[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Huthasa

Xe container
Con chó ba lần phát hiện bệnh ung thư của bà chủ

Sierra, con chó giống Husky Siberia, bỗng cư xử lạ lùng khi liên tục đặt mũi lên bụng bà chủ, hít mạnh, rồi chạy trốn sau tủ quần áo.

Bà Stephanie Herfel, chủ nhân của Sierra ở bang Wisconsin, Mỹ, cảm thấy khó hiểu. Từ khi chuyển tới sống với bà vào năm 2011, Sierra chưa bao giờ hành xử như thế.

"Nó đặt mũi lên bụng dưới của tôi và ngửi rất mạnh, đến mức tôi nghĩ mình đã làm đổ thứ gì lên quần áo", Herfel kể.

Trước đó, Herfel đã đau bụng một thời gian dài. Lo lắng vì biểu hiện của con chó, bà quyết định đi khám và được chẩn đoán u nang buồng trứng.

Trở về nhà, Herfel thấy Sierra vẫn tiếp tục ngửi bụng của bà rồi đi trốn nên lại đến bác sĩ phụ khoa để khám. Lần này, người phụ nữ 52 tuổi được phát hiện ung thư buồng trứng giai đoạn ba đã di căn trong ổ bụng, phải cắt bỏ toàn bộ tử cung, lá lách và hóa trị đến tháng 4/2014.
Chó Sierra và bà chủ Stephanie Herfel. Ảnh: Stephanie Herfel.

Chó Sierra và bà chủ Stephanie Herfel. Ảnh: Stephanie Herfel.

Năm 2016 Sierra lại bắt đầu những hành động kỳ lạ. Tin tưởng trực giác của con chó, Herfel nhanh chóng đi khám và phát hiện ung thư tái phát.

"Sierra không chỉ ngửi thấy ung thư khi tôi bắt đầu bệnh, mà còn phát hiện bệnh tái phát 3-4 tháng trước khi đội ngũ y tế xác nhận", Herfel nói. Các bác sĩ đã đưa chi tiết về Sierra vào hồ sơ y tế của bệnh nhân.

Hiện bà Herfel đã thuyên giảm ung thư, sức khỏe ổn định. Ngoài chủ nhân, Sierra còn ngửi và phát hiện ung thư ở một người bạn của Herfel.

Theo PBS, chó có tới 300 triệu thụ thể khứu giác, gấp từ 10.000 đến 100.000 lần so với con người.

Minh Nguyên (Theo Fox News)
Trích nguồn vnexpress
Tỷ lệ người nuôi chó có bị ung thư là bao nhiêu.? Tỷ lệ chó phát hiện chủ bị ung thư là bao nhiêu? Chó có hàng trăm giống, mỗi giống chó có bao nhiêu người nuôi? Trong số các giống chó, giống nào phát hiện chủ bị ung thư nhiều nhất? Giống nào ít nhất? Có chó ta không? Cụ chủ trả lời hộ em cái để em giảm từ tháng 3 lần thịt chó đến nuôi chó.

edc

Xe lăn
Lắm chuyện. Chó ở vùng quê nuôi giữ nhà. Thường 1 năm nó đẻ 1 lứa tùy, mỗi lứa 4-6 con. Chó con nó cũng lớn và đẻ, vậy mà nhân lên. Không ăn thịt thì biết làm gì lão thớt?? Hay không nuôi??:))

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nhà ta dạy rồi "đốm lưỡi để nuôi, đốm đuôi đem thịt". Bên Miến ko ăn thịt chó nên thành vấn nạn chó hoang đường phố.

NNS

Xe ngựa
Nhiều bạn tẻ tâu tưởng việc unti thịt chó là nhân văn sang chảnh, hô hố, con chó nó cũng chả hơn éo gì con lợn con trâu, miễn chưa vào sách đỏ thì thằng nào thích nuôi cưng cứ cưng, cữ ăn thịt chó cứ kiêng, thằng nào thích nhậu cứ nhậu, chả thằng éo nào phải mời thằng nào theo thằng nào, ăn hay ko cũng éo có gì sang hơn hay nhân đạo hơn sẩt, éo mẹ, đến ăn chay trường nó còn chưa dám chê bai thằng ăn thịt nữa là mấy bạn cẩu giáo. Sốt cả ruột.
( mềnh ăn được thịt chónhưng cũng chả ham hố éo gì món thịt chó, nhậu đc lần nửa năm sau éo ăn lại, cũng chỉ là mâm diệu vui cùng anh em thôi, ko lại bảo vì thích ăn mà đả kích)

Bikerhanoi

Xe tải
Ai ăn cứ ăn, ai nuôi cứ nuôi ( nhưng đừng để ảnh hưởng đến người khác ) với em, chó là chó, có con khôn con ngu. Chó khôn thì chủ không giết thịtt/bán. Ngu thì chả thịt thì để làm gì cho tốn cơm.

Bikerhanoi

Xe tải
Nhiều bạn tẻ tâu tưởng việc unti thịt chó là nhân văn sang chảnh, hô hố, con chó nó cũng chả hơn éo gì con lợn con trâu, miễn chưa vào sách đỏ thì thằng nào thích nuôi cưng cứ cưng, cữ ăn thịt chó cứ kiêng, thằng nào thích nhậu cứ nhậu, chả thằng éo nào phải mời thằng nào theo thằng nào, ăn hay ko cũng éo có gì sang hơn hay nhân đạo hơn sẩt, éo mẹ, đến ăn chay trường nó còn chưa dám chê bai thằng ăn thịt nữa là mấy bạn cẩu giáo. Sốt cả ruột.
( mềnh ăn được thịt chónhưng cũng chả ham hố éo gì món thịt chó, nhậu đc lần nửa năm sau éo ăn lại, cũng chỉ là mâm diệu vui cùng anh em thôi, ko lại bảo vì thích ăn mà đả kích)
Đông ý với cụ! Nhiều người còn nói : “ chó nó trung thành hơn người, thông minh hơn con người “. toàn là cực đoan or phiến diện, đấy chỉ là vài đặc tính loài thôi, tự nhiên nâng lên thành “ thánh” hố hố

NNS

Xe ngựa
Thay vì kêu gọi ko ăn thịt chó, các bạn nên dủng công sức đó để kêu gọi những thằng nuôi chó đeo rọ mõm, ko thả rông, đái ị bậy ra đường, ra nơi công cộng vvvv thì mới là văn minh lịch sự

mr_luv

Xe buýt
Thế ngược lại cụ đọc những tin như đàn chó ở hưng yên cắn chết bé trai, chó cắn chủ, chó không rọ mõm cắn người thể dục... thì cụ nghĩ có nên ăn không ạ. số lượng con đc khôn như con kia so với những số con ngu thì có đông hơn ko ạ, phàm sinh ra trừ con người chứ em thấy có sinh có diệt, loại này là thiên địch của loài kia... còn em nói thật do trộm chó hoặc thất lạc nên mới nthe vì tự dưng mất đi con chó mình đang quý, đang thân thiết với gia đình, nhà em đã từng mất như thế có những con em tiếc, còn những con em thấy bình thường mất ko tiếc... Thế nên thay vì bảo ko ăn thịt chó hãy lên án và bài trừ trộm chó và chủ chó đeo rọ mõm vào...
Ngu kiến của em ạ

4X4=16

Xe điện
Thịt chó dốc Hàng Than giờ ăn không ngon nữa, các cụ biết chỗ nào ăn ngon không ? Đừng mách em ra Tam Trinh nhá

Hoanghai806

Xe tải
Người văn minh là k phê phán thức ăn của những người khác.

oto4funhn

Xe tăng
Hum nay nóng chứ mát như hum trước thì .. chẹp..chẹp

cun01

Xe container
Em méo đọc hết nội dung thớt đâu nhưng tối qua nhà e vừa ăn thịt chó xong ạ, vẫn thấy ngon và k thấy bị xã hội phản đối ạ :))
Em cũng chưa đủ độ ĐIÊN để đọc hết cái điều nhà thớt nhặt từ cái sọt rác nào về :D

buôn chổi

[Tịch thu bằng lái]
Giời này đúng là nên dừng ăn thịt chó, nóng bcm.

Thịt chó ăn ngon nhất không phải là mâm cầy tơ 7 món, mà là bát bún chó bốc khói nghi ngút sáng mùa đông rét mướt, TSB nó, hốc xong cứ gọi là ấm sực cả người.

Motdon_chetbay

Xe hơi
Theo em, em thấy ăn thịt chó không an toàn, 2 nữa nó giúp mình làm việc này nọ có giá trị hơn thịt nó. Tuỳ các cụ thôi!
Em dân công giáo từ 6 7 tuổi là được cho tợp thịt chó rồi nên em biết thịt nó ngon đến như nào. Nhưng miếng ăn là miếng tồi tàn, XH còn nhiều thứ khác để ăn mà
Không hiểu ý chủ thớt lắm. Ăn thịt chó tồi tàn hơn các loại thịt khác à? Tại sao lại có cái kết luận hay như này?

Motdon_chetbay

Xe hơi
Ai thích cái gì ăn cái đấy, đừng đem suy nghĩ của mình áp đặt cho người khác, chó nó cũng có nhiều loại: loại để làm cảnh làm bạn, loại để trông nhà, loại nuôi để thịt (trang trại nuôi chó, người dân nuôi cho bán lấy thu nhập,...).Với cụ thì chó có ích và làm bạn đc, với e chó vừa hôi, vừa bẩn lại còn gây nguy hiểm cho mọi người (chó cắn người, đái ỉa bậy, ...) Mỗi người thể hiện cách yêu chó khác nhau, như e và một số cụ chỉ yêu chó khi nó ở trên đĩa thôi. Cụ yêu chó hay muốn là gì với chó chả ai thèm quan tâm, nhưng đừng lấy thước đo là ta ko ăn thịt chó thì ta văn minh, nhân đạo,... hơn người khác, nó thối lắm, nó dởm đời lắm. trừ phi cụ chỉ ăn chay thôi thì còn có tí giá trị, chứ thịt lợn, thịt gà,.... vẫn chén nhiệt tình thì nói người ăn thịt cho nó khắm lắm, đạo đức giả lắm. Cụ nên nhớ rằng mọi con vật đều như nhau, chả con nào hơn con nào cả, cụ thích chó là việc của cụ, đừng đem cái suy nghĩ ấu trĩ, thiển cận ra làm thước đo cho người khác, OK!
Thể loại óc chó như thằng thớt này nó chỉ nghĩ được đến thế thôi cụ ạ. Bỏ qua đi.

xbadboyz

Xe điện
Một ngày nào đó có con gà mổ vào đâu chủ khỏi bệnh ở đó chắc em ăn chay thôi

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
Trâu bò cũng húc chết người thôi. Em không nâng quan điểm và cũng không nhân cách hóa con chó. Nhưng con chó nó có ích cho người và không nên thịt.
Cũng như thời phong kiến, các cụ cấm giết thịt trâu đấy thôi. Quan niệm xã hội thay đổi thì ai cũng phải chấp hành thôi.
Cũng như luật hôn nhân đồng tính, đó là chuyện trước sau gì cũng đến. Có kỳ thị thì cũng phải chấp nhận thôi
chó mỗi năm đẻ nhẹ nhẹ thì 1 lứa, ko thì 2 lứa.
Chó thường (loại hay bị thịt ấy cụ) mỗi lần khoảng 5-9 con.
nếu ko thịt thì chục năm nữa cụ sẽ là người cưu mang chó cho thiên hạ phải ko ạ?
hay phải đem chúng đi triệt sản? (vì có ích cho người nên đc xử nhân văn hơn là đem thịt??)
hay nuôi nhốt cách ly để ko giao phối đc? (cũng vì có ích cho người nên đc xử nhân văn hơn là đem thịt??)