[Funland] Tất tần tật về cấp đổi, cấp lại GPLX

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
E chuẩn bị sang Anh chơi, để giảm chi phí dự kiến thuê xe tự lái. Các cụ đã đổi từ B2 sang quốc tế chỉ giáo giúp. Cám ơn ạ
Em tự làm trên dichvucong. Mất 135k + phí CPN + quãng 10 ngày.

xherox

Xe điện
E chuẩn bị sang Anh chơi, để giảm chi phí dự kiến thuê xe tự lái. Các cụ đã đổi từ B2 sang quốc tế chỉ giáo giúp. Cám ơn ạ
Em như em google thì cụ ko cần đổi, mà có thể lái luôn nếu bằng lái xe của cụ là bằng song ngữ, tức là cái bằng thẻ cứng bây giờ ấy.

bảo châu

Xe điện

peo_hoclai

Xe tải
Em như em google thì cụ ko cần đổi, mà có thể lái luôn nếu bằng lái xe của cụ là bằng song ngữ, tức là cái bằng thẻ cứng bây giờ ấy. View attachment 7683494
vậy là ko phải đổi hả cụ? KO biết có dùng được khắp nơi các nước trên thế giới ko ah hay vẫn giới hạn nhất định !

xherox

Xe điện
vậy là ko phải đổi hả cụ? KO biết có dùng được khắp nơi các nước trên thế giới ko ah hay vẫn giới hạn nhất định !
Em thấy thường những nước trong khối Thịnh Vượng Chung nói tiếng Anh đều ko yêu cầu phải đổi bằng lái nếu sang trong thời gian ngắn, tuy nhiên cụ chú ý là lái bên trái thì từ tư thế lái đến luật,...đều tương đối bỡ ngỡ cho dân lái bên phải như Việt Nam mình. Trong nhiều trường hợp là khá nguy hiểm, nên mua full bảo hiểm lúc thuê xe.

tung3tvn

Xe tải
Em khám sức khoẻ, khai online xong đặt lịch hẹn sau 2 ngày. Đến hẹn đi ra khu Liên cơ, bằng em trước đổi ở TCĐB nên lấy số ở cái mục "Bằng lái không phải do Sở GTVT cấp... gì đó" chưa được 1 phút đã thấy gọi. Chụp ảnh xong đến cuối giờ nhận bằng luôn.
khai online trước rồi thì đến nơi cũng phải lấy số xếp hàng cùng với các bác đến đó mới làm hồ sơ hả bác. Hay là có luồng riêng cho những người đã khai online

hungmic

Xe điện
Tuần rồi em vừa đi đổi bằng lái xe tại Sở GTCC Hà Nội, có đôi điều chia sẻ để cụ nào sắp tới hạn đổi khỏi bỡ ngỡ:
Thứ nhất: về địa điểm: các cụ tới thẳng Sở GTCC Hà Nội- 16 Cao Bá Quát
Thứ hai: thủ tục: các cụ tới khám sức khỏe trước tại BV Tràng An- 15 Ngõ Thông Phong- Tôn Đức Thắng- mang theo 01 ảnh 3x4 (tránh trường hợp nhiều cụ tới thẳng Sở GTCC trong khi chưa có giấy khám sức khỏe sẽ mất thời gian đi lại). Y/c rõ là khám SK để làm bằng lái xe, phí 300k bao gồm cả xét nghiệm nước tiểu.
Sau khi có giấy khám SK các cụ tới 16 Cao Bá Quát lấy số để chờ, trong thời gian đó hoàn thiện nốt hồ sơ:
- CCCD+ Bằng lái: bản gốc + 01 bản copy (ngay thẳng cổng sang có hàng photocopy luôn)
- Giấy khám SK: nguyên bộ của BV Tràng An, kể cả biên lai
- Tờ khai xin cấp đổi: lấy tại cửa ra vào, khai theo mẫu
Sau đó các cụ ung dung ngồi lướt OF chém gió chờ gọi số và chụp ảnh trực tiếp để scan vào bằng lái. Hồ sơ đầy đủ như trên, thông tin khai chuẩn là auto đạt, có giấy hẹn lấy bằng sau 1 tuần, các cụ được mang bằng cũ về dùng trong thời gian hẹn.
Nếu cụ nào muốn nhận bằng qua đường bưu điện thì qua cửa số 4 làm thủ tục gửi, nhưng họ sẽ thu luôn cả giấy hẹn và bằng gốc của mình, khi nào có bằng mới sẽ cắt góc gửi về cùng. Các cụ sẽ không có bằng lái trong thời gian chờ.
Thứ 3: lưu ý: Khi các cụ lượn tới phố Cao Bá Quát sẽ có hàng đoàn cò mồi ở các quán nước mời chào làm DV, các cụ nói KHÔNG ngay cho em. Tiền DV 600k họ chỉ đưa mình đi khám SK và khai hộ tờ khai, còn lại các cụ vẫn phải tự làm hết, như vậy trừ tiền khám 300k thì các cụ mất toi 300k chỉ nhờ người viết hộ tờ khai, ha ha, làm giàu không khó!
Hiện tại số người tới đổi bằng khá đông, các cụ nên bố trí khám SK 1 buổi sau đó đầu giờ sáng đến lấy số, hoặc sáng đi khám SK đầu giờ chiều nộp HS đảm bảo ok.
Gửi xe máy trong sân cơ quan có biển miễn phí nhưng trưng cho vui thôi, các cụ chuẩn bị sẵn 5k nhé, he he.
Chúc các cụ vạn sự hanh thông.

Cám ơn cụ đã cập nhật :) , cháu đợi cập nhật thêm vụ đăng kiểm

Captiva71

Xe hơi
các cụ cho hỏi có phải bằng còn hạn hơn 3 tháng khi đổi bắng ko phải khám sức khỏe đúng ko nhỉ em tháng 11 mới hết hạn mà giờ đang muốn đổi đỡ phải đi khám sức khỏe ( Theo Thông tư 87/2014/TT-BGTVT sửa đổi, từ 15/02/2015, người có GPLX các hạng A1, A2, A3, A4, GPLX ô tô còn hạn sử dụng trên 3 tháng sẽ được miễn Giấy khám sức khỏe khi đổi GPLX từ bằng giấy bìa sang vật liệu PET. )

Bopbi_hsgs

Xe container
Làm cái này đơn giản & nhanh ko, chả cần phải qua dv làm gì

ZARG

Xe container
Cứ lái thôi cụ nhé.

BinhOT

Xe hơi
Cái trang dichvucong chán vãi các cụ ạ! Em cũng đang muốn đổi, mà khai thông tin xong nhấn "tiếp tục" nó cứ xoay xoay, không chạy, chán vãi!

polizia

Xe container
Chào các cụ.
Em chuẩn bị đổi bằng và có lướt sơ qua dịch vụ công cấp độ 4.
Mục giấy khám sức khoẻ họ yêu cầu cấp số giấy khám sức khoẻ điện tử hoặc up chứng thực điện tử giấy khám sức khoẻ.
Chứng thực điện tử nghĩa là mình phải mang bản giấy ra phường để họ chứng thực điện tử xong up lên dịch vụ công cho mình.
Em thì đang muốn điện tử hết nhưng ko tra đc cơ sở khám bệnh nào cấp giấy khám sức khoẻ điện tử.
Gần nhà nhất có viện Medlatec to hoành tráng nhưng gọi điện hỏi thì nhân viên cũng chỉ bảo là kêt quả bên họ cấp tra cứu đc trên hệ thống chứ ko biết có phải là giấy khám điện tử theo chuẩn của dịch vụ công ko.
Vậy cụ nào đã đổi bằng rồi mà dùng giấy khám điện tử cho em xin địa chỉ cơ sở cấp đc ko?
Tks các cụ.

polizia

Xe container
Cụ đến BV E xem sao, hình như được đấy ạ
Xa quá nhỉ. Em ở Ba Đình muốn kiếm chỗ gần nhà. Chán ông sở quá, chả niêm yết rõ viện nào cấp điện tử.
Web sở còn ghi Hồng Ngọc mà gọi Hồng Ngọc thì bảo chưa đủ đk khám đổi bằng.

Hacking

Xe buýt
Sáng cháu mới nghe trên VOV vào hóng

polizia

Xe container
Đù má gọi cả lên sở y tế mà nhân viên cũng ú ở bảo để hỏi lại phòng chuyên môn vì ko nắm rõ bệnh viện nào cấp giấy khám sk điện tử.

polizia

Xe container
Cập nhật mới nhất là em gọi lên viện E thì cod giấy khám điện tử.
Up lại cho cụ nào cần biết nhé.
Đổi bằng dịch vụ công cấp độ 3 là điền hồ sơ online nhưng đến hẹn vẫn phải ra chụp ảnh, nộp giấy và nhận.
Cấp độ 4 là ngồi nhà làm từ A-z gửi bằng về nhà, nhưng Hà Nội mới có 3 viện cấp giấy khám điện tử. Còn không phải cầm giấy mềm ra phường làm chứng thực điện tử.