Tất tần tật về lọc nước và máy lọc RO, ion kiềm

xaydung20ld

Xe tải
Trước em mua máy lọc nước MÁY LỌC NƯỚC BIO PURE - K100, giờ không tìm thấy nơi nào bán lõi lọc để thay được ... Các Cụ có biết nơi nào bán lõi này không ? em cám ơn

DVG

Xe điện
Em hỏi ngoài lề tí: em lấy 1 can 20L nước mà sao cái nước thải nó cứ chảy mãi, tầm gấp 3 lần là sao ? Bộ phận nào hỏng ạ ?
Thanks

provtc

Xe container
Em dùng loại 7 lõi lọc, uống trực tiếp thấy như uống nước mưa, lại ngọt ngọt

dream 2

Xe buýt
Nói RO lọc hết khoáng thì không đúng đâu. 1 cái lõi lọc RO bé tý ở nhà các cụ lọc chỉ đi được vài con vi khuẩn to to thôi đấy là nếu cái màng RO xịn. Chứ đem RO 2 lần để làm thuốc tiêm nước vẫn còn ion như thường phải đem chưng cất nữa cơ e làm kiểm nghiệm nên biết. Còn các cụ đun sôi thì cx đi đc 99% vi khuẩn nhưng cx ko hết đâu. UV muốn hết cx phải cả tiếng chứ 1 cái đèn UV chiếu có tý ko si nhê đâu nhé. Cụ nào mắc bệnh sạch sẽ thì đem nước vào áp suất ninh cho em nhé. Ninh 1 tiếng là đảm bảo bố của vi khuẩn cũng chết
Bố nó chết, còn mẹ nó lại mệt hơn ấy. 🤣

Racehorse206

Xe tăng
Nhà e có bộ lọc Ro kangaro mua dc cũng gần 10 năm rồi, hồi trước toàn lọc là uống luôn tại vòi, cũng thay định kì quả lọc mà lúc vệ sinh quả lọc bẩn quá thành ra vài năm trở lại nước lọc ra e đun sôi rồi mới uống. Theo các cụ nên đun sôi hay uống trực tiếp ?
Em vẫn đun sôi từ khi mới dùng, em dùng hơn 10 năm nay rồi, đặc biệt pha nấu trà xanh thì xanh ngắt mà nước trong veo uống sướng cái mồm

Tuananhhau

Xe điện
TDS là thông số chỉ tổng chất rắn hoà tan trong nước , nó không nói lên chỉ tiêu các chất có hại cụ thể chiếm bi nhiêu
Tuy nhiên , nếu TDS thấp đến mức nào đó ( 10-15 ppm ) thì theo kinh nghiệm các chất độc hại nếu có cũng sẽ dưới ngưỡng cho phép nên có thể yên tâm
UF không có khả năng loại bỏ ion do vậy không có khả năng hạ TDS , việc sử dụng sau UF có an toàn hay không sẽ hoàn toàn phụ thuộc chất lượng nước đầu vào

Cái phóng sự đó nếu có kết luận như vậy thì cần xem lại , vi khuẩn không qua được màng thẩm thấu ngược RO , tuy nhiên nếu RO bị nhiễm khuẩn , vi sinh phát triển ngay trên bề mặt hoặc trên các gioăng chặn , trên vỏ màng thì khi xét nghiệm vẫn có , vậy kết luận RO chỉ chặn được 10 % vi khuẩn là sai về bản chất
Chắc máy trôi nổi. Máy hãng thì tv cũng ngại va chạm lắm cụ ah.

Studer

Xe tăng
Chắc máy trôi nổi. Máy hãng thì tv cũng ngại va chạm lắm cụ ah.
Họ đã nói rõ là máy trôi nổi , không đảm bảo chất lượng ở tất cả các tiêu chí rồi
Việc đưa thông tin và hiểu thông điệp người ta truyền tải với người Việt có vẻ khó khăn nhỉ

Dzon

Xe điện
Em vẫn uống trực tiếp, chưa thấy vấn đề gì. Đun sôi rồi để nguội rồi để lâu ngoài không khí vẫn nhiễm khuẩn như thường

aveve123

Xe hơi
TDS là thông số chỉ tổng chất rắn hoà tan trong nước , nó không nói lên chỉ tiêu các chất có hại cụ thể chiếm bi nhiêu
Tuy nhiên , nếu TDS thấp đến mức nào đó ( 10-15 ppm ) thì theo kinh nghiệm các chất độc hại nếu có cũng sẽ dưới ngưỡng cho phép nên có thể yên tâm
UF không có khả năng loại bỏ ion do vậy không có khả năng hạ TDS , việc sử dụng sau UF có an toàn hay không sẽ hoàn toàn phụ thuộc chất lượng nước đầu vào

Cái phóng sự đó nếu có kết luận như vậy thì cần xem lại , vi khuẩn không qua được màng thẩm thấu ngược RO , tuy nhiên nếu RO bị nhiễm khuẩn , vi sinh phát triển ngay trên bề mặt hoặc trên các gioăng chặn , trên vỏ màng thì khi xét nghiệm vẫn có , vậy kết luận RO chỉ chặn được 10 % vi khuẩn là sai về bản chất
Khu nhà e bị cặn canxi n cụ ạ. E cũng chưa đo Tds.
lọc UF ko lọc đc canxi ạ? Thế thì nó lọc đc gì nhỉ

reindeer

Xe tải
Thực sự các cụ cứ nói màng này khia như UF, RO, Nano, bù khoáng... chất lượng này nọ kia tốt lắm, vậy mình chỉ hỏi một câu thôi các nhà sản xuất có đưa được chứng nhận sản phẩm của họ an toàn cho mục đích ăn uống, cấp bởi các cơ quan kiểm định độc lập có uy tín như TUV, NFS, FDA …. không? Mình dám khẳng định là không! Bởi các cụ đang dùng hàng có phẩm chất thấp, nhập từ Trung Quốc, không rõ nguồn gốc xuất xứ. Vậy mà cứ uống trực tiếp!!!! Đúng là điếc không sợ súng !!!!! Các cụ nhớ rằng dân Tàu nó còn đầu độc nhau được sá gì người Việt.

xezace

Xe tăng
Cháu cũng uống trực tiếp từ máy khoảng chục năm nay rôi. Cứ vài tháng lại thay lõi định kỳ, cái thằng đến thay nó cũng uống trực tiếp luôn ạ. Máy nhà cháu 5 lõi.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Em hỏi ngoài lề tí: em lấy 1 can 20L nước mà sao cái nước thải nó cứ chảy mãi, tầm gấp 3 lần là sao ? Bộ phận nào hỏng ạ ?
Thanks
Chuẩn rồi đó cụ,3 lấy 1 (cụ lấy 20lít thì thải mất 40lít) lọc cụ chuẩn thế không phải lo.Trường hợp 50/50 thì xem lại

butchikim

Xe ba gác
Ăn chín uống sôi...trước cháu được dạy thế.

hairyscary

Xe điện
Trước em mua máy lọc nước MÁY LỌC NƯỚC BIO PURE - K100, giờ không tìm thấy nơi nào bán lõi lọc để thay được ... Các Cụ có biết nơi nào bán lõi này không ? em cám ơn
Các máy lọc nước giờ phần lớn là cốc lọc 10 inch, cấu tạo bên trong cốc lọc gần như nhau, chỉ khác phần miệng chỗ ren vặn thôi. Cụ mua lõi lọc bên khác gắn vào có khi vẫn vừa.
Hôm trước em vừa tháo một cái, vỏ thì của tây mà ruột toàn Kangaroo :D

Máy lọc hãng này, hãng kia, chắc đều làm bên tàu cả.

Lõi lọc than hoạt tính và cation, nếu có nắp ren tháo mở được, thì mua than và cation đổ vào thay cũng được.

Tuananhhau

Xe điện
Họ đã nói rõ là máy trôi nổi , không đảm bảo chất lượng ở tất cả các tiêu chí rồi
Việc đưa thông tin và hiểu thông điệp người ta truyền tải với người Việt có vẻ khó khăn nhỉ
Quan trọng là thực sự máy móc hàng hãng nó cũng không khác mấy đâu cụ ah. Cũng đều china về gắn mác thôi chứ có gì hơn đâu ah

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Em định chuyển máy lọc nước RO từ tủ inox sang lắp dưới gầm mà không biết mua cái cút T để nối đường nước thải vào xiphong chậu rửa ở đâu.
Trước nhờ Mợ toét 2710 thay lõi. K biết nhà Mợ có phụ kiện này không?

NNS

Xe ngựa
1: thay mẹ nó cả cái ống nước thải cho nhanh
2: nếu van kiên định vơia nối cút thì ta chợ Giời, 2-5k1 cái, có lần em mua éo có tiền lẻ em bân hàng ngại thối còn éo thèm lấy tiền
[

Chỉnh sửa cuối: