[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

Kiabuoisang

Xe container
Đổ gói bột chanh tạo chua thực phẩm vào lồng với ít quần áo cũ, cho máy chạy ở nhiệt độ 90 độ khoảng 5-10 phút rồi tắt đi ngâm, lúc sau dùng chức năng xả nước đi là sạch bột vôi.
Tây lông còn có bột làm mềm nước, vừa giặt sạnh hơn lại ít bột vôi bám lại.
Chẳng biết cái bột làm mềm ấy nó cho vào chỗ nào trong máy giặt hử cụ. Nó chính là muối công nghiệp vẫn dùng trong máy rửa bát và dùng để hoàn nguyên cột lọc cation thôi mừ.

Kiabuoisang

Xe container
Tháo lồng giặt ra sẽ thấy bẩn khủng khiếp; chất bẩn bám cặt ở lồng rồi thùng giặt. Nếu máy giặt có phớt kém thì việc dùng hoá chất sẽ rất nhanh đưa máy về thế giới bên kia do hoá chất sẽ ngấm qua phớt làm rỉ, hỏng vòng bi. Bản thân cái máy giặt chỉ có lồng giặt bằng inox không rỉ còn khung đỡ lồng giặt được làm bằng hợp kim rất dễ bị ăn mòn, cả trục máy giặt cũng vậy.
Nhà em đã từng dùng 1 máy Bombani của Ý và em rất bất ngờ khi dùng được vài năm thì khung đỡ lồng giặt bị ăn mòn đến đứt lìa phải bán sắt vụn. Máy elec có vẻ ổn hơn nhưng vỏ máy lại khá kém. Giờ chơi con nhựt bãi thấy 3 năm nay vẫn ok:D

minhngocthaomy

Xe tải
Gần đây máy giặt nhà em khi giặt xong hay bị cặn bám vào quần áo.
E cũng vệ sinh lồng giặt bằng bột vệ sinh Hàn quốc hay bán trên mạng, rồi bằng ngâm Clo nhưng vẫn bị.
Cụ nào biết cách xử lý không?
các bột vệ sinh máy giặt bán trên facebook cụ tốt nhất là không mua! nếu cụ rành thì thái lồng giặt ra vệ sinh bên ngoài lồng giặt. còn không thì cụ gọi thợ đến vệ sinh. 200k thôi cụ ak

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Cụ lên Hàng Hòm mua 1 cân axít Chanh (axetic) bật bình nóng lạnh lên rồi cho đầy nước nóng vào máy giặt. Ngâm tiếng rồi giặt xả như bình thường là sạch bong !

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Muối làm mềm nước vN bán đầy cứ gì tây lông, nhà nào dùng máy rửa bát thì đều phải dùng muối này
Muối làm mềm nước không khác gì muối tinh đâu ạ. Chẳng qua nó ép viên cô đặc thôi !

Schutze

Xe máy
Gọi thợ là nhanh nhất thôi cụ ơi, máy giặt phải tháo ra mới vệ sinh sạch được.

Duc_Quang

Xe buýt
Máy nhà cụ là ngang hay đứng? Nhà em máy lồng đứng chả biết vứt đâu cái lọc thế là bị y như nhà cụ. Chán, tìm mãi chả có chỗ nào bán, mà mua máy mới thì phí quá.

onano69

Xe container
Nhà em mua cái máy lồng ngang elec từ 2014 đến giờ chưa vệ sinh bảo dưỡng lần nào :) em hóng thợ tử tế :P

vietran

Xe ba gác
Muối cho vào máy rửa bát để hỗ trợ máy làm mềm nước tích hợp bên trong máy rửa bát (nên gúc gồ thêm làm mềm nước cứng theo cách trao đổi ion)
Còn làm mềm nước cho vào máy giặt là hoá chất .
Đọc kỹ hướng dẫn sx trước khi dùng, lúc hỏng lại đổ tại số.

Còn cho chanh vào tẩy cặn vôi chắc cụ nào chả phải làm với ấm đun siêu tốc, chả có gì cao siêu mà phải gọi thợ, hay lại có đội maketing giống thớt bán lốp, mười mấy ông maketing. :))
Cái éo nào chả là hoá chất, chả làm mềm nước và tẩy cặn vôi. Làm gì có cái nào tích hợp trong máy hả thánh gú gồ xong tưởng tượng.
Giảng lại cho mấy cụ dốt nát hoá, đi học éo chịu học giờ toàn cãi dốt: muối là hợp chất của kim loại với gốc axit, muối ăn là NaCl là 1 ví dụ.
muối dùng cho máy rửa bát và máy giặt là loại đặc dụng làm mềm nước và chống đóng cặn vôi, trong hướng dẫn sử dụng máy giặt nó cũng ghi rất rõ như hình dưới, còn nhà em sử dụng cho cả mây giặt và máy rửa bát hơn chục năm rồi, post cái hình hướng dẫn sử dụng đọc mà mở mang đầu óc

Chỉnh sửa cuối:

ivanho09

Xe hơi
Giặt thường với nước giặt , giặt không tải ở nhiệt độ 90 cụ nhá
Hướng dẫn của bên elextrolux đấy ạ . Tháng e vệ sinh 1 lần
Mỗi lần giặt xong em mở cửa để lồng giặt nó mau khô
Cái này là giặt không tải đủ 1 chu trình với nhiệt độ 90 độ phải không cụ ?