[Funland] Tất tần tật về Biển số định danh và Thông tư 24/2023/TT-BCA quy định về cấp, thu hồi đăng ký, biển số xe cơ giới

khtn

Xe tải
Xe biển đẹp đc mua bán giá trị cao mà căn cứ mỗi giấy viết tay kể cũng ghê răng

poiuy

Xe cút kít
Cái gì cũng có thời thôi. Khi luật chơi thay đổi thì giá trị thay đổi.

nhatlongcamera2

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Như trường hợp 1, ông A lại bán xe và chỉ có giấy viết tay thì xe sẽ cao hơn
thế thì 1 ngày đẹp zời ông X khai báo xe đã bán/ cho / tặng / mất và đi định danh cái biển đấy, là người mua mất trắng cái biển à?

Quê bầm

Xì hơi lốp
Không biết anh em có được đi đấu giá biển đẹp về gắn cho xe đang đi và xin bỏ biển cũ ko ạ

Hanamlut

Xe buýt
thế thì 1 ngày đẹp zời ông X khai báo xe đã bán/ cho / tặng / mất và đi định danh cái biển đấy, là người mua mất trắng cái biển à?
Trường hợp này rất hiếm xảy ra, vì khi mua bán mà chỉ giấy viết tay là phải có sự tin tưởng nhau rồi. Mấy năm trước em cũng bán Dream Thái biển đẹp, nhưng chắc chắn sẽ không gây khó dễ cho họ

nhatlongcamera2

Xe tăng
Có hồ sơ đk xe bản gốc đâu mà định danh ah
mua bán viết tay thì hồ sơ vẫn nằm trên CA cụ nhé, còn khai báo mất cả xe cả đăng ký em nghĩ vẫn định danh đc, chứ ko thì ông nào xe cũ biển xấu quá vứt luôn cả xe cả đk đi là coi như thoát được cái biển đấy ???

khtn

Xe tải
mua bán viết tay thì hồ sơ vẫn nằm trên CA cụ nhé, còn khai báo mất cả xe cả đăng ký em nghĩ vẫn định danh đc, chứ ko thì ông nào xe cũ biển xấu quá vứt luôn cả xe cả đk đi là coi như thoát được cái biển đấy ???
Người mua cầm đk bản gốc cùng giấy tờ mua bán viết tay kèm đơn tố vu khống nữa thì xử thế nào cụ?

nhatlongcamera2

Xe tăng
Người mua cầm đk bản gốc cùng giấy tờ mua bán viết tay kèm đơn tố vu khống nữa thì xử thế nào cụ?
thế những xe mua bán trước 1/7 mà viết tay thì theo luật, cái biển thuộc về người đang giữ cái xe đấy hay chủ xe cũ nhỉ?
hay suốt vòng đời còn lại của cái xe chỉ có thể tiếp tục mua bán giấy tay

khtn

Xe tải
thế những xe mua bán trước 1/7 mà viết tay thì theo luật, cái biển thuộc về người đang giữ cái xe đấy hay chủ xe cũ nhỉ?
hay suốt vòng đời còn lại của cái xe chỉ có thể tiếp tục mua bán giấy tay
Theo e cũng phải xem qđ mới có hiệu lực từ lúc nào
Theo qđ hiện hành mua xe mà ko sang tên bị phạt hc thì phải ah

BMW_X7

Xe điện
mua xe biển đẹp mà cùng tỉnh, TP thì giờ họ đi sang tên, được ôm biển đẹp cả đời, tăng giá chứ nhỉ.
chỉ có điều như này giờ mua xe là bắt buộc phải sang tên, chứ ko có chuyện ủy quyền này lọ, nhà nước thu đủ thuế phí.
em chỉ đang thắc mắc em mua xe có giấy tờ bán viết tay, nay em ko sang tên mà cứ đi, xong bỉm đó hiện là tên bác chủ khác, giờ bác đó mua xe, họ lấy biển xe em gắn cho xe bác ấy, xong xe em vẫn có biển cùng tên, số như biển xe bác ấy, thế thành ra 2 xe chung 1 biển ạ

khtn

Xe tải
mua xe biển đẹp mà cùng tỉnh, TP thì giờ họ đi sang tên, được ôm biển đẹp cả đời, tăng giá chứ nhỉ.
chỉ có điều như này giờ mua xe là bắt buộc phải sang tên, chứ ko có chuyện ủy quyền này lọ, nhà nước thu đủ thuế phí.
em chỉ đang thắc mắc em mua xe có giấy tờ bán viết tay, nay em ko sang tên mà cứ đi, xong bỉm đó hiện là tên bác chủ khác, giờ bác đó mua xe, họ lấy biển xe em gắn cho xe bác ấy, xong xe em vẫn có biển cùng tên, số như biển xe bác ấy, thế thành ra 2 xe chung 1 biển ạ
Có nhiều a mua đi bán lại biển đẹp mới lo. Chứ nhà có 1 vài cái có đk mua biển đẹp thì cũng ko lquan lắm đến vụ này

Mr.Alo

Xe lăn
thế giờ những biển đã từng đăng ký nó áp luôn vào chủ à hay mình được quyền chọn số cũ hoặc mới nhỉ , vidu em có số 14953 bán rồi mà thằng chủ nó không sang tên giờ em đi đk cái mới nó check áp mợ luôn cái biển đó vào xe mới em à :D

xukthal

Xe lăn
XX nó kiểm tra cái biển đó hiện đang gắn vào xe cũ, giờ muốn gắn vào xe mới thì phải có giấy bán xe cũ ko kèm biển nó mới cho đky vào xe mới chứ :D

xukthal

Xe lăn
thế giờ những biển đã từng đăng ký nó áp luôn vào chủ à hay mình được quyền chọn số cũ hoặc mới nhỉ , vidu em có số 14953 bán rồi mà thằng chủ nó không sang tên giờ em đi đk cái mới nó check áp mợ luôn cái biển đó vào xe mới em à :D
1 người có nhiều xe nhiều biển được mà :D

BMW_X7

Xe điện
XX nó kiểm tra cái biển đó hiện đang gắn vào xe cũ, giờ muốn gắn vào xe mới thì phải có giấy bán xe cũ ko kèm biển nó mới cho đky vào xe mới chứ :D
vâng thế thôi em cứ để đi vậy, định sang tên nhưng khác tỉnh nên cũng ngại

3077

Xe container
Lấy đâu ra cụ, họ cấp cho người ta biển mới chứ, ông đó sẽ đứng tên 2 biển.

Tuy nhiên các xe đã cấp biển trước 1/7 mà không đi định danh (không bắt buộc) thì không có dữ liệu biển đó thuộc về ai

Vietcuong1902

Xe tăng
D'Capitale or Nam AK or Vinhomes Smart City
Lấy đâu ra cụ, họ cấp cho người ta biển mới chứ, ông đó sẽ đứng tên 2 biển.

Tuy nhiên các xe đã cấp biển trước 1/7 mà không đi định danh (không bắt buộc) thì không có dữ liệu biển đó thuộc về ai
Và kể từ1/7, nếu mua xe mới là bắt buộc phải định danh cái biển đó cụ nhỉ? Còn nếu mua xe cũ thì sẽ tùy thương lượng xem chủ cũ bán xe hay bán cả biển, để mà định danh cho chủ mới, em hiểu thế có đúng chưa nhỉ?

Hanamlut

Xe buýt
Một người có thể có nhiều biển. Hoặc muốn dùng lại biển cũ thì phải hủy xe có biển đó

3077

Xe container
Và kể từ1/7, nếu mua xe mới là bắt buộc phải định danh cái biển đó cụ nhỉ? Còn nếu mua xe cũ thì sẽ tùy thương lượng xem chủ cũ bán xe hay bán cả biển, để mà định danh cho chủ mới, em hiểu thế có đúng chưa nhỉ?
Theo em hiểu mua xe cũ sau 1/7 đâu thương lượng được, 1 là chủ cũ định danh biển đó thì biển gắn với họ còn biển đó chưa định danh mà bán xe cho cụ thì cụ được bốc số mới định danh theo cụ, số kia thu hồi. Giống như xe biển 4 số ngày xưa, để mà chạy bt thì không sao nhưng bán sang tên thì bốc biển mới lên 5 số, biển 4 số thu hồi.

Xe mới thì tất nhiên là biển theo người rồi