[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

xdthienha

Xe điện
Nồi cơm nấu mình ăn mà phải xài hàng bãi, em thấy có gì đó không đúng, mua hàng mới xài đôi năm rồi thay mới có sao đâu
Cụ thử dùng mới thấy. Riêng nồi cơm nội địa rất ổn.

Mr.Chem

Xe điện
Em chơi đồ nhật nội địa từ những năm 90-91 các cụ tin không...:D:D:D em đùa thôi, thực ra là ông già em chơi.
Thời đấy cảng Quy Nhơn buôn lậu công khai, đồ điện tử bạt ngàn từ loa đài, đầu video, nồi cơm điện...thời đấy nấu cơm còn bổ củi bỏ mợ ra, thế mà cắm nồi điện lại có cơm ăn, muốn có cháy thì lấy cái giấy bìa chèn nút nầu 5 phút, sướng lắm, không phải nhóm lò nấu cơm (thức ăn bà già đi làm về lo).
Đến năm 2009 lại sướng lần nữa vì về HP chơi nhà thằng bạn, lần đầu thấy quả tủ lạnh đổ nước khoang trên ra đá khoang dưới, đá không mùi gì vì đc để khoang riêng. Trước toàn bắt vợ làm đá hộp kín để đỡ ám mùi thực phẩm sống, nhưng nhiều lúc không được như ý. Mua chở lên HN, vợ cũng sướng vì đến tận 6 ngăn, phân loại đồ ăn sống chín rất thích, mình thích vì tiết kiệm điện và chạy êm ru, sau này đổi qua loại cửa từ cũng thích, 2 tay cầm đồ cửa vẫn bật ra để cất được....khâm phục và thích hàng Nhật vì sao mà nó "hại điện" và tiện dụng đến thế.
Sau tủ lạnh là đến bếp từ, đi BigC thấy quả bếp Frico quảng cáo thích quá nhưng mặn: 25 củ + bộ nồi, đun nhanh và không sợ nổ bình ga. Kết quả là ôm quả Toshiba cảm ứng 2 từ 1 halozen + 1 hộc nướng với giá 11 củ, vì hộc nướng mà từ đấy món cá trứng, tôm nướng, mực nướng, cánh gà nướng mật ong cũng xuất hiện nhiều hơn trong bữa cơm.
Máy giặt thì cũng tìm hiểu xem sấy điều hòa với sấy nhiệt (nhà đã có) nó khác nhau thế nào, nhưng thấy kêu lỗi nhiều quá nên bỏ qua, bỏ qua cả cái lọc không khí nữa vì nghĩ nhà mở cửa cả ngày, lọc làm sao được bụi của cả xã hội, ngoài ra nhà đủ cả thiết bị Nhật nội địa, củ mới có cả.
Nhưng đó là trước kia, vài năm nay chưa thấy cái "tiện dụng" nào hơn giữa nội địa mới và nội địa cũ, cũng như nội địa với liên doanh nên không quan tâm.
Thấy các cụ thảo luận vui vui nên cũng tham gia, quan điểm thế này:
Tiền nhiều nhiều: qua Nhật sống.
Tiền nhiều: mua đồ mới nhật nội địa mà dùng; ngoài ra đồ đức cũng rất tốt.
Tiền vừa: mua đồ mới trong nước đang bán.
Tiền ít (nhưng vẫn muốn hít dầu thơm): mua đồ nội đia cũ, nhưng tìm hiểu qua 1 chút để trải nghiệm về công nghệ (nếu chưa biết)
Không có tiền: dùng bằng cơm.

lau ga gia

Xe buýt
Thực ra thì đồ cũ nội địa Nhật rất tốt nhưng các cụ nhập rác thải về bán giá cao quá ko đúng giá trị thực của nó

printer05

Xe điện
Em dùng hầu hết đồ gia dụng hàng 2nd nội địa Nhật từ 2013. Em không bàn về công nghệ, kỹ thuật, chỉ đơn thuần là đánh giá người tiêu dùng thì thấy thế này:
Độ mới:
- Vỏ ngoài đều xước xát, trầy sơn, hoặc móp đôi chỗ.
- Nội thất khi tháo tung ra vệ sinh, mắt thường nhìn thì không đến nỗi gọi là bẩn. Em ngâm, rửa, phơi rồi lắp lại thơm phức.

Sử dụng
Máy giặt: Êm, sạch, có sấy và tiết kiệm nước hơn hàng trong nước (trước em đã dùng Samsung, LG và Elex)
Tủ lạnh: Chạy êm, tiện dụng hơn rất nhiều hàng liên doanh. Rau để cả tuần vẫn tươi rói.
Điều hoà: Mát chậm, nhưng dễ chịu. Ngủ dậy không đau họng.
Lò vi sóng: Không thấy khác gì ngoại trừ không có mâm xoay.
Bếp từ: Dùng rất ổn. Em chưa dùng bếp loại khác nên không thấy khác biệt
Nồi cơm điện: Nấu ngon hơn các thể loại em dùng trước đây.
Máy rửa bát: Phù hợp gia đình 4 ngườ. Rửa sạch, tiết kiệm nước.
Dàn âm thanh: Với mức tầm 5tr/bộ để phòng ngủ thì em vô cùng hài lòng.

Các lỗi đã gặp trong quá trình sử dụng:
Máy giặt:
- Lỗi cấp nước và thoát nước: Do đường nước máy nhiều cặn nên lưới lọc bị tắc. Tháo đầu cấp nước và lưới lọc xơ vải vệ sinh định kỳ là ok.
- Lỗi rung bất thường: Kê chuẩn lại chân máy, lót đệm cao su dưới chân giá sắt.
Nồi cơm điện:
- Nổ cầu chì, tụ bảo vệ quá áp vì cắm nhầm điện. Em hỏi cụ Gúc rồi tự khắc phục. Chi phí chưa đến 10.000 đồng (5.000 tụ và 3.000 cầu chì)
Máy rửa bát:
- Lỗi không rửa hết chu trình do move ở công tắc phao nước. Em sang nhờ cụ lucky.win chỉ bảo, vệ sinh tạm. Chạy 1 thời gian lại bị. Em ra Yên Bái mua công tắc về tự thay. Chi phí 10.000 đồng.

Túm lại, các nhân em thấy ngon, bổ, rẻ với mức sống của mình.
Ôi may quá máy rửa bát nhà em thỉnh thoảng bị như vậy, em toàn tắt đi bật lại để chạy. Bây giờ mới biết bị bệnh đó em không biết cách mô tả bệnh. Cụ tả cho em xem cái công tắc đó ở đâu với để em mua đồ về thay. Cám ơn cụ.

nothing_zz

Xe hơi
Cứ hàng mới mà mua cho lành cụ ạ.

xdthienha

Xe điện
Thời buổi nào mà còn tư duy kiểu ấy thế cụ?
20 năm là cái gì?
Bên Mỹ mở bán Ifone hôm trước thì hôm sau có mặt ở VN rồi, đi trước là trước cái gì?
Chẳng qua là mấy ông gian thương thần thánh hóa cái đồ nội địa, chứ đồ điện với điện tử thì cũng chỉ có tuổi thọ nhất định, muốn dùng hàng nhiều option mà ít tiền thì phải chấp nhận Nhật bãi thôi.
Hàng mới giờ cũng chả thua gì hàng bãi cả, mà lại còn đẹp, thẩm mỹ, vệ sinh.
Điều hòa, tủ lạnh, máy giặt dùng 10 năm không phải nghĩ, còn sau 10 năm thì....xem gương Nhật bãi kìa, năm hỏng vài lần :D
À cái quan trọng nữa là mấy hãng Nhật giờ cạnh tranh không nổi nên bán hoặc phá sản hết rồi, keke
Đến lượt cụ thần thánh hàng LD. Nhà em dùng cả 2 nên em biết. Em ví dụ nhé, con LG giặt sấy tầm 16 củ có nhưng sấy nhiệt, con hàng bãi đời 2012 có tầm 10 củ mà là sấy block. Nồi cơm thì ôi thôi, em chấp mả tổ thằng liên doanh nào lại được, 20 năm còn ít đấy. Nó có những chế độ như tự điều chỉnh nước, cơm nấu rất ngon, lâu thiu, ko bị dớt, khô bao giờ. Bếp từ của Nhật (loại dùng gia đình chứ ko phải để nấu lẩu, riêng quả nấu lẩu thì bếp từ Nhật lại rất kém) thì hàng LD càng ko có cửa. Điều hòa Daikin cũ mà nó có chế độ oxy clear (ko biết e viết đúng chính tả ko) lâu rồi.
Hàng LD thực sự toàn mua dây chuyền cũ về lắp ráp nên toàn công nghệ cũ. Tuy mới nhưng công nghệ lại từ đời ơ kìa. Chứ công nghệ mà cập nhật được thì giá đội không khác gì nhập khẩu mới tinh từ Nhật cả.

E thề là em ko thích dùng đồ cũ, nhưng ông già em thích nên hay tha về. Em thấy mấy thứ nên mua như sau:
- Nồi cơm. Chơi Nhật bãi quá ổn, chưa thấy ai kêu hỏng.
- Quạt. Cái này cho mấy cụ thích chơi đồ cổ.
- Bếp từ, lò vi sóng, tủ lạnh, máy giặt. Mấy thứ này 50/50 nên em chỉ dám khuyên các cụ chọn thật kỹ kẻo oan gia.

- Bếp từ nấu lẩu. Cái này ko nên mua của Nhật. Bếp nó có 1300W thôi. Lắm khi đun ko sôi được, điên lắm. Cùng là 1300W nhưng bếp tàu lại sôi ầm ầm luôn vì hàng tàu ra nhiệt nhanh hơn. Mí lại bếp tàu trên thị trường lên tới 2000W, cứ mua mà xài.

- Máy rửa bát. Đáp con mẹ nó máy Nhật vào sọt rác. Máy bé tí, hay hỏng vặt. Khuân ngay cho em con Bosh nhập khẩu 100% CHLB Đức, loại Seri 4 đâu hơn 20 củ, seri 6 tầm 25 gì đó. Cơ bản như nhau. Mua máy Đức còn rửa nồi niêu xoong chảo nữa. Nghe em đi, cái này em đang dùng. Hehe.

- Hút ẩm, lọc ko khí nhà em đang dùng mấy cái thấy ko sao nên ko dám phán.

- Điều hòa. Nếu xác định lắp mà phải đi âm đường ống trong tường thì chọn cái mới mà chơi ko đến lúc thay lại khổ vì đường ống đồng ko phù hợp. Mua lắp tháo dễ, dùng tạm mới mua hàng Nhật bãi.
Nhà em lắp 8 con mà dính 2 con phập phù, điên hết người, chỉ muốn đánh nhau với thằng bán vì đường ống mình đi âm tường cụ rồi. Đợt nhà em xây nhà em đi công tác xa, ông già ở nhà bị bọn bán nịnh đầm nên chơi 1 loạt đường ống điều hòa và điều hòa nhật bãi. Em về thì xong cụ rồi.

- Bàn là, máy sấy, máy hút bụi. Cứ mới mà chơi, ko phải nghĩ. Mua hàng Nhật rác nhà. Em đáp 1 loạt này đi vì ông già em mua về. Ổng mua cái máy hút bụi loại túi giấy. Ở VN chỉ phù hợp máy hút khay nhựa.

Đấy, em tổng kết sau sử dụng từ chính nhà em, nơi giao thoa 2 nền văn hóa, 1 thích đồ Nhật và 1 thích đồ mới tinh. :)) ah nói đến đồ Nhật em đang cay cái lò vi sóng nhà em đây, như lol. Đang muốn đáp đi mua cái mới.
Em HP nhé, nên khả năng em có cơ hội lựa đồ tốt hơn các cụ HN.

honda acura

Xe điện
Nhà em dùng con máy giặt Nhật bãi có chế độ sấy lốc như điều hoà, ko phải sấy nhiệt dạng trực tiếp, sướng nhất vừa rồi mưa phùn sấy xong cất tủ luôn khỏi phơi
Samsung, LG, Electrolux vẫn chưa có công nghệ này là sao nhỉ?
em sài sấy ngưng tụ của Lg thấy quá ngon
em mua máy giặt và sấy riêng, phòng cái kia hỏng thì có cái này

fishbed4

Xe tăng
Ôi may quá máy rửa bát nhà em thỉnh thoảng bị như vậy, em toàn tắt đi bật lại để chạy. Bây giờ mới biết bị bệnh đó em không biết cách mô tả bệnh. Cụ tả cho em xem cái công tắc đó ở đâu với để em mua đồ về thay. Cám ơn cụ.
Nó là cái khoanh màu vàng. Ở đấy có 1 công tắc gắn với phao nước, và 1 cảm biến mực nước. Không nên đoán mò vậy được đâu cu. Có thể do c.tắc phao nước, cảm biến đóng cửa, van thoát nước..v.v. Cụ sang thớt "Tất cả về máy rửa bát" nhờ cụ lucky.win giúp nhé.

printer05

Xe điện
Nó là cái khoanh màu vàng. Ở đấy có 1 công tắc gắn với phao nước, và 1 cảm biến mực nước. Không nên đoán mò vậy được đâu cu. Có thể do c.tắc phao nước, cảm biến đóng cửa, van thoát nước..v.v. Cụ sang thớt "Tất cả về máy rửa bát" nhờ cụ lucky.win giúp nhé.
Máy nhà em thi thoảng bị lỗi nháy 3 đèn. Mà nhiều khi cũng không biết nó lỗi lúc nào vì toàn bấm máy xong là cắp đ ít lên nhà, sáng hôm sau lại tắt đi bật lại. Để em vào thớt kia xem thế nào.

bebibo

Xe tải
Đã gọi là bãi, nghĩa là bãi rác vậy mà các cụ còn tung hô. Trước có cụ kdcn hàng bãi bảo con máy giặt nhà Pana NA-VX93GL ( con này made in JAV, nh hàng xuất, điện 220V) là hàng fake mới ghê, chỉ có bãi của các cụ í mới là xịn.

huyvand

Xe buýt
Thằng đệ em làm ở bãi rác Nhật, em biết, nhưng em ứ nói đâu

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]

hoaletn

Xe đạp
thời này đi mua hàng cũ, chẳng đáng tí nào.

nó hơn dc cái bền, mà bền thì để làm gì vì bây giờ đồ gia dụng đã rẻ quá rồi.

bền mà ngta khấu hao gần hết nên cũng chả bền

civic_2266

Xe tải
Lâu không có thời gian vào cà phê, thấy bài chủ thớt hay hay nên mạnh dạn có ý kiến.
Sau một thời gian cuồng, phải thừa nhận là bản thân tôi bị cuồng vì hàng bãi của Nhật, tôi mới nhận ta một điều rằng: không có cái gì trên đời này vừa tốt lại vừa rẻ cả.
Chả là tôi đã trải qua một thời gian dùng: nồi cơm cao tần (3 chiếc), điều hoà, quạt điện, máy giặt, tủ lạnh, dàn âm thanh. Tất cả đều rất ok trong thời gian đầu, rồi sau chúng lần lượt trở chứng, ngả bệnh, ngoại trừ chiếc quạt điện. Nhất là máy giặt, sau nhiều lần, nhiều thợ sửa khác nhau kết quả là giờ mỗi lần giặt phải canh để bấm lại vài lần. Mỗi lần giặt bả cả lại gào lên, tôi chỉ còn cách giải thích là giá rẻ thì vậy thôi. Vậy nên tôi nghĩ dùng đồ bãi phần lớn là hên, sui. Cụ nào thích sưu tầm, nghiên cứu thì hãy cân nhắc, còn không cứ hàng mới mà dùng.

thaisonxx7

Xe máy
Em là người tiêu dùng nên ko dám phán về kỹ thuật. Nhưng cụ là trường hợp đen đủi gặp thương gia khốn nạn rồi. Em ko có đk nên cũng phải dùng hàng này. Máy mắn là chưa phải sửa vặt cái j. Nhà em : đh, TL, mg, máy tính, đt ... Nhựt hết ... Thậm chí từ cái ổ cắm... Hehe
Cụ mua ở địa chỉ nào đới, giới thiệu cho anh em đến mua đi

Chumchum

Xe máy
Đồ Nhật bãi có thể có các công năng tốt, nhưng họ bỏ không dùng nữa đều có lý do của nó

Lý do dùng đồ bãi thì do
- Nghèo: đương nhiên người có tiền thì sẽ dùng hàng tốt và mới.
- Tham: ham vài công năng mà bỏ qua yếu tố cũ, hàng đã vào diện thải loại.
- Sỹ diện: để có lý do bào chữa mình dùng đồ cũ nhưng tốt, chất...
- Tâm lý đám đông: thấy mọi người kháo tốt thì a dua dùng theo.

Đồ gì cũ chứ nồi cơm điện cũ ai biết được đã được để ở môi trường nào, có vệ sinh không, đã được sử dụng mục đích gì khác chưa... Em thì cứ sạch và an toàn trên hết đã

RX470_HN

Xe tăng
Cứ mới mà chơi. Cụ làm con LG lồng ngang đảm bảo ngon lành không hối tiếc.
Em dính đồ bãi giờ cạch. từ con điều hòa đến máy giặt.
Dính con nào mệt con đó. Vớ được được con ngon thì cũng ổn nhưng phải con đểu thì khổ có rẻ đâu . Hỏng gọi sửa mệt lắm.

Jo9926

Xe điện
Mua đồ bãi là hên xui, nhưng xui nhiều hơn hên.

Tôm đồng

Xe tải
Thì mua cái nội địa mới mà dùng. Hơn chục củ là có cái ngon choét rồi. Tội gì xài hàng cũ.
Đúng rồi cụ. Cái nồi cơm điện nội địa mới tinh, loại tốt, hơn chục củ. Tội gì mua hàng bãi cũ về dùng. Có những cái đáng tiết kiệm thì tiết kiệm, nhưng có cái thì rất không nên tiết kiệm. Nồi cơm điện, tủ lạnh là nằm trong những thứ không nên tiết kiệm, vì nó dùng rất lâu hỏng, 10- 20 năm.

redbear

Xe hơi
Không biết cụ khác sùng nồi cơm điện cao tần Nhật thế nào, tôi mua thử 1 con (đâu 2 chiệu) phải sửa 1 lần. Nấu cơm không dở nhưng cũng chả thấy ngon hơn. Trong 4 nồi cơm điện tôi từng mua, cái nấu cơm ngon nhất lại là cái rẻ nhất, 1 chệu, hãng Toshiba mua ở Hàng bài. Cái tệ nhì sau cái nội địa kia là nồi Tiger giờ đã tróc ghẻ hết cả.