[Funland] Tất tần tật về ăn chay

funfunfun

Xe buýt
Toàn chay mõm

titit2023

Xe tải
E nhớ không nhầm chỗ hồ hale có nhà hàng chay, chắc lại họ tổ chức để thu hút khách, phải không cụ?

Chun SUV

Xe buýt
Công viên Thống Nhất cụ ạ
Thầy khai sáng giúp chỗ này: Thực vật cũng là Sinh vật sống, biết sinh tồn. Lúc nào cũng vươn ra chỗ có ánh sáng, thức ăn. Chăm sóc thì sống, cắt giết thì chết.
Vậy sao ăn chay kiêng sát sinh lại không kiêng cả ăn thực vật mà chỉ động vật ạ?

Dr Thanh Bùi

Xe container
Thực vật là chúng sanh vô tình khác với chúng sanh hữu tình là động vật, động vật có cảm thọ và hệ thần kinh, có thần thức, linh hồn, thực vật ko có,
Dĩ nhiên có ăn thực vật cũng có nghiệp nhưng nhẹ hơn động vật rất nhiều, chư thiên từ cõi Sắc Giới trở lên ko ăn động vật lẫn thực vật nên thọ mạng rất dài tính bằng tiểu kiếp, Đại Kiếp (1 tiểu kiếp = 16 triệu 800 ngàn năm)
Các cụ ấy chỉ hít khí trời với uống nước lọc à cụ

Website
www.facebook.com

matizac

Xe tăng

Một người ăn chay khó tính
Trong thời kỳ Đức Quốc xã lên nắm quyền vào đầu những năm 1930, sức khỏe của Hitler không như lý tưởng. Ông ta bị đổ mồ hôi do thần kinh, cơ bắp run rẩy và co thắt dạ dày. Điều này đã thúc đẩy ông ta thay đổi chế độ ăn uống của mình. Ông ta căm thù thịt, nói rằng nó giống như "… ăn một xác chết!". Ông ta thậm chí còn chế nhạo các đồng đảng của mình vì ăn thịt.
Từ đó Hitler bắt đầu tuân theo một chế độ ăn chay nghiêm ngặt. Các bữa ăn điển hình của ông ta bao gồm trứng, mỳ Ý, bột yến mạch, trái cây hầm, salad, súp, bánh pudding rau và khoai tây nướng với pho mát.
Hitler cũng thích đồ ăn nhẹ có đường. Ông ta thích bánh ngọt, đồ ngọt và - ở một giai đoạn - tiêu thụ hai pound sô cô la mỗi ngày. Đôi khi, ông ta thậm chí bỏ cả hội nghị để đi ăn sô cô la một cách riêng tư.
Ông ta thường uống sô cô la nóng với kem đánh bông, nhưng đồ uống yêu thích là trà, đặc biệt là bạc hà và cúc la mã. Cà phê không phải là một phần của chế độ ăn kiêng, vì nó ảnh hưởng đến khả năng ngủ của ông ta.
ST

skuadi

Xe điện
Hôm qua em tiếp anh bạn từ SG ra chơi nên rủ qua quán bia gần nhà. Đi cùng thì có thêm một ông bạn nữa của ông bạn.

Ông này thì ăn chay, gọi riêng toàn rau củ luộc nhưng uống bia rượu tì tì (vì sau có ông nữa mang ra 2 chai chivas nên chuyển từ bia sang rượu).

Lúc ấy e méo nghĩ nhưng quả thật ông í ko động vào miếng thịt nào, nhưng rượu thì uống thôi rồi, vẫn chén chú chén anh hô to tít mù làm em say về nhà nằm vật như cún giờ mới tỉnh. :(

Ủa mà ăn chay vẫn uống rượu bia đc à các cụ mợ? Em tưởng ăn chay thì kiêng luôn các đồ uống có cồn?

khuyếnh

Xe buýt
Hôm qua em tiếp anh bạn từ SG ra chơi nên rủ qua quán bia gần nhà. Đi cùng thì có thêm một ông bạn nữa của ông bạn.

Ông này thì ăn chay, gọi riêng toàn rau củ luộc nhưng uống bia rượu tì tì (vì sau có ông nữa mang ra 2 chai chivas nên chuyển từ bia sang rượu).

Lúc ấy e méo nghĩ nhưng quả thật ông í ko động vào miếng thịt nào, nhưng rượu thì uống thôi rồi, vẫn chén chú chén anh hô to tít mù làm em say về nhà nằm vật như cún giờ mới tỉnh. :(

Ủa mà ăn chay vẫn uống rượu bia đc à các cụ mợ? Em tưởng ăn chay thì kiêng luôn các đồ uống có cồn?
Rượu bia nó vẫn là món chay mà, chỉ có nhà sư mới bị cấm thôi.

jazzzzz

Xe lăn
Rủ ra Trần Duy Hưng xem có chay k

Aocom

Xe buýt
Ăn chay với uống rượu thì liên quan gì

mabu44

Xe tăng
Cụ chủ nhầm giữa việc ăn chay và đi tu rồi :D :D Ăn chay thì cũng như ăn các món khác thôi, nếu người ăn chay ko theo đạo và ko đi tu thì uống rượu hay bia là chuyện bình thường và rất bình thường. Cá nhân em nghĩ để bảo vệ sức khỏe và cân đối lượng calo thì việc ăn chay là tốt, tùy sức khỏe và tùy công việc mà ăn mấy bữa, số lượng , chất lượng cho hợp lý. Em vẫn nhậu bia với rau, đậu là bình thường, ko cần thịt. Ăn nhiều món xào, thịt nướng..thì ko tốt cho sức khỏe , đơn giản vậy thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Là sư đa phần sẽ ăn chay và k dc dùng đồ uống có cồn. Nhưng những người ăn chay k nhất thiết phải là sư ;))

El Jefe 2

Xì hơi lốp
Bia rượu thì có ảnh hưởng gì đến ăn chay đâu?

Phật đã dạy rồi:

"Rượu nấu từ gạo mà ra,
Khi ta uống rượu cũng là ăn cơm.."

Chỉ có rượu ngâm động vật thì có yếu tố đạm nên ko uống thôi.

Còn việc các nhà tu hành ko uống bia rượu ko phải là do yếu tố chay - mặn; mà là do sợ uống vào say ko làm chủ được bản thân dẫn đến phạm các giới luật khác. Hoa Hòa Thượng Lỗ Trí Thâm vẫn uống tì tì.

Haiz, e chay trường gần 10 năm rồi đây, bia rượu vẫn uống. Đơn giản vì trong công việc, giao lưu bạn bè ko uống thì như kẻ đứng ngoài XH. Nhưng tuyệt nhiên ko có ham thích, người ta nói câu rượu thịt mà. Uống nó ko ngon lành gì đâu.
Có cố Hòa thượng Hải Hiền (TQ), khi mất để lại toàn thân kim cang xá lợi. Ngài sống đến 120 tuổi và vẫn uống rượu khi cần, ngài nói khi làng xã họ mời - chẳng lẽ mình ko uống. Nhưng uống ko đc để đến mức say.
Đương nhiên ăn chay ko uống rượu vẫn là tốt nhất, nhưng sống ở đời khó chọn tất cả cho mình.