[Funland] Tất tần tật về cấp đổi, cấp lại GPLX

ruby_eagle

Xe điện
Các cụ cho hỏi trường dạy lái có còn giữ hồ sơ gốc của mình ko nhỉ?

Haidagon

Xe tải
Hồ sơ hết hạn 10 năm vẫn đc ah cụ?sao cụ trên bảo phải thi lại, học lại nhỉ
Hồ sơ gốc thì không có hạn, hồ sơ em từ 1998 mà cụ, em chỉ chụp CMT, foto hồ sơ gửi zalo cho bạn ý, nộp 250k phí dịch vụ là xong. Sau vài ngày họ hẹn lên Võ Chí Công chụp ảnh, rồi đợi lấy bằng. Cụ cần thì để em cho số dt trung tâm nhé. Cái này phải làm qua trung tâm họ có cạ làm chứ mình tự đi làm chắc khó

bitmain

Xe hơi
Hồ sơ gốc thì không có hạn, hồ sơ em từ 1998 mà cụ, em chỉ chụp CMT, foto hồ sơ gửi zalo cho bạn ý, nộp 250k phí dịch vụ là xong. Sau vài ngày họ hẹn lên Võ Chí Công chụp ảnh, rồi đợi lấy bằng. Cụ cần thì để em cho số dt trung tâm nhé. Cái này phải làm qua trung tâm họ có cạ làm chứ mình tự đi làm chắc khó
Cụ cho em số ah.

HKCat

Xe buýt
Bây giờ là 10 năm nếu nữ trên 45 tuổi, năm trên 55 tuổi. Còn dưới tuổi đấy thì B1 nữ tới 55 tuổi, nam tới 60 tuổi. Em nhớ cái vụ thời hạn này thấy đổi mãi, chắc là B2 chứ ko phải B1
nếu không chạy dịch vụ thi thì B1 cho nhàn ạ
Cụ cho biết 69 tuổi, bằng B2 giờ đổi thì được cấp tiếp mấy năm ?

Hien do

Xe tăng
Cụ cho biết 69 tuổi, bằng B2 giờ đổi thì được cấp tiếp mấy năm ?
+ Theo em hiểu là chưa có giới hạn tối đa của tuổi, chủ yếu phụ thuộc vào sức khoẻ bác ạ. Bằng B2 hay các bằng khác cũng cứ theo hạn mà cấp đổi, miễn là đủ tiêu chuẩn sức khoẻ ạ. B2 cấp đổi vẫn hạn 10 năm (em đã gọi điện hỏi trực tiếp rồi bác nhé). Bác cứ ra Sở GTVT cấp đổi bình thường ạ.

+ B1 được cấp có thời hạn đến tuổi nghỉ hưu của người lái xe tức nam đến 60 và nữ đến 55 tuổi.khi đến thời điểm hết hạn giấy phép (nữ 55 tuổi, nam 60 tuổi) thì sẽ được cấp giấy phép lái xe mới có thời hạn đến 65 tuổi đối với nữ hoặc 70 tuổi đối với nam.

+ Tuổi tối đa của người lái xe ô tô chở người trên 30 chỗ ngồi là 50 tuổi đối với nữ và 55 tuổi đối với nam.
Người lái xe phải có sức khỏe phù hợp với loại xe, công dụng của xe.

Trên thế giới có cách quản lý khác nhau, tham khảo thêm :

Mỹ: Lái xe cao tuổi có thời gian gia hạn GPLX ngắn hơn người trẻ

Nhật: Tài xế cao tuổi phải kiểm tra định kỳ, dán tem phân biệt trên đường

Đức: Thu hồi GPLX nếu người già bị bệnh ảnh hưởng khả năng lái

Trung Quốc: Người trên 70 tuổi phải đổi bằng mỗi năm 1 lần

Bò lốp

Xe lăn
Hết hạn toàn tập rồi bác. Hết từ 2015+ luôn ý

Hien do

Xe tăng
Hết hạn toàn tập rồi bác. Hết từ 2015+ luôn ý
– Theo quy định tại khoản 8 điều 48 của nghị định 58 thì Người dự sát hạch lại có nhu cầu ôn tập, đăng ký với các cơ sở đào tạo lái xe để được hướng dẫn ôn tập, phải nộp phí ôn tập theo quy định, không phải học lại theo chương trình đào tạo.

bằng từ 2015 thì bác phải thi lại hết. Nhưng không phải học lại. Giống như mấy comment em nói trước thôi. Chủ yếu là cách để không cần học lại, tự đi thi, tự đăng ký. Nhiều nơi yêu cầu học lại, hay đăng ký như mới. Nếu tự làm sẽ tiết kiệm được thời gian và học phí phải học lại.

Viola2009

Xe buýt
E gửi lời chào và lời chúc Sức Khoẻ tới tất cả các CM 4r.
Chả là hnay rảnh rỗi e mới lôi các loại giấy tờ trong ví để dọn dẹp lại(cứ bị mang tiếng ví căng lắm tiền)thì thấy cái bằng lái hạng C của e hết hạn vào ngày 20/5/2021 này.
E vội vã lần mò thầy gu gồ nhưng càng mò càng đau đầu(em xe cả thủ tục đổi bằng online)
Lần đầu tiên đổi bằng lái nên e còn lóng ngóng quá e kính nhờ sự tư vấn giúp đỡ của các Cụ ạ.
(-Thủ tục giấy tờ đổi bằng cần những thứ gì,nộp tại đâu.........h)
Bằng lái của e tại sở Hn luôn.
E trân trọng cám ơn sự giúp đỡ của các CM

hưvô

Xe lăn
Chả là hnay rảnh rỗi e mới lôi các loại giấy tờ trong ví để dọn dẹp lại(cứ bị mang tiếng ví căng lắm tiền)thì thấy cái bằng lái hạng C của e hết hạn vào ngày 20/5/2021 này.
E vội vã lần mò thầy gu gồ nhưng càng mò càng đau đầu(em xe cả thủ tục đổi bằng online)
Lần đầu tiên đổi bằng lái nên e còn lóng ngóng quá e kính nhờ sự tư vấn giúp đỡ của các Cụ ạ.
Cụ tham khảo ở đây: http://daotaolaixeso3.edu.vn/tin-tuc/thu-tuc-doi-bang-lai-xe-oto-hang-C
Giấy tờ nộp ở Sở GTVT

24AnTrạch

Xe buýt
em đổi lần gần nhất là 8 năm trước và đên trực tiêp ở cao bá quát
ở đấy lấy tờ khai và đi khám sức khỏe ở bệnh viện tràng an

nvh_hn

Xe container
Em nhớ có cái giấy khám sức khỏe + bằng + cmt + hồ sơ gốc (nếu có).

congngo

Xe điện
Em nhớ có cái giấy khám sức khỏe + bằng + cmt + hồ sơ gốc (nếu có).
Giờ không cần hồ sơ gốc cụ ạ, mang nhõn cái GPLX cũ, CCCD và giấy khám sức khỏe thôi. Đến lấy tờ khai, khai xong thì nộp, chờ gọi tên thì chụp ảnh, nếu đi sớm lấy số sớm thì mất khoảng 30 phút. Không có giấy khám sức khỏe thì hỏi mấy anh trông xe ở cổng.

nvh_hn

Xe container
Giờ không cần hồ sơ gốc cụ ạ, mang nhõn cái GPLX cũ, CCCD và giấy khám sức khỏe thôi. Đến lấy tờ khai, khai xong thì nộp, chờ gọi tên thì chụp ảnh, nếu đi sớm lấy số sớm thì mất khoảng 30 phút. Không có giấy khám sức khỏe thì hỏi mấy anh trông xe ở cổng.
Bằng em 10 năm mới phải đổi. Thực ra cái thời em thi phải giữ hồ sơ gốc, cũng chẳng biết cần hay không nhưng mang đi cũng chẳng nặng nhọc gì.

hưvô

Xe lăn
Bằng em 10 năm mới phải đổi. Thực ra cái thời em thi phải giữ hồ sơ gốc, cũng chẳng biết cần hay không nhưng mang đi cũng chẳng nặng nhọc gì.
10 năm là B2, còn bằng C là 5 năm cụ ạ.

ngoc_phuong

Xe lăn
Cụ mạnh dạn lên 1 cửa. Lấy giấy điền thông tin, chụp hình, nộp lệ phí.
Về nhà đợi.
Có họ sẽ gọi.

namtuoc

Xe tải
E cũng mới đổi, e làm trong SG thấy đơn giản nhanh gọn và hết 850k gồm các khoản luôn