[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

quyenh1000

Xe buýt
Rỗi hơi. định cho một li vang nhưng dẫu sao cũng là chỗ chém gió.
Nếu mà cụ chủ muốn chóa tiến hóa thành loài có tư duy như người thì phải học ngôn ngữ của loài này, sau đó dùng ngôn ngữ đó để dậy dỗ nó và bồi dữong kiến thức cho nó . lúc đó lo dề mà ăn chóa hay chóa ăn nữa ;))
Không nên đề cao quá một vấn đề không thực tế. Chóa mãi vẫn là chóa không thể là người, nên không nên lấy tư duy người ra để nói thay chóa. Còn cái chuyện ăn gì hay không ăn gì thì chả liên quan đến chóa má. nếu như vậy thì sẽ có những ngừoi yêu nhợn " khóc thuê " cho nhợn. yêu gà, bò, tôm, cá, động vật khóc thay cho chúng nó.
Con người sinh ra ở trên đời phải hiểu mình sống để làm gì? chứ đừng có nghĩ mình sống là phải ăn cái gì? ok?
ở cái xã hội này người ta cứ hành xử kiểu không tình người thế này,em sợ không giúp dc chó tiến hóa thành người mà không khéo mấy năm nữa người lại thành chó hết.cắn xé nhau từng miếng ăn ấy chứ

SmartOne

Xe tăng
Website
senmix.com
Trước giờ thì em vẫn ăn. Nhưng có hôm đọc bài báo có vị sư thày phân tích rồi thì làm mấy cái thuật gì ấy, thấy ghê ghê, tội lỗi thế nào ây, nên giờ em ko có ý định muốn ăn nữa. Hôm trước về quê ăn đầy tháng con thằng em, nó thịt chó, gắp cho 2 miếng, em để mãi ko ăn, cuối cùng nó cứ giục, lại cố ăn cho nó vui lòng. Hic.

Cơ mà em nghĩ là cũng tùy suy nghĩ của từng người, nên hay ko nên thì cũng khó nói lắm.

Pumzen

Xe ba gác
Đã có rất nhiều thớt bàn về vấn đề thịt chóa rồi! Người bảo lưu quan điểm chỉ là thực phẩm-không ít mà người lên án cũng nhiều.
Hôm vừa rồi,nhà cháu đi đón thằng cu học về(cháu mới lớp 6). Trên đường gặp một a chở cái lồng sắt có chó bên trong. Tự nhiên nó thốt lên: lại thịt chó rồi!
Sau nó hỏi nhà cháu: thế trước khi người ta ăn thịt nó,thì ng ta phải làm gì?
Cháu cũng giải thích sự thật cho nó là chó hay lợn,trâu bò,gà vịt đều giống nhau cả. Trước khi mổ người ta phải cắt tiết nó .
Nó bảo: nghĩ đến cảnh đó mà con rùng mình !
Qua câu chuyện với trẻ con,nhà cháu hiểu rằng: Đối với thế hệ này,khả năng thịt chó sẽ dần mai một.
Và câu chuyện có nên ăn hay ko ăn thịt chó? ở thời này ta ko nên bàn đến nữa. Cứ để mặc định tự nhiên và có lẽ nó sẽ tự đào thải bởi thế hệ sau.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
chén thôi vưỡn là thịt động vật mà, dư mà món này e khoái hơn mấy món kia

sicilian

Xe hơi
Cụ chủ thớt viết dài quá, em chả đọc nổi, chỉ có mỗi 2 ý kiến:

1. Chó không biết chữ => không thể viết thư. Vậy đây ko phải thư của 1 chú cún! :D

2. Thịt chó cũng như thịt các loài động vật khác, chả có gì là nên ăn hay không nên cả, trừ khi nó độc như cá nóc thì lại khác. Cái này nó do sở thích, khẩu vị, văn hóa, quan niệm của mỗi vùng, mỗi người thôi. Không nên quan trọng hóa vấn đề! :D

3. Theo khẩu vị của em thì thịt chó ngon bỏ xừ, nhất là bắt đầu lành lạnh rồi, ăn vào lắm! :-"

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
chả có gì mà nên với ko nên.
cái này tùy mồm, thích thì ăn, ko thích thì thôi, có bệnh mỡ máu, gout thì đừng có ăn, vậy thôi. đừng bắt người khác ý mình phải ăn hay ko đc ăn. Sao em ghét cái việc cứ trõ mồm vào việc của người khác, vào ý thích của người khác khi nó chả ảnh hưởng éo gì đến mình?

vuthanhvan

[Tịch thu bằng lái]
Ai thích thì ăn, ai ko ăn thì thôi ... :D

Matizcoi

Xe cút kít
Lại cãi nhau nữa đê các bác, thế cho xôm.

haison77

Xe buýt
Thịt chó:
- Nên ăn: khi đói bụng, khi anh em rủ nhau đi "giao lưu", khi... cả tỉ lý do
- Không nên ăn: nếu bị bịnh gút

Túm lại là em cứ thấy ăn ngon là ăn, ai bảo "dã man, ác độc" thì thử người đó vô rừng vài bữa không có gì bỏ bụng, khi có dĩa thịt chó có nhào vô ăn không biết liền.

NNS

Xe ngựa
nói chung nếu đã bảo ăn thịt chó là dã man thì nên cữ ăn mặn, ăn chay trường. đừng có nhân đạo, bảo vệ động vật kiểu nửa mùa như vậy. Chó là động vật nuôi, thế gà bò lợn dê nó là con gì?

tan_tro007

Xe buýt
Vẫn là vấn đề mang nhiều tranh cãi nhất,nhưng em thấy cái này nó chỉ mang tính chất giải trí hơn vận động hay tuyên truyền vì phong tục tập quán từ lâu không thể theo thói quen hay văn hóa nơi khác vào chi phối được,
-Chứ thế giới này tính ra mỗi nét văn hóa một nước có một món để kiêng. kể cả trâu bò lợn gà mèo .... và đương nhiên cả Chó.
nên gộp cả lại các nét văn hóa thì con người có lẽ sẽ là hết ẩm thực mà chỉ tồn tị với nước suối và cỏ xanh thôi.
vậy ên ai chén cứ chén ai nhìn cứ nhịn và ai ăn chó hàng xón cứ ăn,chó nhà mình hàng xóm cũng cứ việc ăn

matizdo

Xe tăng
Chết cười với cụ. Em cũng rất yêu quý chó mèo cơ mà cứ có ai rủ e đi ăn thịt chó là e lên xe đi luôn. Tính em ngại từ chối :ar! Nhưng có 1 điều duy nhất là chó nhà e nuôi ( ngày em còn nhỏ ) hoặc em nuôi thì không bao giờ e bán đi để người ta thịt. Em ko bao giờ ăn thịt chó nhà mình nuôi. Còn thịt chó nhà người khác thì....bao nhiêu cũng đc :D Chẳng biết có cụ nào như e ko nhỉ?
P/S: Mà cụ chủ thớt tự viết bài này à? Công nhận là lối viết của cụ hay thật. Mời cụ 1 ly ạ :)
Em đọc thấy cảm động lên copy lại thôi cụ ạ

acm683

Xe hơi
Mong là nhà nào nuôi chó không bị trộm, chứ trộm mất nó rùi loanh quanh lại ăn nhầm thì chít =))

Okane

Xe container
Lâu lắm òi e chưa măm, căn bản là ít có người rủ :D

tomasbin

Xe máy
Dài quá đọc mãi ko hết thế đến bao giờ chú chó kia bị thịt hả tác giả?