[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

LaziCat

Xe container
Em xin lỗi mợ, nó là mắm cà xỉu Hà Tiên, em nhớ nhầm
Vậy là ở Kiên Giang rồi, mỗi năm em lượn lờ xuống Kiên Giang ít nhất hai lần, năm nay dịch dã chưa đi lần nào 😅 . Em cảm ơn cụ!

buidinhphuoc

Xe điện
Cụ đính chính nhưng vẫn sai nốt :D
Món mọc thì đùm bằng lá bầu (bí đỏ) hoặc lá mùng (dọc mùng hoặc khoai môn)
Từ bé đến lớn em chưa thấy ai đùm bằng lá khoai mì cả, vì nó cứng và nhỏ.
Chỉ có vùng Phú thọ mới muối lá khoai mì thôi.
Em cũng đang định gõ vậy, cám ơn cụ.

bimbimzinzin

Xe tăng
TP HN là vì sợ phản cảm với Tây lông nên mới khuyến cáo, còn cụ bảo có người nhà bán thịt chó thì biết rõ hơn vấn đề gì? Cụ lấy cơ sở là bài báo khuyến cáo để kết luận là virus dại lây từ thịt chó sang người thì e vang thôi.
Vâng lậy cụ, mời cụ goole tại sao HN khuyến cáo, lý do chính là nguy cơ gây bệnh dại, ăn miếng thịt chó vào lo cả năm nó có phát bệnh hay không.
TP HN là vì sợ phản cảm với Tây lông nên mới khuyến cáo, còn cụ bảo có người nhà bán thịt chó thì biết rõ hơn vấn đề gì? Cụ lấy cơ sở là bài báo khuyến cáo để kết luận là virus dại lây từ thịt chó sang người thì e vang thôi.
Cụ đọc thêm google về ăn thịt chó với nguy cơ bệnh dại nhé, ăn miếng thịt chó cả năm lo bị dại. Chụp thêm cho cụ bài viết từ BV.

Kyson1

Xe điện
Vậy là ở Kiên Giang rồi, mỗi năm em lượn lờ xuống Kiên Giang ít nhất hai lần, năm nay dịch dã chưa đi lần nào 😅 . Em cảm ơn cụ!
Nếu mợ có test thì nhớ review nhé. Ra HP báo em, em mời nộm cà xỉu :D

LaziCat

Xe container
Nếu mợ có test thì nhớ review nhé. Ra HP báo em, em mời nộm cà xỉu :D
Dạ vâng. Em có lịch đi HP vào đầu tháng 11 và đang chờ xem HP có còn yêu cầu cách ly 7 ngày không thì mới quyết định ạ :(.

barca6996

Xe container
Dạ vâng. Em có lịch đi HP vào đầu tháng 11 và đang chờ xem HP có còn yêu cầu cách ly 7 ngày không thì mới quyết định ạ :(.
Mều cho em đi với để mình cách ly cùng =))

vkthang

Xe container
Vâng lậy cụ, mời cụ goole tại sao HN khuyến cáo, lý do chính là nguy cơ gây bệnh dại, ăn miếng thịt chó vào lo cả năm nó có phát bệnh hay không.

Cụ đọc thêm google về ăn thịt chó với nguy cơ bệnh dại nhé, ăn miếng thịt chó cả năm lo bị dại. Chụp thêm cho cụ bài viết từ BV.
Em không biết cái trang cụ dẫn là từ nguồn nào, nhưng cụ cứ bảo google thì đây gửi cụ, người ăn thịt chín vô tư nhé. Thế người nhà cụ bán thịt chó họ đã làm sao không? Có khách nào ăn thịt chó bị dại chưa?

bimbimzinzin

Xe tăng
Em không biết cái trang cụ dẫn là từ nguồn nào, nhưng cụ cứ bảo google thì đây gửi cụ, người ăn thịt chín vô tư nhé. Thế người nhà cụ bán thịt chó họ đã làm sao không? Có khách nào ăn thịt chó bị dại chưa?
Thứ nhất: mời cụ google với từ khóa "ăn thịt chó nguy hiểm" cụ sẽ tìm được nhiều kết quả
Thứ hai: Thịt chín đã tiêu diệt virut dại, nhưng khâu chế biến, bát đũa, rau sống... nó vẫn còn rủi ro dính virut dại, để làm được miếng thịt chín thì đủ thứ dính thịt sống rồi.
Thứ ba: Cụ mà hỏi bất cứ chủ nhà hàng thịt chó nào là có ai bị dại vì ăn thịt chó chưa? chắc chắn không có câu trả lời, cụ là chủ nhà hàng thì cụ sẽ trả lời sao?
Thứ tư: bài báo cụ đưa ra cũng nói người ăn thịt chó/ mèo bị tử vong trong khi mấy người khác không bị sao, việc người bị dính virut và người khác không dính virut là chuyện bình thường, nó cũng như Virut covit tại sao lây người này mà người khác không bị lây. Ít nhất bài báo chính cụ google đã chứng minh cho cụ hai trường hợp ăn thịt chó/ mèo bị dại.

Cuối cùng: Khuyến nghị của Hà Nội là " KHÔNG ĂN THỊT CHÓ VÌ BỆNH DẠI và các bệnh nguy hiểm khác" cụ có nghe và tin hay không là tùy cụ, không ai ép cụ cả.

Chỉnh sửa cuối:

bimbimzinzin

Xe tăng
Cụ cứ nghe cái bọn lều báo 3 môn 9 điền chúng nó nói linh tinh.. thế cái bọn 3 môn 9 điền đã nói có ai ăn thịt chó bị bệnh dại chưa cụ? Hay chỉ là bốc phét!
Cụ tin hay không tùy cụ, còn bọn lều báo nước ngoài nó cũng đề cập, ví dụ Philipine có hai người bị dại sau khi ăn thịt chó "Philippines media reported two cases of people dying of rabies after eating dog meat " mời cụ google.

Nghiên cứu ở Phương Tây không đầy đủ, đơn giản bệnh dại hầu như không tồn tại ở Châu Âu, và họ không ăn thịt chó.

Kyson1

Xe điện
HP opened ròi mợ nhé. Mời mợ ra tự nhiên. Có gì ới em tiếnh.
Anh .Xukthal có tham gia thì join luôn nhá :D

Chỉnh sửa cuối:

Kyson1

Xe điện
Hí hí... hôm nào em có dịp qua Hải Dương em ghé qua xin bác cái đùi gà Mạnh Hoạch và chục bánh gai được không ạ :">. Hai năm trước em đi công tác ở HD được đối tác mời ăn gà tươi Mạnh Hoạch, ngon lắm ạ 🤤.
Cụ cứ nghe cái bọn lều báo 3 môn 9 điền chúng nó nói linh tinh.. thế cái bọn 3 môn 9 điền đã nói có ai ăn thịt chó bị bệnh dại chưa cụ? Hay chỉ là bốc phét!
Cụ tin hay không tùy cụ, còn bọn lều báo nước ngoài nó cũng đề cập, ví dụ Philipine có hai người bị dại sau khi ăn thịt chó "Philippines media reported two cases of people dying of rabies after eating dog meat " mời cụ google.

Nghiên cứu ở Phương Tây không đầy đủ, đơn giản bệnh dại hầu như không tồn tại ở Châu Âu, và họ không ăn thịt chó.
Nói chunh là khoa học mình tôn trọng.
Bên cạnh đó nhưnhz thứ thuộc về bản sắc van hoá và ẩm thực cũng cần đc đối xử công bằng.

Chuyên này. Nó cũng giống như là 45% nguyên nhân TNGT là do bia rượu. Vậy hoá ra 55% còn lại là do bọn uống nc ngọt ah.

.Xukthal

Xe container