. Mọi thứ phải rõ ràng, không là rất mệt. Phố hay quê, đều có những thành phần khắm lọ cả. Những gì tốt đẹp nhất ta giành cho con trẻ, kệ xác họ.

nhatthang

Xe tăng
Theo như mấy vị phụ huynh kiêm phật online trên này thì để chu toàn, mang tính người, nhân văn thì BPH cùng cô giáo cần phải làm thế này:
- Trao đổi với mẹ bé là sẽ liên hoan, chưa thấy đóng tiền nhưng vẫn mua cho con 1 suất. Tuy chả đáng bao tiền nhưng phải nhắn trước và hỏi trước xem mẹ cháu có đồng ý cho cháuă n không. Mẹ cháu có đồng ý với món ăn đó không. Hỏi cháu xem cháu có thích không hay đổi món khác, chứ món đó cháu ko thích, lại ngồi nhìn các bạn ăn, về mách mẹ thì vẫn bị tố như thường.
- Nếu cháu đồng ý ăn thì BPH cũng nên lưu ý xuất đầy đủ hoá đơn, chứng từ, đảm bảo tem mác nguyên vật liệu của món ăn, lỡ may cháu đau bụng, mẹ cháu cóđ ơn lên phòng giáo dục thì còn có cái mà dùng để trình bày!
Nợ cụ rượu.

Hieumos

Xe container
Đầu các cấp của con trẻ là mình phải đi họp bác Thỏ ợ. Các con và PH sẽ đồng hành cùng nhau mấy năm liền.
Như em nói ở còm trên, bọn trẻ chúng nó trong veo, trách nhiệm thuộc về người lớn. Mọi thứ phải rõ ràng, không là rất mệt. Phố hay quê, đều có những thành phần khắm lọ cả. Những gì tốt đẹp nhất ta giành cho con trẻ, kệ xác họ.
Hồi xưa thì kệ xác được bác ạ.

Nhưng giờ không kệ xác được cái hội khắm lọ đấy, vì có mạng xã hội, nhất lại là ở thành phố. Họ rêu rao lên mạng xã hội theo một chiều, cắt gọt nội dung, thế là cư dân mạng lại nhảy đồng lên. Rồi hội 9 điểm 3 môn giật title câu view, rồi lại ban ngành đoàn thể vào cuộc kiểm điểm lọ chai.

Thỏ móm

Xe điện
Thỏ cũng vậy, riêng đầu các cấp kể cả đại học vừa qua là em phải trực tiếp theo sát, tham dự từ việc họp phụ huynh, khai giảng, tham quan phòng học, trao đổi với GVCN, Hiệu trưởng....

Nói cho cùng, chúng nó là bản sao của mình. Nó sẽ nhìn vào mình mà phát triển, hình thành nhân cách và ứng xử với xã hội.

Cám ơn Bác.

con dơi 141

Xe điện
lớp này ở nông thôn nên đóng quỹ lớp có 150k/cháu thôi cụ ạ, ko như ở HN của cụ đâu. Còn mua 40 thì đúng như mợ gì nói, mình phải tự bỏ tiền ra bù. (tất nhiều nhiều phụ huynh sẵn sàng việc này, cũng như cũng sẽ có phụ huynh nhất quyết không đóng như con quạ mổ kia)
Lớp cháu em có mỗi việc đặt cái áo đồng phục mặc mỗi dịp có hoạt động tập thể ngoại khóa... mà từ lớp 6-9 những 5 năm trời mà ko làm nổi vì có 2 phụ huynh kiên quyết phản đối.

Nhiều vị kêu chỉ vì mỗi cái việc đóng 40k thì không đúng. Đây là kết quả của cả một quá trình kéo dài hàng năm trời. Một người muốn thành cục gạch cản đường thì chiếc xe phải lăn qua nếu muốn tiến lên phía trước thôi.

Hieumos

Xe container
Lớp cháu em có mỗi việc đặt cái áo đồng phục mặc mỗi dịp có hoạt động tập thể ngoại khóa... mà từ lớp 6-9 những 5 năm trời mà ko làm nổi vì có 2 phụ huynh kiên quyết phản đối.

Nhiều vị kêu chỉ vì mỗi cái việc đóng 40k thì không đúng. Đây là kết quả của cả một quá trình kéo dài hàng năm trời. Một người muốn thành cục gạch cản đường thì chiếc xe phải lăn qua nếu muốn tiến lên phía trước thôi.
Đúng ạ, nhiều người không phải vì tiền đâu vì họ không thiếu.

Nhưng họ lại lôi các bức xúc xã hội về làm khổ chính con mình và tập thể lớp. Trong cuộc họp lại cứ đứng lên chất vấn là tại sao phải chi tiền quà cáp cho các cô nhân dịp lễ, tết thì khó cho ban phụ huynh.

Thế nên hồi xưa chỉ có 1 quỹ phụ huynh. Giờ để đối phó với những quả như này lại phải đẻ ra năm bảy loại quỹ khác nhau. Quỹ theo đúng quy định đổ đầu từng cháu thì nho nhỏ để chi những thứ dễ giải trình nhất, xong lại thêm quỹ tự nguyện chi quà cho cô, rồi lại quỹ ăn uống, quỹ dã ngoại... mỗi lần định tổ chức hoạt động gì thì thu quỹ hoạt động đó. Ban phụ huynh vô cùng vất vả đẻ thêm ra bao việc chỉ vì vài thành phần dở hơi.

Chỉnh sửa cuối:

Thỏ móm

Xe điện

Khổ thân cô giáo nhưng kết luận thế này cũng được. Thỏ thì sặc cmn bia khi đọc lại đoạn chát Thông tư 55. Tianshi tụi ngáo tiktok, fb và nuật sư on nai :))

Yeuaibaygio

Xe container
Chấm bài cùng thì làm gì dc? Chấm xong cũng vẫn phải lưu lại để kt chéo mà. Chứ nó sai lại cho nó điểm cao ah? Còn 3 với 4 điểm toán mà dca dc hsg theo kiểu làm thêm bài kt với nọ kia thì đúng thánh r. Cụ cũng nên xem lại con nhà cụ xem có đúng k? Mà thôi đã bốc phét thì....
Em thấy cái trò nâng điểm báu gì, thậm chí có hại. Nâng mấy bài kiểm tra trên lớp rồi những kỳ thi chung của phòng, sở, thi chuyển cấp, thi ĐH... cô có nâng cho được không?

Nov

Xe tăng
Chúng ta phân tích đúng sai Có ai đặt mình vào bé ko đặt mình vào cảm xúc bé ko. Nếu có thì sẽ ko có những lời lẽ hằn học ác ý như vậy.
Thớt này, mọi người tập trung vào phân tích, chỉ trích hành xử của người lớn. Về bọn trẻ, mọi người cũng đều thống nhất là cần có sự quan tâm, giáo dục của cả 3 bên gia đình, nhà trường, xã hội, và ko bên nào làm thay được trách nhiệm của bên nào, có chăng là cố gắng bù đắp phần nào thôi. Cảm xúc tích cực chỉ có khi tất cả các bên đều tích cực. Nhưng cái kiềng bị gãy một chân thì đừng mong hai chân còn lại có thể giữ cân bằng được.

P/s: "những lời lẽ hằn học, ác ý" ở đây chẳng ảnh hưởng gì đến cháu bé kia cả, nhưng chắc chắn sẽ góp phần làm giảm bớt chuyện tương tự với các cháu khác đấy.

con dơi 141

Xe điện
Chúng ta phân tích đúng sai Có ai đặt mình vào bé ko đặt mình vào cảm xúc bé ko. Nếu có thì sẽ ko có những lời lẽ hằn học ác ý như vậy.
Cụ cho rằng các lời lẽ hằn học ác ý nhắm vào cháu bé đúng không?? Cụ có thể cho ví dụ được không. Việc đó nếu có là không đúng.
Nhưng nếu không có việc đó mà cụ kết luận vậy thì càng không đúng. Ai có lời lẽ ác ý thì cụ nêu ý kiến phản đối luôn.Đừng im im rồi kết luận kiểu vơ đũa cả nắm.