[Funland] Tất tần tật về cấp đổi, cấp lại GPLX

edc

Xe lăn
Hồ sơ gốc để đối chiếu rồi trả lại ngay cụ ạ, họ chỉ lấy giấy khám sức khoẻ, bản photo căn cước và bằng thôi. Bằng gốc cũng trả lại, hôm nào lên lấy bằng mới thì phải trình bằng cũ.
Theo em hiểu thì thủ tục đổi GPLX là mang 135k ra mua cái GPLX mới. Thực tế cần mỗi cái Giấy Khám Sức Khỏe để đủ SK vần cái volang thì đúng hơn =))

C
Theo em hiểu thì thủ tục đổi GPLX là mang 135k ra mua cái GPLX mới. Thực tế cần mỗi cái Giấy Khám Sức Khỏe để đủ SK vần cái volang thì đúng hơn =))
Bằng nhà cháu vẫn bằng giấy, nên đận này chắc được lên bằng PET, năm 2017 tí thì ra xếp hàng tranh nhau đổi bằng.

ckvnvtbd

Xe buýt
Có tích hợp được cái bằng giấy lái xe máy với bằng PET ô tô sắp đổi không các cụ nhỉ. Mà bằng xe máy e còn mỗi cái bằng, chả có hồ sơ gì

HTDA

Xe buýt
Em đã hỏi 1 lần nhưng chưa được trả lời, nay e xin hỏi lại ạ, em đổi bằng ở Tổng cục, vậy khám sk ở đâu tiện mà đc phép ạ. Nhà em khu Mỹ đình ạ.
E cảm ơn!

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Bằng e đc cấp lại gần nhất là 2014, hạn 10 năm có phải là PET ko, e chưa hiểu PET là gì, e thấy nó giống cái CMTND, e

Em đã hỏi 1 lần nhưng chưa được trả lời, nay e xin hỏi lại ạ, em đổi bằng ở Tổng cục, vậy khám sk ở đâu tiện mà đc phép ạ. Nhà em khu Mỹ đình ạ.
E cảm ơn!
Cụ alo hotline xem viện nào cấp, hỏi rõ giấy khám sức khỏe lái xe cụ nhé, cụ hỏi luôn xem giá là bao nhiêu, lấy 1 bản thôi.

Có tích hợp được cái bằng giấy lái xe máy với bằng PET ô tô sắp đổi không các cụ nhỉ. Mà bằng xe máy e còn mỗi cái bằng, chả có hồ sơ gì
Nhà cháu cũng quên mất không hỏi cái này, cơ mà cái bằng lái xe ảnh nhòe sạch rồi mới chán!

pham minh

Xe container
Cuối tuần trước sờ đến bằng mới nhớ là bằng hết hạn 12/09. Vậy là cũng tập lái được gần chục năm rồi các cụ các mợ ạ!
Lên mạng vào trang dichvucong.gplx.gov.vn
Xem thủ tục rồi bắt đầu
- Về tắm rửa sạch sẽ, chải chuốt các kiểu ra quán chụp ảnh, làm 8 cái ảnh 4x6, cần 2 cái để làm giấy khám sức khỏe thôi, nhưng gần trưa rồi ra chụp 2 cái ảnh sợ chủ quán đấm nên đành lấy đủ 1 phên!
- khám sức khoẻ : Ra bệnh viện An Việt số 1E Trường Chinh, bảo cấp cho anh cái giấy khám sức khoẻ lái xe, nhớ là phải giấy khám sức khoẻ lái xe đấy, vào lấy nước tiểu rồi khám loanh quanh mất hơn 1 tiếng, lấy 1 phiếu khám sức khỏe lái xe và 1 giấy xét nghiệm. Giá chắc tốt nhất HN các cụ ạ! Bên Yec-xanh không khám nữa rồi.
- Chuẩn bị hồ sơ lái xe gốc ( Theo kinh nghiệm các cụ đã đi đổi thì xác nhận là không cần hồ sơ lái xe gốc)
- Photo bằng lái hiện tại, căn cước công dân, do trước đây cháu dùng số CMND khác, sau chuyển khẩu về HN đổi số nên photo hết, đến lúc nộp hồ sơ thì cũng không cần nữa. Nếu quên photo thì lên đó, ra phía sau tòa nhà một dãy photo.
- Chuẩn bị 135k rồi lên đường.
Loanh quanh mãi ko tìm được số 258 Võ Chí Công ở đâu, vòng đi vòng lại 4-5 lượt. Các cụ có đi đổi thì tìm trên bản đồ "Khu liên cơ Võ Chí Công", qua ngã tư Võ Chí Công - Xuân La một đoạn theo hướng Cầu Giấy lên, rẽ tay phải đi vào 50m nhìn bên phải có chữ " KHU LIÊN CƠ VÕ CHÍ CÔNG - BỘ PHẬN TIẾP NHẬN VÀ TRẢ KẾT QUẢ GIẢI QUYẾT THỦ TỤC HÀNH CHÍNH".
Vừa vào bảo vệ đã nắn gân rồi, bảo đông lắm, có làm nhanh không? Cháu lắc.
Đi thẳng từ cửa vào thì sẽ thấy biển khu " Sở giao thông vận tải Hà Nội", vào đó rồi lấy số thứ tự ở cây lấy số tự động ngay cửa ra vào, cháu đổi giấy phép lái xe do hết hạn nên chọn số 2.
Ra cửa số 1 xin mẫu đơn xin cấp (đổi) giấy phép lái xe, phát miễn phí, ra bàn điền theo mẫu có sẵn rồi ngồi đợi. Không nên ngồi tán phét vì gọi đến số mà không thấy thưa là bị cho qua, lại ra lấy số từ đầu. Sáng nay mấy anh em đến sớm lại thành ra xong muộn vì tội mải ngồi buôn.
Kẹp giấy tờ thành 2 phần: Mục đích để người tiếp nhận làm nhanh, đỡ cáu :D
- Phần 1 : Đơn xin cấp đổi, giấy khám sức khỏe, giấy xét nghiệm, giấy photo căn cước, bằng và bản gốc.
- Phần 2 : Hồ sơ lái xe gốc.( Theo kinh nghiệm các cụ đã đi đổi thì xác nhận là không cần hồ sơ lái xe gốc)
Và nộp tiền, chuẩn bị đúng 135k cho nhanh, lấy biên lai.
Sau khi check thông tin và vào máy thì đứng lên nền xanh phía sau, nhìn vào máy ảnh và chụp ảnh, rồi ra nhận giấy hẹn và phắn.
Rất nhanh các cụ ạ, cháu lên lúc 10h kém, còn 10 người nữa mới tới lượt mà 11h15 xong rồi.
1 Tuần là có bằng mới các cụ ạ, vậy là treo niêu tuần này rồi! Còn các cụ muốn làm dịch vụ thì 800k một nháy nhé :D. Cháu chia sẻ lên đây để cụ nào chưa đi làm bao giờ hoặc làm lần đầu như cháu đỡ bỡ ngỡ nhé.
Cảm ơn cụ chia sẻ. Em cũng sắp đến ngày đổi nên đánh dấu để làm theo cụ

NguyenChum1219

Xe tăng
Cái GPLX máy A đó không cần hs gốc gác gì đâu, có thể gộp cùng GPLx oto luôn. Năm ngoái em đổi 2 lần, mỗi lần 1 cái chứ ko thích ghép vì mất hoặc bị thu cái này thì còn có cái kia để dùng, đăng ký online ok hẹn tg ra trực tiếp để nộp giấy tờ với chụp ảnh thôi.

vieteuro

Xe container
E cảm ơn!
cụ ra 182 lương thế vinh mà khám

quandicom

Xe buýt
được cụ nhé! mà nếu chưa hết hạn bằng lái thì cũng không cần phải hồ sơ gốc đâu cụ, chỉ cần đơn đề nghị, giấy khám sức khỏe, bằng lái xe đang sử dụng là được. e đổi 2 lần trên Tổng cục đường bộ rồi
Hồ sơ gốc B2 của em là Cục đường bộ, học A2 xong tích hợp cả vào làm 1 bằng thì lại à Sở GTVT HN cấp. Nếu đòi hồ sơ gốc thì hóa ra B2 của em là bằng dỏm sao ??? Funny tý :D. Đa ta các cụ đã chia sẻ kinh nghiệm rất bổ ích cho mọi người chuẩn bị cần đổi bằng .

Ca phê thôi

Xe tăng
E chuẩn bị đổi và chắc nhiều cụ trên này cũng thế. Cụ mới đổi xong thì hướng dẫn e với, nhà e gần võ chí công. Cảm ơn cụ.
Đây cụ, theo cụ này nhé, tuy nhiên tôi làm ở Cao Bá Quát không cần hồ sơ gốc. Chỉ có các HS sau: Giấy Khám SK đúng mẫu (Giấy khám SK của người lái xe), chú ý là phải chụp 02 ảnh 4x6 để dán vào Giấy khám sức khỏe; Bản gốc + bản sao của Bằng cũ và CCCD; Đơn đề nghị đổi (cấp lại) giấy phép lái xe (trên mạng cũng có và ở chỗ cấp đổi cũng có).

Chỉnh sửa cuối:
Cảm ơn cụ chia sẻ. Em cũng sắp đến ngày đổi nên đánh dấu để làm theo cụ
Vầng, cháu cũng rục rịch đổi từ đầu năm rồi, nhưng nhoằng cái lại quên mất, thế là tuần trước mới lại nhớ ra, cũng lên mạng xem các thủ tục rồi làm, cũng hơi bỡ ngỡ do lần đầu làm nên chia sẻ với các cụ. Vậy là không cần hồ sơ lái xe gốc cụ nhé :D

jazzzzz

Xe lăn
Em hỏi kinh nghiệm các cụ khai hồ sơ online.
Khai xong bao lâu thì có hẹn và lúc ra làm thủ tục có nhanh hơn full ofline không ạh.
Khám sức khoẻ ở Medlatec có được chấp nhận không ạh vì mai em đưa người nhà ra đó khám, tiện mần luôn.
Em cảm ơn

namson229

Xe điện
ko có hồ sơ lái xe gốc vẫn cần à cụ, e nhớ đổi lần trc họ chỉ trả mỗi cái bằng mới thôi chứ nhỉ
e thi 2010 trả cả bằng (GPLX) và hồ sơ (trong ghi rõ thì lý thuyết, thực hành bao điểm mà) đến 2015 đi đổi thì chỉ cần chìa bằng cũ ra, ko phải mang hồ sơ gốc - giờ lưu máy tính, số hóa hết rồi, bằng e đến tận 2025 mới hết hạn