[Funland] Tất tần tật về ăn chay

lacettiGG

Xe điện
Em có nói với vợ, éo dám nói với mẹ vợ.
Chính là cái thứ mẹ vợ em bị “ám ảnh” phải ăn tươi, ăn sạch, ăn đủ,.... làm cho mẹ vợ lúc nào cũng bị tâm trạng lo lắng, bất an,... Méo ai đi du lịch vào ks 5* mà lại lo lắng, xông vào bếp, đòi kiểm định quy trình thực phẩm, chế biến,etc.. mới dám ăn.

Đợt rồi 30/4 đi chơi thì bm vợ ăn gần như là đồ mang đi trong khi con cái ăn tôm, ăn ghẹ, thịt, rau rừng các kiểu. Chán gần chết.

Chính thứ “ám ảnh” một cách cực đoan như vậy mới làm tổn thọ chứ ko phải là do ăn cái gì?! Bằng chứng là bm vợ yếu đi trông thấy tầm khoảng 10 năm nay, càng yếu lại vấn đề “ăn uống” càng nặng nề. Hiện nay nhà hầu như ko có muối. Con e về chơi 2 ngày là đêm khóc đòi về ko muốn ở lại vì ăn nhạt quá. Mà chỉ 4-5 món quay vòng.

Nhà thuần hầu như chỉ có cơm trắng, muối vừng, ruốc tự làm. Rau các loại nhưng chỉ luộc ko xào. Ko bim bim, mì tôm, ko phở ko bún,etc...

Mỗi lần về em dẫn cả nhà lên xe (tất nhiên trừ cc) đi ăn sáng là y như rằng lúc về ánh mắt hình viên đạn :))
Nó là 1 dạng bệnh lý về tinh thần đấy cụ ạ.

lacettiGG

Xe điện
Thực ra nên đặt vấn đề là ko phải ăn chay hay ko ăn chay mà ăn như thế nào cho đủ chất và cái đó nó lại phụ thuộc mục đích của mình. Ăn chay theo em là 1 cách ăn hơi có phần cực đoan.

6V4 PRADO

Xe điện
Người OF
Em đã thử ăn chay vài bữa,nhưng thực sự là cơ thể rất uể oải.Cảm giác như ko đủ năng lượng để hoạt động

Kitcat

Xe container
Ăn chay khoa học thực ra rất nhàn mà khỏe, em cũng từng ăn chay 1 thời gian, thấy nhẹ cả người vì khỏi rửa dầu mỡ, thái thịt...
Cần thật nhiều loại rau củ quả, nấm tươi, các loại hạt, đậu và rong biển.
Ăn chay ở nước ngoài nhàn, ở VN thì hơi vất. Vì siêu thị bán đồ hơi nghèo nàn, không bán rau củ phối trộn, số lươngj nhỏ.
Ví dụ trưa lên thư viện cầm theo rau củ quả, hạt, cho đủ loại vào cái hộp, tới bữa chỉ cho vào lò quay vài phút hoặc ăn sống luôn :D

6V4 PRADO

Xe điện
Người OF
Em đã thử ăn chay vài bữa,nhưng thực sự là cơ thể rất uể oải.Cảm giác như ko đủ năng lượng để hoạt động

VCHDHN

Xe container
Em nghĩ chắc phải có động lực ghê gớm lắm, hoặc hội hè gì chứ thật sự em cũng không thể ăn được. Đã thử 1 lần, là được mời cỗ chay ở chùa. Hôm đó về người ngợm tay chân như bị mất hết lực, cảm giác rất khó chịu:))

6V4 PRADO

Xe điện
Người OF
Em nghĩ chắc phải có động lực ghê gớm lắm, hoặc hội hè gì chứ thật sự em cũng không thể ăn được. Đã thử 1 lần, là được mời cỗ chay ở chùa. Hôm đó về người ngợm tay chân như bị mất hết lực, cảm giác rất khó chịu:))
Em nghĩ là chế độ ăn và thành phần trong bữa quan trọng hơn.

Molie

Xe tải
1 thông tin khác , người Mông Cổ ăn nhiều thực vật nhất Thế giới và họ cũng khỏe tốp đầu- loạn đao chưa cụ:)):))
Em không nghĩ người Mông Cổ ăn nhiều thực vật đâu vì đất nước họ hầu hết là sa mạc và mùa đông rất lạnh, họ phải ăn nhiều thịt mới chống lại được cái lạnh.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Con người sống lâu hay ko, khỏe mạnh hay ko là do cơ địa quyết định chứ ăn uống tập luyện chỉ phần nào thôi. Cũng như ko phải ai cũng có thể là vận động viên thể thao chuyên nghiệp. Nhiều người ăn uống linh tinh nhưng khỏe và thọ rất lâu.
Còn vấn đề ăn chay tốt như nào ko biết. Vhir biết Phật Tổ là người ăn thịt và ông sống rất thọ, thời của Phật mà ngài sống trên 80 tuổi là quá kinh khủng.
Chuẩn cụ ạ, luôn lắng nghe cơ thể mình để điều chỉnh cho phù hợp vì không có công thức chung nào áp dụng cho tất cả mọi người, ăn gì nếu cảm thấy thèm nhưng chỉ nên vừa đủ.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em có nói với vợ, éo dám nói với mẹ vợ.
Chính là cái thứ mẹ vợ em bị “ám ảnh” phải ăn tươi, ăn sạch, ăn đủ,.... làm cho mẹ vợ lúc nào cũng bị tâm trạng lo lắng, bất an,... Méo ai đi du lịch vào ks 5* mà lại lo lắng, xông vào bếp, đòi kiểm định quy trình thực phẩm, chế biến,etc.. mới dám ăn.

Đợt rồi 30/4 đi chơi thì bm vợ ăn gần như là đồ mang đi trong khi con cái ăn tôm, ăn ghẹ, thịt, rau rừng các kiểu. Chán gần chết.

Chính thứ “ám ảnh” một cách cực đoan như vậy mới làm tổn thọ chứ ko phải là do ăn cái gì?! Bằng chứng là bm vợ yếu đi trông thấy tầm khoảng 10 năm nay, càng yếu lại vấn đề “ăn uống” càng nặng nề. Hiện nay nhà hầu như ko có muối. Con e về chơi 2 ngày là đêm khóc đòi về ko muốn ở lại vì ăn nhạt quá. Mà chỉ 4-5 món quay vòng.

Nhà thuần hầu như chỉ có cơm trắng, muối vừng, ruốc tự làm. Rau các loại nhưng chỉ luộc ko xào. Ko bim bim, mì tôm, ko phở ko bún,etc...

Mỗi lần về em dẫn cả nhà lên xe (tất nhiên trừ cc) đi ăn sáng là y như rằng lúc về ánh mắt hình viên đạn :))
Chán cụ nhờ :)), như thế chắc bệnh vì stress vì sợ ăn cái nọ cái kia trước ý chứ.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em thi thoảng vẫn ăn chay 1 vài ngày cho nhẹ nhàng, có lần phát nguyện ăn cả tháng.
Lần nào ăn chay thì cơ thể cũng nhẹ nhàng đi nhiều nhưng không vận động mạnh kiểu chơi thể thao hay bê vác nặng được, nên vẫn chú ý cơ thể thiếu chất gì, thèm ăn gì là bổ xung ngay chứ cơ thể như là 1 bộ máy bổ xung thiếu chất dễ làm máy không bền bỉ và tạo hiệu năng cao được

Kitcat

Xe container
Em thi thoảng vẫn ăn chay 1 vài ngày cho nhẹ nhàng, có lần phát nguyện ăn cả tháng.
Lần nào ăn chay thì cơ thể cũng nhẹ nhàng đi nhiều nhưng không vận động mạnh kiểu chơi thể thao hay bê vác nặng được, nên vẫn chú ý cơ thể thiếu chất gì, thèm ăn gì là bổ xung ngay chứ cơ thể như là 1 bộ máy bổ xung thiếu chất dễ làm máy không bền bỉ và tạo hiệu năng cao được
Cảm giác thiếu chất là do cụ ăn chay chưa khoa học, thiếu chất thôi ạ. Người ăn chay còn làm vận động viên thi Olympic đoạt giải ạ :)

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Cảm giác thiếu chất là do cụ ăn chay chưa khoa học, thiếu chất thôi ạ. Người ăn chay còn làm vận động viên thi Olympic đoạt giải ạ :)
cơ thể cần rất nhiều vi chất mà nhiều thực phẩm chay không bổ xung được, đặc biệt việc cung cấp năng lượng từ thực phẩm chay rất ít nên cũng khó để vận động mạnh, mọi sự nên đưa vào số liệu cân đo đong đếm cụ thể bằng khoa học cụ ạ. Một số trường hợp đặc biệt em không nói, chứ đại đa số là không ổn

vuvanhoan

Xe đạp
Em nghĩ ăn chay hay mặn không quan trọng. Quan trọng là mình ăn phải đủ dinh dưỡng, đủ vitamin, đủ luợng calo cho cơ thể hoạt động, sinh hoạt

lạc lối

Xe điện
Em không nghĩ người Mông Cổ ăn nhiều thực vật đâu vì đất nước họ hầu hết là sa mạc và mùa đông rất lạnh, họ phải ăn nhiều thịt mới chống lại được cái lạnh.
Một tin khác nữa , trẻ em vùng cao toàn ngô với sắn mà chúng nó khỏe như voi , đã loạn đao chưa cụ :)):))

Kitcat

Xe container
cơ thể cần rất nhiều vi chất mà nhiều thực phẩm chay không bổ xung được, đặc biệt việc cung cấp năng lượng từ thực phẩm chay rất ít nên cũng khó để vận động mạnh, mọi sự nên đưa vào số liệu cân đo đong đếm cụ thể bằng khoa học cụ ạ. Một số trường hợp đặc biệt em không nói, chứ đại đa số là không ổn
Dạ, sự thật là vi chất nguồn gốc thực vật có và nhiều hơn cả trong thịt nếu ăn đúng loại ạ. Tuy nhiên ở VN ăn đc như thế thì đắt hơn ăn thịt :D

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
người đắc đạo thực sự thì ăn chay hay ăn thịt được coi như nhau :). Thị cũng là chay mà chay cũng là thịt, quan trọng là tâm.
Nếu theo đạo Phật nguyên thuỷ thì có gì ăn nấy, chay thịt như nhau miễn tâm thanh tịnh. Tu là sửa mình, tự mình thực hành, trải nghiệm mà tìm ra con đường diệt khổ đau phiền não của riêng mình, được như vậy là đắc đạo, là đến cảnh giới của sự giác ngộ rồi

Tướng cướp

Xe điện
Con người mà không ăn thịt chín thì món thịt sống dẫn dần cũng không thích nữa. Vì vậy, quan điểm của em là NHẤT ĂN, NHÌ MẶC, THỨ BA ĐÚT ẶC VÀO ỒN. Sống cứ phải vậy, còn thọ hay không éo quan trọng, như câu:
Khổ thân gà trống hoa mơ
Mải mê đạp mái bạc phơ cả đầu!
Bạc đầu thì mặc bạc đầu
Sống không đạp mái, thì sống lâu làm gì?

tienaka

Xe điện
ăn gì chả được. Thấy thoải mái. Thấy cơ thể ổn là dc