[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

tauluon

Xe buýt
Khi tức nhau thấy vẫn mang chó ra chửi, vậy nên chó có ra gì mà phải luận bàn nhiều nhỉ? Ăn hay không tùy khẩu vị, chẳng nên lên lớp dạy đời ai làm gì, đừng đội lốt nhân văn (chó đâu phải người) lại còn học đòi phương Tây ( chưa at nói như vậy là lạc hậu) . Xu thế ngày nay cái gì xưa bình dân, nhà quê nhất thì giờ thành đặc sản. Nghĩ mà giận thay, kiếm miếng ngon cũng khó. Thật là đồ chó!=;

Chỉnh sửa cuối:

tuấn red

Xe tải
cụ cho e hỏi con HMONG cộc đuôi ấy có đắt k ạ và mua ở đâu?nhìn giống ấy e cũng thấy thích
Cụ vào Diễn đàn HMONG COC.NET từ từ tìm vậy. Rổ rá thì tùy từng con & nguồn gốc. Nhưng cũng khó mua được những con đẹp .Nếu chó đẻ ra ở Hà Nội giờ chắc khoảng 7 củ, còn ở trên Bản chuyển về thì khó đảm bảo tỷ lệ sống và cũng ít chó đẹp Giá khoảng 1,5 - 2,5 củ.

BmwnhaChuoi

Xe tăng
Chó thì em vẫn ăn còn mèo thì chắc mới vài lần. nhưng thực sự thịt chúng rất ngon

BangFiesta

Xe điện
Cụ nào chén được thì chén. Mấy cái thằng Tây từ xứ giẫy chết nó làm sao biết được hương vị thịt chó mèo, chấm mắm tôm. :)):)) mình ở xứ thần tiên cơ mà.

one

Xe điện
Em không ăn thịt chó mèo. Nói chung em hạn chế ăn thịt những con không có thịt được bày bán ở siêu thị lớn, tức là em chỉ ăn những con được nuôi làm thực phẩm mang tính toàn cầu, không ăn các con thuộc dạng thú cưng hay động vật hoang dã trong sách đỏ. Mà nói thật ra là em hạn chế ăn động vật, mỗi tháng em ăn chay vài lần, mỗi lần 1-3 ngày. Là em chia sẻ thói quen thế thôi, để các cụ biết thêm một trường phâi ăn uống.

titi_oto

Xe tăng
do thói quen ng Việt mình thôi cụ ạ.E thì e k thích ăn thịt chó.vì e rất thích nuôi chó :).Quê e thì lại có món thịt mèo nổi tiếng :(

Carrera

Xe tăng
Website
www.cell.com.vn
Quan điểm của em là dù rất thích hương vị thịt chó nhưng từ giờ sẽ giảm tối đa không ăn nữa vì cũng dã man quá với lại thịt chó very gút :))

xe dột nóc

Xe tăng
Thực ra thịt chó ngày xưa chỉ thịnh hành ở 1 số làng quê thuần nông miền bắc, sau này di cư vào Nam đặc biệt là hơn triệu người vào năm 54 và vài triệu người vào sau 1975-nay cộng thêm sự chăn nuôi, nguồn giống đảm bảo hơn trước thì thịt chó mới phổ biến như hôm nay. Chỉ cách đây 15 năm thôi tớ ở Hà Nội nhớ là ngày ấy chỉ có thịt chó liên hiệp Nhật Tân, thịt chó Hàng Lược, thịt chó ngọc hồi lúc ấy Vân Đình, việt Trì còn chưa ở quê lên. Người ta ăn mỗi năm dăm lần là nhiều, thường là dịp cuối tháng những tháng cuối năm, kiêng ít nhất phải 10 ngày đầu tháng. Còn bây giờ hàng quán nhan nhản, ăn lúc nào cũng được, có quán chỉ nghỉ mùng 1, mùng 2 đã bán.

Thịt mèo thì rộ lên ở HN hồi năm 98-2000 với "đặc sản tiểu hổ" chứ trước đó khái niệm thịt mèo chả có, nếu có chỉ là 1 cộng đồng nhỏ như 1 xã, thôn, xóm ở vùng quê nào đó. Được 2 năm thì xịt vì cơ quan quản lý cấm bởi dịch chuột hoành hành + bệnh từ mèo. Mươi năm nay thì rộ lên thành đặc sản ở thái bình mặc dù trước đó thái bình chả có khái niệm đặc sản tiểu hổ mà chỉ có thịt trâu lá lốt, bia ong, canh cá, bánh cáy, mắm tôm rảo.

Nói thịt chó mèo là truyền thống của cả nước là không đúng. Nó chỉ xuất phát từ cộng đồng địa phương rất nhỏ ở 1 tỉnh đồng bằng sông Hồng nào đó rồi sau này do những biến động lịch sử ảnh hưởng đến kinh tế, xã hôiđặc biệt là trong 20-30 năm qua thì món này mới có cơ hội đi khắp đất nước. Mình đố bạn nào trước năm 97 mà chụp được ảnh 1 quán thịt mèo ở HN đấy hay trước 97 mà chụp được ảnh 1 quán thịt cầy đông khách ở quận đống đa, thanh xuân đấy. Mình xem ảnh corbis trong vòng 25 năm qua + sách ảnh VN (chủ yếu là ảnh miền Bắc) ở nước ngoài và thư viện trong nước (l'espace, goeth) thì ảnh nào có chợ thịt chó toàn được chụp vào khoảng năm 99-2005 và về sau này còn thịt mèo thì gần đây mới có báo Pháp chụp chứ trước đó chẳng có ảnh ọt gì luôn. Rõ ràng trước năm 2000 sự phổ biến của thịt chó, nhất là thịt mèo là chưa mạnh như bây giờ, nói là có hàng quán, có trào lưu nhưng còn rất nhỏ, không đáng kể, không phải hoạt động ở mức độ thường xuyên hàng ngày, hàng tuần

Chỉnh sửa cuối:

trangnt_278

Xe hơi
thịt chó em vẫn ăn còn thịt mèo thì ko ạ :( vì em thick mèo hơn chó :)) nhưng kiểu chó bé bé bông bông hoặc dạng alaska, samoy thì em cưng tất ạ :))

TaiMV

Xe điện
Thích thì cứ ăn thôi, thịt gì mà chả để ăn (kể cả thịt người các cụ còn rủ nhau đi xơi). Bọn Tây lông nó ăn cả thịt Cừu (thật kinh tởm), một con vật hiền lành, dễ thương, đáng yêu, chả làm hại ai bao giờ.

Flamingovietnam

Xe buýt
Trời mưa rả rích như mấy hôm nay mà không ăn thịt chó và nhâm nhi vài chén thì quả là phí đời.
Con gì thì cũng là con vật. Với tôi: chó, gà, lợn, trâu, bò đều như nhau cả.
Nhưng có 1 vài con mà nó gắn bó với mình lâu năm thì mình ko thể làm thịt để ăn, mà khi không thể gắn bó với nhau nữa, thì bán đi chỗ khác cho người khác.

Tôi còn nhớ cách đây khoảng 20 năm, thời đó nhà tôi có nuôi 1 con trâu để cày kéo, chủ yếu là phục vụ cho kéo gỗ, vì nhà tôi ở gần rừng và cuộc sống của nhà tôi, cũng như bao người trong làng phần lớn phụ thuộc vào rừng. Con trâu này bố tôi mua về khi nó còn bé sau đó nuôi lớn và nó là bạn đồng hành cùng với bố tôi trong những chuyến đi rừng, gắn bó như 2 người bạn. Nó giúp gia đình tôi sức cày, kéo, rồi làm nhà, làm cửa,... Trong 1 chuyến đi kéo gỗ trên rừng cùng bố tôi không may nó bị tai nạn vì khúc gỗ to đè vào chân. Gia đình tôi đã rất cố gắng chạy chữa, tìm kiếm thuốc thang để chữa chân cho nó, nhưng sau một thời gian dài vẫn không khỏi. Hàng đêm, bố tôi đốt lửa ngồi cạnh nó (Đợt đó vào mùa đông) như ngồi với một người bạn. Chúng tôi lúc đó còn nhỏ, nhưng tôi cũng hiểu được 1 phần tình cảm mà bố tôi dành cho nó. Cuối cùng, cái chân của nó cũng đỡ và đi lại được, nhưng không quay lại được như xưa. Lúc đó gia đình tôi buộc phải bán nó cho người khác để lấy tiền mua con khác. Đêm cuối cùng, bố tôi vẫn đốt lửa ngồi cạnh nó, nửa đêm mẹ tôi ra xem, thì thấy bố đang khóc. Bố bảo, từ ngày mai bố sẽ ko nhìn thấy nó nữa, thấy buồn và thương nó quá.

spp

Xe hơi
Trước em có cô bạn gái khá thân người miền nam, bọn em thường trao đổi với nhau nhiều chuyện. Trong đó chuyện ăn thịt chó thì cô ấy phản đối em kịch liệt. Đến khi em vào thăm cô ấy ở SG thì cô ấy chỉ con chó ở cổng mà bảo rằng tại sao anh lại có thể ăn một con vật dễ thương như vậy được. Em thì lúc đã dìm miếng thịt chó vào bát mắm tôm, là chẳng còn nghĩ gì nữa, chỉ còn cảm giác ở đầu lưỡi và mũi mà thôi. Hồi nhỏ nhà em có nuôi lợn, hôm bán nó em cũng khóc dấm dức vì thương, nhưng thịt nó ngon thì vẫn phải ăn thôi.

Hôm nay đọc trên báo lại thấy mấy chú tây lông phàn nàn chuyện người Hà Nội ăn thịt mèo. Có bác giải thích dân tộc ta ăn cả chó lẫn mèo vì quá khứ đói nghèo. Nhưng em chẳng tin là thế, chúng ta ăn chó, mèo là bởi vì khoái khẩu mà thôi.

Vậy ý kiến các cụ/mợ về chuyện ăn thịt chó mèo thế nào? Chúng ta ăn chúng vì đói hay là văn hoá của chúng ta nó thế? Có nên giữ gìn cái "bản sắc" dân tộc này trong quá trình hội nhập không?
Ngon miệng thì ăn thôi ợ, vấn đề làm sao mà kiểm soát được cái đội trộm chó, mèo. Chứ nhà nuôi, hoặc chăn nuôi chuyên nghiệp bán thì vẫn ăn ngon mà :")
Mưa dầm dẩm thế này mà làm bữa thịt chó thì ngon các cụ nhề

kienjapan

Xe buýt
Người chúng ta còn chén thường xuyên (chén em này em kia) thì đánh chén thịt chó mèo cũng là điều bình thường mà :)

BMZ_Z4

Xe điện
Mọi người ăn thì em cũng không phản đối nhưng em giờ cũng không khoái lắm vì cũng thương những con chó mèo mà em từng nuôi.

hqtrung

Xe máy
Nói chung là ngon, nhiều đạm, nên mỗi tháng ăn 1 đến 2 lần thôi!

cuop

Xe buýt
Chẹp, mưa gió thế này, ước gì có đĩa chả chó.

hienhp

Xe tải
Đói, nghèo sinh ăn tạp, ăn tạp lâu đời thành văn hóa, phàm đã là văn hóa thì ko thể để mất, vì đó là bản sắc dân tộc.....
Hàn Quốc nó cũng chén thịt chó mạnh cụ ạ, em nghe đồn nó còn ép thành nước đóng lon để uống.:D

dennytran

Xe hơi
Theo em thì ăn thịt chó là do quan điểm văn hóa thôi ạ. Ở phương tây, văn hóa và cs xa xưa của con người gắn liền với hái lượm, săn bắn. Chó là con vật tham gia vào hoạt động săn bắn, bảo vệ chủ, tài sản và làm bạn với con người. Vì thế, chó là bạn của con người.

VN thì khác, VN theo văn hóa lúa nước. Con chó, như các loại động vật khác như gà, ngan, vịt, được coi là thực phẩm cho gia đình. Mặt khác nữa, đời sống của người VN còn thua kém khá xa với các nước phát triển khác, quyền của động vật (animal right) chưa được coi trọng (human right còn chưa được tôn trọng triệt để nữa là :P). Nên có chó có thân phận như vậy cũng là dễ hiểu.

Bản thân em không ăn thịt chó (nhiều) vì lí do sức khỏe (do thịt chó có quá nhiều đạm) chứ không phải ăn thịt chó là "ghê tởm", hay "ăn thịt người bạn". Phải công nhận là thịt chó rất ngon, người Việt mình nấu thịt chó nhiều món rất tài!