Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Thế thì ai dám uống nước Lavie nữa cụ ơi :)). Chỉ số TDS nước Lavie từ 300 - 400 ppm. Trong khi đó nước lọc qua máy R.O có 5-20 PPm thôi.
Ppm càng nhỏ càng tốt hả cụ?
Vấn đề là đi xét nghiệm ppm có tốn bằng tiền mua máy lọc ko nhỉ ?

Em nghĩ là em sợ chết hơn ối cụ giờ vẫn chưa dùng lọc nước. Em sợ chết nên mới dùng lọc từ 2006. Trước em ở Hà Đông mấy năm nước đầu vào kém em làm thêm bộ lọc tổng luôn.
Cụ tân tiến đấy. Các cụ trên này chưa lắp máy lọc nước thử lắp một cái rồi 3 tháng sau xem cái lõi lọc số 1 nó bẩn thế nào rồi tính tiếp. Như bên Việt Hưng cứ 3 tháng là được 1 bát bùn. Có nước trong Vin thì sạch. Em lắp cho thằng bạn cái máy được nửa năm lõi vẫn trắng tinh! Còn nước qua lọc R.O thì các cụ tự tin uống trực tiếp không phải đun nấu gì đâu. Aquafina thì tu ừng ực mà máy lọc nhà mình thì lại phải mang đi đun thì em thấy cũng hơi buồn cười. Còn không tự tin nữa thì các cụ mang nước đi kiểm nghiểm ở thang nước uống trực tiếp.

Ppm càng nhỏ càng tốt hả cụ?
Vấn đề là đi xét nghiệm ppm có tốn bằng tiền mua máy lọc ko nhỉ ?
Không phải ppm nhỏ là tốt mà cũng không phải ppm cao là không tốt cụ ạ. Công nghệ R.O nó như kiểu luật của Việt Nam mình ấy cụ ạ, Loại bỏ hết tất cả những cái gì có kích thước lớn, không quan tâm là kim loại nặng có hại hay khoáng chất có lợi nên ppm thấp. Nên nhiều người gọi nó là nước chết :)), Còn như Lavie thì nước có khoáng, họ kiểm soát chất lượng vẫn đạt tiêu chuẩn uống trực tiếp nhưng ppm cao cụ ạ.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Riêng 2 ông máy RO với Nano đã bốp nhau rồi. Bên thì bảo cần lọc sạch hết tạp chất, bên thì bảo bên kia lọc thế là lọc hết cả khoáng chất.... Nên đúng là khó phân biệt, đánh giá.
Em có lần định mua nước ủng hộ các sĩ tử thi cấp 3, ông chủ cơ sở hãng nước khoe nước tinh khiết, đưa cho cây bút bảo thử, nó hiện lên số 2. Cắm vào nước máy nó lên hơn 200. Em thấy sướng. Lúc đấy trong xe vô tình có chai La Vie, tò mò cắm vào thử thì nó lên hơn trăm. Hóa ra mình cứ uống mấy cái nước lọc tinh khiết quá lâu ngày là bị thiếu vi chất.

redhat86

Đi bộ
Em thấy dùng máy lọc nước là ổn rồi. Quan trọng nguồn nước ko quá bẩn là được. Các bác cứ đòi cái máy nó lọc cho sạch mới nuốt nhưng sò thì cứ húp chùn chụt chả phải lọc cm gì, khá mâu thuẫn

Dungha

Xe điện
Em có lần định mua nước ủng hộ các sĩ tử thi cấp 3, ông chủ cơ sở hãng nước khoe nước tinh khiết, đưa cho cây bút bảo thử, nó hiện lên số 2. Cắm vào nước máy nó lên hơn 200. Em thấy sướng. Lúc đấy trong xe vô tình có chai La Vie, tò mò cắm vào thử thì nó lên hơn trăm. Hóa ra mình cứ uống mấy cái nước lọc tinh khiết quá lâu ngày là bị thiếu vi chất.
Lavie là nước khoáng nó chả lên cao. Cụ đo aqua nó lại thấp. Nhưng như lavie với vital uoonga nhiều không hẳn tốt đâu cụ nhé. Nhất là pha trà. Cơ quan em mấy ông lấy vital pha trà sỏi thận cả loạt. Sau hứng nước máy pha hết.

clicklacp

Xe buýt
Em dùng loại lọc của Nga (không tiện đưa link lại bị gọi là quảng cáo), lọc trực tiếp, không cần điện và không nước thải. Ít nhất em đun thì không thấy cặn lắng. Còn hên xui vì thực ra mua các loại nước lọc sẵn đang bán trên thị trường chắc cũng không đảm bảo hơn.

smile_07

[Tịch thu bằng lái]
Mới dùng cái này em cũng sợ tàu nó cho chất độc gì vào kiểu lâu ngày mới thấm ấy, xong dùng lâu thì ko để ý nữa

agrimeco

Xe lăn
Thớt này chưa thấy mấy mợ of kdcn món này nhỉ:)

Chembao

Xe container
Sạch qua mất hết cả chất, nhà e lắp lọc thô 3 cấp đầu nguồn rồi dùng bình thường :D

xe mink

Xe tải
Lọc RO nó lọc ra như nước cất rồi, nhà mình cũng toàn uống trữ tiếp

agrimeco

Xe lăn

MalipuX

Xe tải
Các cụ mợ đang sử dụng có bao giờ phân vân không biết đầu ra của máy lọc mình đang sử dụng có đạt đúng thông số như hãng họ đưa ra cho sản phẩm không ạ?
Với em hỏi các cụ mợ kinh doanh món này tí, các món lõi lọc, vật liệu lọc nó có chia ra theo phân khúc về chất lượng, giá thành,...không ạ? nếu có thì công nghệ hay sản phẩm của hãng nào hiện được đánh giá ổn hơn theo chủ quan của các cụ mợ kinh doanh (và theo thông số đánh giá độc lập của bên khác nếu có)

:( em hỏi vì nhiều khi thấy phân vân về cái máy đang dùng :( thấy chỉ có mỗi lòng tin tự động viên là nước sạch :(
sạch chứ sao không cụ....1 năm em xét nghiệm 1 lần cụ ná....thậm trí em mang 2 mẫu đi xét nghiệm và ko nói mẫu nào là mẫu nào (để phòng trường hợp bên TT xét nghiệm ăn tiền của các Hãng nước và auto in copy kết quả trả khách) và kết quả trả về chỉ có em biết mẫu nào là mẫu chuẩn mình cần...túm lại từ hồi em dùng đến giờ em toàn uống trực tiếp, ko còn khái niệm đun nữa rồi.

minhhai_police

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
sạch chứ sao không cụ....1 năm em xét nghiệm 1 lần cụ ná....thậm trí em mang 2 mẫu đi xét nghiệm và ko nói mẫu nào là mẫu nào (để phòng trường hợp bên TT xét nghiệm ăn tiền của các Hãng nước và auto in copy kết quả trả khách) và kết quả trả về chỉ có em biết mẫu nào là mẫu chuẩn mình cần...túm lại từ hồi em dùng đến giờ em toàn uống trực tiếp, ko còn khái niệm đun nữa rồi.
Cụ dùng loại RO ạ?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ dùng máy lọc thương hiệu gì thế ?
Mà đun tiếp thì càng chắc, giết chết vi khuẩn.

buhogia01

Xe tải