Tất tần tật những bệnh của trẻ con.

Meow

Xe điện
Em ké tý nhá :D
@Tomduy: sau Tết em ghé sang thăm anh ạ, em quyết tâm xử lý mấy cái răng số 8. Dạo này Rodogyl dùng liên tục ngán lắm roài :((

Binhminh74

Đi bộ
E cám ơn các cụ nhiều nhiều :)

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Hic..cũng về răng của bọn F1: bác Tomduy cho em hỏi F1 nhà em sang tuổi thứ 9 rồi mà chưa gẫy cái răng nào. Em đã cho đi chụp X-Q răng, bsỹ bẩu có mầm răng và bẩu phải đợi....em chả biết phải đợi đến khi nào. Mà em cũng chả thấy đứa trẻ nào 9 tuổi mà chưa gẫy răng nên lo lo là... Vậy liệu F1 nhà em có sao không ah?
Kể ra cũng hơi muộn. Nhưng không sao nếu vẫn có mầm răng vv trên film XQ. Bác yên tâm cứ cho cháu ăn uống đầy đủ, nhất là vi chất là ok.

Em ké tý nhá :D
@Tomduy: sau Tết em ghé sang thăm anh ạ, em quyết tâm xử lý mấy cái răng số 8. Dạo này Rodogyl dùng liên tục ngán lắm roài :((
Em nên nhổ sớm, bởi vì cứ xơi nhiều Rodogyl sẽ gây nám và tàn nhanh nhiều lắm đấy?!!!

GoldenPig

Xe tăng
Kể ra cũng hơi muộn. Nhưng không sao nếu vẫn có mầm răng vv trên film XQ. Bác yên tâm cứ cho cháu ăn uống đầy đủ, nhất là vi chất là ok.

Tks bác. Vậy em lại đợi. Khéo khi nào cái răng đầu tiên gẫy em phải mở tiệc mất thôi.

LuckyCar

Xe container
Em hỏi bệnh ho / hen của F1

Thưa các cụ,

F1 nhà em 4 tuổi. Khoảng 3 tháng gần đây ho liên tục, có lúc đỡ hơn, nhưng cũng có lúc ho nặng mấy này liền. Chủ yếu ho vào ban đêm khi đi ngủ, khi dậy buổi sáng và nửa đêm thức giấc, ban ngày ít ho chỉ ho khi chơi đùa nhiều. Ho khổ sở thành tràng dài, nghe buốt cả ruột. Tiếng ho như kiểu ho khan do viêm họng. Cho uống kháng sinh chỉ đỡ được vài ngày rồi lại bị. Không có hoặc có ít đờm, dãi. Có lúc bị ngạt mũi, nhưng em đã hút mũi và rửa nước muối nên đã khỏi ngạt nhưng không khỏi ho. Uống các loại thuốc ho nhưng không có tác dụng.

Từ trước em cũng vẫn chỉ nghĩ là viêm họng gì đó thôi, kệ rồi sẽ khỏi. Nhưng hôm qua đọc bài về hen, đêm nghe F1 thở cũng có cảm giác thấy khó khăn tự nhiên thấy sợ.

Các cụ đốc tờ OF bắt bệnh hộ em với. Em cũng định đưa F1 đi khám xem có bị hen không nhưng được biết không phải chỗ nào cũng khám được bệnh này. Cụ nào biết chỗ nào / bác sĩ nào khám hen tốt thì chỉ cho em với ạ.

Em cảm ơn ạ.

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Em mách cụ chỗ này đảm bảo chuẩn luôn. Cụ đến Dr. Dũng là trưởng khoa nhi BV Bạch Mai, ông này rất giỏi về hô hấp, đặc biệt là hen vì bản thân ông ấy cũng đã bị hen. Giá khám thì hơi đắt và đông. Em không biết giá bây giờ là bao nhiêu nhưng cứ mỗi lần em cho bọn trẻ nhà em đến lại thấy tăng giá. 2 nhóc nhà em cũng bị hen. Nhà ông ấy ở Phan Đình Giót. Cụ quan tâm thì em sẽ hỏi cho cụ cái số điện thoại để gọi trước khi đến khám vì sợ ông ý đi công tác. Nếu đi khám thì cụ nên đến sớm tầm 4h30 hoặc 5h chiều đến muộn thường phải chờ lâu. Em khuyên cụ nên cho cháu đi khám.

LuckyCar

Xe container
Em mách cụ chỗ này đảm bảo chuẩn luôn. Cụ đến Dr. Dũng là trưởng khoa nhi BV Bạch Mai, ông này rất giỏi về hô hấp, đặc biệt là hen vì bản thân ông ấy cũng đã bị hen. Giá khám thì hơi đắt và đông. Em không biết giá bây giờ là bao nhiêu nhưng cứ mỗi lần em cho bọn trẻ nhà em đến lại thấy tăng giá. 2 nhóc nhà em cũng bị hen. Nhà ông ấy ở Phan Đình Giót. Cụ quan tâm thì em sẽ hỏi cho cụ cái số điện thoại để gọi trước khi đến khám vì sợ ông ý đi công tác. Nếu đi khám thì cụ nên đến sớm tầm 4h30 hoặc 5h chiều đến muộn thường phải chờ lâu. Em khuyên cụ nên cho cháu đi khám.
Em cảm ơn cụ. Nhưng em cũng xin lỗi cụ trước nếu có gì không phải.

Nhà em ở ngay gần nhà Bác sĩ này, F1 nhà em cũng đã khám ở đây vài lần trước. Trình độ Bác sĩ này chắc cũng OK, em không có chuyên môn nên không đánh giá. Có điều cảm giác ông ấy khám hơi hời hợt và cũng chỉ khám bằng cách nhìn và nghe bằng ống nghe thôi nên có lẽ chỉ phù hợp với các bệnh viêm đường hô hấp thông thường. Mà những lần sau, nếu chỉ khám những bệnh thông thường như thế thì em lại ra Bạch Mai cũng gần, nếu cần thì chụp chiếu cái cho chắc luôn.

Em nghe nói khám hen thì cần có các thiết bị chuyên dụng, chứ không thể chỉ nhìn và nghe được nên muốn tìm chỗ chuyên khám hen đã, sau đó có thể em sẽ qua BS Dũng để kiểm tra chéo. Cảm ơn cụ.

Red_9

Xe tải
cho em hỏi luôn, con bé nhà 2 tháng nay cứ khò khè, ko ho không ốt cũng chẳng quấy khóc, nhưng mà cứ khò khè, đi khám bảo dị ứng thời tiết em lo quá chẳng biết làm sao

Red_9

Xe tải
em cũng cho cháu xông nước muối biển thường xuyên nữa nhưng chẳng đỡ gì cả

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Thưa các cụ,

F1 nhà em 4 tuổi. Khoảng 3 tháng gần đây ho liên tục, có lúc đỡ hơn, nhưng cũng có lúc ho nặng mấy này liền. Chủ yếu ho vào ban đêm khi đi ngủ, khi dậy buổi sáng và nửa đêm thức giấc, ban ngày ít ho chỉ ho khi chơi đùa nhiều. Ho khổ sở thành tràng dài, nghe buốt cả ruột. Tiếng ho như kiểu ho khan do viêm họng. Cho uống kháng sinh chỉ đỡ được vài ngày rồi lại bị. Không có hoặc có ít đờm, dãi. Có lúc bị ngạt mũi, nhưng em đã hút mũi và rửa nước muối nên đã khỏi ngạt nhưng không khỏi ho. Uống các loại thuốc ho nhưng không có tác dụng.

Từ trước em cũng vẫn chỉ nghĩ là viêm họng gì đó thôi, kệ rồi sẽ khỏi. Nhưng hôm qua đọc bài về hen, đêm nghe F1 thở cũng có cảm giác thấy khó khăn tự nhiên thấy sợ.

Các cụ đốc tờ OF bắt bệnh hộ em với. Em cũng định đưa F1 đi khám xem có bị hen không nhưng được biết không phải chỗ nào cũng khám được bệnh này. Cụ nào biết chỗ nào / bác sĩ nào khám hen tốt thì chỉ cho em với ạ.

Em cảm ơn ạ.

Kụ cho e hỏi F1 nhà kụ đã dùng những thuốc gì rồi ạ. Nếu có đơn thuốc của những lần khám trước thì kụ post lên đây e nghía qua cái.

LuckyCar

Xe container

Kụ cho e hỏi F1 nhà kụ đã dùng những thuốc gì rồi ạ. Nếu có đơn thuốc của những lần khám trước thì kụ post lên đây e nghía qua cái.
Em cảm ơn cụ đã quan tâm. F1 nhà em trước đây mới chỉ khám và uống thuốc liên quan đến các bệnh viêm đường hô hấp trên / dưới (đại loại viêm họng, viêm phế quản), em hay gọi là các bệnh thông thường vì trẻ con đứa nào cũng bị. Em không nhớ các đơn thuốc vì em hay vệ sinh mũi, họng bằng nước muối rồi cho tự khỏi. Cũng có vài lần nặng quá thì uống một liều Zithromax (em không chắc có viết chính xác tên không), một liều la 1 lọ pha nước, uống 3 ngày, kết hợp với anphachoay là khỏi, vì em biết là thuốc này kháng sinh nặng nên mới chỉ cho F1 uống có 3-4 lần thôi, nhưng lần cuối cùng là cách đây khoảng 4 tuần thì chỉ thấy đỡ ho vài ngày.

Tình hình như vậy cụ phán giúp em với.

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Em cảm ơn cụ. Nhưng em cũng xin lỗi cụ trước nếu có gì không phải.

Nhà em ở ngay gần nhà Bác sĩ này, F1 nhà em cũng đã khám ở đây vài lần trước. Trình độ Bác sĩ này chắc cũng OK, em không có chuyên môn nên không đánh giá. Có điều cảm giác ông ấy khám hơi hời hợt và cũng chỉ khám bằng cách nhìn và nghe bằng ống nghe thôi nên có lẽ chỉ phù hợp với các bệnh viêm đường hô hấp thông thường. Mà những lần sau, nếu chỉ khám những bệnh thông thường như thế thì em lại ra Bạch Mai cũng gần, nếu cần thì chụp chiếu cái cho chắc luôn.

Em nghe nói khám hen thì cần có các thiết bị chuyên dụng, chứ không thể chỉ nhìn và nghe được nên muốn tìm chỗ chuyên khám hen đã, sau đó có thể em sẽ qua BS Dũng để kiểm tra chéo. Cảm ơn cụ.
Không có gì cụ ạ. Y cũng không phải là chuyên ngành của em, em chỉ nói những gì mắt thấy tai nghe. Em cũng chả quen biết gì ông Dũng cả, vô tình F1 nhà em phải nằm viện Bạch Mai lúc chưa đầy 1 tháng nên gia đình em mới biết ông ấy, lúc nằm Viện ông ấy cũng không mời mọc ra khám ngoài giống như các BS ở viện nhi mà lại vô tình nghe những người khác trong ngành y ca ngợi ông ấy nên bọn em mới cho F1 đến khám ở đó. Cách đây 1 hai năm bọn nhóc nhà em tháng nào cũng phải đi khám, có 2 đứa nên thành ra tháng ít nhất cũng phải 2 lần đi bác sỹ. Cả 2 đứa nhà em đều bị hen từ lúc hơn 2 tuổi, gần đây thỉnh thoảng có khám lại thị không còn, hy vọng là không bị lại. Ông này khám đúng là rất nhanh, chắc chỉ khoảng 5 phút/người, còn hời hợt không thì em không biết quan trọng là khỏi bệnh. Khám hen em thấy ông ấy có cái dụng cụ đo cắm đầu ngón tay vào để đo.

Nếu đúng là hen thì điều trị rất là lâu, cũng phải tầm 1 năm dùng thuốc dự phòng còn thuốc chính thì chỉ thầm ba đến năm ngày.

LuckyCar

Xe container
Không có gì cụ ạ. Y cũng không phải là chuyên ngành của em, em chỉ nói những gì mắt thấy tai nghe. Em cũng chả quen biết gì ông Dũng cả, vô tình F1 nhà em phải nằm viện Bạch Mai lúc chưa đầy 1 tháng nên gia đình em mới biết ông ấy, lúc nằm Viện ông ấy cũng không mời mọc ra khám ngoài giống như các BS ở viện nhi mà lại vô tình nghe những người khác trong ngành y ca ngợi ông ấy nên bọn em mới cho F1 đến khám ở đó. Cách đây 1 hai năm bọn nhóc nhà em tháng nào cũng phải đi khám, có 2 đứa nên thành ra tháng ít nhất cũng phải 2 lần đi bác sỹ. Cả 2 đứa nhà em đều bị hen từ lúc hơn 2 tuổi, gần đây thỉnh thoảng có khám lại thị không còn, hy vọng là không bị lại. Ông này khám đúng là rất nhanh, chắc chỉ khoảng 5 phút/người, còn hời hợt không thì em không biết quan trọng là khỏi bệnh. Khám hen em thấy ông ấy có cái dụng cụ đo cắm đầu ngón tay vào để đo.

Nếu đúng là hen thì điều trị rất là lâu, cũng phải tầm 1 năm dùng thuốc dự phòng còn thuốc chính thì chỉ thầm ba đến năm ngày.
Em cảm ơn cụ lần nữa, đúng là quan trọng nhất là khỏi bệnh, em cũng thấy nhiều người khen BS Dũng, cá nhân em cũng tôn trọng bác ấy, nhưng buồn cười cái là nhiều khi bụt chùa nhà không thiêng, hàng xóm em cũng toàn đi khám chỗ khác, còn chỗ khác lại đến khám bác ấy rất đông.

LuckyCar

Xe container
Em bổ sung thêm cái file em ghi âm đêm tiếng thở của F1 đêm qua. Từ lúc em lấy điện thoại thì nó lại không thèm ho thêm một tiếng nào, ngủ tít mít luôn.

http://www.mediafire.com/?b28a2g5v8t4cg48

Các cụ Dr. đi qua, phán giúp em với ạ.

zin_zin_hn

Xe điện
Em mách nhỏ F1 nhà cụ mợ nào bị hen nặng, đêm thở khò khử 1 mẹo: bắt con Thạch Sùng sống nhét vào quả chuối xong cho con nuốt luôn. Ngày xưa hồi bé em hen kinh khủng lắm, uống thuốc đến mức ko lớn đc nhg mẹ em dùng mẹo này khỏi luôn.

LuckyCar

Xe container
Cảm ơn cụ, em cũng có nghe thấy mẹo này ở đâu đó, nhưng có vẻ hơi kinh dị, với lại người lớn may ra làm được chứ trẻ con thì nuốt sao nổi.

Becho

Xe tải
Nguy hiểm quá các cụ ợ. K thể dùng đơn thuốc của ng này điều trị cho người kia đặc biệt là cho em bé! Bé thường bị ho dị ứng, bi lạnh đôt ngột. Đặc biệt váo mùa lạnh, bé măc nhiều quần áo,choi đùa, mồ hôi ra ướt áo minh k thay sẽ lam bé bị lạnh, hoặc đêm ngủ cũng vậy, bố mẹ nhớ lau mồ hôi thương xuyên cho bé bé sẽ ít bị ho đấy. Các bế k thích đắp chăn nên ngủ thường hay đạp chăn ra thế là cũng bị lanh, ho. Khi bé ho,bố mẹ đừng lo mà vội vàng cho bé uống kháng sinh nếu k có nhiễm trùng. KS sẽ làm vi khuẩn kháng thuốc và ảnh hưởng tới phát triển của bé, thậm chí có loại có tác dụng phụ nguy hiểm, mặt khác dùng kéo dai bé lại bị nhiễm nấm nữa thì. . .
Nên mua một máy xông họng để cả nhà dùng, rất tốt các bác ạ! Có thể dung dự phòng hoăc điều trị bệnh mũi họng rât tốt.
Khi bé ho bố mẹ nên làm gì? Đừng lo! Nếu k sốt, không khò khè, k khó thở. Giữ ấm cho bé,nếu bé nghich ra nhiều mồ hôi nhớ lau khô hoăc thay quân áo cho bé,cho bé uống thuốc giảm ho nhẹ nhẹ có nguồn góc thảo mộc, đơn giản ma tốt và an toàn hơn là cho bé uống nước vỏ quất chưng mật ong. Nếu bé ho nhiều có thể cho uống thuốc ho loại chống dị ứng. Nếu sau 6-12 giờ bé k đỡ mà ho nhiều hon cho bé đi kham bác sĩ chuyên khoa nhé,đưng tự ý cho uông thuốc bừa bãi nguy hiểm lăm!
Chút kinh nghiệm xin chia sẻ với các bác!

Tan Hội

Xe hơi
Các kụ cho nhà cháu hỏi với:
F1' nhà cháu đi khám (phòng khám tư), Bs nói là viêm tai giữa ứ dịch, đã kê đơn Zinnat (loại siro 20ml/ngày) và một sô thuốc khác nữa nhưng uống không đỡ. Khám lại, đơn kê tiếp Augmentin 500 (02 gói/ngày) và cũng kèm một số thuốc khác nữa vẫn không ổn. Khám lại thì đã lan sang cả tai kia. Bác sĩ tư vấn: Có 2 cách là Trích màng nhĩ hoặc đặt Otk gì đó!
Nhà cháu lo quá, nhờ các kụ tư vấn giúp nhà cháu nên làm gì cho F1' bi giờ?
Xin cảm ơn các kụ!

dungcarnival

Xe tăng
F1' nhà cháu đi khám (phòng khám tư), Bs nói là viêm tai giữa ứ dịch, đã kê đơn Zinnat (loại siro 20ml/ngày) và một sô thuốc khác nữa nhưng uống không đỡ. Khám lại, đơn kê tiếp Augmentin 500 (02 gói/ngày) và cũng kèm một số thuốc khác nữa vẫn không ổn. Khám lại thì đã lan sang cả tai kia. Bác sĩ tư vấn: Có 2 cách là Trích màng nhĩ hoặc đặt Otk gì đó!
Xin cảm ơn các kụ!
Trường hợp F1 nhà kụ thì kụ phải cho cháu đi khám đúng chuyên khoa Tai Mũi Họng nhé, đừng đi khám lung tung ( bác sĩ đa khoa thì cái gì cũng biết nhưng lại ko sâu về cái gì cả). Kụ vào box bác sĩ, xem kụ đốc nào chuyên về tai mũi họng thì alo, đường link này

http://www.otofun.net/threads/128776-bac-sy-of-f2

Dịch Vụ Công Chứng

[Tịch thu bằng lái]
Xin cảm ơn các kụ!
bệnh này bác ghé hồng ngọc gặp dr thịnh em thấy sẽ hiệu quả đấy ạ