[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

Boy điện

Xe hơi
nhà e dùng sấy thông hơi của electrolux.rẻ,bền.
e treo ngược nó lên tường.ống thông hơi cho ra ngoài.nhà e ở đà lạt.ko có nó mùa mưa phơi cả tuần cũng chả khô.
hiện đại quá nhiều khi lại phức tạp

tvu732

Xe buýt
Em đang định mua 1 con máy sấy riêng vì máy giặt hiện giờ nhà dùng đang tốt, không muốn bỏ đi. Sau khi ngâm cứu em thấy có 2 loại:
1. Sấy heatpump, đắt hơn, tiết kiệm điện và đỡ nhăn hơn.
2. Sấy ngưng tụ / thông hơi (ngưng tụ và thông hơi chỉ là 2 cách thoát hơi ẩm khác nhau chứ công nghệ sấy giống nhau).

Em đang lăn tăn mua loại nào. Em không quan tâm đến tiền điện và chống nhăn (Đằng nào những bộ quan trọng chẳng phải là lại) nhưng em cần loại nào đỡ làm xù vải, giúp bền màu, chế độ giặt len chống co thực sự có hiệu quả.

Các cụ mợ cho em lời khuyên xem Heatpump và loại ngưng tụ/thông hơi có thực sự khác nhau về các tiêu chí trên không ạ? Không thì em lấy con ngưng tụ/thông hơi cho gọn nhẹ, vì em không cần đến 9kg như con SS heatpump làm gì.

wudangbeijing

Xe hơi
Em đang định mua 1 con máy sấy riêng vì máy giặt hiện giờ nhà dùng đang tốt, không muốn bỏ đi. Sau khi ngâm cứu em thấy có 2 loại:
2. Sấy ngưng tụ / thông hơi (ngưng tụ và thông hơi chỉ là 2 cách thoát hơi ẩm khác nhau chứ công nghệ sấy giống nhau).

Em đang lăn tăn mua loại nào. Em không quan tâm đến tiền điện và chống nhăn (Đằng nào những bộ quan trọng chẳng phải là lại) nhưng em cần loại nào đỡ làm xù vải, giúp bền màu, chế độ giặt len chống co thực sự có hiệu quả.

Các cụ mợ cho em lời khuyên xem Heatpump và loại ngưng tụ/thông hơi có thực sự khác nhau về các tiêu chí trên không ạ? Không thì em lấy con ngưng tụ/thông hơi cho gọn nhẹ, vì em không cần đến 9kg như con SS heatpump làm gì.
Không nên dùng heatpump của Sam Sung nhé, nên dùng heatpump của elex bền và ổn định hơn. Sấy thông hơi và ngưng tụ sẽ tốn chi phia tiền điện và hại quần Áo hơn, vì nhiệt lúc nào cũng thổi với công suất như nhau, còn heatpump thì có cảm biến nhiệt và độ ẩm nên nó sẽ thay đối nhiệt độ phù hợp với độ ẩm của quần áo để không hại vải, thời gian sấy linh hoạt hơn.

Huydai04

Xe tải
Nhưng khi sấy xong thì quần áo rất nóng, cảm giác bị co vải lại là sao cụ nhỉ
Ngưng tụ cũng là xấy nhiệt chứ không phải block nên nó nóng và co vải hơi ẩm được đẩy xuống ống xả

Chỉnh sửa cuối:

cuchuoi0509

Xe tăng

ngưng tụ nó hơi dở dở ương ương ở giữa. heatpump ss thì giờ khoản gần 13tr thôi.
heatpump thì nhiệt nó vẫn thấp hơn các loại kia nên khả nang vải co cũng đỡ hơn. Cụ dư dả thì heatpump, k thì thông hơi cũng đc

cuchuoi0509

Xe tăng
Không nên dùng heatpump của Sam Sung nhé, nên dùng heatpump của elex bền và ổn định hơn. Sấy thông hơi và ngưng tụ sẽ tốn chi phia tiền điện và hại quần Áo hơn, vì nhiệt lúc nào cũng thổi với công suất như nhau, còn heatpump thì có cảm biến nhiệt và độ ẩm nên nó sẽ thay đối nhiệt độ phù hợp với độ ẩm của quần áo để không hại vải, thời gian sấy linh hoạt hơn.
k phải sấy nhiệt lúc nào cũng như nhau đâu, mấy sấy bây giờ máy nào chả có kiểm soát nhiệt đầu vào và đo độ ẩm đầu ra hả cụ. Nó đo gió ra nóng quá thì nó tắt bật hoặc giảm công suất sấy đc (dây may xo tắt đi nó vẫn nóng 1 tgian).

uoat_LX

Xe điện
Giữa năm định làm con tủ sấy , chuẩn bị cho mùa lạnh ,sau nghĩ thấy hiểu biết loại này ít nên lại thôi ,nhân có thớt này hỏi các cao nhân , loại này được không ạ .

Chỉnh sửa cuối:

DuyAnh1209

Xe hơi
đọc comment thì đa phần các cụ khuyên giặt và sấy riêng, bản thân em nghĩ như vậy cũng chuẩn và bền hơn vì mỗi cái sẽ làm tốt chức năng riêng của nó, nhược điểm có lẽ là tốn diện tích.
Các cụ có đề xuất được combo giặt sấy riêng nào mà tốt giá cả lại hợp lý không? Tầm 12-15 Tr có combo nào ổn không các cụ?

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Có cụ nào dùng tủ giặt hấp không ạ ?
Thấy giá cao cũng xót ruột quá!

Giangvietanh

Xe máy
đọc comment thì đa phần các cụ khuyên giặt và sấy riêng, bản thân em nghĩ như vậy cũng chuẩn và bền hơn vì mỗi cái sẽ làm tốt chức năng riêng của nó, nhược điểm có lẽ là tốn diện tích.
Các cụ có đề xuất được combo giặt sấy riêng nào mà tốt giá cả lại hợp lý không? Tầm 12-15 Tr có combo nào ổn không các cụ?
kinh phí 15tr hơi khó có hàng ngon.
có con toshiba đang giảm giá còn 20tr ấy. Tập hợp hết đỉnh cao công nghệ giặt, điện 220v BH chính hãng...
Cụ mua loại combo mà dùng, nhật nó làm ra bán cho cả nước nó dùng, chắc chắn là ngon cụ ạ. Mua loại giặt sây tích hợp nó mới là cách mạng giặt, bấm nút xong đợi lấy đồ ra mặc... chứ loại sấy riêng mất 1 lần lấy từ máy giặt lên máy sấy, vẫn mất công.

còn chuyện bền thì cụ dùng đúng hướng dẫn, vệ sinh định kỳ, giặt đồ đừng nhiều quá, chắc em nghĩ khó mà ko bền đc.

thêm điện đóm nếu cụ thắc mắc, 1 lần giặt + sấy hết khoảng 1-1,3 số điện (em mua máy đo về đo kiểm chứng rồi)

DuyAnh1209

Xe hơi
có con toshiba đang giảm giá còn 20tr ấy. Tập hợp hết đỉnh cao công nghệ giặt, điện 220v BH chính hãng...
Cụ mua loại combo mà dùng, nhật nó làm ra bán cho cả nước nó dùng, chắc chắn là ngon cụ ạ. Mua loại giặt sây tích hợp nó mới là cách mạng giặt, bấm nút xong đợi lấy đồ ra mặc... chứ loại sấy riêng mất 1 lần lấy từ máy giặt lên máy sấy, vẫn mất công.

còn chuyện bền thì cụ dùng đúng hướng dẫn, vệ sinh định kỳ, giặt đồ đừng nhiều quá, chắc em nghĩ khó mà ko bền đc.

thêm điện đóm nếu cụ thắc mắc, 1 lần giặt + sấy hết khoảng 1-1,3 số điện (em mua máy đo về đo kiểm chứng rồi)
Nghe cụ giải thích cũng rất hợp lý, máy giặt 20tr cũng thuộc dạng khủng rồi, cụ cho em xin cái mã để em ngâm cứu thử được không?

L.C.D

Xe container
Em đang tính mua 1 con nhưng trời nồm đông Hà Nội mà sấy áo len (Len tự nhiên) thì chắc nó co hết lại cụ nhỉ.
Em vứt đi mớ áo cashemere vì sấy xong áo ng nhớn thành áo trẻ con 😂
Còn áo len khác thì cũng co nhỏ lại 1 size đấy ạ

cuchuoi0509

Xe tăng

cụ mua đc con toshiba 20tr đó chưa, em đang tìm cách ship mà chưa biết ship ntn

damhai

Xe buýt
Bác chủ nên mua cái này nhé, tầm giá vừa phải cho gia đình 4-5 người. Mua mới, công nghệ mới vẫn tốt hơn nhé, thương hiệu uy tín, bảo hành chính hãng.

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Em gọi họ kêu ship ra Hà Nội qua Tín Thành phí cao và phải mua bảo hiểm rồi khoản hỗ trợ bảo hành sẽ không được tốt vì không có chi nhánh nên hơi ngại !

cuchuoi0509

Xe tăng
Em gọi họ kêu ship ra Hà Nội qua Tín Thành phí cao và phải mua bảo hiểm rồi khoản hỗ trợ bảo hành sẽ không được tốt vì không có chi nhánh nên hơi ngại !
bh chính hãng toshiba 2 năm mà cụ, có gì đè ông toshiba ra chứ tội gì gọi bên đó, ĐMCL em thấy service cũng kém lắm. Em tìm được bên ship khá rẻ, trước em ship cây đàn điện Nhật cũ gần 100kg thể tích tương đương, chỉ bọc vải thôi mà vẫn ngon nghẻ

Giangvietanh

Xe máy
Nhà cháu mua con nhật nội địa 32tr xong con này nó mới giảm giá, tiếc lắm, nhưng tin con này ngon hơn con nhật nội địa mình mua, cụ nghĩ xem ng ta bế từ bãi nhật bủn về còn ko sao, từ sg ra thì sợ gì... con này nó đổ nước giặt với nước xả 1 lần rồi tự động mỗi lần giặt, đúng chức năng nhà cháu còn thiếu ở máy nội địa nhật

Chỉnh sửa cuối: