[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

kduc

Xe container
Chó hay bị bệnh đường ruột. Cụ tiêm phòng cho nó. Đừng cho ăn xương sắc nhọn, cho ăn xương phần nào mềm thôi. Ko cho ăn mặn.
Nhà ăn gì cho chó ăn nấy thường hay chết vì cho ăn xương cá, nhất là xương ống gà. 99% là chết.
Em cũng đang mệt với con mèo đây. Chả biết sao gãi bay mất mảng lông đầu. Mà ko có rận, da ko có nốt đỏ. Haiza

Bị nấm rồi bác, rất tiếc là rất khó khỏi

Chi moon

Xe buýt
Nhà e cả 2 vợ ck đều thích nuôi chó mèo. Chồng e nuôi con chó nào cũng làm mất. Nuôi con poodle bé tí đi tập thể dục cho nó chạy theo, quay lại thì chí đã bị bắt mất từ bgio rồi. Về ông ý bảo tại chó bé, nuôi con pull pháp thì cũng làm mất. Cho chó đi dạo rọ mõm lại, ông ý cột vào gốc cây gần quán bia. Quay ra mất con chó tiếp.
E chuyển sang nuôi mèo, nuôi đc con mèo ta 100K khôn ơi là khôn, quấn chủ vô cùng. Nó ốm, e mang đi bsy tiêm, truyền hết tầm hơn 2 triệu xong nó vẫn chết. 2 vợ ck buồn mãi. E lại mua tiếp 2 con mèo ta khác, chả hiểu sao lại chết 1 con mà sáng vẫn còn thấy nó kêu meo meo, chiều đã chết rồi, còn con nữa hiện tại lại bị đi ngoài. E vừa cho đi bsy tiêm về. Chắc nhà e k có tay nuôi chó mèo hay sao ý :(

ZoBon

Xe buýt

Xe nội lước

Xe container
Cụ trồng cây mát tay lắm đúng ko? Em để ý may người thích cây cối thì thường nuôi chó ( và động vật nói chung) không mát tay lắm
Em trồng cây toàn chết, nhưng chó thì khác :D . Nhiều cái rất khó nói ra nhưng em chỉ nhìn con chó nhà em là em biết nó vui hay buồn, hay có ốm đau gì ko? Nuôi chó dễ không ý mà cụ, cụ đi làm về chỉ cần hỏi nó 1 câu, véo mũi nó 1 cái là nó vui, nhà em toàn cơm thừa canh cặn, lâu lâu cho gói men tiêu hoá là hết.
Cái quan trọng nhất, là cụ phải để ý nó đi vệ sinh. Phân của nó thể hiện trạng thái sk của nó, con chim, mèo, cá đều vậy hết. Neu ko biết ngày ị mấy lần, phân nó ntn thì khó nuôi tốt được.
Ô . Đúng thật. Em trồng cây ok cụ ạ.. em có để ý phân nó nhưng không biết cách xử lý khi nó bệnh ra sao..chế độ ăn uống thế nào cho hợp lý thì phải cụ ạ.

Xe nội lước

Xe container
Úi dời, bố mẹ em nuôi chó toàn ăn theo người, cơm thừa canh cặn. Năm bán mấy lứa.
Em chỉ thấy coa người nuôi chó rất dữ, ở nhà khác hiền, về tay họ là hổ báo ngay.
Đúng thế cụ ạ. Chó em nuôi lành lắm..mà cùng là chó con , cùng đàn cùng mẹ vv a h bạn em nuôi nó dữ kinh người.

Xe nội lước

Xe container
Chó ta hay chó tây thì 5 tháng đầu đừng cho linh tinh ( giống như con người 2 năm đầu chế độ ăn uống khác với ng lớn )
Cụ tiêm 5 trong 1 chưa đủ là 1, thứ 2 là cho ăn như người nên dễ die. Đừng so sánh với nhà khác hay ở quê nhé cụ @@
Cụ google chế độ ăn uống cho cún con nhé, cũng rẻ và an toàn cho các bé
Vâng. Cám ơn cụ

Xe nội lước

Xe container
Ồ, tôi nghĩ rằng bác đang bỏ qua một phạm trù quan trọng về nuôi chó. Việc nuôi chó có thành công hay ko thì đầu tiên phải lấy vía của người so đuôi thả chó khi mua nó về. Sau đó mới là cách chăm sóc nó, cách chăm sóc thì bác mò trên mạng khá nhiều còn tìm người thả chó thích hợp bác phải nghiên cứu. Có những người so đuôi thả chó phát vài ngày sau chó chết ngay, có những người thả xong chó chạy đi mất và có những người thả thì chó lại sống nhăn răng. Bác thử tìm hiểu xem.

Tất nhiên rồi, quan điểm trên chắc chắn là quan điểm cá nhân tôi như thường lệ và có thể ko phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về chó mèo nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi luôn tôn trọng điều đó.
Cám ơn bác.

catking113

Xe điện
Em từng nuôi 5 con chó . 4 ta 1 Nhật. Trừ con chó Nhật ng ta cho khi đã trưởng thành thì hầu hết các con kia đều không qua được vài tháng đến 1 năm. Chó nhà em nuôi cho ăn như người..nghĩa là nhà ăn gì thì cho chó ăn nấy .. chúng ăn nhanh kinh dị nhưng sau 1 thời gian là lại mắc bệnh đi ngoài rồi chết. Kể cả đã tiêm 5 trong 1 vẫn vậy.
Em cứ ngỡ nuôi dễ như nuôi chó ,ai dè khó vậy. Cccm có kiến thức nuôi chó ta thì bầy em cách với.
À mà có người nói đất ở hoặc tuổi chủ có khi khi không nuôi đc chó màu này nhưng lại nuôi đc chó màu khác có đúng không ? Mời cccm vào xác nhận giúp.
Ps : em thuộc thành phần nuôi chó ó ý thức. Không cho vs bậy bạ đường phố..cửa nhà dân. Ra đường rọ mõm, đeo xích dù là chó con , không nuôi chó to , chó dữ và các loài chó hung bạo đâu ạ.
Cụ ko có kinh nghiệm nuôi rồi. Cụ nên nuôi ít một theo cân hoặc đĩa để tích lũy kinh nghiệm đã nhé.

Xe nội lước

Xe container
Cụ ko có kinh nghiệm nuôi rồi. Cụ nên nuôi ít một theo cân hoặc đĩa để tích lũy kinh nghiệm đã nhé.
Dạ em nuôi theo đĩa nhiều rồi cụ. Em ở gần cố đô chó đĩa mà cụ..giờ em nuôi chó con cho vui và có bạn chơi cho lũ f1 cụ ạ.😆

Kokolo

Xe buýt
Hài. Cho nó ăn rau muống đi đảm bảo sống hơn 10 năm

kduc

Xe container
Sáng làm chai thuốc xịt rồi cụ. Ác cái là ko có bất kỳ biểu hiện nào. Da ko mẩn đỏ, ko nốt
Cụ chú ý ko nó lây sang người nhé. Chán lắm đấy.
Úi dời, bố mẹ em nuôi chó toàn ăn theo người, cơm thừa canh cặn. Năm bán mấy lứa.
Em chỉ thấy coa người nuôi chó rất dữ, ở nhà khác hiền, về tay họ là hổ báo ngay.
Chí theo tính chủ đấy thím, kinh nghiệm nếu đén nhà nào mà chó cắn trộm thì ko nên giao du chơi bời làm ăn với chủ, kiểu gì cũng bị đâm sau lưng.

Bang lang

Xe điện
Thích dễ nuôi cứ chó ta cụ ạ. Mua con chân to nó khỏe. Em nuôi chó từ bé, cho ăn các kiểu từ xương cá, xương gà.. mà em cũng ko có khái niệm chó bé thì ko ăn được. Hồi nhỏ e phải cho chó ăn, cứ vét mâm vét bát thức ăn thừa cho chó, nếu có nước thịt thì cho nó thêm, cho nó ăn ớ ngoài sân nhưng vừa vào nhà đã thấy nó đẩy bát ( hết sạch). Em nuôi con nào cũng từ bé ( khoảng vừa đẻ hoặc 1 tháng). Chó nhà em bắt chuột, cắn chuột, thằn lằn, thạch thùng... tất cả các loại con mà nó ngứa mắt, ý em nói là rất bẩn. Hồi xưa thời khó khăn, em còn toàn cho ăn cám lợn, thích lắm bởi có cá. Đến khi cậu ốm cho ăn thịt bò xào thi cậu khóc. Nếu đi ngoài thì cứ béc bơ lin mà phang lai ok. Nhưng mấy năm gần đây em nuôi chó vẫn ăn kiểu đấy cũng ko sao. Nhưng lúc nó ốm mình đưa đi viện thì toàn chết ( 2 con rồi). Em từ giờ ko tin bọn bs thú ý nữa.

Xe nội lước

Xe container
Thích dễ nuôi cứ chó ta cụ ạ. Mua con chân to nó khỏe. Em nuôi chó từ bé, cho ăn các kiểu từ xương cá, xương gà.. mà em cũng ko có khái niệm chó bé thì ko ăn được. Hồi nhỏ e phải cho chó ăn, cứ vét mâm vét bát thức ăn thừa cho chó, nếu có nước thịt thì cho nó thêm, cho nó ăn ớ ngoài sân nhưng vừa vào nhà đã thấy nó đẩy bát ( hết sạch). Em nuôi con nào cũng từ bé ( khoảng vừa đẻ hoặc 1 tháng). Chó nhà em bắt chuột, cắn chuột, thằn lằn, thạch thùng... tất cả các loại con mà nó ngứa mắt, ý em nói là rất bẩn. Hồi xưa thời khó khăn, em còn toàn cho ăn cám lợn, thích lắm bởi có cá. Đến khi cậu ốm cho ăn thịt bò xào thi cậu khóc. Nếu đi ngoài thì cứ béc bơ lin mà phang lai ok. Nhưng mấy năm gần đây em nuôi chó vẫn ăn kiểu đấy cũng ko sao. Nhưng lúc nó ốm mình đưa đi viện thì toàn chết ( 2 con rồi). Em từ giờ ko tin bọn bs thú ý nữa.
Vâng bác. Em cũng nuôi hó ta mà..nhưng k mát tay bác ạ. Hay do mình chiều nó quá , toàn cho ăn no căng nên dễ sinh bệnh.

TieuFu

Xe container
Em từng nuôi 5 con chó . 4 ta 1 Nhật. Trừ con chó Nhật ng ta cho khi đã trưởng thành thì hầu hết các con kia đều không qua được vài tháng đến 1 năm. Chó nhà em nuôi cho ăn như người..nghĩa là nhà ăn gì thì cho chó ăn nấy .. chúng ăn nhanh kinh dị nhưng sau 1 thời gian là lại mắc bệnh đi ngoài rồi chết. Kể cả đã tiêm 5 trong 1 vẫn vậy.
Em cứ ngỡ nuôi dễ như nuôi chó ,ai dè khó vậy. Cccm có kiến thức nuôi chó ta thì bầy em cách với.
À mà có người nói đất ở hoặc tuổi chủ có khi khi không nuôi đc chó màu này nhưng lại nuôi đc chó màu khác có đúng không ? Mời cccm vào xác nhận giúp.
Ps : em thuộc thành phần nuôi chó ó ý thức. Không cho vs bậy bạ đường phố..cửa nhà dân. Ra đường rọ mõm, đeo xích dù là chó con , không nuôi chó to , chó dữ và các loài chó hung bạo đâu ạ.
Chó thick ăn kit, cụ bắt nó xơi như người thì sống sao nổi ? Kkk !

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em ko kiến thức khoa học. Nhưng nuôi bằng kinh nghiệm. Cho chưa thay răng nanh xong tuyệt đối ko cho ăn cá. Chó nuôi từ bé đến thay răng xong rất khó. Nhưng qua thay răng ko vấn đề. Khi chó bé cho ăn nghiền thêm ít diêm sinh bao nhiêu sán nó sẽ ra. Thi thoảng cho nhìn bụng mà cho diêm sinh. Chó con có hiện tượng bỏ bữa 2,3 hôm. Chịu khó đứt trứng gà cho nó.
Như em nuôi marinoi mà lành hơn cho ta. Con chó ta nhà em nuôi lâu nhất gần 20 niên.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Vâng bác. Em cũng nuôi hó ta mà..nhưng k mát tay bác ạ. Hay do mình chiều nó quá , toàn cho ăn no căng nên dễ sinh bệnh.
Lúc ko cho ăn bụng vẫn cảm thấy to là chó nhiều sán bụng. Ko tẩy đi rất dễ chết đặc biệt chó nhỏ

Bang lang

Xe điện
Chó thick ăn kit, cụ bắt nó xơi như người thì sống sao nổi ? Kkk !
Chó nhà em ko thích ăn thịt, chỉ thích ăn bánh xốp phomai, cho nó thịt và bánh nó chọn bánh cụ ạ. Trước bạn em luộc rau cho ra đĩa nhưng bị rơi xuống đất, chó tranh nhau ra ăn hết đĩa rau luộc mới tài.

coquay

Xe container
Hệ tiêu hóa của chó rất kém, nhưng mà chúng lại phàm ăn. Chó tiêu hóa chậm hơn con người chúng ta. Nên nếu nó ăn đẫy bụng ngày hôm nay thì ngày mai quá trình tiêu hóa mới bắt đầu và sẽ đầy bụng.
Cụ nên cho chó của cụ ăn 70-80% khả năng của nó thì chó sẽ khỏe.

Do đó cụ nên tính khẩu phần ăn cho nó tùy theo độ tuổi và cân nặng.
Chó dưới 1 năm tuổi thì ngày 3 bữa, từ 1 năm tuổi đến 7 năm tuổi thì ngày 2 bữa. Không cho ăn đồ mỡ và nhiều tinh bột (nhiều cơm, mì hay bánh mì) do sẽ làm nhanh bị bệnh tim và tiểu đường ở chó.

6 tháng 1 lần uống thuốc giun, uống nhắc lại sau 3 tuần. Sau mỗi lần uống thuốc giun thì 1 tuần liền phải cho uống men tiêu hóa sống Biosubtyl để nuôi cấy lại lợi khuẩn và nấm đường ruột cho chó (giống như con người cũng vậy thôi).

Nếu đi ngoài do đầy bụng cho uống nửa gói Smecta hòa với 50-60ml nước nếu chó dưới 10kg, 10kg trở lên thì pha 1 gói Smecta với 80ml nước, cố gắng cho uống hết (chó nhà e thì e bế nó nằm rồi đút từng thìa cho nó).

Chó dưới 1 tuổi uống 1 gói Biosubtyl 1 lần/ tuần.

Chó trên 1 tuổi, cứ mỗi 2 tuần, cụ cho uống men tiêu hóa sống Biosubtyl Đà Lạt, pha nguyên 1 gói với 30-40ml nước cho uống, uống 3-4 ngày.

Chó ngoài 6 năm tuổi thì mỗi tuần 3-4 gói Biosubtyl ĐL (mỗi ngày 1 gói).

Làm như trên chó của cụ sẽ sống khỏe, sống lâu.
Kinh nghiệm của em là dựa trên nuôi 2 đời chó trước đều sống hơn 15 năm rồi chết già (1 con 16 năm và 1 con 17 năm).
Con chó hiện tại gia đình em nuôi cũng đã được 8 năm.
E thích chó cũng nuôi vài con mà độ am hiểu ko bằng 1 góc của cụ

TieuFu

Xe container
Chó nhà em ko thích ăn thịt, chỉ thích ăn bánh xốp phomai, cho nó thịt và bánh nó chọn bánh cụ ạ. Trước bạn em luộc rau cho ra đĩa nhưng bị rơi xuống đất, chó tranh nhau ra ăn hết đĩa rau luộc mới tài.
Con này căn cốt tiền kiếp nhẽ là ở chùa cơ mà thó hòm công đức đi uống rượu đậu phụ làng !