[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

dr.truongdung123

Xe đạp
Mình chỉ tìm hiểu cơ bản chứ ko tìm hiểu sâu. Nhưng gọi hãng đến mà nó cg ko biết giải thích cụ thể. Máy mình mua là máy mới có các option rõ ràng chẳng có option nào để nó tự sấy đến khô rồi ngưng cả. Đã mua máy sấy thì nó phải thực hiện đúng chức năng sấy của nó đã, còn heatpum mà sấy xong phải phơi thì cg vất. Mục đích của mình cg ko phải nhanh, lành, rẻ. Sấy xong là dùng đc, sau đó mới tính tiết kiệm điện.

cuchuoi0509

Xe tăng
Mình chỉ tìm hiểu cơ bản chứ ko tìm hiểu sâu. Nhưng gọi hãng đến mà nó cg ko biết giải thích cụ thể. Máy mình mua là máy mới có các option rõ ràng chẳng có option nào để nó tự sấy đến khô rồi ngưng cả. Đã mua máy sấy thì nó phải thực hiện đúng chức năng sấy của nó đã, còn heatpum mà sấy xong phải phơi thì cg vất. Mục đích của mình cg ko phải nhanh, lành, rẻ. Sấy xong là dùng đc, sau đó mới tính tiết kiệm điện.
Nó có cả trong manual hết đó cụ. Cụ chọn loại đồ rồi chọn mức độ khô. Vì k down đc manual tiếng việt nên em phải trích trong manual tiếng anh cho cụ
Press to select the dryness level in the SHIRTS, TOWELS, COTTON,
MIXED LOAD, and SYNTHETICS cycles. The dryness can be set in
three levels (1-3). Level 1 is used to partially dry items that lay flat
or hang to dry. Level 3 is the strongest and is used to dry larger or
bulk loads.
Trong hướng dẫn nó luôn nói rõ các cycle sấy dùng cho quần áo ntn, có chỉnh đc độ khô tự động hay không, và tối đa cho cycle đó là bao nhiêu kg. Em cá là cụ chưa đọc hết thôi.

Thậm chí khi sấy cả lồng khô tầm 80% nó sẽ có alarm nhắc cụ lấy bớt đồ mỏng nilon ra để không bị co rút, hỏng.

Chỉnh sửa cuối:

dr.truongdung123

Xe đạp
vậy em kính cụ cái manual bằng tiếng anh nhé:
Maxload cho function sấy 35p là 1kg.
Còn bt máy sấy nó có chức năng tự cảm biến độ ẩm, khô nó sẽ dừng nên cụ đừng chọn theo giờ làm gì. Thời gian 3 giờ em thấy cũng tương đối đúng cho tất cả các loại heatpump, sấy lượng quần áo kha khá thì 2-3 giờ là bình thường cụ nhé
Sấy theo giờ là chức năng phụ của mấy máy cũ ngày xưa k có cảm biến, đủ thời gian tự tắt. Đến giờ các máy cảm biến nó vẫn giữ chưa bỏ hẳn đi thôi.
Sấy nhanh, lành, rẻ hơn thì cụ nên mua thông hơi. Còn muốn tiết kiệm điện với sấy nhiệt độ thấp cho đỡ hỏng quần áo thì hẵng mua heatpump.

NK nó bán giá cao thì service nó phải oke thôi, chứ đúng nguyên tắc cụ mua từ samsung nó k bao giờ cho cụ trả hàng kiểu đó. Hoàn toàn lỗi ng sử dụng ko hiểu cách dùng, máy móc nó có lỗi đâu
Cụ có kiến thức hơn em về máy sấy nhưng cách nhìn nhận của cụ có vấn đề. Em là người dùng có kiến thức cơ bản thôi, máy e mua là chính hãng samsung tại nguyễn kim. Có vấn đề em gọi bảo hành nguyên kim đến kiểm tra nó ko xử trí đc mới nhận máy về chứ ai bảo cụ samsung chính hãng thì ko nhận đổi trả.

cuchuoi0509

Xe tăng
Em nói thật cụ có kiến thức hơn em về máy sấy nhưng cách nhìn nhận của cụ có vấn đ

Cụ có kiến thức hơn em về máy sấy nhưng cách nhìn nhận của cụ có vấn đề. Em là người dùng có kiến thức cơ bản thôi, máy e mua là chính hãng samsung tại nguyễn kim. Có vấn đề em gọi bảo hành nguyên kim đến kiểm tra nó ko xử trí đc mới nhận máy về chứ ai bảo cụ samsung chính hãng thì ko nhận đổi trả.
kiến thức có trong manual cả, em cũng đọc, cụ cũng đọc. Cụ bảo cụ đọc kỹ rồi nhưng sao nhưng cái em nói toàn trong manual mà cụ k biết. Còn bọn nguyễn kim ngày nó bán k biết bao nhiêu loại máy từ tivi tủ lạnh, máy giặt, mỗi loại hàng chục hãng, hàng chục model làm sao nó rành hết đc. Nhân viên nó chỉ biết lắp thôi, với sẵn cái chính sách đổi trả dễ dàng nó bê luôn về cho đỡ phải tìm hiểu.
Ý em nói ở đây k phải máy lỗi, mà vì cụ k biết cách sd. Đúng ra thì cụ không có lý gì để trả máy cho hãng nếu nó k hỏng. Trên FB em thấy các chị em mua con này về cũng hài lòng, dùng bt đâu có v đề gì

Chỉnh sửa cuối:

dr.truongdung123

Xe đạp
kiến thức có trong manual cả, em cũng đọc, cụ cũng đọc. Cụ bảo cụ đọc kỹ rồi nhưng sao nhưng cái em nói toàn trong manual mà cụ k biết. Còn bọn nguyễn kim ngày nó bán k biết bao nhiêu loại máy từ tivi tủ lạnh, máy giặt, mỗi loại hàng chục hãng, hàng chục model làm sao nó rành hết đc. Nhân viên nó chỉ biết lắp thôi, với sẵn cái chính sách đổi trả dễ dàng nó bê luôn về cho đỡ phải tìm hiểu.
Ý em nói ở đây k phải máy lỗi, mà vì cụ k biết cách sd. Đúng ra thì cụ không có lý gì để trả máy cho hãng nếu nó k hỏng
Em đọc kỹ là đọc cái nội dung tóm tắt của nó thôi, chứ e cg đâu có tg đọc cụ thể chi tiết như cụ. NK mà giải thích rõ ràng em cg chẳng trả hàng làm gì cả. NK nó bán hàng cho em nó ko giải quyết đc thì tại NK chứ giờ cụ lại bảo tại em ko biết cách sử dụng. Tất nhiên là em chỉ biết cái cơ bản thôi thì những cái sâu hơn ng bán phải cung cấp thêm khi đc hỏi. Chứ ở đâu ra việc ko biết sử dụng là lỗi ng dùng vậy. Ở đây e cg chẳng làm khó Nguyễn Kim, em báo lên sự việc 2 chế độ sấy ko khô đồ, nó đến kiểm tra ko giải quyết đc thì e trả hàng thôi.

dr.truongdung123

Xe đạp
Cụ nói việc em ko biết sử dụng từng option là đúng, có thể cái máy sấy ko cần phải trả cg là đúng. Nhưng cái đó Nguyễn Kim phải giải đáp cho em chứ ko phải là lỗi tại em ko tìm hiểu sâu.

cuchuoi0509

Xe tăng
Tóm lại em thấy ng mua cũng có lỗi và ng bán cũng có lỗi, cả 2 ông đều k đọc HDSD, đấy là thói quen khá xấu của ng VN, nhiều khi có những cái nó khuyên phải làm/không được làm nhưng k đọc. Như nước ngoài HDSD mà viết k rõ có khi hãng còn bị ăn kiện như chơi.
Em thấy sắm đồ gì mới về mà đọc manual cũng là thú vui, biết đc thêm các chức năng của máy mà có khi hãng k quảng cáo, hoặc k ghi trên giới thiệu chung

dr.truongdung123

Xe đạp
Tóm lại em thấy ng mua cũng có lỗi và ng bán cũng có lỗi, cả 2 ông đều k đọc HDSD, đấy là thói quen khá xấu của ng VN, nhiều khi có những cái nó khuyên phải làm/không được làm nhưng k đọc. Như nước ngoài HDSD mà viết k rõ có khi hãng còn bị ăn kiện như chơi.
Em thấy sắm đồ gì mới về mà đọc manual cũng là thú vui, biết đc thêm các chức năng của máy mà có khi hãng k quảng cáo, hoặc k ghi trên giới thiệu chung
Em chưa kịp tìm hiểu e đã trả mẹ nó đi rồi 🤭

mehainhoc

Xe tải
Nhà em giặt riêng, sấy riêng.
ưu điểm:
- quần áo k bị nhàu do lúc mang từ giặt sang sấy đã giũ qua. Quần áo sạch hơn do máy sấy hút bụi và vải vụn vào bộ lọc.
- sấy nhiều đồ hơn, ga gối sấy được tất (sấy 10kg của elex ạ)
- không gian nhìn hay ho hơn do e để sấy úp ngược lên giặt ạ. Cccm tham khảo trên mạng sẽ thấy rất hay.
Nhược điểm:
- mất công chuyển từ giặt sang sấy
- phải để ý bộ lọc của sấy k thì vài bữa nó đầy vải rụng.
- tốn thêm các bộ bảo vệ điện do công suất 2 cái này lớn. E để chung cả tủ đông (400l)
- bà cả nhà em lười phơi hẳn. Cứ giặt xong là sấy bất kể trời mưa nắng. Chỉ chăn mới mang phơi thôi ạ. Hỏi thì bảo sấy nó thơm và sạch khuẩn hơn phơi :))
Tóm lại là hài lòng ạ.
Cụ cho e xin model máy giặt và máy sấy e tham khảo để mua a

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Chốt lại giặt riêng sấy riêng vì có nhiều ý kiến đó. Đã mất công hỏi cụ chủ nên nghe người có kinh nghiệm đã dùng.

edc

Xe lăn
Em dùng giặt riêng sấy riêng (Electrolux) trong 8 năm, đồ vải thơm tho nhưng vẫn phải lách cách chuyển từ máy giặt sang máy sấy. Máy sấy Elec đc cái rất bền, dùng mười mấy năm vẫn đẹp như mới (em mua từ 2006 giờ chuyển cho ông bà già dùng).

5 năm nay em chuyển sang giặt sấy chung (máy Pana Nhật nội địa mới tinh), cứ cho quần áo vào bấm nút rồi đi ngủ, tỉnh giấc lôi quần áo ra gấp, ko phải lo mưa gió đi cất đồ phơi, mà quần áo khăn khố mềm mại thơm tho. Quá tiện với đứa lười như em. Vì biết giặt sấy sẽ nhăn nên em cho cả nhà mặc đồ cotton là chính, có nhăn thì mặc vào phẳng ngay. Áo sơmi em giặt mẻ riêng ít đồ thì ko bị nhăn như giặt sấy nhiều đồ, và sơmi kiểu gì cũng phải là nên 1 tuần em gom đồ vào giặt sấy và là lượt 1 lần. Tóm lại là em hoàn toàn ưng ý với cái máy giặt sấy này.
Cụ nào dùng máy giặt sấy mà bảo ko khô thì hoặc là máy có vấn đề, hoặc là cụ giặt quá nhiều trong 1 lần giặt.
Tiện nhất là nhà có f1 nhỏ. Giặt và sấy khô luôn. Còn quần áo người lớn thì nhăn nheo :D

cuchuoi0509

Xe tăng
Thực ra thì hàng giặt sấy chung VN khá lởm vì công nghệ sấy k ngon, lại k có hút bụi vải như giặt sấy chung của Nhật nên các cụ ác cảm cũng đúng. Giặt sấy chung của Nhật thì tiện nhưng số lượng sấy ít chỉ 6-7kg max, để đỡ nhăn nhàu thì cũng k nên sấy max load của nó.
Mà bây giờ máy giặt sấy riêng heatpump combo 2 máy 9kg giá new bh chinh hãng bằng con nhật bãi cũ rồi, mới thì phải mua đc hơn 2 combo (2x2=4) nên nhà nào rộng rãi mua combo dùng cho sướng, chả tội gì mua Nhật bãi hoặc new đắt. Giả sử nó k bền bằng con Nhật nhưng giá nó rẻ hơn 1 nửa, sau khi hỏng mua loại mới công nghệ mới còn hơn là dồn tiền mua 1 con công nghệ cũ, dùng lâu k thay, mất giá đồng tiền thì còn phí hơn

Lavender168

Xe buýt
1. Giặt riêng, sấy riêng:
Ưu điểm: Giặt ít (không) nhăn do các cụ phải chuyển quần áo từ máy giặt sang máy sấy (nên giũ được quần áo trước khi sấy); Cùng lúc giặt + sấy được nhiều quần áo (giặt mẻ 2 thì sấy mẻ 1 đồng thời).
Nhược điểm: Mất công chuyển quần áo từ máy giặt sang máy sấy.

2. Giặt sấy:
Ưu điểm: Chính là nhược của thằng trên. Không mất công chuyển quần áo. Em cứ tối cho hêt vào máy, bấm giặt sấy, sáng hôm sau dậy gấp gọn.
Nhược điểm: Sấy bị nhàu (không nhiều) nhưng chắc sẽ nhàu hơn sấy riêng.

Còn vụ giặt sấy ko khô là do các cụ cho quá nhiều quần áo vào 1 lần giặt.
Em bổ sung nhược điểm nữa là co vải cực. em vứt đi bộ ga vì sấy, co tịt luôn.
còn nhăn thì nếu cụ bỏ qa ngay khi xong nó cũng khg nhăn lắm.
Ưu điểm nữa là nếu chất bị phai màu thì nó sẽ kg phai đc vì bị khô ngay lập tức.
Ai chê kg biết chứ em thích, rất thích tuy năm đúng là chỉ dùng vài lần, vẫn thích phơi qa dưới nắng hơn

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em thấy sấy chủ yếu dùng tốt thời tiết nồm ẩm chứ bình thường mà cứ sấy suốt thì không ổn lắm, phơi được vẫn ok nhất.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Nhà em giặt riêng, sấy riêng.
ưu điểm:
- quần áo k bị nhàu do lúc mang từ giặt sang sấy đã giũ qua. Quần áo sạch hơn do máy sấy hút bụi và vải vụn vào bộ lọc.
- sấy nhiều đồ hơn, ga gối sấy được tất (sấy 10kg của elex ạ)
- không gian nhìn hay ho hơn do e để sấy úp ngược lên giặt ạ. Cccm tham khảo trên mạng sẽ thấy rất hay.
Nhược điểm:
- mất công chuyển từ giặt sang sấy
- phải để ý bộ lọc của sấy k thì vài bữa nó đầy vải rụng.
- tốn thêm các bộ bảo vệ điện do công suất 2 cái này lớn. E để chung cả tủ đông (400l)
- bà cả nhà em lười phơi hẳn. Cứ giặt xong là sấy bất kể trời mưa nắng. Chỉ chăn mới mang phơi thôi ạ. Hỏi thì bảo sấy nó thơm và sạch khuẩn hơn phơi :))
Tóm lại là hài lòng ạ.
Có tốn điện lắm ko cụ

cuchuoi0509

Xe tăng
Em thấy sấy chủ yếu dùng tốt thời tiết nồm ẩm chứ bình thường mà cứ sấy suốt thì không ổn lắm, phơi được vẫn ok nhất.
Sấy sạch, thơm hơn phơi nhiều đó cụ. Nó là 1 hình thức giặt hơi nóng, bụi được hút lại vào lưới lọc. Phơi bị bụi + bay hết mùi thơm của nước giặt. Sấy nó giữ mùi thơm lâu hơn, k mất công phơi, chung cư thì ban công treo đồ đc giải phóng. Tóm lại là nên có dù có nắng hay mưa.

cuchuoi0509

Xe tăng
máy sấy inverter vào động cơ thì em thấy cũng k có tác dụng gì lắm vì động cơ nó quay đều đều k giật cục lắm, quan trọng nhất là phần sấy cần inverter thì hình như k có thôi

honda acura

Xe điện
mua máy sấy rồi thì cứ sài thôi chứ còn phơi làm gì cho mất công
em cứ tuần làm một mẻ, quay vòng, mua năm bộ giống màu nhau .......