[Funland] Tất tần tật về ăn chay

muoibaconcho

Xe điện
Ăn chay thiếu chất trầm trọng nếu không bổ sung đạm động vật (trứng, sữa).
Chi phí ăn chay trường nói chung là lục tốn. Sữa tươi, nước cam, gạo lứt... tuyền thứ đắt tiền.

Dan du an

Xe cút kít
Ăn chay có được ăn cá không các cụ nhỉ. Nếu vẫn được ăn cá ăn hải sản thì cháu cũng muốn

x.man

Xe điện
Ăn chay thì sống đến lúc chết
Không ăn chay cũng sống đến lúc chết

Chay hay không chay tùy sở thích & cơ thể mỗi người thôi. Em thì thấy thịt rất nhiều năng lượng :)

Sơn Takira

Xe tải
Hàng ngày ăn bẩn, ăn vài bữa sạch thấm tháp j :)). Thực ra do truyền thông nó làm quá lên thôi. Thực phẩm ko độc hại hóa chất là được, chứ sạch như nào thì khó nói lắm.
Em có nói với vợ, éo dám nói với mẹ vợ.
Chính là cái thứ mẹ vợ em bị “ám ảnh” phải ăn tươi, ăn sạch, ăn đủ,.... làm cho mẹ vợ lúc nào cũng bị tâm trạng lo lắng, bất an,... Méo ai đi du lịch vào ks 5* mà lại lo lắng, xông vào bếp, đòi kiểm định quy trình thực phẩm, chế biến,etc.. mới dám ăn.

Đợt rồi 30/4 đi chơi thì bm vợ ăn gần như là đồ mang đi trong khi con cái ăn tôm, ăn ghẹ, thịt, rau rừng các kiểu. Chán gần chết.

Chính thứ “ám ảnh” một cách cực đoan như vậy mới làm tổn thọ chứ ko phải là do ăn cái gì?! Bằng chứng là bm vợ yếu đi trông thấy tầm khoảng 10 năm nay, càng yếu lại vấn đề “ăn uống” càng nặng nề. Hiện nay nhà hầu như ko có muối. Con e về chơi 2 ngày là đêm khóc đòi về ko muốn ở lại vì ăn nhạt quá. Mà chỉ 4-5 món quay vòng.

Nhà thuần hầu như chỉ có cơm trắng, muối vừng, ruốc tự làm. Rau các loại nhưng chỉ luộc ko xào. Ko bim bim, mì tôm, ko phở ko bún,etc...

Mỗi lần về em dẫn cả nhà lên xe (tất nhiên trừ cc) đi ăn sáng là y như rằng lúc về ánh mắt hình viên đạn :))

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ lưu ý 1 thông tin: người Nhật ăn cá nhiều nhất TG, họ sống thọ nhất TG, tuổi thọ TB của người Nhật là 83 tuổi...Vậy chúng ta có nên học gì từ phong cách ẩm thực của người Nhật không !? :)

cổ cồn xanh

Xe tăng
Tốt thì tự nhiên người ta khắc theo ầm ầm. Còn ăn kiêng chữa bệnh hạn chế đạm hoặc muối lại là chuyện khác. Cần phân biệt rõ với ăn chay theo tín ngưỡng. Một số tín ngưỡng không ăn thịt con này mà ăn thịt con khác.

Sơn Takira

Xe tải
Các cụ lưu ý 1 thông tin: người Nhật ăn cá nhiều nhất TG, họ sống thọ nhất TG, tuổi thọ TB của người Nhật là 83 tuổi...Vậy chúng ta có nên học gì từ phong cách ẩm thực của người Nhật không !? :)
Nhà em ăn cá rất nhiều, đặc biệt là cá hồi, tầm, bin la đen,... :))

Mẹ vợ e đang cấm vì cá nó rất mặn. Mặn là không tốt

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ lưu ý 1 thông tin: người Nhật ăn cá nhiều nhất TG, họ sống thọ nhất TG, tuổi thọ TB của người Nhật là 83 tuổi...Vậyhúng ta có nên học gì từ phong cách ẩm thực của người Nhật không !? :)
Họ sống lâu ko phải vì họ ăn cá :)). Người Nhật cũng ko ăn cá nhiều như cụ tưởng đâu.

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em ăn cá rất nhiều, đặc biệt là cá hồi, tầm, bin la đen,... :))

Mẹ vợ e đang cấm vì cá nó rất mặn. Mặn là không tốt
Người Nhật cũng ăn cá hồi, nhưng họ ăn cá ngừ nhiều nhất, họ hầu như không ăn cá nước ngọt ( cá nước ngọt họ chỉ ăn loại cá suối...)...họ cũng ăn thịt cá voi...Cụ thử ăn theo phong cách Nhật xem...:)

Sơn Takira

Xe tải
Người Nhật cũng ăn cá hồi, nhưng họ ăn cá ngừ nhiều nhất, họ hầu như không ăn cá nước ngọt...họ cũng ăn thịt cá voi...Cụ thử ăn theo phong cách Nhật xem...:)
Em ko mong muốn sống lâu. Em hợp với ăn chay và muốn ăn thế nào cho đủ chất thôi. Vì nhiều ng doạ là ăn chay giảm sk, phi logic, ngược quy luật cũng hơi kinh :))

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
Họ sống lâu ko phải vì họ ăn cá :)). Người Nhật cũng ko ăn cá nhiều như cụ tưởng đâu.
Nhưng theo em biết người Nhật cũng ít ăn chay...Thậm chí bên Nhật, nhà Sư ăn uống như người thường ( không ăn chay ), vẫn uống rượu sake và lấy vợ, sinh con...Em có đợt sang Nhật còn gặp nhà Sư đi hát Karaoke để giải trí...:)

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
Em ko mong muốn sống lâu. Em hợp với ăn chay và muốn ăn thế nào cho đủ chất thôi. Vì nhiều ng doạ là ăn chay giảm sk, phi logic, ngược quy luật cũng hơi kinh :))
Cụ nói em thấy mâu thuẫn quá. Đương nhiên ăn chay là không thể đủ chất được rồi ( thiếu đạm, canxi...)...thế cho nên không nên ăn chay trường, chỉ nên ăn chay vài ngày trong tháng...:)

sparta.leonidas

Xe cút kít
Em tò mò hỏi cụ tí. Vụ chịch xoạc của cụ vẫn ổn chứ ạ ??? 8->

Sơn Takira

Xe tải
Cụ nói em thấy mâu thuẫn quá. Đương nhiên ăn chay là không thể đủ chất được rồi ( thiếu đạm, canxi...)...thế cho nên không nên ăn chay trường, chỉ nên ăn chay vài ngày trong tháng...:)
Cụ nói đúng. Em cảm ưn cụ, mời cụ chén.

Em thú thực là muốn ăn chay trường. Một tháng giờ em ăn chay 1-1,5 tuần. Thấy ổn, khoẻ hơn, minh mẫn hơn. Nhưng bm vợ và vợ phản đối rất gay gắt. Em ko hiểu lý do là gì mặc dù bm vợ ăn rất nhạt. :(

Vo_thuong

Xe điện
Em có biết (quen sơ sơ) một ông anh hơn vài tuổi, gần 5x rồi mà ổng ăn chay trường vài chục năm nay.

Lạ cái ông ấy vẫn chạy đều, mỗi ngày 15-20km.

Đợt Uprace năm ngoái ít ng biết ổng có 10km chạy bằng tay. Nghĩa là đu trên các thanh ngang (cỡ mười mấy thanh) đu đi đu lại được 10k, pace vẫn đảm bảo vì nhỏ hơn 15p/k.

Có đợt em chán ăn thịt, tự nhiên chán í cỡ 2 tuần em ko đụng thịt thì thấy cơ thể bt, sau đó tự dưng thèm nên ăn lại.

Vậy ăn chay trường có thực sự không ảnh hưởng tới sức khoẻ? Ăn thì theo phương pháp nào là ổn?

Ở Sg em thấy có nhiều tiệm ăn chay bình dân, thậm chí một bữa no có 15k (e vừa ăn tháng trc), ở HN thì có Ưu Đàm nhưng đắt lòi tù và...

Em ngu ngơ vấn đề này. Hóng các cụ biện giải.
Ăn chay một cách khoa học (có tính toán đủ năng lượng) thì chắc chắn không ảnh hướng SK và thậm chí còn tốt lên cụ ợ. Em không phải là người ăn chay nhưng đã chứng kiến nhiều trường hợp như vậy. Tuy nhiên cần chú ý là phải tính đủ năng lượng cho cơ thể - đây là điều khá là khó thực hiện ở VN.
Ở nước ngoài thì thường có các sản phẩm hỗn hợp các loại hạt và có ghi rõ thành phần cũng như năng lượng nó có thể cấp cho mình, cái này dễ mua và giá không đắt còn ở VN thì khó hơn.
Trên diễn đàn chạy LDR (Long Distance Runner) trên Facebook, có Mr Bruce Vũ là một chuyên gia của Nasa tầm hơn 50 tuổi, anh này mới chuyển sang chế độ ăn chay tầm hơn 1 năm nay. Theo mô tả của anh ấy thì sau khi cơ thể "chấp nhận" kiểu ăn này thì thấy chạy khỏe hơn và đặc biệt là khôi phục nhanh hơn sau mỗi lần chạy (do cơ thể không mất công chuyển hóa thực phẩm như loại ko chay) - thậm chí chạy Marathon mà có hơn 1 ngày là khỏe lại rồi - quá tài.
Theo em cái khó nhất của ăn chay là hạn chế được cảm giác thèm của cơ thể và mất một vài tuần (hoặc hơn) để cơ thể làm quen, xử lý thực phẩm chay.

alone_prince_92

Xe máy
Ăn chay tốt nếu thực phẩm đảm bảo và có tính toán chế độ dinh dưỡng phù hợp