Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Thông thường các lõi 1,2, 3 là lọc thô, 4 là RO, các lõi 5,6, 7, 8.... là các lõi chức năng (thêm khoáng bù khoáng mềm nước kiềm hóa ... ..cái gì đó - làm màu là chính.

Nhà cháu mấy lần gần đây chỉ thay lõi 1,2,3 và RO thôi, thấy chất lượng nước vẫn ổn. Mua lõi về tự thay, khá đơn giản.

phongt2qh

Xe tải
A
Thông thường các lõi 1,2, 3 là lọc thô, 4 là RO, các lõi 5,6, 7, 8.... là các lõi chức năng (thêm khoáng bù khoáng mềm nước kiềm hóa ... ..cái gì đó - làm màu là chính.

Nhà cháu mấy lần gần đây chỉ thay lõi 1,2,3 và RO thôi, thấy chất lượng nước vẫn ổn. Mua lõi về tự thay, khá đơn giản.
Mua trên shopee cũng được cụ nhỉ

Hỏi nhờ các cụ. Máy lọc nước karofi nhà em dùng một thời gian rồi, giờ em muốn thay quả lọc thì phải thay hết à các cụ. View attachment 7164514
Cụ dùng lâu chưa? Trong Hướng dẫn sử dụng có quy định thời gian thay các lõi theo định kỳ, cụ đọc xem đã đến hanh chưa?

THÀNH FOOD

Xe tải
3 quả dưới nên thay thường xuyên bác ạ, quả đầu tiên là nhanh bẩn nhất, loại đó 3-6 tháng 1 lần bác

khong_co_xe

Xe tăng
Hóng kinh nghiệm các cụ người dùng tư vấn chứ bên bán toàn bảo thay hết cho tăng doanh số :))

Nhu An

Xe tải

Nhà mình vẫn tự mua lõi lọc, tự thay nhưng chỉ chọn mua những lõi lọc được chứng nhận bởi NSF, WQA, IAPMO R&T... bằng cách kiểm tra trực tiếp tên thương hiệu, tên thương mại, model trên web của các tổ chức này để an tâm về chất lượng nước sau khi lọc, vật liệu an toàn không gây độc tố khi tiếp xúc với nước ví dụ như: chì... Riêng kiểm tra trực tiếp đạt chuẩn nước uống của bộ Y tế thì chưa biết ở trang web nào?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Giờ nước lọc nó có cấn vôi. Thì lên thấy mấy lõi cụ nhỉ
Nc lọc đun lên có cặn canxi thì có thể thủng màng ro. Muốn biết thủng hay k cụ đo TDS cụ nhé, tầm 2-3 năm có thể thủng hay tắc RO rồi ạ, có trường hợp lâu hơn, có trường hợp nhanh hơn, nhưng nhiều nhà ở thời gian này màng RO hỏng. Lọc thô thì 6-9 tháng hoặc 12 thang nếu dùng ít, chất lượng nước ổn cụ ạ. Còn mấy lõi bổ sung chức năng nếu muốn thì thay, k bỏ đi cũng dc, nó k ảnh hưởng tới khả năng lọc ạ. Theo thời gian khuyến cáo của hãng thì khá nhanh, e thấy mình có thể cộng 6-12 tháng vào vì khối lượng nc mình dùng thường k nhiều tới vậy, và k cần thiết phải thay đúng theo khuyến cáo hãng đâu.

mamtom7981

Xe buýt
Nước sau lọc có cấn vôi thì cụ nên thay các quả, 1, 2, 3 và màng RO.
Thông thường quả số 1 - 3 tháng, quả số 2 - 6 tháng, quả số 3 - 9 tháng, màng RO - 1 năm đến 2 năm. Nhưng nếu thấy nước đầu ra có cặn hoặc có vùi vị khác thường thì nên thay hết.

cuc_cu

Xe buýt
Cụ gọi trực tiếp lên hãng, nhà em xài AOsm mỗi lần thay hết gần 1 củ

Tôm đồng

Xe tải
Cụ cho giúp chi tiết thông tin thiết bị, đơn vị cung cấp, chi phí nhà cụ với em cũng đang quan tâm
Em search thì ra ông đại lý phân phối của Gruenbeck ở VN là cty AirAqua, em đến xem họ dẫn qua luôn 1 nhà khách lắp bộ đầy đủ. Đúng là hàng Đức trông khác biệt hẳn luôn so với mấy hãng em qua xem trước đó (Chỉ nhìn bộ dây inox dẫn nước, củ van chia bằng đồng, rồi các chi tiết khác thấy chất khác hẳn, em mê luôn). Nhưng em thấy tiếc tiền, nên đàm phán chỉ mua con máy làm mềm công suất 2 m3/h với cái lọc thô của hãng Gruenbeck. Em mua hãng này chỉ vì thằng cu bạn người Đức nó khen bảo con máy này ngon, trong khi em chưa bao giờ biết đến loại thiết bị này, bạn bè trong nc cũng chưa thấy ai dùng, chả hỏi đc ai. Bộ làm mềm phải thỉnh thoảng đổ muối tinh khiết vào bình để nó rửa hạt trao đổi ion. Em thấy 2-3 tháng mới phải đổ tầm 20kg.

Còn bộ lọc than hoạt tính cho bếp, em mày mò đọc tài liệu, xem bộ của bọn Đức, của Mỹ, rồi em về tự mua bình nhựa (cao 1.4m đk 25 cm), mua hẳn con van tự động Clark, mua 1 bao than hoạt tính của Hà Lan (norit gì đó), cụ nhớ mua cả cái chõ theo van, mua cùng luôn ít sỏi thạch anh (vài kg), về rửa sạch sỏi, cho sỏi vào trước, rồi cho than vào sau, rồi lắp van vào, theo hướng dẫn cài đặt van để cài và chạy (cũng dễ). Em tự dựng cột than hoạt tính cho bếp này chỉ hết tầm gần 10 củ (rẻ = 1/3- 1/4 giá hãng chào), nếu em mua van rẻ (của TQ) thì chắc chỉ hết 6- 7 củ tổng cộng).

Lần đầu em đi hỏi bộ lọc tổng, qua xã đàn xem cái hãng gì của mỹ, xem giá tí ngất, ko bao giờ nghĩ nó đến 200-300-400tr. Thế mà cuối cùng em cũng phải đầu tư trăm mấy chục củ. Chi phí ngang với tiền lắp điều hoà. Nhưng đúng là cũng thấy yên tâm, vì nước sạch hẳn, nhất là khu bếp thêm quả bộ than hoạt tính tự dựng thấy yên tâm hẳn :).

Em đang tính lúc nào rảnh em tự mua con đèn UV về, trích 1 đường sau lọc than hoạt tính ở bếp để nước đi qua đèn UV, lên vòi riêng làm nước uống trực tiếp.

Tôm đồng

Xe tải
Nhà em có cột lọc tổng chủ yếu lọc bớt cặn bẩn của nước máy thành phố. Dùng được năm rồi thấy hầu như nó không lọc gì cả nước vẫn bẩn như cũ. Có cụ nào hiểu biết hay đã từng lắp mà có hiệu quả chỉ dẫn xem phải khắc phục thế nào .
Em trình bày theo hiểu biết của em khi mất cả tháng mày mò đi xem các hãng, mày mò tự dựng. Cụ tham khảo khỏi mất tiền oan.
1. Nước máy cấp từ nhà máy là Ok, đủ tiêu chuẩn nước ăn uống, nhưng thỉnh thoảng đường ống nó vỡ, hoặc như vụ nước sông Đà, hoặc đường ống cũ nên nước nó bị dính bẩn (bùn, cát, rêu...). nên ông bán máy lọc nước nào cũng có bộ lọc thô (lưới lọc 20- 80 micron để làm sạch cặn bẩn này). Chính vì thế nên em cũng đồng ý mua bộ lọc thô loại tháo rửa được lõi lọc. Có loại hay bán ngoài thị trường là dùng lọc bông, nhưng hay phải thay lõi và nó hay gây tắc (ấy là em nghe đội bán nói thế).

2. Trong nước nhà máy, do nguồn nước ngầm hoặc nước mặt mà có muối Canxi, Ma giê, có sắt, có kim loại nặng khác (em có hỏi bên chỗ phân tích nước ở Bách khoa mà em test nước nhà em thì các em ấy bảo rất hiếm mẫu nước máy có kim loại nặng). các muối Canxi, magie nói trên là dạng hoà tan trong nước (tức dạng ion), cái này ko nhìn thấy đc, nhưng nó sẽ gây đóng cặn bẩn, gây cáu cặn lên thiết bị...nếu nó có nhiều thì gọi là nước cứng (cặn trong ấm đun nước là rõ nhất). Cái nước cứng này thì phải dùng bộ lọc trao đổi ion hoặc RO để loại bỏ Canxi, magie trong nước. RO thì đắt và chỉ thu hồi đc 40- 50% trước, còn lại đổ bỏ. nên Ro thì hay dùng cho nhu cầu ít (vài chục lít/ h). Em thì chọn loại thông dụng là dùng công nghệ trao đổi ion. Thế thì chọn loại hạt trao đổi ion tốt là yên tâm, rồi cách nó đưa nước đi qua hạt trao đổi ion sao cho khử được Can xi magia nhiều nhất. Cái này thì em chọn mua của hãng Đức :) (tốn tiền cho thứ mình ko biết). Hạt trao đổi ion kém thì nó nhanh bị vỡ và bị mất cực ion. Với máy này, thì phải đổ muối ăn để nó dùng nước muối ăn sục rửa làm sạch các ion Canxi bám vào ion của hạt trao đổi ion (em ko hiểu cơ chế lắm vì ngại đọc sâu). Tuỳ theo lượng nước dùng, tuỳ theo độ cứng nước và độ làm mềm mong muốn mà lượng muối ăn tốn tương ứng.

3. Trong nước máy, thường họ sục Clo để diệt khuẩn, diệt rêu, nên mở vòi nước cụ thấy có mùi clo hắc hắc khó chịu. Như vụ đổ chất thải nước sông đà mấy năm trước, nước còn bị mùi dầu hoả do nó lẫn vào trong nước mà cái hợp chất hữu cơ này thì ông nhà máy nước ko lọc (em đoán thế, ko biết đúng sai ko). Như vậy, nhiều loại hoá chất khác cũng khó đc lọc. Với các chất hữu cơ này, thì lọc than hoạt tính là tốt nhất. Sau khi lọc than hoạt tính em thấy rõ nhất là nước không bị mùi hắc, cảm giác thanh sạch. Còn nó có lọc đc chất hữu cơ như dầu hoả ko thì em ko dám thử vì sợ phải đổ bỏ than :)
Cái này em tự dựng vì đơn giản. Nhưng cũng phải có cái van để nó tự động sục rửa vật liệu lọc mỗi 2-3 ngày/ lần.

4. Nếu nước có kim loại nặng như sắt, asen thì phải dùng vật liệu lọc riêng cho sắt, cho asen ( cái này em ko nhớ tên lắm, chỉ nhớ là gravel gì đó) vì nhà em ko bị. Cái này thì đắt, còn cơ chế lọc thì chắc như cột than hoạt tính thôi: hấp phụ bề mặt

Nên nói lọc tổng thì phải hiểu cụ thế nó gồm các loại lọc gì, chứ không cụ thấy nó chả có tác dụng gì và vẫn bẩn như cũ. Như cụ nói, em sợ đội bán hàng nó bán là xong, chả thèm đổ muối ăn (nếu có bộ làm mềm= trao đổi ion), hoặc nó ko lắp van sục rửa tự động., hoặc van nó hỏng, hoặc sau 2-3 năm phải thay vật liệu mà ko thay. Hạt trao đổi ion thì thấy đội hãng bảo em là bền lắm, 8- 10 năm. Em không tin lắm :). Than hoạt tính thì em thấy 2-3 năm thì thay là Ok.

Chỉnh sửa cuối:

datJapanIH100v

Xe buýt
Các cụ các mợ thông thái cho em hỏi thế bây giờ dùng máy lọc nước loài nào là tốt nhất.
trước em có dùng cá rô phi rồi em cũng phát chán đã tháo vứt đi rồi.
Vậy lắp máy lọc kiềm cụ ơi, em lắp cụ ưng bụng tt tiền.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Nước sau lọc có cấn vôi thì cụ nên thay các quả, 1, 2, 3 và màng RO.
Thông thường quả số 1 - 3 tháng, quả số 2 - 6 tháng, quả số 3 - 9 tháng, màng RO - 1 năm đến 2 năm. Nhưng nếu thấy nước đầu ra có cặn hoặc có vùi vị khác thường thì nên thay hết.
Nghĩ vài tháng lại phải lôi ra thay cũng ngại phết cụ nhỉ, mặc dù thay cũng đơn giản thôi nhưng mà lười nó quen rồi.

caphale_89

Xe tải
Lõi lọc không phải nhãn mác giống nhau là chất lượng y chang đâu. Lõi bông ( thường là lõi số 1 thì phải)dễ nhận biết nhất, nó màu cháo lòng là nên thay. Nên mua chỗ uy tín..

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Cụ chủ dùng lâu chưa ạ?nếu tầm 2-3 năm thì có thể thay các lõi chức năng ạ,không thay cũng ko ảnh hưởng chất lượng lọc mà nó mất tác dụng của tạo khoáng diệt khuẩn thôi ạ
Còn lọc thì lõi 1234 là lọc ạ,lõi 123 thì cứ tầm 6-12 tháng tuỳ nguồn nước và lượng nước nhà mình sử dụng ạ,khi nào thấy lõi 1 đổi màu đen hoặc nâu thì thay ạ
Còn màng Ro tức là lõi 4 ý tắc nước thì cụ thay ạ,hoặc tầm 36 tháng thay cũng được ạ
Nếu cần hỗ trợ gì cứ zalo em ạ,em hướng dẫn cho cụ ạ

mamtom7981

Xe buýt
Nghĩ vài tháng lại phải lôi ra thay cũng ngại phết cụ nhỉ, mặc dù thay cũng đơn giản thôi nhưng mà lười nó quen rồi.
Trên này có Mợ Toét chuyên bán mấy thứ đó và thay luôn đấy, cần thì gọi mợ ấy là xong, cũng không ngại lắm