[Funland] Tất tần tật về máy giặt - sấy

phucbqp

Xe hơi
sấy ít chỉ dùng mua nồm thì mua cái tủ 500k về dùng cũng ok chán
Máy giặt sấy có cái hay là chỉ cần cho quần áo bẩn vào và lấy quần áo sạch ra mặc, phù hợp với gia đình bận rộn. Như nhà e thì sáng vất quần áo vào rồi đi làm, tối về thì bắt bọn trẻ con lên lấy xuống gấp, mặc. Em thấy như vậy khá tiện

hoangdung20

Xe tải
Tức là cả trong một chu trình giặt, thì chỉ có một giai đoạn ngắn khoảng 1 phút ở lúc vắt thì nó mới kêu to. Lúc này tốc độ quay của lồng là lớn nhất, cảm giác như máy rung lắc mạnh, ko bị vỗ lồng. Sau đó khi giảm tốc độ quay thì lại bớt đi. E có hỏi một vài chỗ thì họ nói kêu thì không tránh được, nhưng kêu to thì phải xem trực tiếp. Không biết cụ có thợ nào có thể xem xét được không
Cụ ib em ạ, em có thợ giỏi dòng này ạ, dân động lực chứ không phải mấy ông thợ làm xong bỏ của chạy lấy người ạ 😀

.Bo My

Xe container
Em đang bị hỏng cái motor quạt sấy của máy giặt sấy electrolux mà khó tìm quá. Cụ nào biết ở đâu bán không?
cụ hỏi bảo hành electrolux mà không có à? Mà cái motor là cái bền nhất trong máy giặt rồi, thay mới cái máy đi. Máy giặt SS bảo hành motor 21 năm.

phucbqp

Xe hơi
Giảm tốc độ vắt tối đa xuống 1 nấc thử, là 1 cách kéo dài tuổi thọ.
Vâng, e cũng nghĩ đến cách này nhưng muốn đặt ở chế độ mặc định để đỡ phải chọn nhiều vì đâu có phải chỉ một mình mình dùng

nguarung

Xe điện
Em kính nhờ các bác ạ!
Nhà em có 1 máy giặt cửa ngang LG và một máy sấy HeatpumP Sam Sung. Tối hôm qua em giặt xong, rồi chuyển sang máy sấy đến lúc lấy quần áo ra thì thấy cái thanh này ạ. Thanh này bằng Inox, một đầu có keo và có 1 số chố có ngàm và lỗ như để bắt vít hoặc để gá vào chỗ nào đó, do máy sấy chạy nên nó bị vặn vẹo mất 1 ít. Em nhìn vào lồng giặt và lồng sấy thì ko phát hiện ra chỗ nào bị thiếu, mà đem so thanh này vào lồng giặt và lồng sấy thì thấy nó cũng có chiều cong tưng ứng với chiều cong của lồng, em ko biết nó từ đâu bung ra. Nhờ các bác xem hộ em xem nó có thể từ đâu bung ra ạ. Em cám ơn!

Chỉnh sửa cuối:

hung_docco

Xe máy
LG hay SS cũng ngon, quan trọng hợp ví của cụ chủ thớt mà quất

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em có thắc mắc khi dùng máy sấy nó hút bụi vải theo nguyên tắc nào nhỉ ? Nhìn thấy bụi vải khi sây xong thấy cũng hơi ghê vì trước tới giờ mình ko để ý chuyện đó
nhà cụ có dùng máy lọc không khí không? cơ chế nó cũng giống nhau thôi, hút không khí qua một màng lọc, giữ lại bụi ở màng lọc đó

supporter

Xe điện
cụ hỏi bảo hành electrolux mà không có à? Mà cái motor là cái bền nhất trong máy giặt rồi, thay mới cái máy đi. Máy giặt SS bảo hành motor 21 năm.
Đây là motor của quạt sấy chứ không phải motor dẫn động máy giặt cụ ạ. Nó là cái motor quạt sứ

ToyotaAltis9063

Xe điện
Ngang tầm tiền 15-20 triệu nên chọn máy mới hay máy bãi. Máy bãi có những ưu điểm gì mà đát thế CCCM?
Quan điểm của em là mấy đồ này cứ máy mới mà chơi, tiền đến đâu mua đến đó, nhà em mới mua máy LG bơm nhiệt đời mới nhất, dùng thấy ngon ạ, cụ có thể tham khảo thêm Elec thì số cân sấy bé hơn chút, giá đắt hơn khoảng 2tr (dòng cao cấp nhất), nhưng công nghệ cảm biến nọ kia có vẻ quảng cáo hơn LG.

lamnguyen.0612

Xe hơi
Em kính nhờ các bác ạ!
Nhà em có 1 máy giặt cửa ngang LG và một máy sấy HeatpumP Sam Sung. Tối hôm qua em giặt xong, rồi chuyển sang máy sấy đến lúc lấy quần áo ra thì thấy cái thanh này ạ. Thanh này bằng Inox, một đầu có keo và có 1 số chố có ngàm và lỗ như để bắt vít hoặc để gá vào chỗ nào đó, do máy sấy chạy nên nó bị vặn vẹo mất 1 ít. Em nhìn vào lồng giặt và lồng sấy thì ko phát hiện ra chỗ nào bị thiếu, mà đem so thanh này vào lồng giặt và lồng sấy thì thấy nó cũng có chiều cong tưng ứng với chiều cong của lồng, em ko biết nó từ đâu bung ra. Nhờ các bác xem hộ em xem nó có thể từ đâu bung ra ạ. Em cám ơn!

Cái thanh này nhìn có vẻ giống cảm biến độ ẩm quần áo cụ ạ, thường thì nó nằm ở phía dưới bên trong lồng sấy để quần áo có thể tiếp xúc với cảm biến, để từ đó máy có thể dừng hoặc thêm thời gian sấy cho tới khi quần áo khô ạ.

Sonduong.BMV

Xe container
Quan điểm của em là mấy đồ này cứ máy mới mà chơi, tiền đến đâu mua đến đó, nhà em mới mua máy LG bơm nhiệt đời mới nhất, dùng thấy ngon ạ, cụ có thể tham khảo thêm Elec thì số cân sấy bé hơn chút, giá đắt hơn khoảng 2tr (dòng cao cấp nhất), nhưng công nghệ cảm biến nọ kia có vẻ quảng cáo hơn LG.
Em đang dùng Elec được 15 năm rồi, hỏng 1 lần do dán nó bậy vào main, thay 2 tr chậy OK. Nhưng gần đây lúc vắt nó hơi kêu lục khục ở cuối chu kỳ, sang nhà bên cạnh thấy nó mua cái máy bãi có 11 tr chạy rất êm và có sây nên tham khảo, so sánh.

nguarung

Xe điện
Cái thanh này nhìn có vẻ giống cảm biến độ ẩm quần áo cụ ạ, thường thì nó nằm ở phía dưới bên trong lồng sấy để quần áo có thể tiếp xúc với cảm biến, để từ đó máy có thể dừng hoặc thêm thời gian sấy cho tới khi quần áo khô ạ.
UI, thế là lại phải sửa rồi, bác có biết chỗ nào sửa ko ạ

phucbqp

Xe hơi
Kinh nghiệm của em thấy rằng: Nói về độ bền thì hàng mới cũng thoải mái dùng, đơn cử như con máy giặt toshiba cùi bắp em mua chục năm nay dùng cũng chưa hỏng, chỉ bị cũ theo thời gian. Tuy nhiên nói về công nghệ thì nó có sự khác nhau ấy, Đơn giản như cái công nghệ giặt, công nghệ sấy, cảm biến cân nặng và độ tiết kiệm điện thì máy Nhật có nhiều ưu việt hơn. Và cân nặng của mát thì máy Nhật hơn hẳn (toàn khoảng 90 kg và hơn). Dùng máy mới thì không phải đau đầu về chất lượng, chỉ cần ra siêu thị chọn cái là xong. Còn dùng máy Nhật cũ thì phải lựa chọn cơ sở uy tín với độ bảo hành cao. Chắc nhiều cụ đã dính vào nhiều con chất lượng không đảm bảo nên có những ác cảm với loại máy cũ. E mới chuyển sang loại này và bước đầu khá hài lòng, tuy nhiên do có thói quen vất cả đống quần áo vào (có thể vượt quá cân) nên máy đang hơi ồn một chút. Hi vọng sẽ khắc phục được vấn đề này

tieunhupha

Xe điện
Máy giặt sấy có cái hay là chỉ cần cho quần áo bẩn vào và lấy quần áo sạch ra mặc, phù hợp với gia đình bận rộn. Như nhà e thì sáng vất quần áo vào rồi đi làm, tối về thì bắt bọn trẻ con lên lấy xuống gấp, mặc. Em thấy như vậy khá tiện
Nhưng chỉ hợp với nhà ít quần áo thôi cụ, chứ như nhà em 1 ngày tống vào đã gần full mẻ rồi thì hiệu quả sấy sẽ kém đi. Nên nhà em hợp với phương án 2 máy rời.

pisces_hn

Xe container
Nhiều nhà k dùng thường xuyên, chỉ hôm nào phơi k khô được mới dùng nên đầu tư cái máy đắt tiền nó phí. Em nói trường hợp đấy thôi chứ nhà em cũng dùng 2 máy dời, hôm nào có ông bà ở nhà thì chịu khó phơi, còn không thì em cứ nhét vào máy sấy cho nhanh. Máy giặt kết hợp sấy nhà cụ có dùng heatpump không, loại đấy nó tốn ít điện hơn, em mới thấy giặt sấy của Nhật bãi dùng lốc còn mấy loại kia k biết có không.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Em đang dùng Elec được 15 năm rồi, hỏng 1 lần do dán nó bậy vào main, thay 2 tr chậy OK. Nhưng gần đây lúc vắt nó hơi kêu lục khục ở cuối chu kỳ, sang nhà bên cạnh thấy nó mua cái máy bãi có 11 tr chạy rất êm và có sây nên tham khảo, so sánh.
Máy giặt sấy kết hợp thì em cũng chưa dùng bao giờ nhưng em tham khảo ý kiến trên mạng cũng nhiều thì theo em nên mua giặt sấy riêng cụ ạ (nếu đủ không gian để kê máy) vì ít nhiều máy giặt hoạt động xong nó cũng đọng nước trong máy, lâu ngày bẩn két lại, ẩm thấp, dễ gây ra mùi khó chịu hoặc nhiều tình trạng quần áo sấy xong vẫn còn hơi ẩm.

BK.179

Xe đạp
Máy sấy electrolux nhà e dùng mấy năm, gần đây bị hiện tượng kém nhiệt, sấy lâu hơn mà thỉnh thoảng vẫn không khô hết được. E nhờ CCCM tư vẫn giúp