[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

tungwalkalone

Xe tăng
Ăn thịt chó nguy cơ bị dại thì bọn nuôi chó nguy cơ bị dại phải cao hơn chứ các cụ nhỉ.

bimbimzinzin

Xe tăng
Nói chunh là khoa học mình tôn trọng.
Bên cạnh đó nhưnhz thứ thuộc về bản sắc van hoá và ẩm thực cũng cần đc đối xử công bằng.

Chuyên này. Nó cũng giống như là 45% nguyên nhân TNGT là do bia rượu. Vậy hoá ra 55% còn lại là do bọn uống nc ngọt ah.
Em đồng ý quan điểm với cụ, ý em chỉ muốn chỉ ra rủi ro bệnh dại khi ăn thịt chó, còn quyết định như thế nào là ở cá nhân, một số cụ cho rằng không có rủi ro, bốc phét nên em mới google cho các cụ ý hiểu hơn về rủi ro và có nhiều báo cáo rồi.

Quan điểm cá nhân em, người từng ăn thịt chó hàng tuần, và em đã bỏ mấy chục năm nay vì lo ngại bệnh dại, từ ngày em bỏ ăn thịt chó em chỉ mong chính quyền cũng cảnh báo, tuy nhiên gần đây chính quyền mới cảnh báo rủi ro.

LeTai1979

Racing Boy
Có mợ ạ! Thịt chuột em chưa ăn bao giờ, không phải vì em kiêng hay sợ mà vì chưa đến vùng đó bao giờ:D
Thật ra em trước đây cũng hiền lành thùy mị lắm ý nhưng mà đứa bạn em nó luyện em thành ra thế này, món tiết canh nó phải luyện cho em cả tháng em mới biết ăn đấy.
Mợ có cô bạn chất lượng quá. :))

hindi

Xe máy
Trong quê em làm thì e nghiện nhất món xáo chó, cũng tẩm ướp dạng như nhụa mận, nhưng nấu ko cho nước, đực trưng món này là ở quê em cho thêm hạt mùi vào, ăn vị đậm đà khác hẳn nhựa mận

LaziCat

Xe container
HP opened ròi mợ nhé. Mời mợ ra tự nhiên. Có gì ới em tiếnh.
Anh .Xukthal có tham gia thì join luôn nhá :D
Em sợ vụ cách ly 7 ngày thì mất thời gian quá chứ còn nếu HP đã mở toang em nhất định xin cụ đĩa nộm giá biển :)).
Cụ bên dưới muốn ăn ké thì cứ HP thẳng tiến nhé :P. Chứ đi từ HN mà đi bằng xe xúc than bella k biết chừng nào mới tới :)) :)) :))
Kiểu gì mợ í ra chả ới em chở xuống Phòng ;))

bimbimzinzin

Xe tăng
Cụ lại đi nghe bọn 3 môn 9 điểm nó nói linh tinh rồi.... hàng trăm năm nay không chỉ Vn mà Trung Quốc, Hàn Quốc.... ăn bao nhiêu thịt chó có gì đâu.. giờ toàn bọn 3 môn chín điểm nên sinh nhiêu chuyện... cụ lôi cái bọn Philippine ra đây thì không đúng chỗ rồi, dân Philippine phần lớn là dân công giáo nó không ăn thịt chó cũng đúng thôi... sao cụ không xem bọn Hàn Quốc với Trung quốc mà ngay tại VN đây có ai ngộ độc vì ăn thịt chó chưa?
Cụ có chắc Hàn Quốc và China ăn thịt chó không bị bệnh dại? cụ chứng minh cho em đi vì em không biết tiếng Hàn hay Trung nên ko tìm được nghiên cứu của nó. Hà Nội có hai case ăn thịt chó/ mèo bị dại và tèo cụ đọc lại đi.

Còn lều báo cụ không tin thì cụ vào hẳn NCBI thư viện Y Khoa của Thế giới có 10 case ở Nigeria được báo cáo chết đây :https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/24940348/
"...fuelled by eating of dog meat, is a risk factor for human and animal rabies in Calabar, southern Nigeria".

LaziCat

Xe container
Cụ có chắc Hàn Quốc và China ăn thịt chó không bị bệnh dại? cụ chứng minh cho em đi vì em không biết tiếng Hàn hay Trung nên ko tìm được nghiên cứu của nó. Hà Nội có hai case ăn thịt chó/ mèo bị dại và tèo cụ đọc lại đi.

Còn lều báo cụ không tin thì cụ vào hẳn NCBI thư viện Y Khoa của Thế giới có 10 case ở Nigeria được báo cáo chết đây :https://pubmed.ncbi.nlm.nih.gov/24940348/
"...fuelled by eating of dog meat, is a risk factor for human and animal rabies in Calabar, southern Nigeria".
Em k ăn thịt chó nhưng em có tí ý kiến :D
Vụ ăn thịt chó bị bệnh dại đúng là có nhưng xác suất nó còn nhỏ hơn ăn tiết canh heo bị nhiễm khuẩn liên cầu. Nói chung mọi thứ đều có rủi ro, ai xui thì phải chịu thôi ạ!

vkthang

Xe container
Thứ nhất: mời cụ google với từ khóa "ăn thịt chó nguy hiểm" cụ sẽ tìm được nhiều kết quả
Thứ hai: Thịt chín đã tiêu diệt virut dại, nhưng khâu chế biến, bát đũa, rau sống... nó vẫn còn rủi ro dính virut dại, để làm được miếng thịt chín thì đủ thứ dính thịt sống rồi.
Thứ ba: Cụ mà hỏi bất cứ chủ nhà hàng thịt chó nào là có ai bị dại vì ăn thịt chó chưa? chắc chắn không có câu trả lời, cụ là chủ nhà hàng thì cụ sẽ trả lời sao?
Thứ tư: bài báo cụ đưa ra cũng nói người ăn thịt chó/ mèo bị tử vong trong khi mấy người khác không bị sao, việc người bị dính virut và người khác không dính virut là chuyện bình thường, nó cũng như Virut covit tại sao lây người này mà người khác không bị lây. Ít nhất bài báo chính cụ google đã chứng minh cho cụ hai trường hợp ăn thịt chó/ mèo bị dại.

Cuối cùng: Khuyến nghị của Hà Nội là " KHÔNG ĂN THỊT CHÓ VÌ BỆNH DẠI và các bệnh nguy hiểm khác" cụ có nghe và tin hay không là tùy cụ, không ai ép cụ cả.
Đấy báo chính thống nhé, chỉ nói người làm có nguy cơ bị lây nhiễm, còn người ăn thì không cụ có đọc bài báo không thế?. Đấy là còn tự thịt ăn với nhau. Hàng quán nuôi công nghiệp rồi, giờ trung tâm HN lấy đâu ra quán mua chó về tự thịt!?? Người nhà cụ bán hàng mà còn không nói thật với cụ thì next đi, anh em họ hàng gì. Cụ không ăn nhưng đừng đưa nhận định vô căn cứ đi hù dọa mọi người. Cá Lóc độc 100% Nhật nó vẫn chén đều,chó con nào cũng bị bệnh đâu?CHỐT: Thịt chó ở VN cũng là thực phẩm.

tungwalkalone

Xe tăng
Vụ ăn thịt chó bị bệnh dại đúng là có nhưng xác suất nó còn nhỏ hơn ăn tiết canh heo bị nhiễm khuẩn liên cầu. Nói chung mọi thứ đều có rủi ro, ai xui thì phải chịu thôi ạ!
Có khi nó còn nhỏ hơn ăn cá nóc bị ngộ độc ý chứ :))

bimbimzinzin

Xe tăng
Đấy báo chính thống nhé, chỉ nói người làm có nguy cơ bị lây nhiễm, còn người ăn thì không cụ có đọc bài báo không thế?. Đấy là còn tự thịt ăn với nhau. Hàng quán nuôi công nghiệp rồi, giờ trung tâm HN lấy đâu ra quán mua chó về tự thịt!?? Người nhà cụ bán hàng mà còn không nói thật với cụ thì next đi, anh em họ hàng gì. Cụ không ăn nhưng đừng đưa nhận định vô căn cứ đi hù dọa mọi người. Cá Lóc độc 100% Nhật nó vẫn chén đều,chó con nào cũng bị bệnh đâu?CHỐT: Thịt chó ở VN cũng là thực phẩm.
Đấy mới là lều báo kết luận, dựa vào kết luận người ăn cùng ko bị sao để kết luận thì đến ạ ông lều báo. Người Nhật họ đào tạo 3 năm cho đầu bếp để làm cá Lóc do có độc. Cụ vào thư viện Y Khoa Mỹ để đọc về virut dại rồi chém tiếp với em nhé. Hà Nội khuyến cáo không ăn thịt chó vì rủi ro bệnh dại và bệnh nguy hiểm khác ..chấp nhận rủi ro hay không tùy cụ.

.Xukthal

Xe container
Em sợ vụ cách ly 7 ngày thì mất thời gian quá chứ còn nếu HP đã mở toang em nhất định xin cụ đĩa nộm giá biển :)).
Cụ bên dưới muốn ăn ké thì cứ HP thẳng tiến nhé :P. Chứ đi từ HN mà đi bằng xe xúc than bella k biết chừng nào mới tới :)) :)) :))
Em lôi hẳn con xe Container ra đi cho giống xuống Cảng ĐV nhận hàng í ;))

tellme

Xe tăng
Cảm ơn anh xuk đã có lời đề dẫn.

Thịt chó mà em hay ăn là thịt chó Tiên Lãng Hải Phòng. Tối hôm kia 14/10 em vừa ngồi với cậu chủ quán để nói chuyệ về thịt chó. Có mấy thứ bạn ấy nói, xin kể lại hầu anh xukthal. Và cccm.
- chó nguyên liệu: chỉ nhập chó HP, TBinh, NĐ, 8-10 tháng tuổi. Chỉ thui rơm. Nói không với đèn khò, chó bả, exciter...
- thịt tươi chỉ bán trong ngày, thừa là đóng hộp gửi về quê hoặc nhờ hàng xóm ăn hộ.
- thịt phải là chó béo, chấp nhận lọc bỏ mỡ vì chó béo mới khoẻ mạnh và thịt ngọt, hok bị xơ.
- công suất tiêu thụ: bình quân ngày 20-25 con. Ngày cao điêm nhất là 66 con.
- món ngon: món gì cũng ngon.
+ Riêng nhựa mận là phải thịt tươi, hok độn, có chút cốt dừa, thơm béo ăn với bún rối.
+ Dồi chó nhiều đậu xanh, lạc, hấp xong chiên qua với mỡ chó...
+ Thịt gáy, ba chỉ, cổ... là cứ phải thái nóng bỏng tay.
+ xáo là nhất định phải măng tươi, hok phải măng chua, nấu với chân chỏ chẻ đôi.

Cụ cho địa chỉ đi :D

Lâu lắm rồi em không ăn thịt chó, không phải không thích nhưng vì đạm cao quá sợ gút nên thôi.
Em ăn 1 vài nơi, mỗi nơi 1 khẩu vị, vd như thịt chó Bắc Giang nấu có món chả gan chó gói lá na bọc mỡ chài nướng, xương chó nấu củ chuối thái sợi,.. rất ngon. Bát Tràng thì có thịt chó phần da gáy, gói kèm rau với miếng gan nướng chấm muối chanh và mật chó,... ngon và tốn rượu :D

barca6996

Xe container
Đấy mới là lều báo kết luận, dựa vào kết luận người ăn cùng ko bị sao để kết luận thì đến ạ ông lều báo. Người Nhật họ đào tạo 3 năm cho đầu bếp để làm cá Lóc do có độc. Cụ vào thư viện Y Khoa Mỹ để đọc về virut dại rồi chém tiếp với em nhé. Hà Nội khuyến cáo không ăn thịt chó vì rủi ro bệnh dại và bệnh nguy hiểm khác ..chấp nhận rủi ro hay không tùy cụ.
Cụ cứ ăn bim bim cho nó lành :))

barca6996

Xe container
Ăn mều 🐈là rủi ro cao =))

Alibama

Xe buýt
Theo em thì nên khuyến khích trang trại nuôi chó thịt cho đảm bảo. Người dân ko nên nuôi chó, nhất là những giống thịt ngon, để xóa nguồn cung chó dính bả.

Mịa, cái giống pitbull thì éo chịu cấm tiệt đi cho dân nhờ.