[Funland] Tất tần tật về chiều cao của F1

Yeuaibaygio

Xe container
Làm thế nào để có được cái 0,5cm vậy cụ? em đo buổi sáng chiều cao đã khác buổi chiều rồi.

Làm em nhớ một thằng bạn, lúc nào thông báo chiều cao cũng tao "mét 585" ;)
Em lại quen rất nhiều anh tự khai có chiều cao 1m69 và nặng 68kg. :D
Em nghĩ sự thật là từ 1m64 - 1m68 quy đổi thành 1m69 hết, giày độn của nam cũng cao phết đấy ạ. Còn 1m69 thật thì thành 1m70 hay 1m71 rồi.
Chị em 1m4x thì auto thành 1m50 - 1m53 tính cả guốc. :)

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Gien chiếm 23%, dinh dưỡng 30%, thể thao kéo dãn xương như bóng rổ.... chiếm 20%, còn lại là yếu tố môi trường sống, bệnh tật....
Như vậy nếu dinh dưỡng tốt và thể thao đúng loại thì gien chả là cái gì.
Thực tế : em có ông anh cao 1m65, cao nhất họ nội nhà ông ấy, nhà vợ còn lùn hơn trung bình nữ thời đó.
Ông ấy suốt ngày bảo nhà t cao có như thế thì làm sao con t vượt trội lên được.
Em bảo cứ cho nó uống sữa ăn uống đầy đủ với chơi bóng rổ đi. Em mồi cho thằng bé chơi bóng rổ từ lớp 6, chơi nghiện luôn.
Giờ nó cao 1m78, ông anh mỗi lần nhắc tới cười toét miệng.
Em nghĩ lên chú trọng dinh dưỡng và thể thao hơn.
Ngoài ra nếu em nhớ không nhầm thì đàn ông mới đem lại thể chất còn phụ nữ đem lại trí tuệ.
Em vẫn tính là do gien quyết định đến 8 phần.
Như đứa thứ 2 nhà em, mới lớp 7 lên 8, cao gần bằng em rồi, cao trên 1,6m.
Thằng lớn bụp sữa thay nước lọc, nhưng mới trên 1m7.
Chế độ ăn đứa thứ 2 ít sữa hơn.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Không phải đâu cụ ơi, nhà em gần trường Luật hôm nào cũng đi bộ quá, các cháu cơ bản là bé xíu xíu em cũng ngạc nhiên sao bé thế. Hay học giỏi và ở tỉnh nó ko cao ạ
Trẻ em Tp có sữa & dinh dưỡng tốt, các cháu ở quê ra học ĐH còi lắm.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em nghĩ như cụ, gen quyết định đến 7 - 8 phần.
Dinh dưỡng và tập luyện, lối sinh hoạt sẽ kích thích thêm 2 - 3 phần còn lại.
Nếu không phải do Gen thì JAV và TAU không phải đi lai giống để cải thiện nòi giống Cụ nhỉ?

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu không phải do Gen thì JAV và TAU không phải đi lai giống để cải thiện nòi giống Cụ nhỉ?
Vâng cụ. Những trường hợp bố mẹ thấp dưới trung bình mà con cao vượt chuẩn và ngược lại, có thể là gen trội của thế hệ ông bà, cụ.
Như em giống y đúc tạng người bà nội em là 1 ví dụ. Nếu giống bên ngoại (mẹ em) thì cao ráo, da trắng.
Thằng bé cháu chồng em có bố mẹ thấp mà nó cao 1m74-75 ( + tập gym lúc 16 - 18 tuổi), thì có ông nội và bà ngoại khá cao.
Bố chồng em cao, da den còn mẹ chồng em thấp, da trắng, sinh được 4 người con, trong đó 2 người giống ông (1 trai 1 gái) và 2 người giống bà (cũng 1 trai 1 gái).

HoaMaudon

Xe tăng
Em cũng hy vọng thế nhưng chả đúng với nhà em.
F1 em và cháu em đều là nữ, 12 tuổi. Dinh dưỡng và sinh hoạt gần như nhau vì học cùng và ở cùng nhau nhiều.
F1 em có bố 1m71, mẹ 1m55
Cháu em có bố 1m66, mẹ 1m64.
F1 em cho tập tành từ bé: múa (4-6 tuổi), dancesport (7-9 tuổi), cầu lông (từ 8 tuổi đến giờ). Hè thì bơi + đạp xe.
Cháu em rất lười, rủ nó đi tập cùng F1 nhà em nhưng nó đi tập cầu lông dăm bữa là nghỉ, còn chưa biết bơi.
Thế mà giờ F1 em 1m60 và đã chững lại, cháu em 1m66 và đang cao nhanh.
Em 1m7+, Lão nhà em 1m8-
F1 lớn nhà em 15 tuổi nữ 1m70, chả tập tành gì, chỉ đạp xe cùng em, không thể thao gì ngoài bóng rổ với bạn
F1 nhỏ nhà em cùng dinh dưỡng, cùng nuôi dạy, cùng nguồn zen chẳng khác gì nhau, vì thấy con chị như thế nên con em uống sữa tập thể thao đều đặn, còn đòi em mua thuốc tăng chiều cao của Nhật về uống đều, 13 tuổi 1m56
Nó vẫn hậm hực lắm

Hic

Yeuaibaygio

Xe container
Em 1m7+, Lão nhà em 1m8-
F1 lớn nhà em 15 tuổi nữ 1m70, chả tập tành gì, chỉ đạp xe cùng em, không thể thao gì ngoài bóng rổ với bạn
F1 nhỏ nhà em cùng dinh dưỡng, cùng nuôi dạy, cùng nguồn zen chẳng khác gì nhau, vì thấy con chị như thế nên con em uống sữa tập thể thao đều đặn, còn đòi em mua thuốc tăng chiều cao của Nhật về uống đều, 13 tuổi 1m56
Nó vẫn hậm hực lắm

Hic
F1 bé nhà Mợ có khi lại giống bà, giống cụ như em rồi.
Em có 2 thằng bạn sinh đôi khác trứng để đối chứng cơ Mợ: Một thằng cao gầy còn một thằng thấp đậm người, chênh nhau cả hơn chục cm Mợ ạ.
Em cũng muốn F1 cao, nhưng chỉ cho dùng thêm ít vitamin tổng hợp của Đức, Nhật (cũng chỉ đôi ba lọ, mỗi năm 1 lọ) chứ không dám dùng thuốc tăng chiều cao, dù nghe quảng cáo rất hấp dẫn.

Ca phê thôi

Xe tăng
Quan trọng nhất là đừng để các cháu dậy thì sớm.
Nhà em thì em và vợ em tính ra đều thuộc dạng dậy thì hơi sớm.
Em thì lớp 7, vợ thì tận lớp 5 nên lúc đấy thuộc dạng lớn trong lớp, nhưng cuối cùng thì tụt lại.
Thứ nữa là cụ nào có bố mẹ, nhất là mẹ thuộc dạng chân dài thì kiểu gì cũng cao.
Nhà em mẹ có 1m50 nên 2 anh em còn chưa được 1m7. Giờ hi vọng đời con em 2 đứa nó cao bằng mặt bằng chung là được.
2 bà chị mình 1.53 và 1.55cm, mỗi bà có 1 thằng con 1.82 và 1.80m. Bà chị cùng cơ quan 1.55m có thằng con 1.86m.

HoaMaudon

Xe tăng
F1 bé nhà Mợ có khi lại giống bà, giống cụ như em rồi.
Em có 2 thằng bạn sinh đôi khác trứng để đối chứng cơ Mợ: Một thằng cao gầy còn một thằng thấp đậm người, chênh nhau cả hơn chục cm Mợ ạ.
Em cũng muốn F1 cao, nhưng chỉ cho dùng thêm ít vitamin tổng hợp của Đức, Nhật (cũng chỉ đôi ba lọ, mỗi năm 1 lọ) chứ không dám dùng thuốc tăng chiều cao, dù nghe quảng cáo rất hấp dẫn.
Nghĩ cũng tội cho con bé Mợ ạ, hai chị em, mặt mũi như nhau, da dẻ như nhau, giọng nói như nhau (đến Lão nhà em còn nhầm), sát nhau 3 năm đôi, thế mà đứa bút thép đứa bóng nhựa, con em cứ hậm hụi suốt, tự đi bơi, cũng tập bóng rổ theo chị ... nhưng không có tác dụng :P

RongPhuongBac

Xe điện
Có một yếu tố quan trọng ảnh hưởng tới chiều cao mà em thấy ít gia đình việt chú ý là giấc ngủ. Trẻ con tây lên giường rất sớm khoảng 20h nhưng trẻ em Việt nam rất hay ngủ muộn. Sữa ko phải là yếu tố chính ảnh hưởng đến chiều cao nhưng nhiều người việt rất sùng bái sữa, đặc biệt là sữa bột, có gia đình con 2t trở ra vẫn uống sữa bột trong khi ngoài 1t nên tập cho bé làm quen với sữa tươi thanh trùng rồi. Một vấn đề nữa là trẻ em ta ít vận động thể thao bơi lội, các cụ cứ chịu khó cho con bơi một mùa hè là chiều cao cải thiện đáng kể (đã áp dụng với 2 đứa nhà em)
Em nghĩ chưa chắc trẻ con tây đi ngủ lúc 8h tối. Nghe sai sai. Còn chuyện trẻ con VN ngủ muộn thì do thế hệ mới bây giờ ngủ muộn hơn thế hệ trước 90 phút thì đúng rồi.

RongPhuongBac

Xe điện
E ko biết cái tác phong, cái dáng đi dáng đứng nó được quyết định bởi cái gì các cụ nhỉ ^^

Em thấy nước ngoài thanh niên hoi cũng đầy. Nhưng thanh niên nhà ta, nhìn phát em nhận ra ngay. Tài tài là 😍

Cái dáng đi lê chân lẹt phẹt, bước chân ngắn chủn ko dứt khoát. Lòng khòng, vai rụt cổ thụt nhưng lại rất thích tỏ ra khệnh khạng. Chưa nói đến cái dáng đi vòng kiềng (ko biết là do bẩm sinh hay cố tình) làm hai mũi bàn chân cứ là phải chĩa sang hai bên.. thế mới là oai?

Xin các cụ đừng tự ái. Cao thấp nhiều khi còn do gen, nhưng cái dáng đứng dáng ngồi, nếp ăn nếp ở là do dạy dỗ.

Cao thêm được thì tốt nhưng trước mắt chưa cao đc thì cứ thẳng cái lưng lên đã.
Chưa nói đến tác phong, thẳng đc cái lưng là cũng thêm đc mấy phân rồi, là thêm đc mấy chân kính đấy 😍
Cụ nói chí phải đấy. Mãi mới tìm được người vàng quan điểm. 💪

250cc

Xe tăng
2 bà chị mình 1.53 và 1.55cm, mỗi bà có 1 thằng con 1.82 và 1.80m. Bà chị cùng cơ quan 1.55m có thằng con 1.86m.
Vầng, vẫn nhiều nhà mẹ thấp con trai cao.
Ý em là nếu mẹ đã cao thìcon kiểu gì cũng cao.
Còn mẹ thấp, con chưa chắc đã thấp, vì ngoài gen còn dinh dưỡng, tập luyện nữa.

Thanh fotuner

Xe tải
Không phải đâu cụ ơi, nhà em gần trường Luật hôm nào cũng đi bộ quá, các cháu cơ bản là bé xíu xíu em cũng ngạc nhiên sao bé thế. Hay học giỏi và ở tỉnh nó ko cao ạ
Tôi nghĩ do bố mẹ nông thôn thiếu hiểu biết về dĩnh dưỡng. Họ hàng nhà tôi ở quê cũng khá giả lắm, ăn uống muốn gì có đó nhưng cực thiếu hiểu biết về dinh dưỡng. Chẳng hạn ăn uống cứ muốn dành thứ tốt nhất cho con nên chỉ cho con ăn nạc, gà chỉ ăn đùi, ít cho con ăn rau và các loại tôm tép cá nhỏ. Sữa thì ít cho uống nhưng milo các loại nước ngọt thì khuân hàng thùng về con uống chán thì thôi. Đậu phụ là thực phẩm giàu canxi nhưng cứ bảo ảnh hưởng sinh lí nên các bé trai ở quê tôi còn chả ăn miếng nào. Thành ra các cháu đều thấp.

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
Làm thế nào để có được cái 0,5cm vậy cụ? em đo buổi sáng chiều cao đã khác buổi chiều rồi.

Làm em nhớ một thằng bạn, lúc nào thông báo chiều cao cũng tao "mét 585" ;)
Không rõ cụ e bỏ giày ra đo thì nó hiện thế còn đi giày vào là hơn 1m9

Mr.V1

Xe tải
10 ngõ 33 phố nguyễn an ninh quận hoàng mai hà nội
Đến chịu với mấy ông tướng trên này.
Từ năm 98-2000 các giá đình bắt đầu mới có chế độ sữa bột cho trẻ em. Chưa kể về sau ăn uống, phát triển tốt hơn.
Lứa nhóc đó giờ toàn 1m7 -1m8 trai, gái thì 1m6 nhiều. Học hành, tiếng Anh hơn hẳn.

So với Lứa sinh năm 8x gái toàn 1m55, trai ông nào 1m7 là cao. Thế các cụ đòi hỏi cái gì nữa nhỉ?
Tùy cụ ah e nghĩ gen quyết định nhiều đấy.Bố e sinh năm 67 cũng được 1m8 mẹ e sinh năm 68 thì cũng cao 1m7 rồi.E sinh năm 89 thì cao 1m88.5 nên nhiều khi gen nó quyết định phần lớn.Hiện tại vợ e cao 1m72 e đang hy vọng sau f1 cao được tầm 1m9 là ổn

2congai

Xe tải
Em nghĩ chưa chắc trẻ con tây đi ngủ lúc 8h tối. Nghe sai sai. Còn chuyện trẻ con VN ngủ muộn thì do thế hệ mới bây giờ ngủ muộn hơn thế hệ trước 90 phút thì đúng rồi.
Trẻ con tây đi ngủ từ 20h là chuẩn đấy chả sai tẹo nào cụ nhé. Trước mình làm cho cty nước ngoài có khoảng 20 chú tây lông, bọn nó đều nói con chúng nó đi ngủ rất sớm, ko đc xem tivi hay chơi đến khuya đâu cụ nhé. Mình cũng có khoảng thời gian ở chung với một gia đình tây bên Úc, thấy trẻ con nhà họ đi ngủ rất sớm.

RongPhuongBac

Xe điện
Trẻ con tây đi ngủ từ 20h là chuẩn đấy chả sai tẹo nào cụ nhé. Trước mình làm cho cty nước ngoài có khoảng 20 chú tây lông, bọn nó đều nói con chúng nó đi ngủ rất sớm, ko đc xem tivi hay chơi đến khuya đâu cụ nhé. Mình cũng có khoảng thời gian ở chung với một gia đình tây bên Úc, thấy trẻ con nhà họ đi ngủ rất sớm.
Nhưng chắc không phải đa số. Có thể một số nước tây áp dụng còn số nước tây lông khác thì không. Người Anh thì đa số ngủ lúc 11h. Người Nga thì 9h. Còn ngày xưa xưa xưa hơn nữa thời trung cổ phong kiến thì châu Âu hay ngủ lúc 7h~8h tối. Còn VN thì thế hệ bọn em là 9h. Bây giờ thì lâu lâu hơn mới ngủ.

Ô tô điên

Xe tăng
Cho ăn uống đầy đủ không cao thì cũng có một thể lực tốt, xương cốt chắc khỏe.
Gen quyết định chiều cao tối đa, dinh dưỡng và vận động giúp cho chiều cao và sức khỏe có thể đạt được ngưỡng tối đa.
ví dụ gen quy định cao 1m75, nếu cho uống sữa đầy đủ và vận động đầy đủ thì sẽ đạt tối đá là m75, nhưng nếu không cho ăn uống đầy đủ thì chỉ dưới m75, nếu ai có gen trội thì cơ thể vẫn tự tổng hợp được hocmon để đạt m75 tủy nhiên xương khớp, cơ bắp sẽ kém hơn người được cho ăn uống đầy đủ đạt tối đa m75.
Băng chứng rõ nhất là chiều cao Tb của người Hàn quốc và Triều tiên. Hay như ở Vn mình trẻ thành phối với trẻ nông thôn, hay so với trẻ miền núi đã khác nhau.

Yeuaibaygio

Xe container
Nghĩ cũng tội cho con bé Mợ ạ, hai chị em, mặt mũi như nhau, da dẻ như nhau, giọng nói như nhau (đến Lão nhà em còn nhầm), sát nhau 3 năm đôi, thế mà đứa bút thép đứa bóng nhựa, con em cứ hậm hụi suốt, tự đi bơi, cũng tập bóng rổ theo chị ... nhưng không có tác dụng :P
Do dịch bệnh không đi tập được, tháng trước em mới mua cái xà đơn gắn cửa để 2 mẹ con tranh thủ đu xà hàng ngày, hy vọng lưng dài ra thêm được tí Mợ ạ. :D
(Kết quả tuần đầu đu được vài lần, và quên đến hôm nay).