[Funland] Tất tần tật về ăn chay

BAYFUN

Xe tăng
Em đã thử ăn chay rất nhiều lần rồi nhưng bây giờ chốt hạ 1 câu là k có thịt thì em k sống đc :))

Sơn Takira

Xe tải
Em hôm nào ăn ít thịt mà phải lao động bê vác nhiều là cực kỳ mệt. Cơ thể không chịu được. Em nghĩ ai ăn chay lâu năm chắc công việc nhẹ nhàng, ít phải suy nghĩ.
Bố này ăn chay trường.
Vận động thì thôi rồi. Đỉnh điểm là chạy vòng quanh Asean trong 100 ngày. Mà vừa chạy vừa đẩy xe đẩy 45kg đấy cụ :((

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Khoa học đã chứng minh rằng: hệ tiêu hoá của con người thích hợp với ăn chay vì có đường ruột dài, giống như của động vật ăn cỏ. Động vật chuyên ăn thịt có đường ruột rất ngắn để nhanh thải ra ngoài, tránh thức ăn thối rữa trong ruột.
Các cụ bẩu rằng: Con trâu, con bò ăn cỏ nên chậm và dai sức, làm việc cả ngày. Con hổ ăn thịt nên khoẻ và nhanh nhưng chỉ được một lúc.
Nhưng hình như các loài ăn thịt thường thông minh hơn các loài ăn cỏ, não các loài ăn thịt thường to hơn, phát triển hơn các loài ăn cỏ.
Em hay xem thế giới động vật hoang dã, lâu rồi em xem 1 bộ phim mà 2 con chó sói nó lùa cả 1 bầy bò rừng, con bò rừng to và nặng gấp hơn 10 lần con sói, thế mà cuối cùng 2 con sói bắt được 1 con bò rừng để ăn thịt, mặc dầu con bò rừng kháng cự rất quyết liệt, nhưng con sói rất ranh mãnh, nó vẫn hạ gục được con bò rừng...:D

thichlaixeto

Xe hơi
Có lần em được nhà chùa mời ăn chay bữa trưa, chiều về em không chơi nổi mấy séc cầu lông như mọi khi ợ. Theo em thỉnh thoảng ăn chay thì được, trường chay thì khg nên vì cơ thể người đc thiết kế để ăn...tạp ah, trái với tự nhiên khônv tốt.

cuncon

Xe điện
Kể cả theo đạo Phật thì trên Tây Tạng, hay một số nước quanh Hymalaya các sư vẫn ăn thịt uống rượu và lấy vợ đều nhé
Ăn chay thì phải tùy người, có ng ăn chay dc có người không, và theo độ tuổi thể trạng nữa
Riêng e ăn chay e thấy khó tiêu và cảm thấy k đủ dinh dưỡng để vận động theo cuộc sống bt, cho nên sẽ nghiên cứu ăn chay sau nhiều năm nữa biết đâu cơ thể sẽ phù hợp hơn

ACDELCO434

Xe điện
Bố này ăn chay trường.
Vận động thì thôi rồi. Đỉnh điểm là chạy vòng quanh Asean trong 100 ngày. Mà vừa chạy vừa đẩy xe đẩy 45kg đấy cụ :((

Chắc thuộc dạng tài năng đặc biệt rồi. Cá biệt thì không tính Cụ ơi. Giờ bảo các bác chạy Grab an chay thử 1 tuần xem là biết ngay. Không đủ năng lượng để làm việc đâu.

chanthat123

Xe tăng
Ăn chay một cách khoa học (có tính toán đủ năng lượng) thì chắc chắn không ảnh hướng SK và thậm chí còn tốt lên cụ ợ. Em không phải là người ăn chay nhưng đã chứng kiến nhiều trường hợp như vậy. Tuy nhiên cần chú ý là phải tính đủ năng lượng cho cơ thể - đây là điều khá là khó thực hiện ở VN.
Ở nước ngoài thì thường có các sản phẩm hỗn hợp các loại hạt và có ghi rõ thành phần cũng như năng lượng nó có thể cấp cho mình, cái này dễ mua và giá không đắt còn ở VN thì khó hơn.
Trên diễn đàn chạy LDR (Long Distance Runner) trên Facebook, có Mr Bruce Vũ là một chuyên gia của Nasa tầm hơn 50 tuổi, anh này mới chuyển sang chế độ ăn chay tầm hơn 1 năm nay. Theo mô tả của anh ấy thì sau khi cơ thể "chấp nhận" kiểu ăn này thì thấy chạy khỏe hơn và đặc biệt là khôi phục nhanh hơn sau mỗi lần chạy (do cơ thể không mất công chuyển hóa thực phẩm như loại ko chay) - thậm chí chạy Marathon mà có hơn 1 ngày là khỏe lại rồi - quá tài.
Theo em cái khó nhất của ăn chay là hạn chế được cảm giác thèm của cơ thể và mất một vài tuần (hoặc hơn) để cơ thể làm quen, xử lý thực phẩm chay.
Em hồi bỏ thịt chó xong có ăn lại được đâu, ghê mồm lắm
Đợt vừa rồi em bỏ bia xong giờ uống lại cũng chả ngon, đi qua hàng bia cũng chả thèm như trước

Sơn Takira

Xe tải
Em hồi bỏ thịt chó xong có ăn lại được đâu, ghê mồm lắm
Đợt vừa rồi em bỏ bia xong giờ uống lại cũng chả ngon, đi qua hàng bia cũng chả thèm như trước
Cụ làm thế nào siêu thế? Có thể chỉ bảo cho mn đc hem?

Tiger Hunter

Xe container
Ko biết có khoa học hay ko nhưng em thấy trên đời này cứ con gì ăn chay thì đều to khỏe cả: voi, tê giác, trâu, bò... :)) Dê thì khỏe kiểu khác :D

sonvg

Xe điện
Em có biết (quen sơ sơ) một ông anh hơn vài tuổi, gần 5x rồi mà ổng ăn chay trường vài chục năm nay.
Lạ cái ông ấy vẫn chạy đều, mỗi ngày 15-20km.
Ăn gì thì cũng như nhau thôi, quan trọng là đủ chất. Ăn chay dễ tiêu hóa, ỉa đái dễ ít mùi hơn ăn thịt.
Phần lớn ở VN nhất là các bà các cô >40 ăn chay trường theo trào lưu, ăn ko đủ chất chỉ toàn đậu - cơm - rau lằng nhằng, rau củ quả thì lắm thuốc sâu, dễ sinh ra các bệnh về xương, huyết áp, máu.
Ăn chay thường đa số ko đáp ứng được đủ năng lượng để làm những việc nặng trong 1 buổi làm việc 4 tiếng, đủ để đi lại, ngồi thiền.
1 bữa ăn chay mà ngon, đủ chất tương đương với có thịt theo trải nghiệm của em thì thường đắt hơn x2 đến vô cùng.

Theo trải nghiệm rút gọn của cháu, ăn chay là tốt, nhưng tốn kém, thi thoảng ăn thì ngon. Nếu ăn chay trường mà theo khoa học thì nấu nướng lích kích, đồ thì đắt. Người nhà cháu ăn chay trường gần 2 chục năm, giờ bị cả loãng xương, dạ dày, huyết áp, mấy chỉ số các bệnh cơ bản về máu thì ko tốt, giờ chuyển sang ăn chay ngày rằm + mùng 1.

Website
talata.uk
Nhiều cụ tưởng ăn lắm chịch mới khoẻ thì sai lầm to, càng đói càng chịch khoẻ, nhưng cần biết giới hạn trên dưới, đừng còm kiểu chết đói thì ntn nhé. Thừa chất thì không chịch được ra hồn đâu, trèo lên lên lại lăn xuống thôi.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Có nghiên cứu cho rằng cấu tạo hàm răng con người chỉ ra rằng nguồn gốc loài người là ăn thực vật, hàm răng thiên về chức năng nghiền hơn là chức năng xé (của loài ăn thịt).
Em ko ăn chay nhưng thỉnh thoảng nhịn ăn. Kinh nghiệm cho thấy cảm giác khó chịu chỉ 1,2 ngày đầu (do cơ thể đang quen với việc ăn nhiều) sau đó thì thấy rất nhẹ nhàng và minh mẫn,, cơ thể khỏe khoắn chẳng kém gì lúc ăn bình thường. Em chỉ nhịn ngắn ngày, có uống nước, thích thì nhịn chứ chả theo phương pháp nào.

kimthanlahan

Xe tăng
cơ thể cần rất nhiều vi chất mà nhiều thực phẩm chay không bổ xung được, đặc biệt việc cung cấp năng lượng từ thực phẩm chay rất ít nên cũng khó để vận động mạnh, mọi sự nên đưa vào số liệu cân đo đong đếm cụ thể bằng khoa học cụ ạ. Một số trường hợp đặc biệt em không nói, chứ đại đa số là không ổn
Hơi nhầm cụ ạ. Thực phẩm chay thì không đầy đủ các chất được như thực phẩm có ngồn gốc động vật. Riêng vấn đề năng lượng thì đại đa số ngũ cốc cung cấp nhiều năng lượng và dễ hấp thu hơn thịt. Trừ khi cụ ăn toàn rau với cỏ. Hi hi... Vì vậy, các vận động viên chuyên sức bền họ cũng ăn nhiều thực vật. Có điều họ bổ sung vi chất khác bằng thuốc. Túm váy lại thì con người để phát triển cơ thể, nhất là bộ não thì cần ăn thịt, ít nhiều tuỳ người. Khi nào không cần phát triển mấy cái này nữa thì chuyển sang ăn chay cầm cự cho nó qua ngày. Khi nào lùi hoá để có bộ máy của loài ăn thực vật thuần tuý thì ta lại ăn chay.

Website
talata.uk
Ăn gì thì cũng như nhau thôi, quan trọng là đủ chất. Ăn chay dễ tiêu hóa, ỉa đái dễ ít mùi hơn ăn thịt.
Phần lớn ở VN nhất là các bà các cô >40 ăn chay trường theo trào lưu, ăn ko đủ chất chỉ toàn đậu - cơm - rau lằng nhằng, rau củ quả thì lắm thuốc sâu, dễ sinh ra các bệnh về xương, huyết áp, máu.
Ăn chay thường đa số ko đáp ứng được đủ năng lượng để làm những việc nặng trong 1 buổi làm việc 4 tiếng, đủ để đi lại, ngồi thiền.
1 bữa ăn chay mà ngon, đủ chất tương đương với có thịt theo trải nghiệm của em thì thường đắt hơn x2 đến vô cùng.

Theo trải nghiệm rút gọn của cháu, ăn chay là tốt, nhưng tốn kém, thi thoảng ăn thì ngon. Nếu ăn chay trường mà theo khoa học thì nấu nướng lích kích, đồ thì đắt. Người nhà cháu ăn chay trường gần 2 chục năm, giờ bị cả loãng xương, dạ dày, huyết áp, mấy chỉ số các bệnh cơ bản về máu thì ko tốt, giờ chuyển sang ăn chay ngày rằm + mùng 1.
Cụ dấu cái nút vodka đi ak mà e tìm ko thấy, công nhận ăn chay khá kỳ công và rất giá trị, rất đắt nếu làm nhỏ lẻ sạch.

Riêng cái chân nấm xé nhỏ rang làm ruốc thôi cũng hơn 600k/kg rùi, ngon miệng hết nhanh lắm. Em chay thường ít nhất hai tháng một đợt chứ không ngày này ngày nọ hay chay trường được do cách sh, công nhận nhẹ nhàng thảnh thơi thanh thoát.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng hình như các loài ăn thịt thường thông minh hơn các loài ăn cỏ, não các loài ăn thịt thường to hơn, phát triển hơn các loài ăn cỏ.
Em hay xem thế giới động vật hoang dã, lâu rồi em xem 1 bộ phim mà 2 con chó sói nó lùa cả 1 bầy bò rừng, con bò rừng to và nặng gấp hơn 10 lần con sói, thế mà cuối cùng 2 con sói bắt được 1 con bò rừng để ăn thịt, mặc dầu con bò rừng kháng cự rất quyết liệt, nhưng con sói rất ranh mãnh, nó vẫn hạ gục được con bò rừng...:D
Nhiều khi phải định nghĩa thế nào là thông minh đã. Những loài ăn thịt thì nó thiện chiến hơn, bởi nó phải tồn tại bằng cách ăn thịt con khác.
Còn thông minh theo kiểu hiểu biết thì loài khỉ, loài trâu (có thớt trên này), thỏ...kể cả lợn cũng rất thông minh.