[Funland] Tất tần tật về Biển số định danh và Thông tư 24/2023/TT-BCA quy định về cấp, thu hồi đăng ký, biển số xe cơ giới

ung_sung_tu_tai

Xe container
mua xe biển đẹp mà cùng tỉnh, TP thì giờ họ đi sang tên, được ôm biển đẹp cả đời, tăng giá chứ nhỉ.
chỉ có điều như này giờ mua xe là bắt buộc phải sang tên, chứ ko có chuyện ủy quyền này lọ, nhà nước thu đủ thuế phí.
em chỉ đang thắc mắc em mua xe có giấy tờ bán viết tay, nay em ko sang tên mà cứ đi, xong bỉm đó hiện là tên bác chủ khác, giờ bác đó mua xe, họ lấy biển xe em gắn cho xe bác ấy, xong xe em vẫn có biển cùng tên, số như biển xe bác ấy, thế thành ra 2 xe chung 1 biển ạ
Xe bác mua viết tay loại abc biển 123 thì hồ sơ tên ông kia vẫn còn cái xe abc biển 123 ấy. Muốn giữ cái biển 123 kia lắp cho xe khác thì ông ấy phải có hồ sơ bán cái xe abc đã chứ
Giờ luật càng ngày càng chặt, và dễ kiểm soát thế này thì liệu có ông nào thực hiện thủ tục mua bán cái xe abc kia không ạ ? (giả sử có ông người nhà đứng là ra người mua, dưng ông công chứng có dám ký khi không nhìn thấy cái xe không ?)

BMW_X7

Xe điện
Xe bác mua viết tay loại abc biển 123 thì hồ sơ tên ông kia vẫn còn cái xe abc biển 123 ấy. Muốn giữ cái biển 123 kia lắp cho xe khác thì ông ấy phải có hồ sơ bán cái xe abc đã chứ
Giờ luật càng ngày càng chặt, và dễ kiểm soát thế này thì liệu có ông nào thực hiện thủ tục mua bán cái xe abc kia không ạ ? (giả sử có ông người nhà đứng là ra người mua, dưng ông công chứng có dám ký khi không nhìn thấy cái xe không ?)
vâng luật giờ ra quả giữ biển như này là hết trò mua xe ủy quyền cứ thế chạy, tiền thuế lại đổ vào ngân sách hết, chắc đội công chứng khống sẽ khó cửa làm ăn.

Dream 100

Xe ngựa
Chi tiết về thì điểm đấu giá biển số xe ô tô

demax

Xe tăng
Thế sau 1/7 xe ai đang đi biển thế nào thì khi bán xe thì vẫn phải giữ lại biển để nếu mua xe mới tiếp tục đi biển đó à các cụ? Hay chỉ những xe đăng ký mới từ 1/7 mới tính là định danh theo chủ.

niceshot

Xe container
Luật quy định từ trước đến nay mua bán xe phải làm thủ tục sang tên, đổi hay giữ biển số tùy từng trường hợp cụ thể. Các ông mua bán mà không làm thủ tục sang tên là vi phạm pháp luật, nay có bị thiệt thòi cũng là do việc không tuân thủ quy định của pháp luật thì kêu ca, khóc lóc gì!

sắt con

Xe điện
chả quan trọng, quan trọng là kinh tế khó khăn ko có tiền, chứ tiền nhiều ra làm cái biển mới đẹp hơn vạn lần cũng xong

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
mua xe biển đẹp mà cùng tỉnh, TP thì giờ họ đi sang tên, được ôm biển đẹp cả đời, tăng giá chứ nhỉ.
chỉ có điều như này giờ mua xe là bắt buộc phải sang tên, chứ ko có chuyện ủy quyền này lọ, nhà nước thu đủ thuế phí.
em chỉ đang thắc mắc em mua xe có giấy tờ bán viết tay, nay em ko sang tên mà cứ đi, xong bỉm đó hiện là tên bác chủ khác, giờ bác đó mua xe, họ lấy biển xe em gắn cho xe bác ấy, xong xe em vẫn có biển cùng tên, số như biển xe bác ấy, thế thành ra 2 xe chung 1 biển ạ
Nếu cùng tỉnh thì họ đã sang tên ngay rồi, đâu ai dại mà để tên chủ cũ. Khác tỉnh thì mới chấp nhận vậy để giữ nguyên biển số thôi cụ!

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Trường hợp 1: ông A đang sở hữu cái xe máy biển ngũ 9, đăng ký tên người khác, do lúc mua bán chỉ giấy tay. Đây là 1 con xe đời cũ, trị giá khoảng 5tr,
ông A lúc mua 200tr.
Như từ trước đến giờ thì mua bán xe máy biển đi cùng xe, vẫn bán tốt, qua ngày 1/7 thì bán xe đi cái biển cũ vẫn phải quay về ông X ( là chủ xe trên đăng ký)
nên khách chỉ trả giá 5tr = giá trị thật cái xe thôi, ông A lỗ 195tr
Trường hợp 2: xe chính chủ tên ông A: thì người mua cũng chỉ trả 5tr, ông A giữ cái biển đẹp lại mà dùng đến hết đời chứ cũng ko bán cho ai được
-------------
Trên FB cả tuần nay mấy thợ buôn xe biển đẹp đa lo sốt vó, ko thể đẩy hàng tồn đi được
CCCM thông thái vào cho ý kiến xem em nhận định đúng ko
Em ko thấy cái gì đẹp mà lại rẻ cả cụ ạ

a_cheng

Xe điện
thế giờ những biển đã từng đăng ký nó áp luôn vào chủ à hay mình được quyền chọn số cũ hoặc mới nhỉ , vidu em có số 14953 bán rồi mà thằng chủ nó không sang tên giờ em đi đk cái mới nó check áp mợ luôn cái biển đó vào xe mới em à :D
Thế sau 1/7 xe ai đang đi biển thế nào thì khi bán xe thì vẫn phải giữ lại biển để nếu mua xe mới tiếp tục đi biển đó à các cụ? Hay chỉ những xe đăng ký mới từ 1/7 mới tính là định danh theo chủ.
Giải thích ngắn gọn cho các cụ nè:
- Xe đăng ký trước 1/7 thì biển số đi cùng mã số định danh và không chuyển nhượng được biển. Khi xe cụ bán đi hoặc xe cụ bị hỏng hóc không dùng được nữa thì cụ vẫn gắn với cái biển đó 5 năm nữa. Trong vòng 5 năm cụ thay xe mới thì sẽ lấy cái biển cũ đấy gắn vào cái xe cụ mới mua. Nếu trong vòng 5 năm cụ không có cái xe nào gắn biển vào thì sẽ sung lại vào kho số. Ví dụ cụ chán cái biển 14953, cụ phải bán xe kia đi, chờ 5 năm không mua xe để được bấm biển mới, lúc đó hên hên bấm được 15349 chẳng hạn :D
- Biển số xe đấu giá sau 1/7 thì có thể được chuyển nhượng nếu khi bán con ô tô đang gắn biển đó, cụ đồng ý chuyển nhượng luôn cả biển.

nguyenvu171

Xe buýt
thế các xe từ trước đến nay có đi đổi lại biển không, vì em vừa định danh lại biển xe mới mà

TN1805

Xe điện
Ô tô khi mua bán phải sang tên, chứ xe máy tôi thấy cần gì sang tên chính chủ đâu. Chỉ cần giấy viết tay, cam kết không vướng pháp lý tranh chấp xe là OK. Dân mình cứ đi ầm ầm, có sao đâu.

Giả sử có luật bắt buộc phải sang tên xe máy khi mua bán....vậy không sang tên khi mua bán thì ai kiểm soát và phạt bằng cách nào được ?! Số lượng xe máy thì đông như quân nguyên, lại ko chịu ràng buộc gì ( không cần đăng kiểm, ko phải mua phí bảo trì đường bộ, ) vậy túm thế nào được tóc của người trọc đầu....:))

demax

Xe tăng
Giải thích ngắn gọn cho các cụ nè:
- Xe đăng ký trước 1/7 thì biển số đi cùng mã số định danh và không chuyển nhượng được biển. Khi xe cụ bán đi hoặc xe cụ bị hỏng hóc không dùng được nữa thì cụ vẫn gắn với cái biển đó 5 năm nữa. Trong vòng 5 năm cụ thay xe mới thì sẽ lấy cái biển cũ đấy gắn vào cái xe cụ mới mua. Nếu trong vòng 5 năm cụ không có cái xe nào gắn biển vào thì sẽ sung lại vào kho số. Ví dụ cụ chán cái biển 14953, cụ phải bán xe kia đi, chờ 5 năm không mua xe để được bấm biển mới, lúc đó hên hên bấm được 15349 chẳng hạn :D
- Biển số xe đấu giá sau 1/7 thì có thể được chuyển nhượng nếu khi bán con ô tô đang gắn biển đó, cụ đồng ý chuyển nhượng luôn cả biển.
Mình có cái xe bán đi gần 5-6 năm rồi mà người mua không thèm quay lại sang tên xe. Giờ mình cũng đang có 1 xe đang đi. Thế giờ mình có 2 biển số theo tên, nếu người mua kia quay lại nhờ sang tên xe thì biển đó vẫn sẽ là của mình à?

Trường hợp 1: ông A đang sở hữu cái xe máy biển ngũ 9, đăng ký tên người khác, do lúc mua bán chỉ giấy tay. Đây là 1 con xe đời cũ, trị giá khoảng 5tr,
ông A lúc mua 200tr.
Như từ trước đến giờ thì mua bán xe máy biển đi cùng xe, vẫn bán tốt, qua ngày 1/7 thì bán xe đi cái biển cũ vẫn phải quay về ông X ( là chủ xe trên đăng ký)
nên khách chỉ trả giá 5tr = giá trị thật cái xe thôi, ông A lỗ 195tr
Trường hợp 2: xe chính chủ tên ông A: thì người mua cũng chỉ trả 5tr, ông A giữ cái biển đẹp lại mà dùng đến hết đời chứ cũng ko bán cho ai được
-------------
Trên FB cả tuần nay mấy thợ buôn xe biển đẹp đa lo sốt vó, ko thể đẩy hàng tồn đi được
CCCM thông thái vào cho ý kiến xem em nhận định đúng ko
Trường hợp 1 :
Lúc đi định danh thì phải mang xe, mang đăng ký ra cho cán bộ check xe chứ cụ. Còn khai láo thì thành tội chiếm đoạt tài sản.
Trường hợp 2 :
Có thể bán biển riêng, xe riêng theo thoả thuận mà nhỉ?

0962226789

Xì hơi lốp
thế những xe mua bán trước 1/7 mà viết tay thì theo luật, cái biển thuộc về người đang giữ cái xe đấy hay chủ xe cũ nhỉ?
hay suốt vòng đời còn lại của cái xe chỉ có thể tiếp tục mua bán giấy tay
Những biển số đấy đã đc định danh đâu mag thuộc về chủ. Giờ chỉ xe cỏ biển đẹp sang tên rồi đi định danh. Bán xe cỏ giữ biển lắp vào xe sang rồi bán xe sang kèm biển. Hết vòng đời xe biển vẫn đi theo ,sau vứt biển

a_cheng

Xe điện
Mình có cái xe bán đi gần 5-6 năm rồi mà người mua không thèm quay lại sang tên xe. Giờ mình cũng đang có 1 xe đang đi. Thế giờ mình có 2 biển số theo tên, nếu người mua kia quay lại nhờ sang tên xe thì biển đó vẫn sẽ là của mình à?
Chắc là vậy rồi cụ. Quy định xe phải sang tên chính chủ từ lâu rồi mà cụ. Xe ô tô đem bán không sang tên mà cụ không sợ chủ mới đi ẩu mà lại phạt nguội cụ à? :-s

Vanduccb

Xe buýt
Mua bán xe cũ ko sang tên sau ngày 1/7 có bắt sang tên chính chủ

kieuhung

Xe tải
Xe biển đẹp đc mua bán giá trị cao mà căn cứ mỗi giấy viết tay kể cũng ghê răng
nó cũng như đất đc đền bù chưa có sổ,sau này có sổ chủ đất nó quay cho các con vk chóng hết mặt nó mới kí kkk

demax

Xe tăng
Chắc là vậy rồi cụ. Quy định xe phải sang tên chính chủ từ lâu rồi mà cụ. Xe ô tô đem bán không sang tên mà cụ không sợ chủ mới đi ẩu mà lại phạt nguội cụ à? :-s
Mình bán khoảng năm 2017 gì đó, mua xong họ đi về nhà ở tỉnh không thấy quay lại sang tên. Giấy bán viết tay để đâu không tìm thấy, mình cũng không lưu số để liên lạc.