[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

.Bo My

Xe container
Em thắc mắc là với công nghệ hiện nay, sao ko có các cảm biến hay nó đo lượng hơi ẩm còn lại để xác định quần áo đã khô chưa để xác định thời điểm dừng sấy nhỉ.
có mà, có điều là nhiều người chỉ cần hơi ẩm tí để dễ ủi, hoặc giữa chừng lấy cái khô ra trước. Xem lại máy giặt có option chỉnh độ khô đấy. SS nếu còn hơi ẩm tí thì chạy thêm chế độ gió nóng, là để cất tủ.

luyenok

Xe điện
Em thắc mắc là với công nghệ hiện nay, sao ko có các cảm biến hay nó đo lượng hơi ẩm còn lại để xác định quần áo đã khô chưa để xác định thời điểm dừng sấy nhỉ.
Có chứ, chính là khi để auto mà có lúc nó chạy 1h, lúc lại tận 2h ấy.

hminh2005

Xe điện
Em nghĩ cảm biến cũng chỉ là tương đối. Ví dụ các loại quần áo có thể khô hết nhưng chỗ dày như cạp quần hay túi bên trong ... nó dày hơn, chưa khô hẳn thì cảm biến chắc khó nhận biết cụ thể. Đo theo số đông thôi

network

Xe buýt
Máy nào cũng có cảm biến nhiệt độ và cảm biến độ ẩm cụ nhé, máy nào sấy xong cũng khô mặc luôn được, nếu không khô là máy bị lỗi.

hoangdung20

Xe tải
Chuẩn bị nhận nhà mới nên em đang tính làm con máy giặt cửa ngang. Đang phân vân giữa Bosch và, Aqua và LG vì công nghệ truyền động trực tiếp hoặc không chổi than e thấy bền hơn. Em thấy mọi người khen LG nhiều nhưng cá nhân dùng con ở nhà bố mẹ thì không thích lắm, lúc mua tới giờ được 5 năm: mới 1 năm đầu thì núm điều khiển đã bị lỏng, vặn mãi không được, sang năm thứ 3 thì bảng điều khiển lỗi phải vệ sinh hết 500k, đến đầu năm nay thì chập mạch thay hết 2 củ -_-
Máy nhật nó khác nhiều về công nghệ cả tính năng, nhưng giá nó đắt so với hàng siêu thị ạ
Nếu mua máy siêu thị em khuyên cụ nên mua giặt riêng sấy riêng ạ

luyenok

Xe điện
Máy nhật nó khác nhiều về công nghệ cả tính năng, nhưng giá nó đắt so với hàng siêu thị ạ
Chuẩn đét, nếu 2 in 1 thì mấy hàng chính hãng ở VN chức năng sấy phế luôn, không khô mà rất mùi.

Đi Jây

Xe buýt
1. Khô đến mức cất tủ được luôn hay không nó tùy thuộc vào số lượng và loại vải.
2. Như ý 1 ở trên, mỗi loại vải sẽ cần thời gian sấy khác nhau. Ví dụ 1 cái áo sơ mi thường rất nhanh khô, nhưng 1 cái quần kaki dầy thì rất lâu, nhất là phần túi quần. Thực tế sinh hoạt hàng ngày rất khó để chia ra từng loại để giặt/sấy nên có thể chọn hỗn hợp cho nhàn.
3. Vẫn như các ý trên, khô hay không phụ thuộc vào loại vải.
4. Đó là chức năng tăng cường, đại loại là nó sẽ quay và thổi hơi để quần áo bớt nhăn, kiểu như lấy quần áo ra và vẩy mạnh tay ấy. Nhưng hiệu quả không cao đâu.
Có chứ, chính là khi để auto mà có lúc nó chạy 1h, lúc lại tận 2h ấy.
Em nghĩ cảm biến cũng chỉ là tương đối. Ví dụ các loại quần áo có thể khô hết nhưng chỗ dày như cạp quần hay túi bên trong ... nó dày hơn, chưa khô hẳn thì cảm biến chắc khó nhận biết cụ thể. Đo theo số đông thôi
Theo em nghĩ, cảm biến độ ẩm chỉ đo đc độ ẩm trong không khí khi nó thổi qua lồng sấy. Khi quần áo khô gần hết, chỉ trừ vài chỗ khuất (cạp quần, túi quần ...) thì cảm biến ko thể biết đc vài chỗ còn ẩm đó.

Gerben

Xe buýt
Samsung có cặp nào tốt mà giặt sấy thiết kế chồng lên nhau không ạ, nhờ các cụ hiểu biết tư vấn. Em cảm ơn.

nguyentoan.uct

Xe điện
Theo em nghĩ, cảm biến độ ẩm chỉ đo đc độ ẩm trong không khí khi nó thổi qua lồng sấy. Khi quần áo khô gần hết, chỉ trừ vài chỗ khuất (cạp quần, túi quần ...) thì cảm biến ko thể biết đc vài chỗ còn ẩm đó.
Nhà sản xuất sẽ tính toán thôi cụ, vì khi còn chỗ ẩm thì hơi của máy sấy sẽ luồn đảo vào quần áo thoát ra vẫn còn hơi ẩm. Nó khác với phơi tự nhiên là từ từ.

andrewng95

Xe đạp
Em đã chốt mua 1 con sấy Bosch serie 6 săn sales 12.12 ở shop của Bosch trên Shopee áp voucher giảm đc gần 3 củ còn 15 triệu :))

Cũng hốt được con serie 8 từ 27tr xuống 22tr mà giá đó vẫn cao với ngân sách của em quá nên cuối cùng phải hủy đơn để hốt em này
Trên tay máy giặt lồng ngang AQUA Color AI AQD-DDW1100J - YouTube

Không biết Aqua xài có ổn khong các bác. Thấy máy này cũng truyền động trực tiếp như LG lại nhiều công nghệ hay. Dù biết Aqua bị tàu mua lại nhưng em thấy công nghệ nó vẫn của Nhật, nhà em hồi xưa xài Sanyo từ 2007 tới 2018 nó mới chịu hư nên ấn tượng cũng tốt nhưng thấy trên hội không có mấy ai dùng :-ss

hoangdung20

Xe tải
Em đã chốt mua 1 con sấy Bosch serie 6 săn sales 12.12 ở shop của Bosch trên Shopee áp voucher giảm đc gần 3 củ còn 15 triệu :))

Cũng hốt được con serie 8 từ 27tr xuống 22tr mà giá đó vẫn cao với ngân sách của em quá nên cuối cùng phải hủy đơn để hốt em này

Không biết Aqua xài có ổn khong các bác. Thấy máy này cũng truyền động trực tiếp như LG lại nhiều công nghệ hay. Dù biết Aqua bị tàu mua lại nhưng em thấy công nghệ nó vẫn của Nhật, nhà em hồi xưa xài Sanyo từ 2007 tới 2018 nó mới chịu hư nên ấn tượng cũng tốt nhưng thấy trên hội không có mấy ai dùng :-ss
Cụ chỉ cần cho 2 con máy Tàu-Nhật giaetj thường không xà phòng nước xả để treo lên giàn phơi hôm trời mưa ẩm xem qao giặt máy nào hôi thì biết ngay công nghệ dòng nào ok ạ. Nhật nó ng thực việc thức chứ mấy ông việt nam quảng cáo công nghệ nhật đức này nọ thì 100% là tàu ạ

Nghiant96

Xe buýt

nhà em thì toàn dùng aqua từ tủ lạnh máy giặt máy sấy. Máy giặt nhà có 2 cái 1 cái đứng 1 cái ngang. Cái đứng thì rẻ nhất phân khúc mà cũng bền dùng mấy năm rồi chưa lỗi lầm gì. còn máy ngang với máy sấy thì mới đc 1 năm nói chung vẫn ổn. Sấy nhà em là loại bơm nhiệt 10kg nên đem sấy cả chăn bông mùa đông thoải mái. Ngày trước mua cái máy giặt 9kg giờ thấy vẫn bé. Nhưng em thấy giặt không nhảy cóc như đám LG với Samsung nhà hàng xóm dù lúc nào giặt cũng full chật kín đồ. Con sấy thì hơi lâu nếu đồ hỗn hợp thì phải tầm 3-4 tiếng mới xong. Nhưng đc cái đồ đạc bền không bị nhăn. Từ em đến vợ váy vóc sơ mi cứ tống hết vào máy giặt máy sấy chả bh phải giặt tay nữa.

phucbqp

Xe hơi
E đang nghiên cứu con giặt sấy của Nhật nên vào đây lót dép

andrewng95

Xe đạp
nhà em thì toàn dùng aqua từ tủ lạnh máy giặt máy sấy. Máy giặt nhà có 2 cái 1 cái đứng 1 cái ngang. Cái đứng thì rẻ nhất phân khúc mà cũng bền dùng mấy năm rồi chưa lỗi lầm gì. còn máy ngang với máy sấy thì mới đc 1 năm nói chung vẫn ổn. Sấy nhà em là loại bơm nhiệt 10kg nên đem sấy cả chăn bông mùa đông thoải mái. Ngày trước mua cái máy giặt 9kg giờ thấy vẫn bé. Nhưng em thấy giặt không nhảy cóc như đám LG với Samsung nhà hàng xóm dù lúc nào giặt cũng full chật kín đồ. Con sấy thì hơi lâu nếu đồ hỗn hợp thì phải tầm 3-4 tiếng mới xong. Nhưng đc cái đồ đạc bền không bị nhăn. Từ em đến vợ váy vóc sơ mi cứ tống hết vào máy giặt máy sấy chả bh phải giặt tay nữa.
Cảm ơn bác đã chia sẻ. Em thấy mọi người xung quanh ai cũng đề xuất LG nhưng thú thật LG với em ấn tượng k tốt lắm. Sử dụng 5 năm mà xuống mã thấy rõ luôn. Mà nước giặt xả lúc nào cũng bị cặn. Được cái máy chạy êm do động cơ truyền động trực tiếp. À cái nắp nhựa ở ngoài máy giặt sau 5 năm nó còn rơi ra nữa. Nói chung về chất lượng build như này là quá tệ với 1 con máy 15 củ hồi 2018 😵💫

Koko.sineru

Đi bộ
Máy giặt sấy Xiaomi thấy có loại 2 in 1 2 thùng giặt chồng lên nhau, giá rẻ hơn hẳn máy cùng loại của LG. Cụ nào đã dùng cho em xin review loại này có tốt không ạ
Loại 2 thùng chồng lên nhau thùng dưới 15kg có cả giặt và sấy, thùng trên 7kg chỉ giặt thôi. Lg cũng có con này. Hình như thằng xiaomi này copy nguyên con lg hay sao ấy, e cũng mới săn sale được con 12kg sấy 9kg của xiaomi này giặt thấy ngon choét. Êm ái khô ráo

Thuoc lao

Xe tăng
Cụ mua máy sấy thì lợi thế lúc trời nồm ko tính đến chứ lúc cụ vệ sinh cái khay bông vải mới thấy khủng khiếp. Nếu nó ko lọc chỗ bông vải đó ra thì sẽ bám vào quần áo rồi mình lại hít vào 1 số chứ đi đâu.
Về việc lọc bụi vải thì các hãng, các dòng (thông hơi hay ngưng tụ) đều tương tự nhau chứ cụ.
Em đang tính mua dòng rẻ rẻ thôi

thichlexus

Xe điện
Em ở chung cư nên thích mua loại giặt sấy chồng lên nhau tiết kiệm diện tích nhưng máy của LG thì giá cao quá.
Xiaomi thì giá chưa bằng 1/2 LG nhưng có vẻ ít người dùng nên không biết có bền ko, nếu dùng vài năm đã trục trặc thì rẻ lại thành đắt.

Luxipe

Xe hơi
E mua máy sấy r. Mua xong giờ cứ giặt xong là sấy, thơm mềm, k nhăn. E cũng tiếc tiền và cũng k nghiên cứu nhiều nên mua theo loại của nhà đứa e đang dùng, Electrolux mã EDB, sấy 8,5kg.

Nghiant96

Xe buýt
Em ở chung cư nên thích mua loại giặt sấy chồng lên nhau tiết kiệm diện tích nhưng máy của LG thì giá cao quá.
Xiaomi thì giá chưa bằng 1/2 LG nhưng có vẻ ít người dùng nên không biết có bền ko, nếu dùng vài năm đã trục trặc thì rẻ lại thành đắt.
cụ mua 2 máy riêng xong mua thêm cái kệ để rồi kê 2 cái lên nhau cũng đc có vấn đề gì đâu ạ. Như nhà em đang kê 2 cái như thế. Chứ em thấy máy 2 cái chồng sẵn lên nhau vừa nặng xong chẳng may hỏng 1 cái thì coi như cái bên trên cũng đem đi sửa cả thể.