[Funland] Tất tần tật về Mã số định danh cá nhân - Tài khoản định danh điện tử - App VNeID

Grandtouring

Xe điện
Em làm CCCD tháng 8/2022 thì tải về cũng lên MĐ2 luôn, em tự nhập GPLX B1 vào luôn; gấu nhà em chen chúc làm đợt đầu thì giờ vẫn chưa có tin nhắn báo lên MĐ2
Cụ alo cho hotline của Trung tâm quốc gia về dữ liệu dân cư nhé (19000368) hoặc chat hỏi với họ ở đây. Họ sẽ hỏi thông tin vk cụ và phản hồi về tình trạng định danh điện tử của vk cụ.

Các cụ cứ alo và chat hỏi, đừng ngại. Sở dĩ em làm mọi thứ nhanh vì em hay hỏi họ, đề nghị fix lỗi.

Chỉnh sửa cuối:

Grandtouring

Xe điện
Nếu tháng 1/2023 cụ đã có CCCD (gắn chip) rồi thì 19/5/2023 sao lại phải "làm mới CCCD gắn chip vì thay đổi hk"?
Đúng là luật không yêu cầu phải đổi lại, nhưng em lường trước các khó khăn khi sai lệch hộ khẩu giữa VNeID và CCCD, rồi hộ chiếu. Thế nên, em đi làm lại CCCD và sau này là hộ chiếu nữa, để đồng bộ thông tin chuẩn luôn trên mọi phương tiện.
Khi lên CA quận làm lại CCCD gắn chip, sau khi nghe trình bày, thì họ làm luôn, không hỏi gì thêm.

pooka

Xe container
Em làm mã định danh rất nhanh, làm hôm trước thì hôm sau báo đã xong, cài VNeID nhận ok. Mỗi tội giấy phép lái xe thì báo đã xác thực nhưng lại báo lỗi không có thông tin trên Hệ thống dữ liệu của Bộ GTVT. Khó hiểu. Trong khi kiểm tra trên trang https://gplx.gov.vn/ thì thấy thông tin GPLX đã có đủ.
Được cái hai đứa F1 nhà em thì thấy có mã định danh luôn khi em check thông tin trên VNeID, chắc là em khai xong thông tin gia đình thì họ tự động cấp mã định danh luôn cho hai đứa F1.

Grandtouring

Xe điện
Em làm mã định danh rất nhanh, làm hôm trước thì hôm sau báo đã xong, cài VNeID nhận ok. Mỗi tội giấy phép lái xe thì báo đã xác thực nhưng lại báo lỗi không có thông tin trên Hệ thống dữ liệu của Bộ GTVT. Khó hiểu. Trong khi kiểm tra trên trang https://gplx.gov.vn/ thì thấy thông tin GPLX đã có đủ.
Được cái hai đứa F1 nhà em thì thấy có mã định danh luôn khi em check thông tin trên VNeID, chắc là em khai xong thông tin gia đình thì họ tự động cấp mã định danh luôn cho hai đứa F1.
Về GPLX bị lỗi đăng ký là đúng, vì trên group facebook em tham gia, có nhiều người bị như cụ. Vấn đề là do Bộ GTVT, dữ liệu chưa chuẩn, nên có vấn đề về đồng bộ dữ liệu với VNeID của Bộ CA. Họ khuyên là nên chờ một thời gian. GPLX hạng B1 của em thì đăng ký được, không bị lỗi.
Hôm nọ VTV1 phát phóng sự ngắn về việc cát cứ dữ liệu thuộc các bộ, ngành, nên làm khó cho việc liên thông thông tin (đại ý, ông nào cũng không muốn chia sẻ dữ liệu của mình).

Chỉnh sửa cuối:

pooka

Xe container
Vấn đề e hỏi cụ ko phải về luật mà về công nghệ 4.0, nó hữu ích ở chỗ 1 khi cụ đã có CCCD gắn chip có nghĩa là khi cụ đổi chỗ ở/ thay đổi HK,v.v.... thì những thay đổi đó chỉ cần báo xxx điều chỉnh trên cơ sở dữ liệu ID của cụ (trên phần mềm quản lý định danh cá nhân công dân) chứ không phải đi thay cả cái CCCD vật lý mới. Nếu vậy chả hóa sau này mỗi lần có thay đổi về chỗ ở, ĐK xe, bảo hiểm..... thì cụ lại phải đi đổi 1 cái CCCD chip mới "cho đồng bộ"?
Em thì nghĩ là không cần làm lại CCCD nếu đã có CCCD gắn chip, vì bản thân CCCD của từng người nó chỉ là cái "chìa khóa" để Công an họ mở cửa vào kho thông tin lưu trữ của người đó trong hệ thống dữ liệu.

pooka

Xe container
Quá trình đồng bộ dữ liệu giữa các bộ ngành với nhau còn lủng củng thật. Không biết bao giờ mới xong hoàn toàn.

Grandtouring

Xe điện
Vấn đề e hỏi cụ ko phải về luật mà về công nghệ 4.0, nó hữu ích ở chỗ 1 khi cụ đã có CCCD gắn chip có nghĩa là khi cụ đổi chỗ ở/ thay đổi HK,v.v.... thì những thay đổi đó chỉ cần báo xxx điều chỉnh trên cơ sở dữ liệu ID của cụ (trên phần mềm quản lý định danh cá nhân công dân) chứ không phải đi thay cả cái CCCD vật lý mới. Nếu vậy chả hóa sau này mỗi lần có thay đổi về chỗ ở, ĐK xe, bảo hiểm..... thì cụ lại phải đi đổi CCCD chip mới "cho đồng bộ"?
Khi thay đổi thông tin thì họ cập nhật trong VNeID, nhưng về nơi cư trú, thì trên CCCD và hộ chiếu nó ghi nơi cư trú theo CCCD khi mang ra để làm hộ chiếu. Vì thế, khi thay đổi hộ khẩu, thì có sự sai lệch về nơi cư trú giữa VNeID, CCCD và hộ chiếu.
Sau này, khi chỉ cần dùng VNeID thay cho CCCD, GPLX và hộ chiếu... thì không cần thay lại CCCD và hộ chiếu vật lý nữa khi thay đổi hộ khẩu.
Em cầu toàn, để tránh rắc rối có thể xảy ra, đỡ phải giải thích nhiều khi bị soi, so sánh giấy tờ với VNeID.

doctor103

Xe điện
Vấn đề e hỏi cụ ko phải về luật mà về công nghệ 4.0, nó hữu ích ở chỗ 1 khi cụ đã có CCCD gắn chip có nghĩa là khi cụ đổi chỗ ở/ thay đổi HK,v.v.... thì những thay đổi đó chỉ cần báo xxx điều chỉnh trên cơ sở dữ liệu ID của cụ (trên phần mềm quản lý định danh cá nhân công dân) chứ không phải đi thay cả cái CCCD vật lý mới. Nếu vậy chả hóa sau này mỗi lần có thay đổi về chỗ ở, ĐK xe, bảo hiểm..... thì cụ lại phải đi đổi 1 cái CCCD chip mới "cho đồng bộ"?
Cccd chỉ để cho người dân có cái cầm trong tay chứ vneid hoàn thiện đầy đủ dữ liệu thì không cần cccd gắn chip (bản cứng) làm gì, vì mỗi lần di làm thủ tục cụ vào app show cccd (bản mềm) ra là xong. Ngoài ra khi thay đổi thông tin cá nhân thì chỉ thay được trên hệ thống vneid và thông tin lưu trên chip của cccd, còn các thông tin đã in lên thẻ cccd bản cứng hay như mã qr thì cũng không thay được, chỉ có xóa đi in lại hoặc làm thẻ mới

meodenminh

Xe điện
Cái thiết thực nhất là GPLX thì rất chập chờn, khó xác nhận

vihali

Xe container
Em ra phường 2 lần rồi mà các chú CA vẫn vò đầu bứt tai vì có lỗi "Kiểm tra số điện thoại chính chủ" trong khi trên cổng dv công, em còn làm được hộ chiếu bằng tài khoản điện thoại.

Giờ em ngồi chờ để các chú ấy xin ý kiến cấp trên.

nguyenbinh777

Xe buýt
Hai vc Em ra phường làm thủ tục đăng ký cấp 2, của em tuần nay rồi mà trên app vẫn báo đang chờ xử lý. Trong khi của vk em thì lại ok. Chả hiểu 4.0 kiểu gì. Gọi điện báo CS khu vực 2 lần rồi mà vẫn chỉ báo để em kiểm tra.

doctor103

Xe điện
Chính vì như cụ nói nên mới sinh ra CCCD và Hộ chiếu GẮN CHÍP. Khi Hộ Chiếu hay CCCD gắn chíp thì cụ chỉ cần đặt phần chíp vào Máy đọc của cơ quan tiếp nhận/xử lý (ví dụ khi Xuất nhập cảnh) là Máy nó tự động đọc Chip gắn trên CCCD/HC của cụ rồi tự động cho qua, chứ nó không đọc mấy cái thông tin về nơi cư trú hay các dữ liệu con chữ, con số khác trên thẻ cứng của cụ.
Ở 1 khía cạnh công nghệ khác, nếu hệ thống dữ liệu tốt, mạng tốt (4.0 thực sự là mọi thứ kết nối internet) thì cũng không cần chip trên cccd làm gì, mà chỉ cần số cccd rồi kết nối mạng là tra ra hết thông tin, không cần thiết có máy đọc chip cho lỉnh kỉnh.
Nhưng giờ trung tâm dữ liệu còn chưa hoàn thiện, công nghệ để các cơ quan cấp cơ sở, hay các đơn vị khác lấy dữ liệu từ hệ thống để so khớp đối chiếu thông tin cá nhân qua cccd chưa hoàn thiện thì đành dùng theo kiểu chưa được 4.0 lắm là đọc qua chip.

Mr.Alo

Xe lăn
Chụp lại cho các anh xxx có việc để làm thêm, khỏi rảnh rỗi quá.
Qua em tiện ra phường lên update luôn lên mức 2 , đúng là vẫn phải ảnh ọt lại mặc dù cccd mới làm đầy đủ rồi , máy lăn vân tay có vẻ hơi cùi lên quét mãi mới nhận

Grandtouring

Xe điện
Qua em tiện ra phường lên update luôn lên mức 2 , đúng là vẫn phải ảnh ọt lại mặc dù cccd mới làm đầy đủ rồi , máy lăn vân tay có vẻ hơi cùi lên quét mãi mới nhận
Quả là khâu chụp ảnh, lăn tay lại hơi phiền phức, vì dữ liệu đã có, đã lưu rồi.
Nhưng em thấy, sau này hoàn thiện xong cơ sở dữ liệu, thì thủ tục hành chính sẽ online và rất tiện. Qua thực tế em dùng dịch vụ công, đã có một số dịch vụ làm online hoặc/và dùng phần mềm trên điện thoại (thay cho bản cứng) khá ổn và đang tốt dần lên: VssID làm thủ tục bảo hiểm ở bệnh viện, làm hộ chiếu, chuyển hộ khẩu, đăng ký học cho con, xin chữ ký ở phường...

Thưa các cụ, con e đang đc trường thông báo là cần có mã số định danh để tiêm phòng covid. H e lại phải về tận địa phương gặp ca để xin hơi khó khăn do đi lại. Vậy có cách nào khác ko ah, chứ 4.0 mà mỗi lần lại đi đi gặp gặp thì phiền quá, các cháu ở trường cũng có mã số với số thẻ bhyt. Tks các cụ

Báo cáo các cụ sau một hồi các cụ tư vấn giúp đỡ thì e đã có ms định danh cho cháu. E xin hầu các cụ như sau
- E nhờ ca nơi đăng ký tạm trú, họ ko tra đc và báo nhờ ca nơi thường trú. Trường trú báo lại là lỗi mạng.
- sáng nay con vợ e nó nhờ ng thân nơi thường trú xuống gặp các cán bộ ca xin. Yc ảnh hộ khẩu, tên ông bà đứng tên sổ hộ khẩu, số đt bố, số đt mẹ ...cái ảnh chụp thì do ko có sẵn ( do đi làm) thế là vợ e bảo thôi ko cần xin vì đằng nào thì cũng tiêm, ko lần này lần khác. Ấy thế mà các chú ấy linh động cấp cho, khi có số thì may quá hoãn tiêm vacxin cận date. E hết báo cáo ah, e chỉ có đôi lời là các cấp ngành giúp chúng e bớt giấy tờ cho chúng e còn đi làm để đóng góp cho xd ngày càng giầu đẹp ah. E xin hết
Giai đoạn này người ta đang cập nhật thông tin dữ liệucủa từng người nên hơi phức tạp tí thôi. đến khi tích hợp xong hết thì nó khoẻ lắm cụ, đi đâu cũng chỉ cần mỗi cái CCCD thôi. Cái đang phiền hà cho mình cũng là hướng đến sự tiện lợi và đơn giản cho người dân thôi, hồi đầu em cũng bức xúc như cụ lắm, nhưng nay đã được định danh tài khoản mức độ 2 rồi nên thấy rất hài lòng , bây giờ những giấy tờ lằng nhằng trước đây đã nằm gọn trong cái CCCD. Mong cụ hạ hoả . hehe

Thưa các cụ, con e đang đc trường thông báo là cần có mã số định danh để tiêm phòng covid. H e lại phải về tận địa phương gặp ca để xin hơi khó khăn do đi lại. Vậy có cách nào khác ko ah, chứ 4.0 mà mỗi lần lại đi đi gặp gặp thì phiền quá, các cháu ở trường cũng có mã số với số thẻ bhyt. Tks các cụ

Báo cáo các cụ sau một hồi các cụ tư vấn giúp đỡ thì e đã có ms định danh cho cháu. E xin hầu các cụ như sau
- E nhờ ca nơi đăng ký tạm trú, họ ko tra đc và báo nhờ ca nơi thường trú. Trường trú báo lại là lỗi mạng.
- sáng nay con vợ e nó nhờ ng thân nơi thường trú xuống gặp các cán bộ ca xin. Yc ảnh hộ khẩu, tên ông bà đứng tên sổ hộ khẩu, số đt bố, số đt mẹ ...cái ảnh chụp thì do ko có sẵn ( do đi làm) thế là vợ e bảo thôi ko cần xin vì đằng nào thì cũng tiêm, ko lần này lần khác. Ấy thế mà các chú ấy linh động cấp cho, khi có số thì may quá hoãn tiêm vacxin cận date. E hết báo cáo ah, e chỉ có đôi lời là các cấp ngành giúp chúng e bớt giấy tờ cho chúng e còn đi làm để đóng góp cho xd ngày càng giầu đẹp ah. E xin hết
hình như cụ chưa làm tài khoản định danh điện tử phải không? nếu đã làm rồi thì trong mục thông tin cư trú trên thẻ CCCD nó sẽ có đầy đủ, chi tiết từng thành viên trong gia đình đấy

doctor103

Xe điện
Cứ có số cccd là tra ra hết thông tin thì tính bảo mật sẽ ntn?
hiện nay có dịch vụ công/ tư nào ở VN sử dụng dc việc đọc chíp “chưa 4.0 lắm” để phát huy chút tác dụng nào của nó chưa?
vấn đề bảo mật có lẽ là vấn đề mà trung tâm dữ liệu quốc gia chưa làm được hoặc đang hoàn thiện, nếu hệ thống làm tốt khâu phân quyền truy cập đến thông các thông tin, ví dụ với user của phường xã được truy cập đến những thông tin nào để xác thực các văn bản giấy tờ cho người dân, những văn phòng công chứng giấy tờ mua bán nhà đất được truy cập đến những thông tin nào, ... Hiện giờ phải thẳng thắn thừa nhận hệ thống còn nhiều thiếu sót và trong lúc đó thì có những bất cập xảy ra là điều không tránh khỏi.
Việc đọc chip chỉ là công nghệ thời 3.0 thôi, chip nó cũng chính là cái thẻ sim điện thoại được làm ra để đọc ghi dữ liệu vào đấy thôi. Việc phải trang bị thêm cái đầu đọc thẻ cccd dù nó cũng không quá to cũng là khá cồng kềnh, trong khi không thể dùng 1 thao tác trên các thiết bị di động thông minh kết nối mạng thì cũng còn chưa tiện lợi

Chỉnh sửa cuối:

cairong_2011

Xe container
Cứ có số cccd là tra ra hết thông tin thì tính bảo mật sẽ ntn?
hiện nay có dịch vụ công/ tư nào ở VN sử dụng dc việc đọc chíp “chưa 4.0 lắm” để phát huy chút tác dụng nào của nó chưa?
Em nghĩ sẽ có sự phân quyền chứ ko thể đọc là có tất cả được. Thế thì loạn mất. Nhưng ở ta kỷ luật về việc giữ bí mật thông tin cá nhân ko nghiêm nên có thể bị phát tán ra ngoài vô tội vạ (nhất là lý lịc, tên vợ con rồi lịch sử bệnh tật ...), trừ trường hợp người đó đưa lên FB, MXH. Đó là điều về lâu dài cần kiểm soát

baba77

Xe buýt
Em năm ngoái lên ca phường cung cấp dữ liệu, chụp ảnh lăn tay các kiểu mà giờ cái VNed vẫn 1.0 nhõn cái cccd . Hỏi tổ dân phó kêu lên ca. Ko lẽ lại phải nghỉ làm lên lần nữa.

Vietcuong1902

Xe tăng
D'Capitale or Nam AK or Vinhomes Smart City
Em năm ngoái lên ca phường cung cấp dữ liệu, chụp ảnh lăn tay các kiểu mà giờ cái VNed vẫn 1.0 nhõn cái cccd . Hỏi tổ dân phó kêu lên ca. Ko lẽ lại phải nghỉ làm lên lần nữa.
Của em còn chưa đc cấp định danh nữa cơ, check vẫn treo hồ sơ, nó là đang cấp, rõ chán