[Funland] Tất tần tật về hộ chiếu gắn chip

Soigia

Xe tăng
À tiện e hỏi thêm các cụ là ảnh chụp nếu ko chụp trực tiếp thì lấy ảnh đã chụp từ trc đưa lên app chụp ảnh thẻ căn chỉnh lại thì khả năng thành công cao không ah
E dùng ca scanner quét ảnh có sẵn vẫn ok

seadog

Xe hơi
Đợt này đông người làm HC nên các cụ đừng đến đúng hạn, mất công.
Hôm qua (22/3) mình đến mới được nhận HC theo lịch hẹn ngày 17/3. Đ/c ở đấy nói cứ cộng thêm khoảng 7-8 ngày vào

mdthmd

Xe tải
Có bác nào làm hộ chiếu cho trẻ dưới 14t mà gủi về nhà đợt đầu tháng 3 đã đc nhận chưa vậy ? Theo giấy hẹn chuyển thì hôm qua là có nhưng đợt này thấy bảo đang quá tải nên mình xác định chờ thêm tuần nữa xem sao. Nhưng nay gọi vào số hotline 0243 783 1114 Bưu điện in trên giấy phát thì lại nghe câu số máy đang tạm khoá ???

Update : đã gọi đc , nhờ họ tra theo số đt thì bảo phải chờ vì bên trên đợt này trả hộ chiếu chậm

Chỉnh sửa cuối:

buidoimiennui

Xe điện
E đã nhận được khi đăng ký làm từ 1.3

4.0 muôn năm
Nghe nói nộp vào mục cấp tỉnh mới được đúng không cụ? Ở phần lựa chọn có 2 mục, nhưng mà cán bộ không mô tả rõ sự khác nhau của 2 mục là thế nào.

lamnguyen.0612

Xe hơi
Nghe nói nộp vào mục cấp tỉnh mới được đúng không cụ? Ở phần lựa chọn có 2 mục, nhưng mà cán bộ không mô tả rõ sự khác nhau của 2 mục là thế nào.
Nếu cụ chưa có HC và đây là lần cấp HC đầu tiên thì cụ chọn cấp tỉnh, từ lần thứ 2 trở đi thì cụ chọn cấp TW ạ :D Nếu cụ nộp sai là bị trả hồ sơ và phải nộp lại đúng nơi ạ.

mdthmd

Xe tải
Nay đc bên chuyển phát gọi xuống nhận HC cho ku con. Tính ra từ lúc nộp đến ngày nhận là 15 ngày. Thấy kiểu mới ko còn phần đóng dấu đỏ như kiểu cũ.

Spike

Xe tăng
E đã nhận được khi đăng ký làm từ 1.3

4.0 muôn năm
Em cũng 1/3 và nhận sau cụ 1 ngày. He he. Đầu tiên em nộp đâu đó 25/2 nhưng bị trả lại vì ảnh tự chụp rồi dùng app đổi font nó mờ quá. Mất 60 nghìn ra chụp cái tử tế, up phát ăn ngay. Nhanh gọn phết.

chukienden

Xe buýt
Hôm nay em vừa đi làm HC cho trẻ dưới 14 cụ thể như sau: cấp lại nên em đến 44 Trần Phú (ai làm lần đầu thì được hướng dẫn sang Phạm Ngọc Thạch, mặc dù Tờ khai online báo Trần Phú)
- Giấy tờ cần thiết: xác nhận của CA Phường đóng dấu 1 ảnh trên; 01 bản sao Giấy khai sinh (photo) và Hộ chiếu cũ. Kèm theo CCCD của người đi làm cho trẻ; bản gốc Giấy Khai sinh để CA đối chiếu.
- Vào số 44 gặp CA ngồi ngoài để được hướng dẫn và nhận số (hoặc bấm máy)
- Chờ đến lượt nộp các giấy tờ trên; nộp tiền 200k phí cấp HC rồi lấy giấy hẹn.
Lưu ý:
+ Tờ khai: Theo mẫu TT 2020 của BCA hoặc khai online rồi in ra đều được.
+ Nếu quên HC cũ ở nhà, thì sửa lại phần lý do cấp HC là mất và đóng thêm phí 200k nữa thì phải.

rasi1

Xe tải
Nếu cụ chưa có HC và đây là lần cấp HC đầu tiên thì cụ chọn cấp tỉnh, từ lần thứ 2 trở đi thì cụ chọn cấp TW ạ :D Nếu cụ nộp sai là bị trả hồ sơ và phải nộp lại đúng nơi ạ.
E ở tỉnh và là cấp lại hộ chiếu thì cũng phải chọn cấp tw ah bác. Em lại chọn cấp tỉnh mất rồi. Từ qua tới giờ vẫn chưa tiếp nhận.

lamnguyen.0612

Xe hơi
E ở tỉnh và là cấp lại hộ chiếu thì cũng phải chọn cấp tw ah bác. Em lại chọn cấp tỉnh mất rồi. Từ qua tới giờ vẫn chưa tiếp nhận.
vâng đúng rồi cụ, cụ cứ chọn cấp TW rồi cụ để địa chỉ cụ ở tỉnh thì bên bưu điện họ vẫn ship về như bình thường thôi ạ :D

ChacuaTit

Xe tăng
Nay đc bên chuyển phát gọi xuống nhận HC cho ku con. Tính ra từ lúc nộp đến ngày nhận là 15 ngày. Thấy kiểu mới ko còn phần đóng dấu đỏ như kiểu cũ.
Ku mình làm 1 tuần xong, ờ mà không đóng dấu nhỉ, mình tưởng quên quay lại hỏi….

buidoimiennui

Xe điện
Cảm ơn cụ

buidoimiennui

Xe điện
Em nộp 1 tuần rồi mà hồ sơ vẫn chưa động tĩnh gì. Vẫn trạng thái chưa tiếp nhận. Cứ như nộp vào hư vô ấy các cụ ạ. :)) liệu có khi nào nửa tháng báo là lỗi hay thiếu gì ko ạ. Xong nộp lại, lại mất thêm nửa tháng nữa...em thấy có vẻ ko tối ưu bằng làm theo cách cổ truyền.

lamnguyen.0612

Xe hơi
Em nộp 1 tuần rồi mà hồ sơ vẫn chưa động tĩnh gì. Vẫn trạng thái chưa tiếp nhận. Cứ như nộp vào hư vô ấy các cụ ạ. :)) liệu có khi nào nửa tháng báo là lỗi hay thiếu gì ko ạ. Xong nộp lại, lại mất thêm nửa tháng nữa...em thấy có vẻ ko tối ưu bằng làm theo cách cổ truyền.
Đợt em nộp đầu tháng 3 này cũng mất 1 tuần mới đc duyệt cụ ạ, mà kết quả trả về là phải cập nhật lại ảnh chân dung vì chưa đạt yêu cầu, nhưng em nộp lại ảnh xong 2 ngày sau là thanh toán tiền được luôn ạ :D đợt này có vẻ hơi quá tải nên cụ cứ chờ thêm xem sao ạ :D

buidoimiennui

Xe điện
Đợt em nộp đầu tháng 3 này cũng mất 1 tuần mới đc duyệt cụ ạ, mà kết quả trả về là phải cập nhật lại ảnh chân dung vì chưa đạt yêu cầu, nhưng em nộp lại ảnh xong 2 ngày sau là thanh toán tiền được luôn ạ :D đợt này có vẻ hơi quá tải nên cụ cứ chờ thêm xem sao ạ :D
Vậy là cũng chưa thể biết ảnh có hợp lệ không cụ nhỉ. Chính ra ảnh ko được thì có phản hồi ngay mới chuẩn. Em cũng ko rõ ảnh có đủ tiêu chuẩn không. Loay hoay giảm dung lượng thì ảnh khéo lại ko đạt yêu cầu.

lamnguyen.0612

Xe hơi
Vậy là cũng chưa thể biết ảnh có hợp lệ không cụ nhỉ. Chính ra ảnh ko được thì có phản hồi ngay mới chuẩn. Em cũng ko rõ ảnh có đủ tiêu chuẩn không. Loay hoay giảm dung lượng thì ảnh khéo lại ko đạt yêu cầu.
Ảnh sau khi đc duyệt tự động bằng máy về mặt độ phân giải, kích thước hình,… thì phải có bộ phận người duyệt bằng cơm chứ cụ, để xem có các lỗi như có lộ vành tai không, tóc có vén hết không,…

buidoimiennui

Xe điện
Ảnh sau khi đc duyệt tự động bằng máy về mặt độ phân giải, kích thước hình,… thì phải có bộ phận người duyệt bằng cơm chứ cụ, để xem có các lỗi như có lộ vành tai không, tóc có vén hết không,…
Tai em là tai cụp mới khổ, lộ có 1 tí tai thôi cụ. Thế này khéo lại phải gửi ảnh khác rồi.